[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

cusao

Xe lăn
Giàu nghèo là không có thước đo. Tuy nhiên, mang tính chất ước lệ, để về hưu an nhàn về vật chất thì cá nhân em thấy thế này
1- Có nguồn thu nhập thụ động ở mức tiêu dùng dư giả
2- Có quĩ dự phòng cho du lịch thăm hỏi ở mức trung bình
3- Có quĩ dự phòng cho chi phí điều trị các loại bệnh thuộc lão khoa.
4- Có quĩ phát triển khởi đầu mang tính động viên cho con cái.
Theo em có 4 mục đó coi là tạm ổn. Mỗi mục đó có giá trị tuyệt đối là bao nhiêu thì còn tuuyf vào năng lực và nhu cầu của từng cá nhân mà định vị chi phù hợp.

Dream Thai

Xe điện
CCCM có đủ tiền về hưu sớm nên đi chơi nhiều vào nhé, ko tgian trôi đi nhanh lắm =)) =))
Theo giáo sư Adrian Bejan của ĐH Duke (Mỹ), bộ não của chúng ta được thiết kế để ghi lại sự thay đổi. Nhiều trải nghiệm mà trẻ nhỏ có trong một ngày góp phần tạo nên quan niệm rằng thời gian dồi dào hơn và có nhiều hoạt động hơn trong thời gian đó. Khi nhìn lại, thời gian có thể chậm hơn.

Điều này cũng đúng với người lớn. "Khi ta nhìn lại một khoảng thời gian với rất nhiều trải nghiệm mới, ta thấy điều đó như kéo dài ra", giáo sư Lustig nói. Nếu bạn không thêm vào cuộc sống của mình những trải nghiệm mới, thời gian có thể trôi qua nhanh hơn nhiều.Theo giáo sư Adrian Bejan của ĐH Duke (Mỹ), bộ não của chúng ta được thiết kế để ghi lại sự thay đổi. Nhiều trải nghiệm mà trẻ nhỏ có trong một ngày góp phần tạo nên quan niệm rằng thời gian dồi dào hơn và có nhiều hoạt động hơn trong thời gian đó. Khi nhìn lại, thời gian có thể chậm hơn.

Trongxanh2022

Xe buýt
Giàu nghèo là không có thước đo. Tuy nhiên, mang tính chất ước lệ, để về hưu an nhàn về vật chất thì cá nhân em thấy thế này
1- Có nguồn thu nhập thụ động ở mức tiêu dùng dư giả
2- Có quĩ dự phòng cho du lịch thăm hỏi ở mức trung bình
3- Có quĩ dự phòng cho chi phí điều trị các loại bệnh thuộc lão khoa.
4- Có quĩ phát triển khởi đầu mang tính động viên cho con cái.
Theo em có 4 mục đó coi là tạm ổn. Mỗi mục đó có giá trị tuyệt đối là bao nhiêu thì còn tuuyf vào năng lực và nhu cầu của từng cá nhân mà định vị chi phù hợp.
Cụ cho em xin dải giá trị cho từng mục này để em phấn đấu với. Hơn 4 xịch nên hơi lười muốn hưu rồi.

ichi

Xe máy
e chỉ cần có 10 tỉ tiền mặt thì e về hưu non luôn. Nhưng mà e k có nên vẫn phải dậy sớm cày tiền mua bỉm sữa cho con:P

Mytv

Xe điện

hoangtutran

Xe máy
Nhân thể kinh tế chung thế giới đang không vui lắm, kỳ thi vào cấp ba làm các bậc phụ huynh trung niên điên đầu và có cụ mở topic hỏi làm thêm ở tuổi trung niên em mạn phép mở topic hỏi các cụ, mợ là với điều kiện sống ở Việt Nam theo các cụ, mợ thì cần bak nhiêu để có thể về hưu sớm mà không phải lo nghĩ.
mình nghĩ tùy theo nhu cầu của mỗi người nữa , mình cần khoảng 5 tỷ , haha . 1 người đang nợ ngân hàng 5 tỷ cho ý kiến

pisces_hn

Xe container
phải có những tài sản sinh lãi thì mới về hưu được ví dụ có vài cái nhà cho thuê mà giá nó vẫn tăng theo năm tháng

nozinomuo

Xe tải
E chả cần tiền nhiều đâu, em chỉ cần mảnh đất nho nhỏ vài ha để trồng rau qua ngày là đủ rồi ạ:)

Hasu

Xe tải
E chả cần tiền nhiều đâu, em chỉ cần mảnh đất nho nhỏ vài ha để trồng rau qua ngày là đủ rồi ạ:)
Mệt lắm đấy cụ ạ, cho em, em cũng ko lấy:D. E chỉ cần cái nhà nhỏ sạch sẽ chui ra chui vào, còn tiền dư thì đi chơi, rảnh thì đi buôn dưa lê, dưa hấu với bạn bè là được rồi.

Skyfall_80

Xe buýt
Nói chung em chỉ làm thứ em tin mà em lại không tin thần thánh, đành chịu vậy. Các hoạt động tâm linh em coi là một dạng văn hóa truyền thống cũng như sự kết nối thế hệ không hơn. Chữ phúc em nghĩ là ở sự tử tế là đủ, em tập trung sống đúng "kiếp" này không quan tâm kiếp trước, kiếp sau nếu có. Mặc dù em là người có trực giác rất mạnh và tương đối có may mắn nếu tính theo xác suất nhưng em kệ thôi. Nếu do kiếp trước em ăn ở tốt thì cám ơn nhé, nếu do em sống không tâm linh mà kiếp sau đen đủi thì xin lỗi nhé ráng chịu đi.
P/s: Chuyện người phụ nữ là "phúc" của ngôi nhà thì em đồng ý. Happy wife, happy life.
Em đọc đến đây, nếu như nhân duyên của cụ đã đến! Kiếp này là xong không còn kiếp nào nữa! Một từ khóa cho cụ trên youtube: Sư Thích Giác Khang. Nếu cần hỏi thêm cụ có thể hỏi, biết đến đâu em sẽ trả lời cụ đến đó!

Skyfall_80

Xe buýt
Hoho, em nghĩ em với cụ nhất định là anh em 70 đời, ngay cả vụ may mắn (em còn bảo con gái em là con chắc sẽ đc di truyền may mắn từ mẹ, thậm chí em đi thi lật 3 câu trúng 1 câu cũng đc mấy lần) hay trực giác cũng giống. Có 1 sếp hay tu tập bảo em là chắc em đã có tu từ kiếp trc :D
Giàu sang mà học đạo là khó! Mợ có thể bắt đầu bằng từ khóa: Kinh Nhân Quả. Xem rồi mợ sẽ hiểu kiếp này vì sao mợ lại có cuộc sống tốt!

caisua

Xe lăn
Mệt lắm đấy cụ ạ, cho em, em cũng ko lấy:D. E chỉ cần cái nhà nhỏ sạch sẽ chui ra chui vào, còn tiền dư thì đi chơi, rảnh thì đi buôn dưa lê, dưa hấu với bạn bè là được rồi.
đúng vậy, em chả cần mảnh vườn nào, chỉ cần 1 con chung cư trăm mét với nội thất ngon và thu nhập thụ động 20-30tr/tháng để đủ chi tiêu, để đi chơi, để chữa bệnh hoặc để vào trại dưỡng lão khi ko tự chăm được bản thân

BS729555

Xe hơi
Giờ e có 2 tỷ là e về hưu luôn

BivaMin

Xe buýt
100.000 USD tương đương 28 năm thu nhập bình quân Philippines, 14 năm của Thái Lan, còn Việt Nam thì sao?
100.000 USD tương đương 28 năm thu nhập bình quân Philippines, 14 năm thu nhập bình quân của Thái Lan , còn thu nhập bình quân Việt Nam tương đương khoảng 27,8 năm.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Trước em ngồi uống trà với 2 cụ lão thành cách mạng, hoá ra mình còn lâu mới nghỉ hưu được vì chả có cái mịa gì. Bách nhục thật dồi cccm ah :((

Smile1102

Xe container
Trước em ngồi uống trà với 2 cụ lão thành cách mạng, hoá ra mình còn lâu mới nghỉ hưu được vì chả có cái mịa gì. Bách nhục thật dồi cccm ah :((
cụ ngồi với em đi, lại thấy về hưu đc luôn :D

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
100.000 USD tương đương 28 năm thu nhập bình quân Philippines, 14 năm của Thái Lan, còn Việt Nam thì sao?
100.000 USD tương đương 28 năm thu nhập bình quân Philippines, 14 năm thu nhập bình quân của Thái Lan , còn thu nhập bình quân Việt Nam tương đương khoảng 27,8 năm.
Thế nếu có 1 ai đó có thu nhập như này mỗi tháng. Liệu họ có phải mang tội/lỗi vì ảnh hưởng đến thu nhập người khác ?

BivaMin

Xe buýt
Thế nếu có 1 ai đó có thu nhập như này mỗi tháng. Liệu họ có phải mang tội/lỗi vì ảnh hưởng đến thu nhập người khác ?
Gần 28 năm để có 100.000 usd, khoảng 2.3 tỷ, thế mà trên này nhiều người nói tỷ nọ tỷ kia cứ như mớ rau nhỉ.