[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

just for fun

Xe lăn
BHXH cơ bản là chính sách tốt, và phần lớn các nước đề có chứ không riêng gì VN các cụ ạ. Nhân đây em cũng chia sẻ câu chuyện của em để qua đó hỏi các cụ luôn là nên rút BHXH hay để đó chờ nhận lương hưu.
Em trích dẫn bài này trên báo tầu nhanh để các cụ tham khảo về nhìn nhận và đánh giá của một bộ phận người đóng BH như em về chất lượng của BHXH VN https://vnexpress.net/rut-bao-hiem-mot-lan-4583126.html
Bản thân em đến giờ đã đóng BHXH được 27 năm (vừa cầm được quyển sổ BHXH tuần trước), thực sự em cũng không quan tâm lắm đế khoản đóng này cho đến năm ngoái khi em nghỉ hẳn việc khỏi một cơ quan nhà nước và mãi cơ quan đó họ không chốt được cái sổ BHXH để trả lại cho em. Họ nói là BHXH đang đi tìm lại hồ sơ của em vì em đóng BH qua nhiều chế độ quá, rồi lại quay ra hỏi em có giữ quyết định bổ nhiệm các kiểu trong thời gian em công tác không? Em có hỏi lại đơn vị em làm là bọn em có nợ BH của anh không? câu trả lời chắc chắn là không rồi vì cơ quan tiêu tiền ngân sách thì chỉ chậm vài tháng đầu năm thôi chứ không nợ hay quỵt BH của nhân viên được. Nên em nghĩ vấn đề chính là từ BHXH thôi. Cuối cùng nguyên việc đó mất hơn 1 năm BHXH mới làm xong. Qua việc như vậy em mới băn khoăn là tiền của mình, đem để vào một chỗ mà nó chả biết mình nộp vào đó bao nhiêu (hay nói cách khác là mình gửi bao nhiêu vào đó nó cũng không biết), vậy có nên tin cái bọn đó không?
Hôm trước, khi cầm được quyển sổ BHXH em mới tính lại bài toán như sau để hỏi các cụ:
Phương án rút BHXH
- Theo tính toán của em, nếu em rút BHXH một lần bây giờ sẽ được khoảng 450 triệu
- Gửi hết vào tiết kiệm với lãi xuất khoảng 7-8% năm sau 10 năm nữa em được thêm khoảng 300 triệu nữa thành tổng khoảng 750 triệu. Đó cũng là thời điểm em bắt đầu được nhận lương hưu nếu tiếp tục tham gia BHXH.
- Vẫn để 750 triệu trong sổ tiết kiệm (giả sử lãi xuất vẫn là 7-8% - cái này cũng đếch biết chắc được là ngày mai lãi xuất nó là bao nhiêu) em sẽ có khoảng 55 triệu/năm nghĩa là mỗi tháng kiếm được khoảng gần 5 triệu gọi là lương hưu và vẫn có nguyên 750 triệu trong ngân hàng lúc nào thích là rút ra luôn. Nếu tính là em thọ đến 80 niên thì tổng số tiền em thu được từ sổ tk đó sẽ vào khoảng 1.8-2 tỷ và chủ động hoàn toàn với số tiền đó.
Phương án giữ BHXH
Còn nếu em tiếp tục tham gia BHXH thì sau 10 năm nữa (đến tuổi nhận lương hưu) mức lương hưu của em sẽ vào khoảng 7-8 triệu/tháng = 96 triệu/năm = gần 2 tỷ nếu em lĩnh lương hưu được 20 năm. Còn nếu em tạch trước 20 năm thì lỗ vốn so với bài toán gửi tiết kiệm.

Vậy theo các cụ nên chọn cách nào?
Nhà cháu thì vẫn chọn cách BHXH truyền thống thôi. Vấn đề là khi mình cầm 1 cục tiền trong tay, con cháu nhỡ nó mua nhà mua cửa hoặc có vấn đề gì cần tiền, biết bố mẹ có khoản tiết kiệm nó “vay nóng” rồi “vay nguội” ko cho vay cũng ko đành, có khi lại mâu thuẫn giữa bố mẹ và con cái.

Goya

Xe buýt
BHXH cơ bản là chính sách tốt, và phần lớn các nước đề có chứ không riêng gì VN các cụ ạ. Nhân đây em cũng chia sẻ câu chuyện của em để qua đó hỏi các cụ luôn là nên rút BHXH hay để đó chờ nhận lương hưu.
Vâng, em nói thế là vì cái BHYT đi kèm đó cụ. Sau vài năm em chỉ khám ở bv tư đắt lòi, một ngày em đi khám ở bv công và choáng váng vì số tiền mình phải trả có vài chục ngàn. Em biết một số cụ hưu ốm nặng, may có bảo hiểm mới dám chữa chạy chứ không chắc nằm chờ chết. Nếu cụ không đóng BHXH thì cũng không được tham gia BHYT luôn. Ở các nước khác hình như chi phí y tế cao lắm

Trong khi mấy cái bảo hiểm y tế tự nguyện của các công ty bảo hiểm khác họ chỉ cho đóng lúc mình đang khỏe mạnh thôi cụ ạ.

Đây là điểm cụ nên cân nhắc khi quyết định việc của cụ

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Haha em thấy mợ vô kỉ luật rồi, nhưng vì giỏi nên không sếp nào dám đuổi, lại còn phải trả lương cao
Sếp em bảo là làm việc với em ức chế lắm rồi cụ ạ. Ai đời có việc gì toàn giao cho sếp làm, với lý do là sếp cái gì cũng giỏi :D

Goya

Xe buýt
Mợ còn biết đam mê của mình là gì thì tốt quá, nhà cháu ko biết đam mê của mình là gì đây.
Ngày xưa em rất mê vẽ, thầy giáo dạy vẽ em nói một câu mà em nhớ mãi : "Muốn làm gì, theo đuổi gì thì cũng phải có tiền đã". Thế là em ngừng học vẽ lao đầu vào kiếm tiền. Giờ thì em đầu óc chỉ tính tiền, không còn muốn vẽ nữa mợ ạ. Khổ cái em vẽ xấu không bán được để lấy tiền :)) Nhưng dù sao cũng phải cảm ơn hội họa vì nó đã từng là động lực kiếm tiền của em :))

KIA Q7

Xe tăng
Nếu cụ giống em thì cụ sẽ hoang mang mất một thời gian đấy nhé. Nhưng chúc cụ không giống em, enjoy cuộc sống tự do tự tại
Chắc em bị cái hội chứng hậu Covid. Sau 2 năm làm việc kiểu nửa đực nửa cái, khi hết giãn cách là không muốn đến cơ quan làm việc. Thêm một năm nghỉ không lương để kiểm tra cho chắc nữa. Giờ sáng ra chở gấu mẹ đến chỗ làm, ra công viên chạy vài vòng hồ, về nhà tắm rửa pha Café. Đã 1 năm trôi qua thấy rất hài lòng.

Goya

Xe buýt
Chắc em bị cái hội chứng hậu Covid. Sau 2 năm làm việc kiểu nửa đực nửa cái, khi hết giãn cách là không muốn đến cơ quan làm việc. Thêm một năm nghỉ không lương để kiểm tra cho chắc nữa. Giờ sáng ra chở gấu mẹ đến chỗ làm, ra công viên chạy vài vòng hồ, về nhà tắm rửa pha Café. Đã 1 năm trôi qua thấy rất hài lòng.
À cụ có bước đệm vậy ngon rồi. Em ngày xưa nghỉ xong, thu nhập vẫn khá nhưng hoang mang phải đến vài tháng, xong còn nộp CV đi công ty khác cơ :))Đúng là không dễ bứt ra được vùng an toàn

KIA Q7

Xe tăng
À cụ có bước đệm vậy ngon rồi. Em ngày xưa nghỉ xong, thu nhập vẫn khá nhưng hoang mang phải đến vài tháng, xong còn nộp CV đi công ty khác cơ :))Đúng là không dễ bứt ra được vùng an toàn
Chắc mợ còn trẻ. Em chỉ nghỉ sớm khoảng 5 năm, coi như mua cho mình 5 năm vui sống bằng số tiền lương của 5 năm ấy.

leua

Xe tăng
Ngày xưa em rất mê vẽ, thầy giáo dạy vẽ em nói một câu mà em nhớ mãi : "Muốn làm gì, theo đuổi gì thì cũng phải có tiền đã". Thế là em ngừng học vẽ lao đầu vào kiếm tiền. Giờ thì em đầu óc chỉ tính tiền, không còn muốn vẽ nữa mợ ạ. Khổ cái em vẽ xấu không bán được để lấy tiền :)) Nhưng dù sao cũng phải cảm ơn hội họa vì nó đã từng là động lực kiếm tiền của em :))
Em giống mợ. Lúc trẻ thích vẽ nhưng vẽ xấu vì không có tiền theo lớp học vẽ. Đời cơm áo gạo tiền cứ cuốn đi những ước mơ. Mai này về hưu nhất định sẽ đi học.

KIA Q7

Xe tăng
Công bằng mà nói, thế hệ mình có ưu thế hơn về việc mua nhà so với thế hệ sau, vì vậy chuẩn bị 1 cái nhà hoặc 1 khoản vốn cho con có bàn đạp em nghĩ là rất nên làm. Tất nhiên nếu có điều kiện thì làm thế, không có thì chẳng ai bắt hay chỉ trích cả.

Trung Quốc giờ đàn ông không có nhà thì rất khó lấy vợ đấy cụ, mà đâu phải bọn trẻ nó lười biếng đâu, chỉ vì đất chật người đông, phải rất xuất sắc mới mua được nhà thành phố.

Con em là con gái nhưng em cũng chuẩn bị sẵn nhà cho con (tất nhiên là giấu con). Mong ước của em là sau này con được làm công việc mà con thích, không phải chỉ mỗi cặm cụi kiếm tiền mua nhà
Mợ giống em. Hai đứa con gái, mỗi đứa một cái nhà khỏi phải ở nhà chồng, thêm một cái làm thu nhập thụ động, chỉ làm việc mình thích, không phải làm để kiếm sống. Đời người ngắn ngủi lắm, chắt bóp dành dùm mua được cái nhà trong thời buổi này thì già hói rồi còn chơi bời gì nữa.

TN1805

Xe điện
Em trích dẫn bài này trên báo tầu nhanh để các cụ tham khảo về nhìn nhận và đánh giá của một bộ phận người đóng BH như em về chất lượng của BHXH VN https://vnexpress.net/rut-bao-hiem-mot-lan-4583126.html
Bản thân em đến giờ đã đóng BHXH được 27 năm (vừa cầm được quyển sổ BHXH tuần trước), thực sự em cũng không quan tâm lắm đế khoản đóng này cho đến năm ngoái khi em nghỉ hẳn việc khỏi một cơ quan nhà nước và mãi cơ quan đó họ không chốt được cái sổ BHXH để trả lại cho em. Họ nói là BHXH đang đi tìm lại hồ sơ của em vì em đóng BH qua nhiều chế độ quá, rồi lại quay ra hỏi em có giữ quyết định bổ nhiệm các kiểu trong thời gian em công tác không? Em có hỏi lại đơn vị em làm là bọn em có nợ BH của anh không? câu trả lời chắc chắn là không rồi vì cơ quan tiêu tiền ngân sách thì chỉ chậm vài tháng đầu năm thôi chứ không nợ hay quỵt BH của nhân viên được. Nên em nghĩ vấn đề chính là từ BHXH thôi. Cuối cùng nguyên việc đó mất hơn 1 năm BHXH mới làm xong. Qua việc như vậy em mới băn khoăn là tiền của mình, đem để vào một chỗ mà nó chả biết mình nộp vào đó bao nhiêu (hay nói cách khác là mình gửi bao nhiêu vào đó nó cũng không biết), vậy có nên tin cái bọn đó không?
Hôm trước, khi cầm được quyển sổ BHXH em mới tính lại bài toán như sau để hỏi các cụ:
Phương án rút BHXH
- Theo tính toán của em, nếu em rút BHXH một lần bây giờ sẽ được khoảng 450 triệu
- Gửi hết vào tiết kiệm với lãi xuất khoảng 7-8% năm sau 10 năm nữa em được thêm khoảng 300 triệu nữa thành tổng khoảng 750 triệu. Đó cũng là thời điểm em bắt đầu được nhận lương hưu nếu tiếp tục tham gia BHXH.
- Vẫn để 750 triệu trong sổ tiết kiệm (giả sử lãi xuất vẫn là 7-8% - cái này cũng đếch biết chắc được là ngày mai lãi xuất nó là bao nhiêu) em sẽ có khoảng 55 triệu/năm nghĩa là mỗi tháng kiếm được khoảng gần 5 triệu gọi là lương hưu và vẫn có nguyên 750 triệu trong ngân hàng lúc nào thích là rút ra luôn. Nếu tính là em thọ đến 80 niên thì tổng số tiền em thu được từ sổ tk đó sẽ vào khoảng 1.8-2 tỷ và chủ động hoàn toàn với số tiền đó.
Phương án giữ BHXH
Còn nếu em tiếp tục tham gia BHXH thì sau 10 năm nữa (đến tuổi nhận lương hưu) mức lương hưu của em sẽ vào khoảng 7-8 triệu/tháng = 96 triệu/năm = gần 2 tỷ nếu em lĩnh lương hưu được 20 năm. Còn nếu em tạch trước 20 năm thì lỗ vốn so với bài toán gửi tiết kiệm.

No choice for you.
Cụ không thể rút BHXH 1 cục vì cụ đã đóng BHXH hơn 20 năm. Cụ chỉ có cách duy nhất là - sorry cụ - chết hoặc mắc bệnh hiểm nghèo trước tuổi về hưu thì mới được rút BHXH 1 lần, nếu cụ khỏe mạnh thì chờ đến tuổi hưu sẽ nhận lương hưu. :))

Smile1102

Xe container
Chắc mợ còn trẻ. Em chỉ nghỉ sớm khoảng 5 năm, coi như mua cho mình 5 năm vui sống bằng số tiền lương của 5 năm ấy.
Em nghĩ chắc trên 50 mới nên bớt việc về hưu. Tuy đi làm lắm lúc mệt mỏi căng thẳng chán nản nhưng nếu em mà ở nhà thì em nghĩ em cũng ko lành mạnh lắm, kiểu thức khuya dậy muộn dặt dẹo.
Nghĩ đến đây lại phải phù phiếm tiêu tiền để có động lực bắt buộc mình sdi làm kiếm tiền thôi :D

Aocom

Xe buýt
Vâng, em nói thế là vì cái BHYT đi kèm đó cụ. Sau vài năm em chỉ khám ở bv tư đắt lòi, một ngày em đi khám ở bv công và choáng váng vì số tiền mình phải trả có vài chục ngàn. Em biết một số cụ hưu ốm nặng, may có bảo hiểm mới dám chữa chạy chứ không chắc nằm chờ chết. Nếu cụ không đóng BHXH thì cũng không được tham gia BHYT luôn. Ở các nước khác hình như chi phí y tế cao lắm

Trong khi mấy cái bảo hiểm y tế tự nguyện của các công ty bảo hiểm khác họ chỉ cho đóng lúc mình đang khỏe mạnh thôi cụ ạ.

Đây là điểm cụ nên cân nhắc khi quyết định việc của cụ
BHXH tự nguyện (tự đóng tiếp sau khi chốt sổ để hưu non) hình như ko có BHYT

TorienT

Xe container
Phương án rút BHXH
Phương án giữ BHXH

Cụ đang mắc một lỗi cơ bản là so sánh quả cam với quả táo. Bản chất bảo hiểm là gì, bản chất của tiền tiết kiệm là gì cụ phải xác định đã. Nếu cụ ngại đọc thì lại có một thứ căn bản khác "lợi nhuận đi kèm với rủi ro". Bảo hiểm xã hội chỉ sập khi chế độ sập (thậm chí chế độ khác lên cũng sẽ kế thừa nghĩa vụ này Liên Xô - Nga), còn tiết kiệm NH sập là cụ mất.

TorienT

Xe container
Nói chung các món nghệ thuật, thể thao giữa đam mê và khả năng mài ra tiền đam mê nó là khoảng cách lớn đấy ạ :)

Aocom

Xe buýt
Phương án rút BHXH
Phương án giữ BHXH

Đúng là cái việc hành sự của cq bảo hiểm làm người ta ko an tâm.
Chục năm trc, bố em mất, ra lĩnh tiền tuất. Đi 3 lần, khai vài lần, quá nản. Em nv ở BHXH còn bắt khai bố, mẹ của người mất ( là ông bà nội của em, trong khi bố em sn 1930, ối giời ơi)

Em hơi giống, của em 28 năm rưỡi, vừa chốt sổ, nghỉ.
Lúc trc cũng hỏi trên thớt này vì băn khoăn giống cụ. Giờ có lẽ em sẽ đóng khoảng 10 lần lương cơ sở, đâu đó 4tr 1 tháng, 10 năm nữa chắc lĩnh lương khoảng 6tr (quy đổi bây giờ).:-o:-o:-o Mà thôi kệ, cứ đóng cho yên tâm tương lai nghĩa địa.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng thì em biết nhiều trò hay ho, đánh ghen đủ cả. Dưng cơ mà các mợ chỉ thích trò xanh đỏ tím vàng với đi họp cổ đông thôi :))

Em thì nhớ những ngày con em mới vài tháng tuổi, em làm quay cuồng vài việc một lúc, 8-9h tối còn lang thang tìm thuê nhà. Xót xa khi thấy nước mưa ngấm rơi xuống ướt gối. Đó là những ngày em nghe tiếng chuông chùa mà chỉ nghĩ đến tiền thôi. Cho nên em sẽ không đánh đổi tiền để lấy tuổi xuân như mợ nào đó comment đâu, em sợ nghèo lắm :))

(Rồi chúng mình chuyển qua ôn nghèo kể khổ đi :)) )
Nói về khổ, lập nghiệp từ 2bàn tay trắng thì có khi không ai trong thớt này bằng vợ chồng em. Gần chục năm trời 2 vợ chồng em sống trong rừng với cái nhà mái tôn thưng cót ép :((

BMW R60

Xe tăng
Em nghĩ chắc trên 50 mới nên bớt việc về hưu. Tuy đi làm lắm lúc mệt mỏi căng thẳng chán nản nhưng nếu em mà ở nhà thì em nghĩ em cũng ko lành mạnh lắm, kiểu thức khuya dậy muộn dặt dẹo.
Nghĩ đến đây lại phải phù phiếm tiêu tiền để có động lực bắt buộc mình sdi làm kiếm tiền thôi :D
Em U50, đã và đang tình trạng như chỗ bôi đỏ kia. Đã cố gắng để cân bằng và tìm niềm vui trong công việc và cuộc sống. Nhưng vẫn không ổn! Kéo dài như vậy để có thu nhập, lo cho gia đình nhưng thấy bản thân " khổ" quá. Hôm qua em đã nói chuyện với vợ rồi. Em quyết định sẽ nghỉ việc, hoàn thành nốt công việc dở dang, bàn giao mất khoảng hai ba tháng. Sau đó em sẽ nghỉ ngơi, về quê với bố một vài tuần, đi đây đó... rồi tính tiếp. Mình xác định là vẫn phải lao động chứ chưa nghỉ được..; Chỉ có điều em chưa có hướng đi cụ thể cho công việc sau khi nghỉ. Nên khá "chênh vênh"...
Hiện em vẫn chưa báo kế hoạch nghỉ với công ty. Chắc sang tuần em sẽ báo...

TorienT

Xe container
Mợ giống em. Hai đứa con gái, mỗi đứa một cái nhà khỏi phải ở nhà chồng, thêm một cái làm thu nhập thụ động, chỉ làm việc mình thích, không phải làm để kiếm sống. Đời người ngắn ngủi lắm, chắt bóp dành dùm mua được cái nhà trong thời buổi này thì già hói rồi còn chơi bời gì nữa.
Em nghĩ đời hai F1 nhà em sáng lạng quá, đọc ở đây thấy phụ huynh nào cũng giắt lưng cho con gái một cái nhà thế này.