[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

TorienT

Xe container
Cụ cho hỏi 1 ngày, 1 tuần cụ làm những việc gì ạ? (trừ ăn uống, ngủ nghỉ ra) để em hình dung cuộc sống "tự do" của cụ thế nào để học tập.
Như em thì con cái và chồng ko phụ thuộc vào em, khi con em 6 tháng em đã đi công tác liên tục rồi. Có dạo tháng nào em cũng đi ctac 2 tuần. Giờ ngày nào em cũng có tí cà phê chém gió. Tháng nào cũng ăn uống với bạn 1-2 lần vào cuối tuần. Thi thoảng lại đi chơi vài ngày với bạn, và chồng em cũng thế.
Vậy nên em nghĩ em có nghỉ hưu rồi thi thoảng đi chơi tháng cũng ko ảnh hưởng gì tới gia đình.
Cái khó nhất của em là hai bạn nhà en còn bé, chưa bạn nào học đại học, và em chưa có đủ tiền cho 2 bạn đi học kiểu " ngôi trường mơ ước" nên vẫn phải cày.
Cái này thì phụ thuộc vào nhu cầu và sở thích mỗi người thôi mợ. Giờ em đang học tiếng Trung, đọc sách, viết sách chuyên ngành, nghiên cứu lịch sử. Chắc ổn ổn em sẽ quay ra học tiếng Ý, luyện lại chơi đàn... Thiếu gì việc để làm đâu ạ.

koala2023

Xe tải
Dù ntn thì làm người mạnh khỏe cũng nên làm 1 công việc gì đấy dù tài chính ntn chăng nữa. Chẳng lẽ ôm 1 đống tài sản rồi sống qua ngày, chờ qua đời ?
Họ có sống qua ngày chờ qua đời đâu cụ. Họ ăn chơi hưởng thụ mà :D.

koala2023

Xe tải
Cái này thì phụ thuộc vào nhu cầu và sở thích mỗi người thôi mợ. Giờ em đang học tiếng Trung, đọc sách, viết sách chuyên ngành, nghiên cứu lịch sử. Chắc ổn ổn em sẽ quay ra học tiếng Ý, luyện lại chơi đàn... Thiếu gì việc để làm đâu ạ.
Thế này thì nhất cụ rồi còn gì. :D
Cho em hỏi hiện cụ bao nhiêu tuổi ạ?

Đông86

Xe điện
Dù ntn thì làm người mạnh khỏe cũng nên làm 1 công việc gì đấy dù tài chính ntn chăng nữa. Chẳng lẽ ôm 1 đống tài sản rồi sống qua ngày, chờ qua đời ?
Em nghĩ tiêu tiền cũng là gián tiếp giúp xã hội. Bo bo giữ tiền là ích kỷ.

le_petit

Xe tăng
[/QUOTE]
Cá nhân em thấy người Việt Nam mình quá nhiều trách nhiệm và ràng buộc.
Có lẽ bắt nguồn từ cuộc sống khốn khó, mọi người phải nương tựa vào nhau, nhường cơm sẻ áo để tồn tại nên thành truyền thống trách nhiệm với nhau.
Hôm trước con nhóc hỏi tôi sao bên Bắc Âu họ có xã hội tốt sớm thế (nó đọc các cuốn truyện thấy có trại tế bần, nhà trẻ mồ côi hay những nơi cho người lang thang ăn và trú đêm). Tôi trả lời, bố đoán do khí hậu khắc nghiệt, chỉ một ngày đói ăn hay một đêm ko chỗ ngủ là chết nên họ phải cứu giúp nhau nếu ko đã tuyệt chủng chứ ko như bên Châu Phi, lang thang "Trên sa mạc và trong rừng thẳm" cả năm vẫn sống nên đến giờ vẫn như trên Quang Linh vlog chia sẻ.

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng rất hợp với những việc Cụ kể ở trên. Năm 2020 em đã học tiếng Trung đến HSK3 vì muốn tìm hiểu thêm về TQ, sau đó gián đoạn vì em bận quá, em sẽ cố gắng tiếp tục sớm. Em cũng hợp với việc đọc sách, viết lách, nghiên cứu (rất nhiều người nhầm em là giáo viên hoặc hỏi tại sao em không làm giáo viên), vẽ cũng khá. Em còn dự định học đàn nguyệt vì em biết hát chầu văn... và nhiều thứ khác nữa như có lúc em đã rất muốn học trung cấp y :). Tóm lại em không thích tụ tập đông người, hầu như thích ở một mình, trừ lúc chơi thể thao (em yêu cầu lông và chơi đến lúc nào không nhấc được người nữa thì mới thôi).

starsn

Xe điện
Em nhớ ở thớt cũ cụ nói sau này khi con lớn muốn con ngày nào cũng đến chơi để pha trà, đấm lưng cho cụ 30 phút. Cụ nghĩ gì về việc con chưa trưởng thành, cần bố mẹ bên cạnh cho cả mục đích dạy dỗ lẫn tạo ra không gian an toàn về tình cảm (physical & emotional safety) mà mình không ở bên con đến vài tháng chỉ cho sở thích cá nhân?

Em hỏi thế thôi, không phải đang chỉ trích cụ vì mỗi người một cách sống.

Dream Thai

Xe điện
Em cũng rất hợp với những việc Cụ kể ở trên. Năm 2020 em đã học tiếng Trung đến HSK3 vì muốn tìm hiểu thêm về TQ, sau đó gián đoạn vì em bận quá, em sẽ cố gắng tiếp tục sớm. Em cũng hợp với việc đọc sách, viết lách, nghiên cứu (rất nhiều người nhầm em là giáo viên hoặc hỏi tại sao em không làm giáo viên), vẽ cũng khá. Em còn dự định học đàn nguyệt vì em biết hát chầu văn... và nhiều thứ khác nữa như có lúc em đã rất muốn học trung cấp y :). Tóm lại em không thích tụ tập đông người, hầu như thích ở một mình, trừ lúc chơi thể thao (em yêu cầu lông và chơi đến lúc nào không nhấc được người nữa thì mới thôi).
Người V mình thích hưu sớm vì ko học ngành mình thích mà học ngành ra trường dễ xin việc.
Ra trường hay làm trái ngành, thích làm sếp vì làm chuyên môn thì đói, tóm lại là 1 tgian dài chạy theo kiếm tiền mà trong lòng luôn mơ ước đc làm điều mình thích, nên khi có chút của ăn của để là muốn hưu sớm:))

TorienT

Xe container
Em nhớ ở thớt cũ cụ nói sau này khi con lớn muốn con ngày nào cũng đến chơi để pha trà, đấm lưng cho cụ 30 phút. Cụ nghĩ gì về việc con chưa trưởng thành, cần bố mẹ bên cạnh cho cả mục đích dạy dỗ lẫn tạo ra không gian an toàn về tình cảm (physical & emotional safety) mà mình không ở bên con đến vài tháng chỉ cho sở thích cá nhân?

Em hỏi thế thôi, không phải đang chỉ trích cụ vì mỗi người một cách sống.
Em trả lời ở trên rồi mà. Chia sẻ thẳng thắn và ở bên con những thời điểm quan trọng.
P/s: Mà cá nhân em và F1 đều không thấy thiếu sự "dạy dỗ" hay "tình cảm" cả. Phải chấp nhận sự khác biệt chứ mợ.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em trong 7 tháng ko đi làm thì:
- Ngày nấu 3 bữa cơm vì covid.
- Pha tra uống, mua bánh, hoa quả sồ vặt về ăn rồi ngắm hoa ngắm cây.
- Đọc truyện ngôn tình đến hoa mắt
- Xem phim xuyên ngày đêm.
Sổng đc ra cái là đi la cà tán phét.
Có mỗi việc học TA mà em còn chưa bao giờ làm đc nên em nghi là em khó làm đc việc gì kiểu như học hành lắm.
Đi du lịch thì chắc chắn làm đc vì ko phải nghĩ hay làm gì.
Cụ nói cụ lười mà em thấy sai sai :D

TorienT

Xe container
Em trong 7 tháng ko đi làm thì:
- Ngày nấu 3 bữa cơm vì covid.
- Pha tra uống, mua bánh, hoa quả sồ vặt về ăn rồi ngắm hoa ngắm cây.
- Đọc truyện ngôn tình đến hoa mắt
- Xem phim xuyên ngày đêm.
Sổng đc ra cái là đi la cà tán phét.
Có mỗi việc học TA mà em còn chưa bao giờ làm đc nên em nghi là em khó làm đc việc gì kiểu như học hành lắm.
Đi du lịch thì chắc chắn làm đc vì ko phải nghĩ hay làm gì.
Cụ nói cụ lười mà em thấy sai sai :D
Mấy cái đấy hoàn toàn là thú vui mà mợ.. Cũng không khác xem phim ngôn tình lắm đâu. Khéo bây giờ ai bảo là em "phải" học tiếng Trung là đầu em tắc tị buông sách bút ngay.

