Campuchia-vương quốc của những kỳ quan

focus_S

Xe điện
Đến bến phà Niếc Lương nối 2 bờ sông Mêkong trời đã tối, xe ô tô lần lượt xuống phà.

Xe xịn cũng nhiều

Người trên phà đông, bán hàng rong nhiều, tốt nhất là đừng xuống phà - rất nhiều móc túi

thanhnx

Xe buýt
hị hị, mợ Z4 nhớ vote đền nhá, em tiếp đây:

Ăn cơm tù xong, cả đoàn lên xe, đi một đoạn thì phải qua phà (em quên béng tên bến phà rồi), lúc đó là hơn 7h tối:

(ảnh của cụ Focus S ở bài trước)

đến tận 8h tối cả đoàn mới đến Sapaco agency ở Phnom Penh, sau một hồi chọn lựa, chúng tôi quyết dịnh chọn khách sạn HER ROYAL HIGHNESS do nghe lời của gã Tuk Tuk driver, bẩu là KS đó gần hoàng cung, có thể đi chụp đêm được
Tiền phòng: 12 usd/phòng 2 giường, còn muốn nhét bao nhiêu người thì tùy :)) breakfast is not included, haha.

PHòng ốc được cái sạch sẽ và khá ổn so với giá cả.
@cham hoc: tớ với SV hai thằng hai giường đàng hoàng đấy nhá, cấm ghen :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

Đường mật

Xe buýt
Lần sau, các cụ đi nhớ đặt của Saigon tourist nhé. Chất lượng tour sẽ tốt hơn, có thằng HDV người Cam tên Ku Đen hướng dẫn rất tuyệt.
Nhà em cũng có ít ảnh máy còi, mai về lục lại phọt lên với các cụ cho xôm.
Nhà em hết đạn, chả biết có vốt được không nữa.
Tạm (c)

thanhnx

Xe buýt
tắm rửa, thu dọn đồ đạc xong cả đoàn thẳng tiến ra sông Tonle Sap (em thấy trong bản đồ ghi thế), sông chính chảy qua Phnom Pehn, nói chung là chẳng có gì, hic, hai bên bờ sông cũng quây rào sửa chữa như ở SG

KEEP PHNOM PENH CLEAN:)):)):))

thanhnx

Xe buýt
lần đầu tiên cả đoàn mục kích sở thị giá cả xe cộ ở bển:

Cũng định bán béng con D700 và 24-70 của cụ Focus S đi làm tạm con này, nhưng tiền xăng xem ra hơi đắt nên thôi :)):))

11h: Đoái roài, lúc này Tổng quản gia mới thể hiện vai trò không thể thiếu của mình (sau một ngày đi đằng sau, vác hộ chân máy cho 3 chiến sỹ) (l)(l)(l)

2R+

Xe điện
hị hị, mợ Z4 nhớ vote đền nhá, em tiếp đây:

Ăn cơm tù xong, cả đoàn lên xe, đi một đoạn thì phải qua phà (em quên béng tên bến phà rồi), lúc đó là hơn 7h tối:

(ảnh của cụ Focus S ở bài trước)

đến tận 8h tối cả đoàn mới đến Sapaco agency ở Phnom Pehn, sau một hồi chọn lựa, chúng tôi quyết dịnh chọn khách sạn Riverside do nghe lời của gã Tuk Tuk driver, bẩu là KS đó gần hoàng cung, có thể đi chụp đêm được
Tiền phòng: 12 usd/phòng 2 giường, còn muốn nhét bao nhiêu người thì tùy :)) breakfast is not included, haha.

PHòng ốc được cái sạch sẽ và khá ổn so với giá cả.
giá phòng là 12,5 usd/ phòng 2 giường nhá. còn breakfast included là 15 usd :)

focus_S

Xe điện
Lần sau, các cụ đi nhớ đặt của Saigon tourist nhé. Chất lượng tour sẽ tốt hơn, có thằng HDV người Cam tên Ku Đen hướng dẫn rất tuyệt.
Nhà em hết đạn, chả biết có vốt được không nữa.
Tạm (c)
Cám ơn bác. Bọn em thích đi " bụi " để có thời gian chụp ảnh. Nên tự tổ chức " Ta ba lô " :69::69::69::69::69:

Đường mật

Xe buýt
Cám ơn bác. Bọn em thích đi " bụi " để có thời gian chụp ảnh. Nên tự tổ chức " Ta ba lô " :69::69::69::69::69:
Thì các cụ vẫn có thời gian "bụi" và "chụp ảnh" mà. Dưng mà để các cụ có điều kiện ăn uống chất lượng hơn để còn sáng tác nữa :).
Các cụ có đi thăm ngôi trường Tuol Svay Prey - địa ngục trần gian của Pol Pốt không? Phọt ảnh cho ace "ghê" đi:41::41::41:

2R+

Xe điện
chúng em mua xúc xích rán về nhắm với beer Angkor (l)(l), đoạn uống beer và nhắm xúc xích thì mải choén nên ko có ảnh hầu các cụ :P:P:21::21:

sau khi uống xong thì về phòng thư giãn :6:

