[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Như bố e hiện nay già hơn 80t, mắc một số bệnh nền trong đó có chứng teo não nên bị lẫn, chi phí hiện thuốc thang, giúp vc, ăn uống là k dưới 20tr/tháng cho cụ ông, cụ bà còn khoẻ k tính. Nếu đi viện mèng mèng 20-30tr/lần. Vậy thì 10tr/m lương mà k có thu nhập ngoài thì k đủ tuổi già k nhờ vả con cháu đâu. Cháu tính để k phải nhờ con thì hưu rồi mỗi tháng thu tầm 50tr/t mới an tâm tuổi già. Hai vợ chồng cứ phải 80-100tr/tháng mới đủ. Còn nếu tiết kiệm phải 30tr/t/ng mới đc.
Chia sẻ với mợ, bệnh tuổi già thì cùng lắm, không biết đâu mà nần và không có chi phí nào là cố định. Có người tháng hết một vài trăm triệu, có người năm đi viện vài lần, mỗi lần hết vài triệu cũng xong.
Mẹ em mới mất được một năm. Cách đây hơn 10 năm mẹ em bị huyết áp cao không xử lý kịp thời nên bị tai biến nhẹ, suốt 10 năm trời vợ em với các con còn thay nhau tắm rửa cơm nước cho bà, không một lần đi viện chỉ có bác sỹ đến nhà thăm khám thường xuyên và trở thành như bác sỹ của gia đình. Trước khi mẹ em mất phải đưa vào viện thì mình ông bác sỹ ấy thay em như con của bà để làm thủ tục và trao đổi với bệnh viện về bệnh tình của mẹ em, đến lúc không thể qua khỏi cũng chính bác sỹ ấy phải đưa mẹ em về quê để đảm bảo mẹ em có thể về được đến quê. Nói chung như nhà em suốt 10 năm trời chăm bà thì thuốc men tốn kém không đáng kể gì (đấy là bà còn đi lại rất khó khăn, ăn thì vợ con em phải đút) :((

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

just for fun

Xe lăn
À vầng :D mí lị lúc ấy chắc cũng nghễnh ngãng rồi, mồm đứa nào mắng thì tai nó nghe là chính ạ :))
Chả thế, ngày xưa cháu có làm việc với 1 người, rất là thú vị, bác í điếc có chọn lọc.
Thực ra trêu cho vui thôi chứ cháu vẫn thích làm vườn ạ, nếu ước mơ thành hiện thực thì có 1 cái farm, ko thành thì chắc về quê làm mảnh vườn nhỏ nhỏ để chăm.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

TorienT

Xe container
Thôi mợ ạ, đọc sách, trồng vài cây hoa (mỗi ngày rửa từng cái lá một lần), tản bộ qua mỗi con phố nhớ kỷ niệm xưa, tìm những người trong kỷ niệm để hàn huyên...vv cho nhã, quán trà đá trông vậy nhưng là nồi thập cẩm của nửa dưới xã hội, tôi lê la nhiều nên biết, nghỉ vậy ko yên chút nào.
Món này nằm trong mục chơi nên em thạo. Giờ cafe tự mua hạt về rang, xay. Rượu đặt nguyên mẻ tự ủ, tự ngâm. Trà dễ em có đến hơn chục loại trà. Bể thủy sinh, bán cạn em có. Nhạc có, đàn có, sách có, truyện có, cờ có. Mỗi chim thú em không dám nuôi vì hay đi chơi xa không chăm được, à có một con rùa nếu tính là động vật. Kể ra em chuẩn bị sẵn sàng cho thú vui tinh thần khi về hưu phết.

TorienT

Xe container
Thực ra tài chính là phần quan trọng nhưng không hoàn toàn trong việc chủ động về hưu đâu các cụ mợ. Các vấn đề về giao tiếp xã hội, vấn đề về thể chất tinh thần và việc đột ngột từ việc thiếu từng chút thời gian đến việc có cả tá thời gian là khác biệt có thể gây ngỡ ngàng đấy.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thôi mợ ạ, đọc sách, trồng vài cây hoa (mỗi ngày rửa từng cái lá một lần), tản bộ qua mỗi con phố nhớ kỷ niệm xưa, tìm những người trong kỷ niệm để hàn huyên...vv cho nhã, quán trà đá trông vậy nhưng là nồi thập cẩm của nửa dưới xã hội, tôi lê la nhiều nên biết, nghỉ vậy ko yên chút nào.
Khiếp, chém gió cho vui thôi cụ. Mà bán trà đá cũng có sao đâu mà nửa trên với nửa dưới của xã hội ~o)

phuongmit

Xe cút kít
BHYT nhà nước thôi mợ, 90% người già dùng nó khi về hưu mà. À sắp tới có thêm NHYT nhà nước nhưng bản plus phuongmit đấy GS, có vẻ ưu việt.
Vâng nếu có bản plus thì ưu việt, nhưng về cơ bản thì các cụ hiu đi khám cũng đông nên phần lớn viện công vẫn chỉ đáp ứng dc 1 phần, chưa dc như kì vọng. Ngon nhất trong khối bhyt công e thấy hiện nay vẫn là tầm Việt Xô, 108 nhưng đối tượng vào đó cũng k đại trà dc

TorienT

Xe container
Vâng nếu có bản plus thì ưu việt, nhưng về cơ bản thì các cụ hiu đi khám cũng đông nên phần lớn viện công vẫn chỉ đáp ứng dc 1 phần, chưa dc như kì vọng. Ngon nhất trong khối bhyt công e thấy hiện nay vẫn là tầm Việt Xô, 108 nhưng đối tượng vào đó cũng k đại trà dc
U em khám bảo hiểm 108 thấy ngon phết cụ. Có điều đúng là giờ cần khẩn cấp vẫn dịch vụ cho nhanh. Hy vọng bản plus đắt tí nhưng cover được nhiều và ngon hơn. 2,3tr/1 năm chắc nhiều người sẵn sàng.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
BHYT nhà nước thôi mợ, 90% người già dùng nó khi về hưu mà. À sắp tới có thêm NHYT nhà nước nhưng bản plus phuongmit đấy GS, có vẻ ưu việt.
K có đâu cụ, thuôc của bố e toàn phải mua ngoài, mỗi tháng hiện 4tr tiền thuốc, đều như vắt chanh ấy, thuốc theo bảo hiểm k cấp đâu. Đi viện thì toàn vượt tuyến và nằm phòng dịch vụ nên bảo hiểm dc ít thôi. Mà bệnh e đánh giá là k nghiêm trọng, và tự đi lại vệ sinh dc, chỉ lẫn lộn lung tung thôi mà chi phí k dưới 20tr/tháng đấy cụ

Email123

Xe hơi
U em khám bảo hiểm 108 thấy ngon phết cụ. Có điều đúng là giờ cần khẩn cấp vẫn dịch vụ cho nhanh. Hy vọng bản plus đắt tí nhưng cover được nhiều và ngon hơn. 2,3tr/1 năm chắc nhiều người sẵn sàng.
Bản plus này thì mua thế nào cụ? Cứ ra phường nói mua bản plus à cụ?

phuongmit

Xe cút kít
Vâng giá đó thì các cụ sẵn sàng chi ngay, bằng vài hộp sữa bột. Nhưng quan trọng vẫn là vận hành có ok k cụ ạ. Bh Xanhpon thì các cụ đi khám xếp hàng từ tờ mờ sáng cũng vất vả. Như bố e thì 1 tháng qua lấy thuốc 1 lần nếu k có bất thường k cần khám lại. Bên 108 VX thì chế độ vip hơn hẳn, từ khám đến lưu trú. Nhưng thôi tuổi trẻ các cụ cống hiến thì già dc hưởng là công bằng. Cụ khác có thể bổ sung = loại hình bh phù hợp