Smile1102

Xe container
Em trả lời ở trên rồi mà. Chia sẻ thẳng thắn và ở bên con những thời điểm quan trọng.
Lúc con em thi 9 lên 10 em nghỉ làm từ T4 xong hai mẹ con hay nằm dài ra sàn nhà học thuộc thơ thấy vui phết.
Em cũng nghĩ ko cần ngày nào cũng kè kè bên cạnh nhưng nếu đi quá 1 tháng chắc em sẽ nhớ chúng nó.
Có thể cụ mới nghỉ thì đi đó đây chứ vài năm sau chắc là sẽ bớt nhu cầu chăng.

starsn

Xe điện
Cùng với cách ấy con cụ cũng có thể chia sẻ thẳng thắn sẽ ở bên cụ 1 vài tháng những thời điểm quan trọng thôi (vài lần khi nhập viện bệnh nặng chẳng hạn).

Lựa chọn như thế cũng không có vấn đề gì, em chỉ nói vậy để thấy bức tranh đầy đủ của lựa chọn đó thôi. Có người thấy như thế OK, có người không nên bàn cả 2 mặt.

Smile1102

Xe container
Mấy cái đấy hoàn toàn là thú vui mà mợ.. Cũng không khác xem phim ngôn tình lắm đâu. Khéo bây giờ ai bảo là em "phải" học tiếng Trung là đầu em tắc tị buông sách bút ngay.
À vậy thú vui của em chả có cái nào có ích, lười từ xương cốt rồi :D

TorienT

Xe container
Cùng với cách ấy con cụ cũng có thể chia sẻ thẳng thắn sẽ ở bên cụ 1 vài tháng những thời điểm quan trọng thôi (vài lần khi nhập viện bệnh nặng chẳng hạn).

Lựa chọn như thế cũng không có vấn đề gì, em chỉ nói vậy để thấy bức tranh đầy đủ của lựa chọn đó thôi. Có người thấy như thế OK, có người không nên bàn cả 2 mặt.
Cái đấy hiển nhiên mà mợ. Kể cả em kè kè bên nó 18 năm thì sau đó nó vẫn có thể đi mất tích và không về gặp em nữa cơ mà.

TorienT

Xe container
Lúc con em thi 9 lên 10 em nghỉ làm từ T4 xong hai mẹ con hay nằm dài ra sàn nhà học thuộc thơ thấy vui phết.
Em cũng nghĩ ko cần ngày nào cũng kè kè bên cạnh nhưng nếu đi quá 1 tháng chắc em sẽ nhớ chúng nó.
Có thể cụ mới nghỉ thì đi đó đây chứ vài năm sau chắc là sẽ bớt nhu cầu chăng.
À vâng, ví dụ như hết tháng này em sẽ về đóng cửa cùng con em học thi vào 10, hoặc hè em sẽ dừng toàn bộ mọi việc 3 bố con đi chơi với nhau 2 tháng liền. Cá nhân em nghĩ con em khá đầy đủ cả về giáo dục và tình cảm từ em.

starsn

Xe điện
Cái đấy hiển nhiên mà mợ. Kể cả em kè kè bên nó 18 năm thì sau đó nó vẫn có thể đi mất tích và không về gặp em nữa cơ mà.
Cụ có từng nói nếu nó ko đến đấm lưng cho cụ 30p là giáo dục thất bại không nhỉ. Cụ thấy ổn là ổn, nói chung ai làm gì cũng có lý do riêng.

Em thấy có người hâm mộ cụ nên em nhắc đến mặt trái thôi. Cá nhân em thì không nghĩ nuôi con tuổi ấu thơ là "kè kè" bên cạnh, em ở bên con cũng không đòi hỏi lúc em già nó phải thế nào.