Camry 2.0E hay 2.5G, 2014

dhphuoc

Xe máy
Tốt nhất là đừng nhìn đến cái báo xăng đó mà chỉ biết cảm thụ là 2.5 ốp sờn nhiều hơn con 2.0 là ọ rồi, tính toán mấy cái đó đôi khi còn nhứt đầu nhát chân ga thêm thì cũng có vui đâu khi cưỡi e nó. E thì cứ lên xe chạy , khi nào tới mức đỏ thì Fun bình , xong khỏi lo nghĩ . Nếu mà sợ hao tốn thì mua con xe khác chấm nhỏ hơn ^:)^
Thì e tuổi đời cũng còn nhỏ, mới chỉ được chạy xe vài năm và đi vài con nên thấy nó báo thì mới tìm hiểu chứ nó mà ko báo thì e cũng chả quan tâm ạ. Hồi xưa trước khi mua ai cũng bảo là mua chấm nhỏ thôi cho tiết kiệm, nhưng lúc mua thì đúng là e chỉ quan tâm như bác nói, sướng mình ngồi đã, cái vụ 4 số với 6 số cũng là ô sale nói chứ e cũng ko để ý. Về xăng thì e quan niệm là đã ngồi lên xe thì độ ngốn xăng tỉ lệ thuận với độ sướng, làm gì có gì ngon-bổ-rẻ, như kiểu đòi đi xem đầm mà lại ăn ít xăng ấy ạ. E cũng thuộc dạng chổng mông với giá xăng ạ, vì nó có tăng hay giảm mình vẫn phải đổ mà, nghĩ có được gì đâu :D

Em cũng toàn chạy HN-HP, cũng trung bình mất 1 vạch. Đồng hồ báo toàn 17.5-17,8km/l
Ở đây chả ai so dung tích máy móc làm gì, đang nói về độ tốn xăng. Số 2033km em đi vừa rồi là từ HN vào Quảng Nam và vòng về, em ko kể 1 tiếng đỗ xe (vẫn chạy máy bình thường do tắc đèo Phước Tượng (http://www.otofun.net/threads/675220-30-4-fortuner-tut-banh-vi-dau-dau-xe-khach-tai-deo-phuoc-tuong-hue?highlight=), và khoảng 15p tắc đoạn ngã 3 Yên Lý. Nếu ko bị mấy cái vụ đỗ xe cả tiếng đồng hồ vì tắc đường, em tin em chạy cả đường trường và đường hỗn hợp chưa đến 6.6l/100km. Xe 3 người lớn, 1 trẻ em, 2 va ly đồ, điều hòa bật toàn tuyến.
Chạy về đến gần nhà (cây xăng Đức Giang) vẫn còn gần 1 vạch vàng xăng nữa cụ nhé.
Các cụ hãy tự chạy, tự đo km, tự đổ xăng rồi hãy nói, đừng tin vào cái đồng hồ. Lởm lắm :)
E thì chạy cả con 2.0 và 2.5 lúc mới (tầm ODO 3000km), và đi 2.5 e chưa bao giờ lên được nhu cụ, và 2.0 đường trường e cũng ko thể lên bằng 2.0 ạ. E nghe nói xe càng đi đến đà thì nó ăn đỡ xăng, nhưng e cũng ko rõ vì đây là con xe mới đầu tiên của e. Các cụ ai biết thì tư vấn hộ e vụ này. Còn e chỉ dám so đồng hồ thôi ạ, chứ nhiều lúc có thèm để ý 1 tháng mất bao tiền xăng đâu ạ, "xách xe lên và đi" mà muốn đi thì phải đổ xăng thôi ạ :)

namvdb

Đi bộ
Bác dhphuoc nói chuẩn luôn "đã ngồi lên xe thì độ ngốn xăng tỉ lệ thuận với độ sướng, làm gì có gì ngon-bổ-rẻ, như kiểu đòi đi xem đầm mà lại ăn ít xăng ấy ạ..... vì nó có tăng hay giảm mình vẫn phải đổ mà, nghĩ có được gì đâu"

vanquantrang

Xe buýt
Có tiền thì bác làm em 2.5 cho sướng, nếu bác định mua 2.0 thì lấy Altis 2.0 còn hay hơn, năm ngoái nhà cháu định mua cam 2.0 (muốn mua 2.5 nhưng không đủ tiền) nghĩ mãi rồi quyết định lấy Altis 2.0