just for fun

Xe lăn
Sai nha, lâu bằng nhau, thậm chí bảo hiểm còn nhanh hơn chút.
Quy trình vào khám cho các cụ BH, muốn nhanh thì như sau:
Sáng đến sớm, lấy phiếu khám, sau khi lên pk họ sẽ cho 1 bộ các chỉ định. Bảo U ngồi 1 chỗ, cầm bộ chỉ định thường sẽ có siêu âm, xét nghiệm máu, X quang, điện tim, lưu huyết não ... Trong những thứ này thì siêu âm là lâu nhất, dễ bị hẹn sang chiều. Do đó cụ lên lấy số cho U trước, U lớn tuổi sẽ được cộp cái dấu ưu tiên, nếu họ quên ko cộp thì nhắc họ. Sau đó ra chỗ lấy máu + nước tiểu để lấy ống xét nghiệm. Quay về dắt U ra ngồi chờ lấy máu, trong thời gian đó vòng ra đằng sau lấy số X quang cho U, tương tự cũng bảo người ta cộp cho cái dấu ưu tiên. U lấy máu xong quay lại X quang, sau đó đưa U đi ăn sáng. vòng về xem thử đến số siêu âm chưa. nếu chưa thì đưa U đi điện tim, lưu huyết não rồi quay về SA là vừa.
Sau khi xong thì lên pk chờ kết quả, thông thường kq xét nghiệm máu mà x quang cũng phải mất thời gian chờ đợi. Nói chung nếu khéo và ko quá phức tạp thì chỉ trong buổi sáng là xong.
Còn khẩn cấp thật, mời ra phòng cấp cứu

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Vâng giá đó thì các cụ sẵn sàng chi ngay, bằng vài hộp sữa bột. Nhưng quan trọng vẫn là vận hành có ok k cụ ạ. Bh Xanhpon thì các cụ đi khám xếp hàng từ tờ mờ sáng cũng vất vả. Như bố e thì 1 tháng qua lấy thuốc 1 lần nếu k có bất thường k cần khám lại. Bên 108 VX thì chế độ vip hơn hẳn, từ khám đến lưu trú. Nhưng thôi tuổi trẻ các cụ cống hiến thì già dc hưởng là công bằng. Cụ khác có thể bổ sung = loại hình bh phù hợp
3tr/1 năm là tương đương BHYT bên ngoài đấy cụ, chế độ chắc sẽ khác rất nhiều. Gói vợ em mua cho cả nhà hình như cũng chừng đó mà giới hạn chi trả 1 năm lên đến 1-200tr gì đó. Nói chung chắc sẽ rất ổn. Nộp cho NN nói gì nói yên tâm hơn.

TorienT

Xe container
Sai nha, lâu bằng nhau, thậm chí bảo hiểm còn nhanh hơn chút
Nhanh hơn mợ, plus bao giờ chả nhanh. Tất nhiên là phải biết cách.
Ví dụ như mấy năm trước u em mổ K (giờ coi như đã khỏi) thì mổ dịch vụ được chọn thời gian, bác sĩ (có quan hệ), hậu phẫu nằm phòng riêng, y tá, bác sĩ nhiệt tình, nhẹ nhàng (còn mời e ăn tối chung luôn). Mà dịch vụ là công khai rõ ràng. Còn nếu BH thì sẽ thấp xuống một chút (tất nhiên vẫn ổn). Chi phí chênh nhau chừng 70-80tr gì đó. À nhà em chung thân khám chữa 108 từ lâu.

Chỉnh sửa cuối:

le_petit

Xe tăng
Khiếp, chém gió cho vui thôi cụ. Mà bán trà đá cũng có sao đâu mà nửa trên với nửa dưới của xã hội ~o)
Thì cũng chém gió mà cụ.
Nhưng thực sự quán trà đá là nơi lô đề, cờ bạc, là nơi du thủ du thực, thất nghiệp nghiện ngập ngồi là chủ yếu nên những câu chuyện họ nói với nhau và nói với mình để nghe cũng...mệt!