Camry mới chạy 1000km có cần bảo dưỡng 4 cụm phanh dầu

coolpix8700

Xe ngựa
Đúng là cái CamLE em cũng được gọi đi bảo dưỡng 1000km, họ nói là để thay cái dầu đã lẫn mùn kim loại lúc đầu xe mới chạy các chi tiết chưa mòn đều và chỉ thay dầu, dùng đèn pin soi soi xung quanh xe rồi rửa xe xong là trả lại, chẳng vặn tháo cái ốc nào. Dù mua Cam nhập nhưng bác chủ bán hàng vẫn gọi bảo dưỡng không thu phí (cả dầu thay) cả các lần sau. Nhưng đến khi nó được 15 nghìn cây thì ngại quá em phái chối (hồi đó Cam nhập còn rẻ, chưa bị TT20 soi, Cam 2010 2.5LE mua chưa đến 61K USD-1 tỷ 800 triệu)!!!

Muon_biet

Xe cút kít
Chào các cụ .Ông anh nhà em mua con camry chạy được hơn 1000km vào hãng bảo dưỡng lần 1,thay dầu nhớt xong cụ thợ tháo 4 cái bánh ra bảo dưỡng 4 cái cụm phanh đĩa,em thấy cụ ấy tháo ra bôi bôi xịt xịt cái chất gì vào đó rồi lắp lại nhanh nắm ạ.vấn đề là sau đó đưa xe về nhà chạy mấy bữa mới phát hiện ra cái bệnh mới này:đánh hết lái lúc quay đầu xe nó kêu reng reng rích rích nge nổi hết da gà các cụ ạ .Em nghĩ xe đang yên đang lành vậy mà đi bảo dưỡng mất tiền, mất thời gian giờ mang trọng bệnh thế này.Nhìn ông anh lo lắng mà lòng em buồn vô hạn X_X
Các cụ có kinh nghiệm cho em hỏi:Bệnh đó là bệnh gì ạ?.Xe chạy 1000km có cần tháo cụm phanh đĩa ra bôi dầu bôi mỡ vào như vậy không? Từ hôm xe lâm trọng bệnh phải hạn chế quay đầu,mỗi lần quay đầu không dám đánh hết lái hoặc phải tìm chỗ có bùng binh nào to để quay đầu.giờ phải làm sao hả các cụ? hok lẽ lại vào đó nữa
Hãng lởm hả cụ? 1000km việc gì phải thay dầu nhỉ?

Truonghd

Xe tải
Không hiểu mấy ông thợ quê tháo phanh ra làm gì khi xe mới 1000km, xe em chạy 6v mà chưa sờ đến phanh lần nào, đi đăng kiểm vẫn ok.
Cụ có chém quá k, xe e mới bd 15000km thì thay dầu phanh và vệ sinh phanh đó, hay là e bị hãng nó lùa gàX_X

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ có chém quá k, xe e mới bd 15000km thì thay dầu phanh và vệ sinh phanh đó, hay là e bị hãng nó lùa gàX_X
Bảo dưỡng phanh, lúc họ thổi bụi bay ra mù mịt!
Nhưng đó là mình tò mò ra xem, còn nhiều "ông chủ" thì chỉ vứt xe ra rồi ngồi nhâm nhi nước trà Lipton trên phòng đợi!

RAVA

Xe ba gác
Không hiểu mấy ông thợ quê tháo phanh ra làm gì khi xe mới 1000km, xe em chạy 6v mà chưa sờ đến phanh lần nào, đi đăng kiểm vẫn ok.
-Xe chạy lâu như thế mà ko kt và bd thì đơn giản là đến 1 lúc nào đó có thể sẽ bị hỏng, mà có khi nó đã bị rồi mà bác ko biết? Vd như kẹt bộ kẹp dẫn đến má phanh mòn ko đều, dầu phanh bị mất tác dụng...chả có cái mà ko chăm sóc mà nó lại bền tốt cả! Còn đi đăng kiểm thì họ chỉ kt lực phanh, cùng lắm là họ nhắc nhở để tăng phanh tay chứ quan tâm qué gì đến các vấn đề khác? Chúc bác may mắn với bộ phanh nhé!

