[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

KIA Q7

Xe tăng
Tổng 4 tỉ, trừ đi tiền đổi xe và xây nhà, vị chi còn tầm 3 tỉ, đủ ko cụ?
Tạm cụ ạ. Thực ra em vẫn có một Business nhỏ có thể kiếm đủ chi tiêu hàng ngày và tích lũy thêm. Khoản kia chỉ để dự phòng. Cái món xe tốn phết, năm 200 củ đi tong chưa tính tiền khấu hao và chi phí cơ hội.

cadan

Xe container
Em là do thói quen chứ ko phải công việc cụ ạ. Thích đọc linh tinh lúc nào chán mới ngủ. Thường 12h-12h30 em ngủ, khi nào ham chơi quá thì muộn hơn
giống em

cơ mà hại gan phết đấy ạ

just for fun

Xe lăn
Cái hội này mà về hưu khéo suốt ngày ôm bảng điện =))
Em thấy canh bảng điện không làm mình hạnh phúc nên cai được rồi. Cứ trưa em ngủ xong 3h dậy xem tk của mình tăng giảm thế nào thôi
Ơ, sai nha, các cụ tổ hưu khu cháu nhiều hoạt động hay ho lắm, chắc ko có thời gian ngắm bảng điện đâu:))
Lại nói đến chuyện hưu, thầy cháu làm là kỹ sư địa chất nên được nghỉ hưu sớm. 45 tuổi ông nghỉ hưu đến giờ được 33 năm rồi, mà vẫn khoẻ mạnh minh mẫn lắm. Kiểu này ông ăn tiền BHXH phải thêm được 15 năm nữa là ít vì gen nhà cháu sống thọ. Các cụ cứ tầm hơn 90 mới ra đi :)). Hôm nọ cụ bà ốm cháu về chăm, thấy hai cụ khoe chỗ tiết kiệm được gần 700 triệu mà nể ghê, thèm tiền nhỏ dãi mà ko dám xin để ném vào chứng :))
Ghen tị với cccm được bố mẹ tạo bệ phóng ghê, nhà cháu tay trắng lập nghiệp, ngày làm luận văn nhà gửi thêm cho 400k để in ấn luận văn các kiểu và nói 1 câu đây là khoản tiền chu cấp cuối cùng. Thế rồi cungz tự mày mò kiếm việc, kiếm tiền, học hành, ngày cưới bên ngoại cho 5 chỉ, bên nội khó khăn hơn được 0.5 phân do anh con nhà bác tặng và chị cả cho 1 cái dây chuyền vàng tây. Nói chung cuộc sống có chật vật, có những lúc luộc lên mỗi 1 quả trứng dầm nước mắm 2 người ăn. Khổ thế nhưng về nhà ko hé 1 lời, vẫn có trách nhiệm đối với hai bên bố mẹ và cô út lúc đó vẫn còn đi học.

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Lương cao như hôm nay thì Lão anh mai liên hoan tổ hiu bét nhè nha cuhaifus

phuongmit

Xe cút kít
Ơ, sai nha, các cụ tổ hưu khu cháu nhiều hoạt động hay ho lắm, chắc ko có thời gian ngắm bảng điện đâu:))
Lại nói đến chuyện hưu, thầy cháu làm là kỹ sư địa chất nên được nghỉ hưu sớm. 45 tuổi ông nghỉ hưu đến giờ được 33 năm rồi, mà vẫn khoẻ mạnh minh mẫn lắm. Kiểu này ông ăn tiền BHXH phải thêm được 15 năm nữa là ít vì gen nhà cháu sống thọ. Các cụ cứ tầm hơn 90 mới ra đi :)). Hôm nọ cụ bà ốm cháu về chăm, thấy hai cụ khoe chỗ tiết kiệm được gần 700 triệu mà nể ghê, thèm tiền nhỏ dãi mà ko dám xin để ném vào chứng :))
mợ cứ bảo 1 phiên T0 của mợ = 1 năm gửi bank thì các cụ dốc cả vàng đưa cho mợ trade ;))

just for fun

Xe lăn
mợ cứ bảo 1 phiên T0 của mợ = 1 năm gửi bank thì các cụ dốc cả vàng đưa cho mợ trade ;))
Các cụ có kinh nghiệm lắm, chỉ có tiền vào chứ ko có tiền ra đâu, đừng mơ :))
Hôm nọ cụ ông còn hỏi là mày thoát có kịp ko? Tao xem ti vi thấy bảo sập cơ mà, tỉnh lắm :))

Goya

Xe buýt
Ghen tị với cccm được bố mẹ tạo bệ phóng ghê, nhà cháu tay trắng lập nghiệp, ngày làm luận văn và gửi thêm cho 400k để in ấn luận văn các kiểu và nói 1 câu đây là khoản tiền chu cấp cuối cùng. Thế rồi cungz tự mày mò kiếm việc, kiếm tiền, học hành, ngày cưới bên ngoại cho 5 chỉ, bên nội khó khăn hơn được 0.5 phân do anh con nhà bác tặng và chị cả cho 1 cái dây chuyền vàng tây. Nói chung cuộc sống có chật vật, có những lúc luộc lên mỗi 1 quả trứng dầm nước mắm 2 người ăn. Khổ thế nhưng về nhà ko hé 1 lời, vẫn có trách nhiệm đối với hai bên bố mẹ và cô út lúc đó vẫn còn đi học.
Vâng thì em biết nhiều trò hay ho, đánh ghen đủ cả. Dưng cơ mà các mợ chỉ thích trò xanh đỏ tím vàng với đi họp cổ đông thôi :))

Em thì nhớ những ngày con em mới vài tháng tuổi, em làm quay cuồng vài việc một lúc, 8-9h tối còn lang thang tìm thuê nhà. Xót xa khi thấy nước mưa ngấm rơi xuống ướt gối. Đó là những ngày em nghe tiếng chuông chùa mà chỉ nghĩ đến tiền thôi. Cho nên em sẽ không đánh đổi tiền để lấy tuổi xuân như mợ nào đó comment đâu, em sợ nghèo lắm :))

(Rồi chúng mình chuyển qua ôn nghèo kể khổ đi :)) )

Chỉnh sửa cuối:

Goya

Xe buýt
Các cụ có kinh nghiệm lắm, chỉ có tiền vào chứ ko có tiền ra đâu, đừng mơ :))
Hôm nọ cụ ông còn hỏi là mày thoát có kịp ko? Tao xem ti vi thấy bảo sập cơ mà, tỉnh lắm :))
Nhà có đứa chơi chứng, không tỉnh không được 😀😀

phuongmit

Xe cút kít
Vâng thì em biết nhiều trò hay ho, đánh ghen đủ cả. Dưng cơ mà các mợ chỉ thích trò xanh đỏ tím vàng với đi họp cổ đông thôi :))

Em thì nhớ những ngày con em mới vài tháng tuổi, em làm quay cuồng vài việc một lúc, 8-9h tối còn thang tìm thuê nhà. Xót xa khi thấy nước mưa ngấm rơi xuống ướt gối. Đó là những ngày em nghe tiếng chuông chùa mà chỉ nghĩ đến tiền thôi. Cho nên em sẽ không đánh đổi tiền để lấy tuổi xuân như mợ nào đó comment đâu, em sợ nghèo lắm.

(Rồi chúng mình chuyển qua ôn nghèo kể khổ đi :)) )
già tí, xấu tí mà tiền đông nó vẫn đỡ buồn hơn trẻ xinh mà cứ vá víu mợ nhỉ :))

my.eb

Xe điện
Không những phải cùng mối quan tâm mà cụ còn phải sẵn lòng thổ lộ những điều mình thực sự nghĩ & thực sự quan tâm nữa cụ ạ, ngược lại, lắng nghe phía bên kia. Nếu chỉ nói chuyện "an toàn", không động chạm ai, cả 2 bên đều không quan tâm thì mqh sẽ rất hời hợt.
Còm này chuẩn quá mợ

my.eb

Xe điện
Em thời gian rảnh thì dọn dẹp nhà cửa, nấu ăn, tập thể dục, đi bộ, cafe, tự học tiếng Trung để cày phim nên cũng ko còn thời gian trống. Có cái mình kinh doanh tự do kiểu này thì ít các mối quan hệ bạn bè đồng nghiệp. Khi nhà có việc hiếu hỷ sẽ ít khách. Cái này em xác định được nhưng ông bà hai bên có thể lại tủi thân nên em đã và đang phải làm công tác tư tưởng để các cụ xác định dần.
Ui cái này đúng suy nghĩ của em luôn,
Em đang trong kế hoạch xê dịch mọi việc để tiến đến mục tiêu hưu sớm. Với tính cách của em và sự thay đổi tự thân trong những năm gần đây và tuổi già sắp đến, em có thể chơi một mỉnh cả ngày ko chán, cũng như việc ko thuộc một cơ quan đoàn thể nào hay tự rời xa các nhóm bạn bè lớn bé mà chẳng vì bất cứ lý do gì chỉ đơn giản vì em muốn thế, nó hoàn toàn là điều em chủ động đón nhận. Nên diều em băn khoăn ko phải là sợ em buồn mà là sợ ông bà buồn khi ốm đau, hiếu hỉ.
Em hóng phương án của cụ hihi

Goya

Xe buýt
già tí, xấu tí mà tiền đông nó vẫn đỡ buồn hơn trẻ xinh mà cứ vá víu mợ nhỉ :))
Hehe với em là vậy vì tuổi trẻ của em quá vất vả, còn với các cụ mợ có thanh xuân tươi đẹp thì tất nhiên là muốn đổi rồi 😀
Em thì không, nhất định là không đổi. Phấn đấu mãi em mới có ngày hôm nay. Em không giàu có nhưng em sống cũng giản dị, chỉ tốn nhiều tiền học cho con thôi. Cảm giác rất an toàn và happy khi độc lập tài chính. Giờ em chỉ nghĩ sống sao làm gì cho đỡ phí cuộc đời quý báu, cố gắng đẩy tiền ra khỏi đầu, lấy lại được những đam mê thời trẻ :)

Goya

Xe buýt
Tuần sau em sẽ nghỉ công việc đã làm gần 30 năm dù chưa đủ tuổi. Kế hoạch làố gắng khi 60 tuổi kiếm được 3 tỏi, hợp đồng BHNT hết hạn rút ra được hơn tỏi. Tất cà làm quỹ đen đút túi để đổi xe với đi chơi không phải báo cáo vợ.
Trích vài trăm củ về quê Halong xin các cụ mảnh đất xó đồi làm quả nhà nhỏ nhìn ra thung lũng, tháng lượn về đôi bận giao lưu anh em bạn bè thời thơ ấu, ra biển câu cá hay chạy xe lên rừng ra biên giới gì đó. Năm lái xe đi xuyên Việt một chuyến. Đi học tiếng Anh để có thể xem phim hoặc tự đi du lịch nước ngoài.
Nghĩ đến mà thấy rạo rực phết các cụ ạ.
Nếu cụ giống em thì cụ sẽ hoang mang mất một thời gian đấy nhé. Nhưng chúc cụ không giống em, enjoy cuộc sống tự do tự tại

Nhimtiu

Xe container
Tổng 4 tỉ, trừ đi tiền đổi xe và xây nhà, vị chi còn tầm 3 tỉ, đủ ko cụ?
Cccm nhiều xiền quá, 3 tỏi mà vứt tk thì mỗi tháng tầm hơn 20củ ls mà cc tiêu gì lắm thế nhể? :((

vuongbui1988

Xe tải
Nghĩ để an nhàn sớm thì nhẹ cũng 1 nhà nội đô, 1 nhà có cho thuê ra dòng tiền, 1 khoản đầu tư ra dòng tiền hàng tháng ổn, 1 chút tiết kiệm và hơn hết cả 1 sức khoẻ, tinh thần luôn vui vẻ là cuộc sống Happy rồi các cụ nhỉ! 😁🌺🍀

nickky

Xe hơi
Em thấy bảo hiểm xã hội, đặc biệt là bảo hiểm y tế thực sự là chính sách rất nhân văn của nước mình luôn ý ạ, nên chắc chắn em không bao giờ bỏ bhxh. Em nghỉ việc nhà nước xong phải đóng bhxh ngoài ngay luôn.
Khi mình quá nghèo hoặc bệnh nặng thì bhxh, bhyt là cái phao cho đời mình.
Còn khi mình giàu và khỏe mạnh thì mình góp cho những người khó khăn hơn được hưởng.
BHXH cơ bản là chính sách tốt, và phần lớn các nước đề có chứ không riêng gì VN các cụ ạ. Nhân đây em cũng chia sẻ câu chuyện của em để qua đó hỏi các cụ luôn là nên rút BHXH hay để đó chờ nhận lương hưu.
Em trích dẫn bài này trên báo tầu nhanh để các cụ tham khảo về nhìn nhận và đánh giá của một bộ phận người đóng BH như em về chất lượng của BHXH VN https://vnexpress.net/rut-bao-hiem-mot-lan-4583126.html
Bản thân em đến giờ đã đóng BHXH được 27 năm (vừa cầm được quyển sổ BHXH tuần trước), thực sự em cũng không quan tâm lắm đế khoản đóng này cho đến năm ngoái khi em nghỉ hẳn việc khỏi một cơ quan nhà nước và mãi cơ quan đó họ không chốt được cái sổ BHXH để trả lại cho em. Họ nói là BHXH đang đi tìm lại hồ sơ của em vì em đóng BH qua nhiều chế độ quá, rồi lại quay ra hỏi em có giữ quyết định bổ nhiệm các kiểu trong thời gian em công tác không? Em có hỏi lại đơn vị em làm là bọn em có nợ BH của anh không? câu trả lời chắc chắn là không rồi vì cơ quan tiêu tiền ngân sách thì chỉ chậm vài tháng đầu năm thôi chứ không nợ hay quỵt BH của nhân viên được. Nên em nghĩ vấn đề chính là từ BHXH thôi. Cuối cùng nguyên việc đó mất hơn 1 năm BHXH mới làm xong. Qua việc như vậy em mới băn khoăn là tiền của mình, đem để vào một chỗ mà nó chả biết mình nộp vào đó bao nhiêu (hay nói cách khác là mình gửi bao nhiêu vào đó nó cũng không biết), vậy có nên tin cái bọn đó không?
Hôm trước, khi cầm được quyển sổ BHXH em mới tính lại bài toán như sau để hỏi các cụ:
Phương án rút BHXH
- Theo tính toán của em, nếu em rút BHXH một lần bây giờ sẽ được khoảng 450 triệu
- Gửi hết vào tiết kiệm với lãi xuất khoảng 7-8% năm sau 10 năm nữa em được thêm khoảng 300 triệu nữa thành tổng khoảng 750 triệu. Đó cũng là thời điểm em bắt đầu được nhận lương hưu nếu tiếp tục tham gia BHXH.
- Vẫn để 750 triệu trong sổ tiết kiệm (giả sử lãi xuất vẫn là 7-8% - cái này cũng đếch biết chắc được là ngày mai lãi xuất nó là bao nhiêu) em sẽ có khoảng 55 triệu/năm nghĩa là mỗi tháng kiếm được khoảng gần 5 triệu gọi là lương hưu và vẫn có nguyên 750 triệu trong ngân hàng lúc nào thích là rút ra luôn. Nếu tính là em thọ đến 80 niên thì tổng số tiền em thu được từ sổ tk đó sẽ vào khoảng 1.8-2 tỷ và chủ động hoàn toàn với số tiền đó.
Phương án giữ BHXH
Còn nếu em tiếp tục tham gia BHXH thì sau 10 năm nữa (đến tuổi nhận lương hưu) mức lương hưu của em sẽ vào khoảng 7-8 triệu/tháng = 96 triệu/năm = gần 2 tỷ nếu em lĩnh lương hưu được 20 năm. Còn nếu em tạch trước 20 năm thì lỗ vốn so với bài toán gửi tiết kiệm.

Vậy theo các cụ nên chọn cách nào?

just for fun

Xe lăn
Hehe với em là vậy vì tuổi trẻ của em quá vất vả, còn với các cụ mợ có thanh xuân tươi đẹp thì tất nhiên là muốn đổi rồi 😀
Em thì không, nhất định là không đổi. Phấn đấu mãi em mới có ngày hôm nay. Em không giàu có nhưng em sống cũng giản dị, chỉ tốn nhiều tiền học cho con thôi. Cảm giác rất an toàn và happy khi độc lập tài chính. Giờ em chỉ nghĩ sống sao làm gì cho đỡ phí cuộc đời quý báu, cố gắng đẩy tiền ra khỏi đầu, lấy lại được những đam mê thời trẻ :)
Mợ còn biết đam mê của mình là gì thì tốt quá, nhà cháu ko biết đam mê của mình là gì đây.

MuathuHN252

Xe cút kít
BHXH cơ bản là chính sách tốt, và phần lớn các nước đề có chứ không riêng gì VN các cụ ạ. Nhân đây em cũng chia sẻ câu chuyện của em để qua đó hỏi các cụ luôn là nên rút BHXH hay để đó chờ nhận lương hưu.
Em trích dẫn bài này trên báo tầu nhanh để các cụ tham khảo về nhìn nhận và đánh giá của một bộ phận người đóng BH như em về chất lượng của BHXH VN https://vnexpress.net/rut-bao-hiem-mot-lan-4583126.html
Bản thân em đến giờ đã đóng BHXH được 27 năm (vừa cầm được quyển sổ BHXH tuần trước), thực sự em cũng không quan tâm lắm đế khoản đóng này cho đến năm ngoái khi em nghỉ hẳn việc khỏi một cơ quan nhà nước và mãi cơ quan đó họ không chốt được cái sổ BHXH để trả lại cho em. Họ nói là BHXH đang đi tìm lại hồ sơ của em vì em đóng BH qua nhiều chế độ quá, rồi lại quay ra hỏi em có giữ quyết định bổ nhiệm các kiểu trong thời gian em công tác không? Em có hỏi lại đơn vị em làm là bọn em có nợ BH của anh không? câu trả lời chắc chắn là không rồi vì cơ quan tiêu tiền ngân sách thì chỉ chậm vài tháng đầu năm thôi chứ không nợ hay quỵt BH của nhân viên được. Nên em nghĩ vấn đề chính là từ BHXH thôi. Cuối cùng nguyên việc đó mất hơn 1 năm BHXH mới làm xong. Qua việc như vậy em mới băn khoăn là tiền của mình, đem để vào một chỗ mà nó chả biết mình nộp vào đó bao nhiêu (hay nói cách khác là mình gửi bao nhiêu vào đó nó cũng không biết), vậy có nên tin cái bọn đó không?
Hôm trước, khi cầm được quyển sổ BHXH em mới tính lại bài toán như sau để hỏi các cụ:
Phương án rút BHXH
- Theo tính toán của em, nếu em rút BHXH một lần bây giờ sẽ được khoảng 450 triệu
- Gửi hết vào tiết kiệm với lãi xuất khoảng 7-8% năm sau 10 năm nữa em được thêm khoảng 300 triệu nữa thành tổng khoảng 750 triệu. Đó cũng là thời điểm em bắt đầu được nhận lương hưu nếu tiếp tục tham gia BHXH.
- Vẫn để 750 triệu trong sổ tiết kiệm (giả sử lãi xuất vẫn là 7-8% - cái này cũng đếch biết chắc được là ngày mai lãi xuất nó là bao nhiêu) em sẽ có khoảng 55 triệu/năm nghĩa là mỗi tháng kiếm được khoảng gần 5 triệu gọi là lương hưu và vẫn có nguyên 750 triệu trong ngân hàng lúc nào thích là rút ra luôn. Nếu tính là em thọ đến 80 niên thì tổng số tiền em thu được từ sổ tk đó sẽ vào khoảng 1.8-2 tỷ và chủ động hoàn toàn với số tiền đó.
Phương án giữ BHXH
Còn nếu em tiếp tục tham gia BHXH thì sau 10 năm nữa (đến tuổi nhận lương hưu) mức lương hưu của em sẽ vào khoảng 7-8 triệu/tháng = 96 triệu/năm = gần 2 tỷ nếu em lĩnh lương hưu được 20 năm. Còn nếu em tạch trước 20 năm thì lỗ vốn so với bài toán gửi tiết kiệm.

Vậy theo các cụ nên chọn cách nào?
Nhưng mà đóng BHXH trên 20 năm thì ko rút 1 lần dc nữa cụ ah. Nên h chỉ có thể nhận lương hưu thôi ạ.