[Funland] Cần chấm dứt tình trạng dạy thêm, học thêm xen kẽ vào thời khoá biểu chính thức ở một số trường học

TorienT

Xe container
E cảm ơn lời khuyên của Cụ. Nhưng E biết tố chất và năng lực của F1 nhà E cũng chỉ ở mức bình thường thôi nên E cũng ko ép và kỳ vọng quá nhiều. Đúng là nhiều khi thấy F1 cứ "trôi" suốt từ lớp này sang lớp kia, có ngày đủ 3 ca học E thấy rất thương. Mà đang ở giữa cấp cũng ko thể (ko muốn) chuyển sang môi trường khác.
Uhm, chém gió cho vui nhé cụ. Theo em 1 giờ học trên lớp (bất kỳ) thì phải tự học tầm 3-5h mới là hiệu quả nhất (cộng thêm độ 2h giải trí nữa là hoàn hảo) nên em nghĩ nhiều lúc không hẳn do tố chất mà mình điều chỉnh thời gian biểu xem sao. Ăn xong muốn khỏe thì cũng phải có thời gian tiêu hóa và thể thao đúng không ạ, học cũng thế.

poiuy

Xe ba gác
Ngân hàng bán bh, trái phiếu, trường học bán khoá học ngoài chương trình,… kênh bán hàng thật hiệu quả. Người bán cửa trên với người mua
Trước khi thành người mua thì người ta cũng biết là mình cửa dưới rồi. Nếu không muốn làm của dưới thì ngay từ đầu nên chọn trường khác. Không phải tự nhiên mà nó cửa trên, toàn những nơi phải chạy chọt, quan hệ, thi thố... mới vào được. Tiên trách kỷ, hậu trách nhân.

phuongmit

Xe cút kít
:D Nhà vợ em con nhà giáo cả 2 cụ mỗi lần xuân thu nhị kì họp mặt gia đình các cháu căng thẳng lắm, em rứt hiểu.
Nhà e thi thoảng đôi bên ông bà hay kể chuyện = tuổi mấy đứa mà bạn này bạn kia thế nọ thế chai. E bảo thồi con cháu nhà người ta mà, chả bao giờ làm mình thất vọng ;)) nhưng có lần gặp con nhà mình họ loại suýt xoa, thế là ai đang dối lòng đây :))

TorienT

Xe container
Nhà e thi thoảng đôi bên ông bà hay kể chuyện = tuổi mấy đứa mà bạn này bạn kia thế nọ thế chai. E bảo thồi con cháu nhà người ta mà, chả bao giờ làm mình thất vọng ;)) nhưng có lần gặp con nhà mình họ loại suýt xoa, thế là ai đang dối lòng đây :))
Dưới ánh đèn sân khấu ai chẳng nung ninh cụ ơi, còn sau cánh gà thì đều hihihaha cả.

Yeuaibaygio

Xe container
Xã giao cả thôi, còn thực tế thằng nào làm thằng đấy ăn Cụ nhỉ.
À, mà bằng tuổi ông nội, ông ngoại thì Trump, Biden, Putin đang làm Tổng thống, bên mình thì có cụ TBT ạ :D

phuongmit

Xe cút kít
Dưới ánh đèn sân khấu ai chẳng nung ninh cụ ơi, còn sau cánh gà thì đều hihihaha cả.
Xã giao cả thôi, còn thực tế thằng nào làm thằng đấy ăn Cụ nhỉ.
À, mà bằng tuổi ông nội, ông ngoại thì Trump, Biden, Putin đang làm Tổng thống ạ :D
Hihi thằng lớn nhà e nó bảo, so làm gì, ai cũng là duy nhất thôi :)) có lần nó bảo nhưng bạn đấy k đẹp chai = cháu, đẹp cũng là 1 năng lực mà ;))

theanh90

Xì hơi lốp
Trước khi thành người mua thì người ta cũng biết là mình cửa dưới rồi. Nếu không muốn làm của dưới thì ngay từ đầu nên chọn trường khác. Không phải tự nhiên mà nó cửa trên, toàn những nơi phải chạy chọt, quan hệ, thi thố... mới vào được. Tiên trách kỷ, hậu trách nhân.
Từ sở từ phòng nó chỉ đạo rồi chứ khơi khơi mà các trường dám làm. Cả hệ thống nó thế cụ định chọn chỗ nào?

_MeoTom_

Xe tăng
Các trường/lớp giờ lách luật nên mang ra soi thì chả vi phạm cái gì, cụ thể:
1. Đóng tiền thì toàn bộ các khoản đều dưới danh nghĩa tự nguyện và PHHS đều đã ký nên cấm cãi. Hôm rồi 1 trường ở Hưng Yên lên tivi vì quá nhiều khoản thu lên đến gần 9triệu, PHHS bức xúc nhưng ko dám ra mặt (cái này PH nào cũng vậy), vụ việc này chỉ vỡ lẽ khi PH nhờ người ngoài đưa lên chứ ko dám tự phản ánh,lý do ai cũng hiểu.
2. Việc học thêm thì lấy từ mấy nhóc f1 nhà e, cứ từ đầu năm là lấy danh nghĩa ban PHHS đề xuất cô dạy thêm chứ các cô ko tự đưa ra. Cc có thể cho đây option, ko cho con học thì thôi nhưng thực tế lại hoàn toàn khác. Nhất là với các cháu tiểu học, mang tiếng học bán trú cả ngày nhưng vẫn phải đi học thêm vì ko học là đủ hậu quả luôn :(. Mà học thêm thì vẫn là kiến thức sách giáo khoa là chính. Có thể động chạm nhưng nói thẳng luôn ban PHHS hiện nay chủ yếu là 'cánh tay đắc lực' để thực hiện 'ý đồ' của gv mà thôi.

poiuy

Xe ba gác
Từ sở từ phòng nó chỉ đạo rồi chứ khơi khơi mà các trường dám làm. Cả hệ thống nó thế cụ định chọn chỗ nào?
Chọn chỗ đứng tuyến mà học, không ai ép được 1 xu. Lớp đúng tuyến, học có 1 buổi, lấy đâu ra thời gian mà nhét học thêm vào giữa tiết.

Yeuaibaygio

Xe container
Chọn chỗ đứng tuyến mà học, không ai ép được 1 xu. Lớp đúng tuyến, học có 1 buổi, lấy đâu ra thời gian mà nhét học thêm vào giữa tiết.
Em ở quê, đúng tuyến hay trái tuyến như nhau, do nhà trường chứ đâu phân biệt tuyến. Tiểu học bán trú học cả ngày. Cấp 2 học chính khóa buổi sáng, chiều học tăng cường 3 buổi chiều (có công văn của Phòng GD), lớp 9 là 5 buổi chiều và 1 buổi chiều học môn tự chọn hoặc đội tuyển. Kín lịch.

poiuy

Xe ba gác
Em ở quê, đúng tuyến hay trái tuyến như nhau, do nhà trường chứ đâu phân biệt tuyến. Tiểu học bán trú học cả ngày. Cấp 2 học chính khóa buổi sáng, chiều học tăng cường 3 buổi chiều (có công văn của Phòng GD), lớp 9 là 5 buổi chiều và 1 buổi chiều học môn tự chọn hoặc đội tuyển. Kín lịch.
Quê cụ hiếu học quá. Em ngay quận BĐ, trường THCS chỉ học 1 buổi, lớp năm rồi còn lựa chọn không thi vào THPT công đến 2/3. Chẳng ai ép được cái gì.

tado261

Xe tải
Các trường/lớp giờ lách luật nên mang ra soi thì chả vi phạm cái gì, cụ thể:
1. Đóng tiền thì toàn bộ các khoản đều dưới danh nghĩa tự nguyện và PHHS đều đã ký nên cấm cãi. Hôm rồi 1 trường ở Hưng Yên lên tivi vì quá nhiều khoản thu lên đến gần 9triệu, PHHS bức xúc nhưng ko dám ra mặt (cái này PH nào cũng vậy), vụ việc này chỉ vỡ lẽ khi PH nhờ người ngoài đưa lên chứ ko dám tự phản ánh,lý do ai cũng hiểu.
2. Việc học thêm thì lấy từ mấy nhóc f1 nhà e, cứ từ đầu năm là lấy danh nghĩa ban PHHS đề xuất cô dạy thêm chứ các cô ko tự đưa ra. Cc có thể cho đây option, ko cho con học thì thôi nhưng thực tế lại hoàn toàn khác. Nhất là với các cháu tiểu học, mang tiếng học bán trú cả ngày nhưng vẫn phải đi học thêm vì ko học là đủ hậu quả luôn :(. Mà học thêm thì vẫn là kiến thức sách giáo khoa là chính. Có thể động chạm nhưng nói thẳng luôn ban PHHS hiện nay chủ yếu là 'cánh tay đắc lực' để thực hiện 'ý đồ' của gv mà thôi.
Câu kết của cụ làm e hãi. Hôm qua cô giáo lớp con em gọi cho vợ em bảo muốn mời e vào Ban phụ huynh mà ko biết trả lời sao

PhongFood

Xe điện
Thôi Cụ ạ. Con của bạn em học chuyên Toán mà IELTS 8.0, SAT 1510 lại còn vào đội tuyển thi Tin học văn phòng thế giới tại Mỹ. Mà em vẫn thấy cháu tham gia các hoạt động ngoại khóa đều. Chả nhẽ mình lại về đánh con 2 ngày 3 trận :))
Trường hợp này mình nên chuyển nhà ra xa nhà bạn mình một chút mợ ạ, cho nó bình yên
Các cháu học chuyên toán đến lớp 11 thì xong chương trình PT rồi cụ. Cũng giống f1 nhà cụ thôi, mới học lớp 8 đã táng gần hết toán L9. Đội này cpu xử lý tốc độ cao.

Yeuaibaygio

Xe container
Các cháu học chuyên toán đến lớp 11 thì xong chương trình PT rồi cụ. Cũng giống f1 nhà cụ thôi, mới học lớp 8 đã táng gần hết toán L9. Đội này cpu xử lý tốc độ cao.
Em thấy không chỉ chuyên Toán mà tất cả chuyên, chọn đều học nhanh hơn đại trà mà Cụ. Cấp 3 em học chuyên (hồi đó còn phân ban) là đến lớp 11 cả Trường cũng xong chương trình sách giáo khoa lớp 12 (theo từng ban) rồi. Lớp 12 thì bọn học đội tuyển, bọn ôn thi ĐH. Thi tốt nghiệp cấp 3 thì không cần quan tâm lắm. Học chuyên thì sách giáo khoa chung thấy dễ lắm chả mất tí công sức nào. Em công nhận học chuyên rồi thấy bọn bình thường vật lộn với kiến thức cơ bản là ngạc nhiên lắm (như em nhìn F1 bây giờ cũng thấy vậy mà phải chấp nhận tư duy nó chỉ có thế, cũng không nên nhồi nhét).

le_petit

Xe tăng
.
Bác bị hack nick ư?
Học nhiều ngu thật mà cụ :D
Chính xác hơn là càng đi học thêm nhiều càng ngu chứ càng học càng giỏi mà cụ. Tự học, tự đọc cũng là học nhưng là học chủ động còn học thêm đa phần là học bị động, hay ví thô thiển như một con vịt tự ăn do nhu cầu và sở thích với một con được nhồi cám trước khi ra chợ.
Chính học thêm đã giết chết năng lực độc lập, tự chủ, sáng tạo trong công việc mà các cụ kêu lũ trẻ bây giờ.
Chính xác như cụ TorienT đã nêu, học 1 h trên lớp cần 5-6 h tự học để tiêu hóa để biến các kiến thức học ấy thành kỹ năng, thành kiến thức của riêng mình chứ học thêm ngày 2-3 ca mọi kiến thức vào đầu chỉ ở dạng ghi nhớ máy móc, bộ não sẽ "đơ" với suy nghĩ, lập luận... ko còn khả năng sáng tạo hay thích nghi cái mới và "ngu đi" là hiển nhiên.
Bọn tuyển toán chẳng hạn, hồi con lớn nhà tôi học (nó hơn đứa bé 11 năm),vào đầu năm học thấy giáo sẽ bảo: cho chúng mày 2 tuần tự đọc và làm hết các bt trong sách gk, có vấn đề gì thắc mắc thì hỏi, sau hai tuần đó chúng học nâng cao luôn theo chuyên đề. Chính cách học đó tiết kiệm thời gian và tôi thấy bọn đó giỏi toán hơn lứa đứa em. Lứa bây giờ, thầy kéo lê thê từ dạy cơ bản sách gk cho đến nâng cao, tuần tới 5 buổi toán trong khi chị nó trước kia chỉ 2 buổi. Thế mà năm đứa em lớp 6 lấy tập đề toán của chị năm lớp 5 ra làm chỉ được 50%, dù nó đã học qua hết rồi. Đó là tôi đã ko cho đi học thêm, chỉ theo 2 buổi ở CLB toán của trường, và nó là đứa trội nhất trong đội rồi.
Ngày trước các thầy dạy đội tuyển ko đủ thời gian để dạy thêm vì bọn ko tuyển đua nhau đến học thầy, thầy sẽ lấy tiền của bọn đó và chăm chút phi lợi nhuận bọn tuyển.Giwof đây, bọn ko tuyển bị nhà trường và các thầy cô dạy chúng lôi đi học tối ngày rồi, nên các thầy cô dạy đội tuyển đôi khi có số giờ dạy thêm còn kém các gv bình thường nên đội tuyển từ sân trước bị đẩy thành sân sau, phải học thêm thật nhiều, dù rất nhiều người vẫn biết điều đó ko tốt cho học trò mình.
Tôi nêu một ví dụ cụ thể một đối tượng học trò để các cụ suy ra các đối tượng khác. Sự chạy đua với nhau và với xã hội về thu nhập đang giết chết tương lai thế hệ trẻ, và với sự yếu kém thậm chí hèn nhát của bố mẹ (ký tất cả các loại đơn, trả mọi khoản tiền dù ko muốn, dù biết sai) đã đồng lõa cho quá trình đó.

Bang lang

Xe điện
.

Chính xác hơn là càng đi học thêm nhiều càng ngu chứ càng học càng giỏi mà cụ. Tự học, tự đọc cũng là học nhưng là học chủ động còn học thêm đa phần là học bị động, hay ví thô thiển như một con vịt tự ăn do nhu cầu và sở thích với một con được nhồi cám trước khi ra chợ.
Chính học thêm đã giết chết năng lực độc lập, tự chủ, sáng tạo trong công việc mà các cụ kêu lũ trẻ bây giờ.
Chính xác như cụ TorienT đã nêu, học 1 h trên lớp cần 5-6 h tự học để tiêu hóa để biến các kiến thức học ấy thành kỹ năng, thành kiến thức của riêng mình chứ học và học thêm ngày 3-4 ca mọi kiến thức vào đầu chỉ ở dạng ghi nhớ máy móc, bộ não sẽ "đơ" với suy nghĩ, lập luận... ko còn khả năng sáng tạo hay thích nghi cái mới và "ngu đi" là hiển nhiên.
Bọn tuyển toán chẳng hạn, hồi con lớn nhà tôi học (nó hơn đứa bé 11 năm),vào đầu năm học thấy giáo sẽ bảo: cho chúng mày 2 tuần tự đọc và làm hết các bt trong sách gk, có vấn đề gì thắc mắc thì hỏi, sau hai tuần đó chúng học nâng cao luôn theo chuyên đề. Chính cách học đó tiết kiệm thời gian và tôi thấy bọn đó giỏi toán hơn lứa đứa em. Lứa bây giờ, thầy kéo lê thê từ dạy cơ bản sách gk cho đến nâng cao, tuần tới 5 buổi toán trong khi chị nó trước kia chỉ 2 buổi. Thế mà năm đứa em lớp 6 lấy tập đề toán của chị năm lớp 5 ra làm chỉ được 50%, dù nó đã học qua hết rồi. Đó là tôi đã ko cho đi học thêm, chỉ theo 2 buổi ở CLB toán của trường, và nó là đứa trội nhất trong đội rồi.
Ngày trước các thầy dạy đội tuyển ko đủ thời gian để dạy thêm vì bọn ko tuyển đua nhau đến học thầy, thầy sẽ lấy tiền của bọn đó và chăm chút phi lợi nhuận bọn tuyển.Giwof đây, bọn ko tuyển bị nhà trường và các thầy cô dạy chúng lôi đi học tối ngày rồi, nên các thầy cô dạy đội tuyển đôi khi có số giờ dạy thêm còn kém các gv bình thường nên đội tuyển từ sân trước bị đẩy thành sân sau, phải học thêm thật nhiều, dù rất nhiều người vẫn biết điều đó ko tốt cho học trò mình.
Tôi nêu một ví dụ cụ thể một đối tượng học trò để các cụ suy ra các đối tượng khác. Sự chạy đua với nhau và với xã hội về thu nhập đang giết chết tương lai thế hệ trẻ, và với sự yếu kém thậm chí hèn nhát của bố mẹ (ký tất cả các loại đơn, trả mọi khoản tiền dù ko muốn, dù biết sai) đã đồng lõa cho quá trình đó.
Cũng tùy thôi cụ. Ví dụ như người hướng nội thì họ có thể tiếp thu bằng cách đọc sách, tự đọc, tự học. Nhưng người hướng ngoại thì khác, họ phải trao đổi, phải nghe và phản biển thì họ mới tiếp thu được. Ví dụ như em là điển hình. Trong suốt quãng thời gian phổ thông, em ko bao h học bài ở nhà cả. Đi thi đại học chỉ có 2 tháng cuối là em học được 30 phút - 45 phút. Kiến thức em tiếp thu toàn đi học thêm . Nghe nhiều thì tự dưng nó vào đầu thôi. Và em nghe người khác nói em sẽ nhớ hơn là tự em đọc, thế mới lạ.