[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Nhimtiu

Xe container
Kiểu này đúng mong muốn của em, 2vc đi chơi không định ngày về, có thể sinh hoạt như người địa phương, nên chỉ cần thuê chỗ ở tiện nghi vừa phải, miễn sạch sẽ và an toàn, giá cả phải chăng.
Vâng thế đúng chỗ cụ cần tìm, 2cv chị chủ nhà cũng sạch sẽ thân thiện.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
:)) cụ làm nhà nước à, chứ lương đội em khởi điểm loanh quanh như em thôi.
E làm DN vừa cổ phần hóa nên thế. Nhưng nó cũng đúng với diễn biến thực tế vì lương CN may da giày bà chị em ở bên Gia Lam thời đó cũng chỉ 450-500k/tháng. Như cụ là ăn tiêu phè phỡn rồi

cadan

Xe container
Như cụ tính thì 20 năm nữa 1kg gạo bao tiền? 20k*24 lần= 480k chắc?
Ở 1 QG xuất khẩu gạo nhất nhì TG thì không bao giờ có chuyện đó ạ

Cụ kia cố tình tính kiểu bốc thuốc dọa ma, trong khi một nền kinh tế thị trường theo định hướng XHCN thì sẽ không có chuyện hàng hóa dịch vụ được thả nổi

Trừ giá nhà đất, vì nhiều lẽ. Nhưng mà kể cả nhà - đất , ngo ngoe định bong bóng cũng bị xì hơi ngay....cccm thấy mấy tháng vừa rồi thế nào rồi ạ

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Như cụ tính thì 20 năm nữa 1kg gạo bao tiền? 20k*24 lần= 480k chắc?
Mức sống nó có tính tương đối và được so sánh với mức trung bình trong xh. Cụ đừng lấy 1 thứ cơ bản ra rồi áp đặt.
Ví dụ cách đây 35 năm có gạo ăn đầy đủ đã là thành phần khá giả trong xh. Nhưng giờ người nghèo nhất cũng có thể mua. Ko thể lấy đó làm mốc để so sánh.

alceste

Xe điện
Em thử tính cho cụ cái dòng bôi đậm nhé.
20 năm nữa, theo dữ liệu lịch sử, ước tính tương lai, trượt giá độ 100% sau 10 năm. Như vậy 20 năm trượt giá khoảng 4 lần.
Ước chừng GDP tăng 2.5 lần sau 10 năm trong 20 năm tới. Như vậy mức sống tăng lên 6 lần sau 20 năm.
Như vậy sau 20 năm nữa, sức mua của 10 củ hiện tại tương đương sức mua của 10/(6*4) = 416k của thì hiện tại. Tương tự, 15 củ sẽ tương đương 625k thời hiện tại.
Cụ có thể sống được với mức chi tiêu như vậy ?
Cụ tính không đúng ạ, chẳng có công thức nào như thế cả, và cả "dữ liệu lịch sử" cả đoạn trượt giá độ 100% và cả đoạn 20 năm trượt giá 4 lần.
Và khi ghép lại thì cụ lại tính 20 năm nữa sức mua của 10 củ bằng với 416k hiện nay tức là trượt giá 25 lần :D, giữa mấy cái này chẳng link gì cả. Theo tính toán của cụ tức là 10 triệu hiện nay to như 500k thời 2003 thì cái này sai hoàn toàn ạ.

Năm 2003 với 500k cũng chỉ mua được 1-2 bộ quần áo VNXK hoặc ăn được khoảng 25 bát phở ở ký túc BK thôi ạ, tạm tính rất xông xênh là to như 2 triệu bây h .

Còn về GDP tăng, mức sống tăng ko có nghĩa mình khi về hưu sẽ phải tăng chi tiêu cho chính cái dịch vụ đó.

Ngoài ra em vẫn bảo lưu ý kiến rằng 20 năm vừa rồi là 20 năm VN thay đổi cực kì nhanh chóng, nhưng nó sẽ ko giữ tốc độ đó nữa trong thời gian tới, vì thế trượt giá và lạm phát cũng sẽ giảm dần thôi.

Trongxanh2022

Xe buýt
E làm DN vừa cổ phần hóa nên thế. Nhưng nó cũng đúng với diễn biến thực tế vì lương CN may da giày bà chị em ở bên Gia Lam thời đó cũng chỉ 450-500k/tháng. Như cụ là ăn tiêu phè phỡn rồi
Cũng bình thường cụ ạ. Cái xe Wave Alpha hồi đó cũng hơn chục triệu, để dành cả năm mới mua được với mức lương của em (2003-2004) đó là hồi ra trường ăn tiêu dè xẻn.

chiquynhvn90

Xe tải
Mua FLC là yên tâm về hưu nhé.
20 năm nữa, anh Quyết ra tù, cổ phiếu X1000 lần, lúc đấy, cổ FLC rẻ rách nó cũng phải 2,3 triệu/ cổ.
Nghỉ hưu đơn giản, tha hồ du lịch đó đây.

Mức sống nó có tính tương đối và được so sánh với mức trung bình trong xh. Cụ đừng lấy 1 thứ cơ bản ra rồi áp đặt.
Ví dụ cách đây 35 năm có gạo ăn đầy đủ đã là thành phần khá giả trong xh. Nhưng giờ người nghèo nhất cũng có thể mua. Ko thể lấy đó làm mốc để so sánh.
Chúng ta đang trong thớt trao đổi về mức sống hưu trí.
Mà hưu trí thì đại bộ phận chỉ gạo+rau+đậu+lạc..là hết.
Quan tâm gì đến giá nhà đất với xa xỉ nữa.
Em lấy ví dụ về gạo là chuẩn xác đấy chứ.

Mytv

Xe điện
Kiểu này đúng mong muốn của em, 2vc đi chơi không định ngày về, có thể sinh hoạt như người địa phương, nên chỉ cần thuê chỗ ở tiện nghi vừa phải, miễn sạch sẽ và an toàn, giá cả phải chăng.
À đúng kiểu của vc e rồi. Ở nn ks bình dân 200-300k, ăn uống món vặt địa phương thì ngày cũng chỉ hết 700-1000k là cùng. Vừa rồi vc e lượn trạm tấu. Đi 2 ngày 2 đêm ăn uống ngủ nghỉ cả xăng cộ hết gần 3tr. Chơi bét nhè. Còn trc đó thì lượn hp. 2 ngày 1 đêm kiểu vậy hết tầm 2tr.

H vẫn vướng con cái cv nên ko đi dài dc. Chứ sau này hưu ko vướng j đi dài ngày chi phí còn thấp hơn. E vẫn mong có cơ hội đi côn đảo, phú quốc..tầm 2-3 tháng:D

À đúng kiểu của vc e rồi. Ở nn ks bình dân 200-300k, ăn uống món vặt địa phương thì ngày cũng chỉ hết 700-1000k là cùng. Vừa rồi vc e lượn trạm tấu. Đi 2 ngày 2 đêm ăn uống ngủ nghỉ cả xăng cộ hết gần 3tr. Chơi bét nhè. Còn trc đó thì lượn hp. 2 ngày 1 đêm kiểu vậy hết tầm 2tr.

H vẫn vướng con cái cv nên ko đi dài dc. Chứ sau này hưu ko vướng j đi dài ngày chi phí còn thấp hơn. E vẫn mong có cơ hội đi côn đảo, phú quốc..tầm 2-3 tháng:D
Chuẩn đấy cụ.
Thuê nhà hết độ 10 củ/tháng trở lại. 2vc tiêu pha độ 20 củ/ tháng đổ lại nữa là vừa miếng.

Nhimtiu

Xe container
Cụ cho em xin số với, em cám ơn trước nhé
Mợ hỏi số nào ạ? Số dt dưới hl thì em có up cho cụ maudieuthao ở kom trên roài. Mỗi nơi nó lại hay có số dt và chỗ nghỉ khác nhau ợ, em biết gì thì chia sẻ nấy thôi.

cadan

Xe container
Cái gọi là dữ liệu lịch sử gì đó, nó may ra chỉ tham khảo được khi 1 nền KT có xuất phát điểm rất thấp, còn thiếu rất nhiều thứ tiêu dùng - và vì vậy hàng hóa tiêu dùng từng rất giá trị vào buổi đầu, thì khi đã đại trà rồi, sẽ rẻ đi nhiều.

Ví duuj, đầu 1990, cái Drem là mơ ước của nhiều gđ, có giá ngang căn nhà. Đầu năm 2000, giá căn tập thể tầm trăm củ (giá nội bộ) tương đương con Honda @ hay Dylan.

Vì chỗ ở không quá giá trị vào thời kỳ ngta cần hàng hơn cần nhà đất, vì hàng quá thiếu.

Khi nền KT đã ổn định, sẵn hàng, trao đổi buôn bán phổ biến hơn, thì giá cả sẽ tăng chậm lại, đối với hàng hóa - dịch vụ phổ biến.

Cái cần xem "dữ liệu lịch sử" là nên xem các nước xung quanh, như Thái Mã Sing, hay các nước phát triển hơn, tới 1 ngưỡng nào đó, thì tương quan giữa tiền lương/thu nhập với chi tiêu hàng hóa dịch vụ của họ như thế nào, cái đó mới đo lường được sức mua trong tương lai ạ.

E nhớ lần đầu đi Thái, uống trái dừa xiêm 20 baht, 10 năm sau quay lại mua 15bath, vì luc đó baht mất giá so với USD thì phải.

Em xin lỗi các công thức kiểu 2+2 cứ phải = 4 ạ, nếu đơn giản thế thì ai cũng ăn Nobel kinh tế hết

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Em nghĩ không đến mức đâu.
Em đoán giờ 1 tháng hết 10tr thì 20 năm nữa gấp 3 thôi.
Trông chờ chế độ bình ổn giá lương thực thực phẩm không tăng phi mã.
Nếu có lương hưu thì em thấy không ốm đau gì nặng thì không lo lắm, lương hưu được tính toán đảm bảo sống tối thiểu.
Như mẹ em đóng BHXH tròn 20 năm, về mất sức từ năm 93, lương lúc đó chắc được tầm 40k. Giờ lương hưu mẹ em cũng được tầm trên 3 triệu.

TorienT

Xe container
Cụ tính không đúng ạ, chẳng có công thức nào như thế cả, và cả "dữ liệu lịch sử" cả đoạn trượt giá độ 100% và cả đoạn 20 năm trượt giá 4 lần.
Và khi ghép lại thì cụ lại tính 20 năm nữa sức mua của 10 củ bằng với 416k hiện nay tức là trượt giá 25 lần :D, giữa mấy cái này chẳng link gì cả. Theo tính toán của cụ tức là 10 triệu hiện nay to như 500k thời 2003 thì cái này sai hoàn toàn ạ.

Năm 2003 với 500k cũng chỉ mua được 1-2 bộ quần áo VNXK hoặc ăn được khoảng 25 bát phở ở ký túc BK thôi ạ, tạm tính rất xông xênh là to như 2 triệu bây h .

Còn về GDP tăng, mức sống tăng ko có nghĩa mình khi về hưu sẽ phải tăng chi tiêu cho chính cái dịch vụ đó.

Ngoài ra em vẫn bảo lưu ý kiến rằng 20 năm vừa rồi là 20 năm VN thay đổi cực kì nhanh chóng, nhưng nó sẽ ko giữ tốc độ đó nữa trong thời gian tới, vì thế trượt giá và lạm phát cũng sẽ giảm dần thôi.
Em chia sẻ nhé. Hồi em quyết định dừng cuộc chơi em có viết ra tất cả những khả năng xấu nhất (tốt nhất như em trúng Vietllot thì không cần tính nữa) từ sức khỏe, tài chính, chính trị... Sau đấy xét xem hệ thống về tài chính em đặt ra có đảm bảo cho em mức sống như em mong muốn (các cụ mợ thông cảm em không quen tiêu kiểu "già thì tiêu gì đến tiền" - tính em không chịu được khổ. Sau khi đặt bút tính và tính hết phương án đối phó thì em thấy xác suất hệ thống đó bảo đảm cao và sập chỉ khi có biến cố cỡ thay đổi chính trị lớn => Em trình lên nóc nhà để nóc nhà duyệt. Ví dụ như cơn bão tài chính hiện giờ cũng nằm trong phép tính và em đang quan sát xem hệ thống ấy tự chống đỡ thế nào. Tính toán việc hưu trí (trừ khi bắt buộc phải về theo tuổi tác) em nghĩ khá phức tạp và phải tính đến nhiều rủi ro đấy ạ. Trừ phi tài sản các cụ vượt trên xã hội quá nhiều thì em không bàn vì em không ở mức đó. Tiêu cực hay tích cực nó là góc nhìn mà hiện thực thường nằm đâu đó ở giữa.

Trongxanh2022

Xe buýt
Em chia sẻ nhé. Hồi em quyết định dừng cuộc chơi em có viết ra tất cả những khả năng xấu nhất (tốt nhất như em trúng Vietllot thì không cần tính nữa) từ sức khỏe, tài chính, chính trị... Sau đấy xét xem hệ thống về tài chính em đặt ra có đảm bảo cho em mức sống như em mong muốn (các cụ mợ thông cảm em không quen tiêu kiểu "già thì tiêu gì đến tiền" - tính em không chịu được khổ. Sau khi đặt bút tính và tính hết phương án đối phó thì em thấy xác suất hệ thống đó bảo đảm cao và sập chỉ khi có biến cố cỡ thay đổi chính trị lớn => Em trình lên nóc nhà để nóc nhà duyệt. Ví dụ như cơn bão tài chính hiện giờ cũng nằm trong phép tính và em đang quan sát xem hệ thống ấy tự chống đỡ thế nào. Tính toán việc hưu trí (trừ khi bắt buộc phải về theo tuổi tác) em nghĩ khá phức tạp và phải tính đến nhiều rủi ro đấy ạ. Trừ phi tài sản các cụ vượt trên xã hội quá nhiều thì em không bàn vì em không ở mức đó. Tiêu cực hay tích cực nó là góc nhìn mà hiện thực thường nằm đâu đó ở giữa.
Em thấy cụ chuẩn đấy, nghỉ hưu đúng nghĩa là phải đảm bảo bản thân và gia đình an toàn trước một mức độ biến cố nào đó ít nhất là liên quan tài chính, sức khỏe.
Còn mỗi người 1 quan niệm, vậy mới là xã hội.

Dancingwiththewind

Xe điện
Về già em nghĩ chi phí chữa bệnh mới nhiều. Như bố em vẫn luôn bảo bố có bảo hiểm y tế rồi, chữa bệnh dùng bảo hiểm lo gì. Đến hồi bị mổ đại tràng cũng khá phức tạp ở Việt Đức cách đây vài năm, lúc đầu chưa lấy đc phòng dịch vụ nằm chung, đông mà không khí ngột ngạt, nóng bức phát khiếp. Thằng em chạy vạy mãi lấy đc phòng dịch vụ 1,3tr/ngày đêm. Bảo hiểm của bố em ở Việt Xô nhưng nhiều cái xử lý thì lại phải Việt Đức hoặc Bạch Mai cơ.
Hoặc giờ các ông bà bị bệnh toàn phải nằm viện lâu, con cái không thể nghỉ làm dài đc thì thuê người là rất đắt, nghe nói gần triệu hoặc triệu một ngày rồi.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Cụ TRÂU VÀNG II cho xin nguồn của dữ liệu lịch sử đó ạ

lập luận nghe khá giống các cụ mợ buôn đất : rất mong tiền phải mất giá, phải chả mua được nổi mớ hành

Trong khi đó:
- tiền gửi xe ở TP năm 2011 trung bình khoảng 1tr rưỡi - 2tr
- bát phở vọt lên tầm 30-40k năm 2011

thì giờ vẫn xêm xêm vậy

em lấy 2 ví dụ về hàng hóa dịch vụ phổ biến mà ai cũng thường xài

còn những ví dụ khác : công thợ hồ loại cứng 400-500k/ngày cách đây 10 năm, lương lái xe 5-7tr /tháng.v.v. Thịt và hoa quả nhập khẩu, thậm chí còn rẻ đi (do cạnh tranh, do nhiều nguồn hàng)...Ks 5 sao 3-4tr/đêm. suất buffet thời mới ra khoảng 300-500k, giờ vẫn thế.v.v.

không phải cái gì cũng tăng gấp 4-5 lần sau 15 - 20 năm như đất của cccm đang vừa ôm vừa ước ao đâu ạ

VÀ khi ai cũng đòi LƯƠNG MÌNH tăng, và tăng thật, sau 10 năm, thì chuyện phải chi tiêu tăng lên thì âu cũng là tất lẽ dĩ ngẫu ạ
Em gửi cụ dữ liệu lạm phát
Dữ liệu tăng trưởng GDP
Và cái bảng tạm tính trượt giá sau 20 năm (tính thô)

TorienT

Xe container
Em thấy cụ chuẩn đấy, nghỉ hưu đúng nghĩa là phải đảm bảo bản thân và gia đình an toàn trước một mức độ biến cố nào đó ít nhất là liên quan tài chính, sức khỏe.
Còn mỗi người 1 quan niệm, vậy mới là xã hội.
Vâng, tính em lười nên phải cẩn thận thôi. Để em kể tiếp. Sau khi nóc nhà duyệt thì em và nóc nhà làm một bài test chạy thử là cả 2 vc đều dừng làm việc và cả gia đình chỉ sống bằng nguồn thu thu động 18 tháng để xem lối sống cũng như việc cả nhà suốt ngày ở cạnh nhau có ổn không (việc này cũng rất quan trọng). Sau 18 tháng hệ thống hoạt động ổn, gia đình không vỡ cái bát nào nóc nhà đi làm tiếp còn em bắt đầu hưu trí đến giờ. Đại khái là vậy ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Về già em nghĩ chi phí chữa bệnh mới nhiều. Như bố em vẫn luôn bảo bố có bảo hiểm y tế rồi, chữa bệnh dùng bảo hiểm lo gì. Đến hồi bị mổ đại tràng cũng khá phức tạp ở Việt Đức cách đây vài năm, lúc đầu chưa lấy đc phòng dịch vụ nằm chung, đông mà không khí ngột ngạt, nóng bức phát khiếp. Thằng em chạy vạy mãi lấy đc phòng dịch vụ 1,3tr/ngày đêm. Bảo hiểm của bố em ở Việt Xô nhưng nhiều cái xử lý thì lại phải Việt Đức hoặc Bạch Mai cơ.
Hoặc giờ các ông bà bị bệnh toàn phải nằm viện lâu, con cái không thể nghỉ làm dài đc thì thuê người là rất đắt, nghe nói gần triệu hoặc triệu một ngày rồi.
Đúng đấy Mợ ạ. Trong những trường hợp như vậy nếu tích lũy không đủ lớn hoặc không quyết được là dừng hay điều trị đến cùng, sẽ là gánh nặng cho người thân. Có khi tích lũy cả đời đi làm công chỉ đủ vài tháng nằm viện.