-Bác thay dầu phanh quá sớm, đến cấp bd 4 vạn km (hay bội số của 4 như 8,12,16...vạn km) mới phải thay dầu phanh, còn bd phanh thì chỉ ở các cấp chẵn như 1,2,3...vạn chứ ko có cái số lẻ 1,5 vạn như xe bác vì các cấp số lẻ chỉ là cấp bd nhỏ, phần lớn chỉ thay dầu và kt vớ vẩn thôi, chẳng nhẽ cái list các công việc ở các cấp bd trong tờ rơi mà bất kỳ Đại lý nào của Toy cũng có mà bác lại ko đọc à?

vanvuong

Tháo bánh
Giờ đi bắt đền có khi nào họ vật xe mình ra hành hạ không cụ. Bạn em có quen 1 gara bên ngoài em alo hỏi bệnh họ cứ úp úp mở mở,và còn đoán có thể bị bệnh khác chứ không phải 4 cái bầu phanh:-s
Thôi, nghe sợ nhề.
Vậy bố ai dám mua Cam của toy nữa.
Em về mua con quay tàu chạy ............ cho lành.
Đảm bảo 1000 km chả phải bảo dưỡng cái ghề. =))

Bondiahinh

Xe hơi
1000 km ko phải bảo dưỡng phanh đâu cụ ơi, như trường hợp của cụ cũng ko phải lo lắng quá đâu, cụ quay vào hãng bảo nó kiểm tra lại 1 tý là ngon ngay mà. Năm ngoái e cũng lấy 1 em Cam đi từ showroom ra nó đã kêu soạt soạt, kiểm tra thì do đĩa phanh nó hơi có 1 tý gợn nhỏ nên nó cứ chạm vào má phanh gây ra tiếng kêu đó, e quay vào hãng xử lý 1 tý là êm ngay.

bum

Xe buýt
1,5v mà nó bắt cụ thay dầu phanh thì chắc chắn cụ bị nó lùa rồi :D

bum

Xe buýt
Nhưng đó là mình tò mò ra xem, còn nhiều "ông chủ" thì chỉ vứt xe ra rồi ngồi nhâm nhi nước trà Lipton trên phòng đợi!
Chính xác là bụi đen xì bay ra mù mịt cụ ạ, không cần phải đến lúc bảo dưỡng phanh thì mới có nhiều bụi đâu cụ, em chắc chắn rằng sau khi cụ bảo dưỡng phanh 1 tuần cụ lại tháo phanh ra và thổi thì bụi đen xì vẫn bay ra mù mịt đấy, lúc rửa xe cụ bảo thợ xịt vòi vào cum phanh xem nước chảy ra màu gì nhé.

hoangtu123

Xe tải
-Em cũng chịu bác, bài đầu thì chê Cam của Toy, khen Ranger của Ford, bài cuối thì lại đòi mua Hilux, chả hiểu là ntn? Còn về cấp bd 1.000km đầu tiên tại Hãng thì chỉ có thay dầu rồi thợ đi ngó nghiêng tý quanh xe rồi biến chứ có làm cái qué gì đâu, chỉ ở cấp bd 1 vạn km thì họ mới tháo cụm phanh ra để bd, thậm chí ở những xe có phanh tang trống phía sau thì ở cấp 1 vạn thì chỉ bd 2 cụm phanh trước còn 2 cụm phanh sau thì đến bd ở cấp 2 vạn km mới làm. Xe bác đang trong tg BH thì cứ vác vào Hãng mà ăn vạ, hồi cuối 2003 em từng mua Ford Escape mới tinh, sau khi chạy tầm vài trăm km đầu tiên nhìn đĩa phanh nó còn có gờ nhìn thấy rõ nữa kia, vào Hãng thì họ kt rồi yc chạy tiếp để theo dõi, thế mà chạy thêm 1 tg thì nó cũng hết, chả sao cả. Nói thế để cho bác yên tâm chứ xe chạy có hơn 1k km mà đã lâm trọng bệnh thì đến xe Tàu nó chả bị nữa là xe Toy!:D
Bài em có nói rõ 2 vấn đề là: thứ nhất tháo phanh bảo dưỡng mức 1000km đúng hai sai, thứ hai tiếng kêu xuất hiện khi bẻ hết lái.Em không có câu chê xe cam,rồi em nói muốn hilux 3.0 vì nó 2 cầu, không bị lầy như xe ranger 1 cầu em đang dùng...câu này cũng chưa có ý khen chê mà chỉ nói đến đặc tính của từng loại xe ví dụ 1 cầu đi đường đẹp 2 cầu đi đường địa hình...còn bây giò xe em bi kêu như vậy làm sao em yên tâm được. Lên đây viết bài này mong các cụ có kinh nghiệm chuấn đoán tiếng kêu để có hướng đi xử lý.Cám ơn các cụ

