[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

TorienT

Xe container
Tiền nhiều chưa chắc đã an lạc, hạnh phúc nhưng tiền không đủ thì khó mà hạnh phúc an lạc được. Do đó ở đây mọi người đang trao đổi mức tối thiểu là bao nhiêu thì đủ.
Những người cụ gặp đó, nếu như ko có nhà, ko có tỷ nào thì họ càng ko an lạc và tự tại
Thực ra cơ bản chẳng có ai an lạc, tự tại cả.

TorienT

Xe container
Thì ra là tự lừa mình lừa người thôi đúng không :))
Nói theo kiểu ngôn ngữ Phật giáo là "khởi tâm cầu an lạc thì đã không an lạc rồi" :D Em thì cứ nhìn nhận đời là một trò chơi thôi, chơi hết lượt thì đăng xuất khỏi server, nên ntn cũng không quan trọng lắm miễn là chơi vui là được.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Ng giàu thường phải có ham muốn kiếm tiền mãnh liệt (tự thân, ko kể thừa kế) mà đã ham muốn vậy nếu ko có gì đặc biệt thì càng có nhiều tiền càng ham nên khó dứt ra lắm
Tiền nhiều chưa chắc đã an lạc, hạnh phúc nhưng tiền không đủ thì khó mà hạnh phúc an lạc được. Do đó ở đây mọi người đang trao đổi mức tối thiểu là bao nhiêu thì đủ.
Những người cụ gặp đó, nếu như ko có nhà, ko có tỷ nào thì họ càng ko an lạc và tự tại
Đó là một đièu cực kỳ hay ho. Tức là ta luyện tập để tăng trưởng khả năng về mặt tài chính trong khi không hiểu rằng nó không quyết định trạng thái an lạc của bản thân con người ta.

Việc rèn luyên để kiểm soát tâm ham muốn nó mới quyết định bạn có được an lạc hạnh phúc hay không. Nhưng đó là những thứ chúng ta làm ít nhất, hoặc về già mới luyện tập, hoặc chỉ thời gian luyện tập chiếm một phần nhỏ thời gian trong ngày của cuộc sống

Và đó là lý do chúng ta không thể an lạc hạnh phúc đươc.
Một nhà vua định nghĩa về hạnh phúc nó như thế này.

Ở đời vui đạo, hãy tuỳ duyên,
Hễ đói thì ăn, mệt ngủ liền.
Trong nhà có báu thôi tìm kiếm
Đối cảnh vô tâm chớ hỏi Thiền

Tiêu chuẩn của những người xuất gia là thời gian rèn luyện trong ngày lớn hơn thời gian tiếp xúc với trần cảnh tức là >12h/1 ngày. Và đó là lý do họ sống mới mức chi tiêu 30k/1 ngày vẫn thấy an lạc.

TorienT

Xe container
Đó là một đièu cực kỳ hay ho. Tức là ta luyện tập để tăng trưởng khả năng về mặt tài chính trong khi không hiểu rằng nó không quyết định trạng thái an lạc của bản thân con người ta.

Việc rèn luyên để kiểm soát tâm ham muốn nó mới quyết định bạn có được an lạc hạnh phúc hay không. Nhưng đó là những thứ chúng ta làm ít nhất, hoặc về già mới luyện tập, hoặc chỉ thời gian luyện tập chiếm một phần nhỏ thời gian trong ngày của cuộc sống

Và đó là lý do chúng ta không thể an lạc hạnh phúc đươc.
Một nhà vua định nghĩa về hạnh phúc nó như thế này.

Ở đời vui đạo, hãy tuỳ duyên,
Hễ đói thì ăn, mệt ngủ liền.
Trong nhà có báu thôi tìm kiếm
Đối cảnh vô tâm chớ hỏi Thiền

Tiêu chuẩn của những người xuất gia là thời gian rèn luyện trong ngày lớn hơn thời gian tiếp xúc với trần cảnh tức là >12h/1 ngày. Và đó là lý do họ sống mới mức chi tiêu 30k/1 ngày vẫn thấy an lạc.
Ai nuôi người xuất gia

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Ai nuôi người xuất gia
đệ tam Pháp chủ 90 tuổi vẫn cày ruộng, trồng rau bác ak.
Khả năng kiểm soát tham, sân, si, mạn, nghi... nó nhiều đến mức nào nó mới quyết định ta được hạnh phúc thế nào chứ không phải tiền làm cho ta hạnh phúc.

Đương chức hay về hưu thi cũng thế thôi.

TorienT

Xe container
đệ tam Pháp chủ 90 tuổi vẫn cày ruộng, trồng rau bác ak.
Cụ lấy mẫu cá biệt rồi. Phần lớn sư ở Việt Nam không lao động. À mà cụ dùng từ "hạnh phúc" là sai với tinh thần Phật giáo rồi.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Rất lan man và phi logic ;))
Các chùa nghèo thì người xuất gia họ vẫn cáy cày , trồng rau củ tự ăn, tháng tiêu hết có 1tr thì làm gì không làm nổi.

Còn chùa to đẹp đâu phải là tự dưng mà họ làm ra

phuongmit

Xe cút kít
Các chùa nghèo thì người xuất gia họ vẫn cáy cày , trồng rau củ tự ăn, tháng tiêu hết có 1tr thì làm gì không làm nổi.

Còn chùa to đẹp đâu phải là tự dưng mà họ làm ra
Xin hỏi cụ 1tr đó các sư sãi có làm ra k, cấy lúa trồng rau bán ở cửa chùa luôn hay gì

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Cụ là ai mà đòi làm người dẫn đạo e.
em không dẫn đạo cụ.
Em chỉ nhấn mạnh là muốn có an lạc hạnh phúc tự tại thì phải học cách kiểm soát cái làm mình khổ chứ không phải là bàn kiếm bao nhiêu tiền.

HungThuy7699

Xe buýt
Nói theo kiểu ngôn ngữ Phật giáo là "khởi tâm cầu an lạc thì đã không an lạc rồi" :D Em thì cứ nhìn nhận đời là một trò chơi thôi, chơi hết lượt thì đăng xuất khỏi server, nên ntn cũng không quan trọng lắm miễn là chơi vui là được.
Thế là cụ an lạc một phần rồi đấy, em cũng sống y như thế, cảm thấy đời rất là vui. Còn biết bao nhiêu là đủ nghỉ hưu thì tùy thuộc vào từng người, từng hoàn cảnh, chẳng ai giống ai cả. Có người thì 10 tỷ vẫn thấy chưa đủ, có người thì 2 tỷ cũng OK 😄

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em dưới mắt của bạn bè, đồng nghiệp và người thân thì là người từng trải, thành công, chuẩn mực và cực kỳ điềm đạm. Nhưng nói thật, tự thân em đánh giá mình chỉ là dạng phàm phu tục tử thôi. Vợ nó cần nhằn hay mắng mỏ cái là muốn lộn mề ra ngoài luôn, con nó hư hoặc không được như mình nghĩ là ung hết cả thủ, ra đường thấy gái đẹp cái là cơ quan đoàn thể nó trỗi dậy đòi khởi nghĩa giải phóng khỏi sự kìm kẹp, thấy thịt choá ngon là nước miếng nó cứ tứa ra và nghĩ ngay đến chai rượu.

Nói chung mình người trần mắt thịt, các cơ quan từ não bộ đến lục phủ ngũ tạng nó vẫn còn hoạt động mà bảo sống không sân si, an nhiên, tự tại thì khó lắm:))

TorienT

Xe container
em không dẫn đạo cụ.
Em chỉ nhấn mạnh là muốn có an lạc hạnh phúc tự tại thì phải học cách kiểm soát cái làm mình khổ chứ không phải là bàn kiếm bao nhiêu tiền.
Khổ hay mà cụ, cũng là một trạng thái cảm giác cần phải trải qua sao phải kiểm soát làm gì.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Em dưới mắt của bạn bè, đồng nghiệp và người thân thì là người từng trải, thành công, chuẩn mực và cực kỳ điềm đạm. Nhưng nói thật, tự thân em đánh giá mình chỉ là dạng phàm phu tục tử thôi. Vợ nó cần nhằn hay mắng mỏ cái là muốn lộn mề ra ngoài luôn, con nó hư hoặc không được như mình nghĩ là ung hết cả thủ, ra đường thấy gái đẹp cái là cơ quan đoàn thể nó trỗi dậy đòi khởi nghĩa giải phóng khỏi sự kìm kẹp, thấy thịt choá ngon là nước miếng nó cứ tứa ra và nghĩ ngay đến chai rượu.

Nói chung mình người trần mắt thịt, các cơ quan từ não bộ đến lục phủ ngũ tạng nó vẫn còn hoạt động mà bảo sống không sân si, an nhiên, tự tại thì khó lắm:))
đúng rồi, mà vấn đề là nếu béo lên thì các bác chăm tập thể hình thì vẫn duy trì được.
Nếu tích tham sân si vào mà không học cách loại bỏ nó thì tiền nhiều cũng không giải quyết được

TorienT

Xe container

Mình là người mà cụ, có phải hòn đá đâu mà không hỉ, nộ, ái, ố. Chỉ có hòn đá nó mới không sân si thôi. Giờ em tẩm ướp cái đùi chó, hun khói trong 6h thái ra miếng thịt đỏ au thơm mùi khói với hạt dổi, mắc khén em ướp xong làm đĩa mắm tôm hoặc muối tiêu chanh với mấy lít rượu nếp hoa vàng hạ thổ 3 năm nhân lúc trời mưa em mời cụ thì cụ có xơi không.

phuongmit

Xe cút kít
Adi Dallas, thôi bỏ tôn giáo với nhà sư ra khỏi thớt đã nào. Sau này mình bàn các sư về hiu sau k nó lan man lắm