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Chủ yếu chúng ta nói về việc chạy xe với loại xe mình có, và chạy tốn xăng như nào thôi. Chứ ai có xèng thì mua theo ý thích của người ấy mà :), không có xèng mới chém gió ác liệt.
Cụ dhphuoc cứ chạy đều chân ga tầm 70-80km/h, ko thốc ga mạnh là xăng tiêu thụ ít thôi mà :)

nguyenhuuduong

Xe hơi
camry 2.5 G đi cụ

dhphuoc

Xe máy
Chủ yếu chúng ta nói về việc chạy xe với loại xe mình có, và chạy tốn xăng như nào thôi. Chứ ai có xèng thì mua theo ý thích của người ấy mà :), không có xèng mới chém gió ác liệt.
Cụ dhphuoc cứ chạy đều chân ga tầm 70-80km/h, ko thốc ga mạnh là xăng tiêu thụ ít thôi mà :)
Cụ nói chuẩn đấy, mỗi nhà mỗi vẻ, ai có xe gì thì cứ phát huy hết sức mình có thể thôi, đây là kiểu "vợ hát chồng khen hay" ấy mà :D, chứ nói để so sánh thì ngay cả e cũng toàn đứng núi này lại trông núi cao hơn thôi ạ.

Xe e 2.5 có mỗi mình e ngồi, cốp gần như rỗng, xăng nửa bình, đỉnh cao e chạy như cụ nói có lần nó được lên 16.5km/L thôi ạ. Thi thoảng e ngó mấy topic các cụ bên Mẹc, thấy cũng chỉ 6-7L/100km mà hãi quá, vì từ trước đến giờ chưa chính thức lái Mẹc nên cứ nghĩ xe Tây là chắc và nặng, chắc chắn phải ngốn xăng hơn xe Ta vừa mỏng vừa nhẹ. Hay là toàn găm control cruise + đồng hồ đo ảo nhể ???

Chỉnh sửa cuối:

ducletrung

Xe container
Xe e 2.5 có mỗi mình e ngồi, cốp gần như rỗng, xăng nửa bình, đỉnh cao e chạy như cụ nói có lần nó được lên 16.5km/L thôi ạ. Thi thoảng e ngó mấy topic các cụ bên Mẹc, thấy cũng chỉ 6-7L/100km mà hãi quá, vì từ trước đến giờ chưa chính thức lái Mẹc nên cứ nghĩ xe Tây là chắc và nặng, chắc chắn phải ngốn xăng hơn xe Ta vừa mỏng vừa nhẹ. Hay là toàn găm control cruise + đồng hồ đo ảo nhể ???
-Toyota tiết kiệm xăng nhất.Xe Tây đồng hồ đểu chắc luôn :D

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Cụ ơi, cụ nhai mãi khúc xương mà chưa chán à :)

Cụ dhphuoc muốn cái màn hình thì em tặng cụ nhé :) cụ cũng biết đường HN-HP chạy để được như này thì chắc chắn chỉ có 1 ngày có khả năng chạy được thôi, cụ biết là ngày nào ko ạ :)

Cụ để ý màn hình eco (thứ 3) này nhé, ko phải màn hình đầu tiên đâu

Chỉnh sửa cuối:

dhphuoc

Xe máy
Găm 70 đỡ ngốn hơn hơn găm 80 đúng ko cụ ? E thì toàn kéo max 80 ạ :( . Nhưng cái này cụ đi từ lúc bắt đầu khởi động xe lần đầu hay là lần khởi động 2,3 thế ạ. Vì xe e bắt đầu ngày mới là nó phải nóng máy lên mất kha khá, vào đà rồi thì eco mới vút cao được. Camry cụ đi thế này thì vios với yaris có mà ế à :D

Cụ ơi e chỉ dám thừa nhận Toy là lành thôi, chứ Tây giá xăng nó cũng cao nên e nghĩ nó cũng ko hoang đến mức ko để ý đến xăng đâu ạ. Có chăng có yếu tố con người làm sai lệch thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Pelorus

Xe buýt
Cụ dhphuoc muốn cái màn hình thì em tặng cụ nhé :) cụ cũng biết đường HN-HP chạy để được như này thì chắc chắn chỉ có 1 ngày có khả năng chạy được thôi, cụ biết là ngày nào ko ạ :)

[/QUOTE]
E tưởng các cụ để màn hình đầu tiên mà chạy được thế này thì e bái sư luôn, màn hình đầu tiên của e toàn 11km/L thôi, từ lúc mua giờ dc hơn 2k rồi chưa bao giờ lên quá 11.5km/l:-/, e đi loanh quanh Cầu giấy đường ko tắc, xe e 2.5Q.

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
70-80 là ok cụ ạ.
Cái này thì khi bắt đầu đi thì nó chỉ vài km/l, sau đó nó tăng dần tùy theo cách mình chạy. Con số đó là con số em chạy đều ga từ Long Biên về đến Quán Toan nó mới lên được đến mức đó. Thường chỉ đến 17.8km/l là kịch kim
Đợt rồi em chạy đường HCM cũng ko lên được đến 17.8km/l nữa, toàn loanh quanh 17.4-17.5km/l là kịch kim. Chắc do chạy toàn 80-90km/h

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
E tưởng các cụ để màn hình đầu tiên mà chạy được thế này thì e bái sư luôn, màn hình đầu tiên của e toàn 11km/L thôi, từ lúc mua giờ dc hơn 2k rồi chưa bao giờ lên quá 11.5km/l:-/, e đi loanh quanh Cầu giấy đường ko tắc, xe e 2.5Q.
Màn hình đầu tiên nó không đúng cụ ạ, vì chạy đều ga mãi mới lên được một ít cụ ạ. Cụ nhìn màn hình đó là ko đúng đâu. Không tin cụ đang chạy đều ga, cụ giữ nút Disp vài giây, nó sẽ tự động reset lại và lúc đầu thì nó có thể hiển thị mức 30-40km/l cho cụ thấy ạ

Nói chung, mình đo dựa trên thực tế đổ xăng và km chạy được thôi cụ ơi, mấy cái tính toán của xe ko đúng lắm đâu ạ

Chỉnh sửa cuối:

dhphuoc

Xe máy
Nghĩa là cụ reset sao khi vào đà à, e nghĩ thế còn hợp lí chứ sáng mở mắt ra con xe e nó phải súc miệng trước 1-2 lít xăng cho tỉnh ngủ rồi mới bắt đầu ECO được ạ. Thế thì để hôm nào e lên cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ e găm 70 rồi reset xem được thế ko ạ. Mà hình như con này găm 50km/h có khi chỉ số ảo hơn đấy nhỉ :) . Tính chi phí thực tế nếu chỉ đi về quê thì e còn hãnh diện chứ đi nội thành cái kiểu Hà Nội này thì chỉ có mà ngậm bồ hòn làm ngọt ạ, ngồi camry thì e đành xác định ko dưới 10L/100km :(

ducletrung

Xe container

Chạy thế này ngang C thôi.Nhà em từ gần cầu Chương Dương về Quan toan cũng xơi khoảng 6.2l/100km với quãng đường khoảng 90km

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Nghĩa là cụ reset sao khi vào đà à, e nghĩ thế còn hợp lí chứ sáng mở mắt ra con xe e nó phải súc miệng trước 1-2 lít xăng cho tỉnh ngủ rồi mới bắt đầu ECO được ạ. Thế thì để hôm nào e lên cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ e găm 70 rồi reset xem được thế ko ạ. Mà hình như con này găm 50km/h có khi chỉ số ảo hơn đấy nhỉ :) . Tính chi phí thực tế nếu chỉ đi về quê thì e còn hãnh diện chứ đi nội thành cái kiểu Hà Nội này thì chỉ có mà ngậm bồ hòn làm ngọt ạ, ngồi camry thì e đành xác định ko dưới 10L/100km :(
Man hinh eco drive level ko reset duoc. No tu dong tinh toan theo cach cu chay. Man hinh nay kha chuan. Tuy nhien cu muon chinh xac thi de den den vang, do day xang va di den luc den vang tiep theo. Luc do xem chay bao nhieu km va chia cho so xang minh do se ra duoc thong so bao nhieu lit/100km

dhphuoc

Xe máy
Cụ chủ chọn dòng SUV cụ ạ :).
thôi chết, ae chém thế nào để cụ chủ dỗi bỏ đi sang mua SUV rồi, hội Cam mất đi 1 người rồi :(

Man hinh eco drive level ko reset duoc. No tu dong tinh toan theo cach cu chay. Man hinh nay kha chuan. Tuy nhien cu muon chinh xac thi de den den vang, do day xang va di den luc den vang tiep theo. Luc do xem chay bao nhieu km va chia cho so xang minh do se ra duoc thong so bao nhieu lit/100km
Cụ nói e mới giật mình nhớ ra, hôm trước cũng đèn vàng và đi đổ ... tràn bình, nhưng quên mất chưa ấn reset trip rồi :(

baythatnhanh

Xe buýt
Thưa các cụ, e đã dự tính lấy 2.0E, qua đly xem xe thì có sâu khuyên mua 2.5G, nhưng cũng có sâu khuyên mua 2.0E (cho đỡ phí, từ nguyên văn của sâu) hoặc 2.5Q. Bản 2.5Q chắc chắn e k mua vì giá chát quá.
.Mà y/c đi thử thì dealer bảo k có xe cho test.

E cũng đã đi thử CRV siêu ồn và CX5 k sấy gương, e đều k thích.

Các cụ cho lời khuyên! Tiê j thể cụ nào có xe cho e chạy test thử phát :D!
Cụ chọn xe mới mà đi cụ ah! Cụ cần tài trợ vốn ới em nhé!