hoangtu123

Xe tải
Dạ xe mới lên bd ạ .Còn xe cũ kệ nó ạ....thank cụ (Em fun tí ạ)

hoangtu123

Xe tải
Đúng là cái CamLE em cũng được gọi đi bảo dưỡng 1000km, họ nói là để thay cái dầu đã lẫn mùn kim loại lúc đầu xe mới chạy các chi tiết chưa mòn đều và chỉ thay dầu, dùng đèn pin soi soi xung quanh xe rồi rửa xe xong là trả lại, chẳng vặn tháo cái ốc nào. Dù mua Cam nhập nhưng bác chủ bán hàng vẫn gọi bảo dưỡng không thu phí (cả dầu thay) cả các lần sau. Nhưng đến khi nó được 15 nghìn cây thì ngại quá em phái chối (hồi đó Cam nhập còn rẻ, chưa bị TT20 soi, Cam 2010 2.5LE mua chưa đến 61K USD-1 tỷ 800 triệu)!!!
Vậy chạy bao nhiêu km thì phải tháo phanh hả cụ?

hoangtu123

Xe tải
Em thì ngồi nhòm cụ thợ nàm cứ nghĩ mình "giám sát" sẽ tốt hơn,biết thế em cũng đi uống trà lipton

hoangtu123

Xe tải
-Xe chạy lâu như thế mà ko kt và bd thì đơn giản là đến 1 lúc nào đó có thể sẽ bị hỏng, mà có khi nó đã bị rồi mà bác ko biết? Vd như kẹt bộ kẹp dẫn đến má phanh mòn ko đều, dầu phanh bị mất tác dụng...chả có cái mà ko chăm sóc mà nó lại bền tốt cả! Còn đi đăng kiểm thì họ chỉ kt lực phanh, cùng lắm là họ nhắc nhở để tăng phanh tay chứ quan tâm qué gì đến các vấn đề khác? Chúc bác may mắn với bộ phanh nhé!

-Bác thay dầu phanh quá sớm, đến cấp bd 4 vạn km (hay bội số của 4 như 8,12,16...vạn km) mới phải thay dầu phanh, còn bd phanh thì chỉ ở các cấp chẵn như 1,2,3...vạn chứ ko có cái số lẻ 1,5 vạn như xe bác vì các cấp số lẻ chỉ là cấp bd nhỏ, phần lớn chỉ thay dầu và kt vớ vẩn thôi, chẳng nhẽ cái list các công việc ở các cấp bd trong tờ rơi mà bất kỳ Đại lý nào của Toy cũng có mà bác lại ko đọc à?
Cảm ơn cụ ngững thông tin bổ ích.Em sẽ tìm tài liệu kỹ thuật sử dụng sửa chữa xe cộ để hết bảo hành rồi em tự sữa đỡ phải phụ thuộc vào hãng:-t

hoangtu123

Xe tải
Thôi, nghe sợ nhề.
Vậy bố ai dám mua Cam của toy nữa.
Em về mua con quay tàu chạy ............ cho lành.
Đảm bảo 1000 km chả phải bảo dưỡng cái ghề. =))
Hi hi... Em nghĩ xe em bi kêu nhưng chưa hỏng cái gì cả cụ ạ ,nếu để lâu không xử lí mà nó không hết kêu thì nó mới hỏng:">

hoangtu123

Xe tải
1000 km ko phải bảo dưỡng phanh đâu cụ ơi, như trường hợp của cụ cũng ko phải lo lắng quá đâu, cụ quay vào hãng bảo nó kiểm tra lại 1 tý là ngon ngay mà. Năm ngoái e cũng lấy 1 em Cam đi từ showroom ra nó đã kêu soạt soạt, kiểm tra thì do đĩa phanh nó hơi có 1 tý gợn nhỏ nên nó cứ chạm vào má phanh gây ra tiếng kêu đó, e quay vào hãng xử lý 1 tý là êm ngay.
Cảm ơn cụ,em cũng nghĩ đưa vào hãng kiểm tra ạ:-?

hoangtu123

Xe tải
1,5v mà nó bắt cụ thay dầu phanh thì chắc chắn cụ bị nó lùa rồi :D
Vậy chính xác bn km thì thay dầu phanh ạ,để sau này em chỉ đạo thợ nàm sai chít với em :>

Chỉnh sửa cuối: