[Funland] cán bộ hạch sách h lên thớt là đáng đời

meoung

Xe tải
Vậy CQ quay dân có xin phép ko?
Có chứ cụ. Chỗ em đầu đoạn ghi âm bao giờ cũng có phần thông báo với công dân là buổi làm việc hôm nay sẽ được ghi âm. Chỗ e cái này có quy định rồi. Còn mấy cái quay hình ở các chốt giao thông là chưa có quy định nên mới loạn thế

Isu_zu

Tháo bánh
63 tỉnh thành trong cả nước đều có nền kinh tế mũi nhọn. Đất nước ta có nền kinh tế hình quả mít. Gớm gai nhiều lắm nên khoa đụng vào cụ ei.
Quả mít là xưa rồi, mô hình bây giờ là quả sầu riêng cụ ơi =)).
sầu riêng.jpg

Isu_zu

Tháo bánh
.... Hãy để camera tự động làm việc này đủ rồi.
Vầng, cụ thông minh ghê. Cứ lúc cần bằng chứng thì camera tự động hỏng đồng loạt, đang trong thời gian bảo dưỡng định kỳ =)). Thế cụ nghĩ camera tự động không tắt và không chế cháo được hay sao, và ai là người quản lý - dân hay chính quyền. Để công bằng thì ai cũng có quyền ghi hình, và như vậy sẽ khách quan và ko chế cháo được cụ Hành là Chính nhé!

Isu_zu

Tháo bánh
Đọc kỹ tí nhé: "Cấm ghi hình khi chưa xin phép". Nhờ các bác phân tích hộ sai thế nào. Vào các đại sứ quán (hay lãnh sự quán) nước ngoài tại VN để làm thủ tục này nọ, họ không chỉ cấm ghi hình mà còn cấm mang điện thoại di động theo. Vậy sai hay đúng?
Ai bắt cụ phải vào đại sứ quán. Cụ không có nghĩa vụ đóng thuế nuôi họ, và họ có quyền cấm bạn, thậm chí không cấp visa hoặc từ chối tiếp luôn chứ ở đó mà gào. Còn cơ quan nhà nước - hành chính công hưởng lương ngân sách, là tiền thuế dân đóng góp thì ko có quyền cấm. Chả cần đại sứ quán, cụ vào công ty tư nhân mà ghi hình vớ vẩn cũng đi chỉnh nha ngay chứ ở đó mà sai với đúng =))

Isu_zu

Tháo bánh
Cán bộ mà cụ quay họ mang 2 tư cách: 1 là đại diện cơ quan nhà nước, 2 là tư cách cá nhân.
Việc cụ quay mà ko được phép là cụ đã xâm phạm tư cách cá nhân của họ. Ô hay!
Ô hay cái gì. Trong giờ làm việc, ở văn phòng khi đang tiếp dân thì tư cách là đại diện cơ quan nhà nước, dân trả lương. Nếu không có gì mờ ám thì sao phải cấm quay phim ghi hình. Ngoài giờ thì là tư cách cá nhân, muốn quay phải xin phép, hiểu chửa.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
thủ tướng phát biểu như thế là vi hiến thế mà anh rieng vẫn còn đăng đàn giải thích :))

Thủ tướng thế này là tiến bộ đấy, xét trong hoàn cảnh VN.
Nhưng muốn việc này có hiệu lực thì không thể chỉ dừng ở mức độ lời nói (dù của TT) mà phải:
- Đưa vào quy định chính thức của ngành để không có cơ quan nào bên dưới được làm trái
- Luật hóa (để sau này ông bộ trưởng nào muốn thay đổi quy định ngành cũng không được)
- Quan trọng nhất vẫn là người dân phải dám và liên tục đấu tranh để bảo vệ quyền lợi, nếu không thì luật cũng chỉ là một tờ giấy lộn

meoung

Xe tải
Ô hay cái gì. Trong giờ làm việc, ở văn phòng khi đang tiếp dân thì tư cách là đại diện cơ quan nhà nước, dân trả lương. Nếu không có gì mờ ám thì sao phải cấm quay phim ghi hình. Ngoài giờ thì là tư cách cá nhân, muốn quay phải xin phép, hiểu chửa.
SAI! 1 người trong 1 thời điểm mang nhiều tư cách đồng thời. Họ vừa là cán bộ, vừa là công dân. Nếu coi họ ko phải công dân, nghĩa là quyền công dân của 1 người sẽ bị khiếm khuyết khi thực hiện 1 nhiệm vụ công?? Vớ vẩn thế cũng nghĩ ra được :))
"Dân trả lương". Xin lỗi cụ, nhà nước trả lương.
Trong khi đại diện cqnn thì quyền công dân bị khiếm khuyết?

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
SAI! 1 người trong 1 thời điểm mang nhiều tư cách đồng thời. Họ vừa là cán bộ, vừa là công dân. Nếu coi họ ko phải công dân, nghĩa là quyền công dân của 1 người sẽ bị khiếm khuyết khi thực hiện 1 nhiệm vụ công?? Vớ vẩn thế cũng nghĩ ra được :))
Cụ mới vớ vẩn lẩn thẩn suy luận linh tinh. Đang bàn về việc cho phép quay lúc tiếp dân, chứ không phải quay lúc đi WC :)). Mà tại sao phải sợ chuyện người ta ghi hình nếu ko có gì mờ ám hả cụ. Dân trả lương, tại sao ko được ghi hình lúc tiếp dân-người trả lương hả cụ? Nếu không thích thì chuyển nghề, đơn giản!
Hiến pháp năm 2013 quy định, công dân có quyền giám sát hoạt động của cơ quan hành chính nhà nước, hoạt động của các bộ, công nhân viên chức trong quá trình thi hành công vụ.
Trên tinh thần của Hiến pháp, công dân được làm những gì pháp luật không cấm, vì thế quy chế cấm người dân quay phim, chụp ảnh là trái luật, trái với quyền dân chủ và thực hành giám sát của công dân.

meoung

Xe tải
Cụ mới vớ vẩn lẩn thẩn suy luận linh tinh. Đang bàn về việc cho phép quay lúc tiếp dân, chứ không phải quay lúc đi WC :)). Mà tại sao phải sợ chuyện người ta ghi hình nếu ko có gì mờ ám hả cụ. Dân trả lương, tại sao ko được ghi hình lúc tiếp dân-người trả lương hả cụ? Nếu không thích thì chuyển nghề, đơn giản!
Hiến pháp năm 2013 quy định, công dân có quyền giám sát hoạt động của cơ quan hành chính nhà nước, hoạt động của các bộ, công nhân viên chức trong quá trình thi hành công vụ.
Trên tinh thần của Hiến pháp, công dân được làm những gì pháp luật không cấm, vì thế quy chế cấm người dân quay phim, chụp ảnh là trái luật, trái với quyền dân chủ và thực hành giám sát của công dân.
Điều trên là hoàn toàn đúng và theo đó cán bộ nhà nước cũng tự ý quay hình dân và ko cần xin phép, vì luật đâu có cấm? Cụ nhểy?
Để cho văn minh trong cách hành xử, cần có 1 bộ quy tắc chung trong việc thực hiện động tác nàym

Isu_zu

Tháo bánh
Điều trên là hoàn toàn đúng và theo đó cán bộ nhà nước cũng tự ý quay hình dân và ko cần xin phép, vì luật đâu có cấm? Cụ nhểy?
Để cho văn minh trong cách hành xử, cần có 1 bộ quy tắc chung trong việc thực hiện động tác này.
Cụ rất cố chấp, lí do cần quay là vì:
- Dân là người trả lương cho cán bộ trong bộ máy hành là chính của nhà nước, cụ nhé.
- Quyền lực lại nằm trong tay cán bộ, chứ ko phải dân =))
- Cơ quan tiếp dân nào cũng có camera tự động, có điều tự động theo ý của...cán bộ, chứ không cần chờ cụ đòi đâu.
- Việc cho phép dân quay là để cán bộ không dám lạm quyền hạch sách dân, chứ cán bộ làm nghiêm túc và vì dân như lời Bác dạy-cán bộ là công bộc của dân, hay chỉ cần làm đúng như điều lệ Đảng viên, thì có thưởng tiền dân cũng chả thèm quay, cụ nhé :))
Mong là cụ hiểu vấn đề hơn.

meoung

Xe tải
Cụ rất cố chấp, lí do cần quay là vì:
- Dân là người trả lương cho cán bộ trong bộ máy hành là chính của nhà nước, cụ nhé.
- Quyền lực lại nằm trong tay cán bộ, chứ ko phải dân =))
- Cơ quan tiếp dân nào cũng có camera tự động, có điều tự động theo ý của...cán bộ, chứ không cần chờ cụ đòi đâu.
- Việc cho phép dân quay là để cán bộ không dám lạm quyền hạch sách dân, chứ cán bộ làm nghiêm túc và vì dân như lời Bác dạy-cán bộ là công bộc của dân, hay chỉ cần làm đúng như điều lệ Đảng viên, thì có thưởng tiền dân cũng chả thèm quay, cụ nhé :))
Mong là cụ hiểu vấn đề hơn.
Tôi ko phủ nhận lý do cần quay. Khi tôi đi làm việc với cqnn trong tư cách cá nhân, tôi cũng rất muốn quay, vì cách làm việc của cán bộ nhà nước từ trước đến nay quá lạm quyền.
Camera mà cqnn lắp trên cao, có ý nghĩa an ninh thôi, giống các camera gắn trong quán cafe, ngân hàng v.v..
Camera mà điện thoại quay lại là ghi âm ghi hình, mục đích ghi nội dung. Cái này bình thường cán bộ đâu ai quay dân đâu cụ?

Isu_zu

Tháo bánh
Tôi ko phủ nhận lý do cần quay. Khi tôi đi làm việc với cqnn trong tư cách cá nhân, tôi cũng rất muốn quay, vì cách làm việc của cán bộ nhà nước từ trước đến nay quá lạm quyền.
Camera mà cqnn lắp trên cao, có ý nghĩa an ninh thôi, giống các camera gắn trong quán cafe, ngân hàng v.v..
Camera mà điện thoại quay lại là ghi âm ghi hình, mục đích ghi nội dung. Cái này bình thường cán bộ đâu ai quay dân đâu cụ?
Có ai cấm cán bộ quay dân đâu, mà quay dân để làm gì, tự tay bóp ...ái hay sao. Nói mãi không hiểu, tôi xin dừng ở đây =))

Muon_biet

Xe cút kít
chả đâu như ở hn cán bộ được quyền o ép dân nhất cả nước :))
mà đừng đầu là anh riêng tịch

anh ấy đưa ra mấy cái luật vi hiến xong rồi còn đăng đàn báo chí giải thích mới kinh chứ

.......

coi thường dân trí thế hệ 4.0 quá h thì đáng đời rồi hạhahahahahahahaha

Có tật thì giấu sao được?

Menelaus

Xe máy
Nói tóm lại là anh gẫy cành cũng ko oan uổng gì cả và thằng nào lên thì cũng như nhau cả thôi. Ăn, ăn nữa, ăn mãi. Tội gì không ăn. 1 triệu ông trên cõi ọp này lên thì cũng thế cả thôi. Cũng tư lợi nếu có điều kiện và cũng o bế cho anh em họ hàng nếu có điều kiện, thằng nào nổi mà ko thu xếp và lo cho người thân của mình được cái nọ cái kia thì cũng chẳng ra cái thể thống gì so với con mắt người đời và con mắt của người thân. Tính cách này nó ăn vào sâu gốc rễ rồi thay đổi vào mắt. Em lên thì em có khi cũng còn phá nát hơn anh ấy. hehe. Nhưng thôi dậu đổ bìm leo, đen thì anh phải chịu. Dù sao anh và những người thân quen của anh cũng đã có những phút giây thăng hoa của đời người, cũng đã được ăn của ngon vật lạ trên đời, được đi đây đi đó vượt khỏi cái giới hạn chiều dài đất nước.
Vận số của anh và dây nhà anh do không thu vén và giữ tốt nên chỉ được hưởng đến đó thôi nên anh cũng phải chấp nhận. :)

meoung

Xe tải
Có ai cấm cán bộ quay dân đâu, mà quay dân để làm gì, tự tay bóp ...ái hay sao. Nói mãi không hiểu, tôi xin dừng ở đây =))
Cụ làm như cán bộ nào cũng làm sai, còn dân nào cũng văn minh vậy. Cụ thuộc thành phần bất mãn à :)) Nhiều dân vô ý thức bỏ con mịe. Xem mấy clip cãi nhau với csgt đủ hiểu.

Chỉnh sửa cuối:

m4s

Xe điện
Cụ làm như cán bộ nào cũng làm sai, còn dân nào cũng văn minh vậy. Cụ thuộc thành phần bất mãn à :)) Nhiều dân vô ý thức bỏ con mịe. Xem mấy clip cãi nhau với csgt đủ hiểu.
Công nhận là dân trí và quan trí còn quá thấp kém, thật đáng buồn cho đất nước và dân tộc ta 8-|

cưỡi chổi

Xe lăn
chả đâu như ở hn cán bộ được quyền o ép dân nhất cả nước :))
mà đừng đầu là anh riêng tịch

anh ấy đưa ra mấy cái luật vi hiến xong rồi còn đăng đàn báo chí giải thích mới kinh chứ

.......

coi thường dân trí thế hệ 4.0 quá h thì đáng đời rồi hạhahahahahahahaha

Giờ thì ốc không mang nổi mình ốc nữa rồi

Mẹ k ghi lại thì chúng mày làm loạn với cưỡi lên đầu lên cổ nhân dân ah.
Cuối cũng thì thằng nào láo thì sẽ bế hết đi.

Website
www.otofun.net
Chuẩn là camera lắp đặt ở p tiếp dân. Thế giới kg có cơ quan nn cho phép công dân vừa trình bày vụ việc vừa thao tác camera, film, ảnh.
Nhưng trên thế giới cái camera đấy lại do 1 đơn vị độc lập hoàn toàn kiểm soát và chỉ mở được khi có yêu cầu của cơ quan tư pháp hoặc giám sát chứ không phải của chính ông tiếp dân và dĩ nhiên, nếu cứ đến lúc cần là hỏng thì sẽ có thằng bị xử ngay cụ ạ. Cái gì có lợi cho dân thì lờ đi không thấy lấy ví dụ, cái gì có lợi cho mình thì lại bảo "ở bên tây..." :P ^:)^

Nếu các vị đồng ý rằng quyền tự do quay phim chụp ảnh ghi âm của các vị nó phải cân bằng với quyền được riêng tư của người bị quay phim chụp ảnh ghi âm, trong mọi hoàn cảnh, địa điểm, thì mới nói chuyện được.

Không thì thôi.
Khi làm việc công là có 1 số quyền nhất định và chính vì vậy cũng kèm theo trách nhiệm. Chỉ khi về nhà, không làm việc công, không liên quan đến việc của 1 công chức được giao nhiệm vụ nữa thì mới có quyền cá nhân. Còn khi bước chân vào trụ sở làm việc, nhất là trụ sở tiếp công dân thì phải chịu sự giám sát của dân theo khoản 2, điều 8 HP, theo luật Công chức hoặc nếu là công an thì thêm khoản 3, điều 5 Luật CAND nữa. Nếu người ta đến nhà công chức để quay phim thì mới vi phạm quyền riêng tư còn ở trụ sở, nơi thi hành công vụ thì hoàn toàn không có chuyện đó. Em thấy chả vấn đề gì vụ ghi âm ghi hình cả. Nếu em là người thi hành công vụ em còn mong họ ghi hơn bởi như thế sẽ phản ánh thực tế nhất. Xưa hồi còn ở Sân bay em bị ghi nhiều và em thấy cuối cùng người ghi toàn tự bôi tro vào mặt họ chứ mình cứ làm đúng quy định, thái độ nhẹ nhàng thì chả có gì mà phải loăn tăn ;))

Chỉnh sửa cuối:

bacviet83

Xe hơi
chết là đúng rồi to mồm quá bật cả thủ tướng cơ mà