2R+

Xe điện
Thì các cụ vẫn có thời gian "bụi" và "chụp ảnh" mà. Dưng mà để các cụ có điều kiện ăn uống chất lượng hơn để còn sáng tác nữa :).
Các cụ có đi thăm ngôi trường Tuol Svay Prey - địa ngục trần gian của Pol Pốt không? Phọt ảnh cho ace "ghê" đi:41::41::41:
khoản ăn uống là khoản FUN nhứt của chúng em trong suốt hành trình, sẽ có phóng sự về khoản này cho các cụ ợ

Đường mật

Xe buýt
chúng em mua xúc xích rán về nhắm với beer Angkor (l)(l), đoạn uống beer và nhắm xúc xích thì mải choén nên ko có ảnh hầu các cụ :P:P:21::21:

sau khi uống xong thì về phòng thư giãn :6:
Chắc lê tê phê nên ảnh lóa cứ cháy cháy, khét khét mùi xúc xích rán nhể :)):)):)):)):))

focus_S

Xe điện
Đi dạo phố dọc bờ sông

11h: Đoái roài, lúc này Tổng quản gia mới thể hiện vai trò không thể thiếu của mình (sau một ngày đi đằng sau, vác hộ chân máy cho 3 chiến sỹ) (l)(l)(l)
Mặc cả tổng hợp các thứ ngôn ngữ , :P:P:P. Cuối cùng thôi thì: Bác cứ nói tiếng Diệc cho gồi, em bán rẻ còn về :)):)):)):)):))

Ngồi vỉa hè để nhậu

Chỉnh sửa cuối:

ChaungoanBacHo

Xe tải
Mới đi được 1/10 quãng đường thôi, vưỡn loanh quanh phần mở bài, hehe. Các cụ làm em sốt ruột quá

Tank T54

Xe tải
ảnh tiếp đi cụ ơi. mời cụ một(c)

liqingxing

Xe tải
Đâu như Cam chỉ đẹp ở những tháp cổ, có những cây cổ thụ mọc trên tường thành do hạt cây được chim chóc *** lên và xế đẹp, rẻ, bà con du khách test thỏa mái

focus_S

Xe điện
Nườm nượp người xe qua lại. (Tác phẩm tạo ra dưới "Keep Phnom Penh Clean")

Về khuya Tiệm ăn đêm di động len lỏi đến từng ngõ hẻm. Đa số các chủ tiệm này là người VN

Chỉnh sửa cuối:

thanhnx

Xe buýt
Thành thật cáo lỗi với cả nhà là mấy hôm vừa rồi em bận, không có thời gian xem lại và post lên tiếp:77::77:, mặc dù chương trình của chúng em mới qua phần mở bài. Tối qua cũng tính chuyện viết tiếp thì server OF lại chập mạch, thía có đau không cơ chứ:'(. Để tạ lỗi, em lại tiếp tục ạ, đảm bảo các bác sẽ thích thú với phần khám phá thú vị của chúng em.(l)

Ngày thứ hai: Phnom Penh Tour

Điều may mắn cho chúng tôi được mời tham dự "ngó" đám cưới cháu của Hun Xen với tư cách .... phó nháy :21:. Buổi tối khi chúng tôi đến Phnom Pênh, hoa đã chở đến để trang trí – hẳn 1 xe Pickup nhé. Cái này em không có ảnh, bác nào có giúp em phát, tuy vậy sản phẩm đã làm ngạc nhiên cả đoàn vào sáng hôm sau:

Đúng thật là em chưa hề thấy cái cổng hoa nào khủng bố như cái này, toàn bộ từ trên xuống dưới đều là hoa tươi, hai bên có hai cây chuối với hai buồng chuối lớn, một bên mạ vàng một bên mạ bạc.

Đây là 1 đám cưới chuẩn mực nhất theo phong tục CPC, nhà trai phải tổ chức đám cưới tại nhà gái. Từ sáng sớm các vị sư đã đến tụng kinh chúc phúc cho cô dâu, chú rể.

Họ nhà trai xếp hàng thành đoàn lần lượt mang lễ vào nhà gái. Nhà gái đáp phúc lại nhà trai mỗi người 1 phong bì

Nhà trai, chú rể là cháu Hun-xen, nghe đâu cũng thuộc loại tai to mặt lớn trong chính phủ( quán cơm đầu đường buôn dưa lê như thế, hehe)

Cô dâu 17 tuổi (tuổi bắt đầu được phép lấy chồng ở Cam)

Cô dâu chú rể rất xứng đôi vừa lứa:

Vì là đám cưới quan chức, nên đội ngũ xe khủng, biển khủng đỗ chật cả phố, có cả cảnh sát hộ tống

thanhnx

Xe buýt
Sau khi dự đám cưới, chúng tôi bắt đầu dạo quanh Phnom Pênh. Một điều may mắn, bác lái xe túc túc là người Sài gòn, sang đây từ năm 2005. Vui vẻ và cởi mở đưa chúng tôi đi dạo quanh thành phố, tới những điểm du lịch đáng nhớ.
Xe túc túc ở Phnom Pênh giống nhiều như xe ôm ở mình vậy , lên xe là 2 $ đi loanh quanh thành phố. Chở tối đa dược 7 chiến sĩ ....

Chỉnh sửa cuối: