[Funland] Campuchia mảnh đất mới của hội Tam Hoàng?

dhela

Xì hơi lốp
Không phải nước nào cũng đủ năng lực để tự đánh đuổi giặc ngoại xâm.Nhật giỏi như cụ sao không tự giành độc lập đi ;)). Cũng 80 năm bịđô hộ rồi đấy. Thế giới người ta biết đến văn hóa Hàn chứ giờ có ai nói đến văn hóa Nhật nữa đâu? Công nghệ Nhật à?Nhiều công ty Nhật bán thân cho Tàu hoặc tèo tèo teo vì không cạnh tranh được với Hàn,Tàu đấy.
Cụ có đọc hết câu không đấy? Tôi bảo là Nhật nếu nằm cạnh Tàu như Triều Tiên ấy chứ có bảo nó nằm ngoài biển như giờ đâu.
Yêu Nhật thì cũng nên đọc kỹ & đừng cuồng quá.
( PS : XKLĐ tôi thấy sang Hàn nhiều hơn Nhật & ở lại Hàn cũng nhiều hơn Nhật đấy ).
Cụ vui tính quá ^^

- Nếu dùng từ "đô hộ" để nói đến mối lương duyên Nhật Mỹ thì khối nước, trong đó, nếu ko nhầm, có cả cái nước nào đó cũng đang mong có cái sự "đô hộ" kiểu kiểu như thế ^^

- Nó dồn thời gian và trí tuệ để nghiên cứu sx những món như thế này thì mấy cái điện tử tiêu dùng chả bán đồng nát cho gọn thì giữ làm gì cho chật nhà ^^

- Cái thứ văn hoá Ộp pa ngoài thành tích tạo nên thế hệ đàn ông 8 vía bóng lộn thì còn gì nữa hở cụ ^^

- Xkld ở lại Hàn nhiều hơn vì trốn ở lại dễ hơn, cụ ạ ^^

Xin có mấy gạch đầu dòng để giải thích với cụ như thế ^^

ngocquybk

Xe điện
Bên Cam sử dụng đồ Nhật bãi rất nhiều đặc biệt là ô tô Nhật bãi

angkorwat

Xe container
Người OF
Khu vực phức tạp là chỗ Bavet - Mộc Bài giáp cửa khẩu Tây Ninh đó cụ, chứ không phải là ở thủ đô Phnom Pênh.
Mình cũng lang thang ở Mộc bài - Ba vet suốt mà. Có lẽ thấy lão già cứ lê la hàng quán đó suốt nên ko bị bắt cóc.

KMK

Xe máy
Kampuchia là bãi rác thải của các nước tư bản. năm 2014 em sang đấy con xe rx350 (2007) của thằng chủ khách sạn bán có 12 nghìn usd mà không thể nào chuyển về VN được.

ngocquybk

Xe điện
Kampuchia là bãi rác thải của các nước tư bản. năm 2014 em sang đấy con xe rx350 (2007) của thằng chủ khách sạn bán có 12 nghìn usd mà không thể nào chuyển về VN được.
Thì nó k sản xuất thì nhập khẩu thôi cụ, qua đó em thấy Lexus rất nhiều. Chỉ có điều rất nhiều dân TQ chắc mấy trục năm nữa nó Hán hóa hết dân gốc Cam luôn.

KMK

Xe máy
Thì nó k sản xuất thì nhập khẩu thôi cụ, qua đó em thấy Lexus rất nhiều. Chỉ có điều rất nhiều dân TQ chắc mấy trục năm nữa nó Hán hóa hết dân gốc Cam luôn.
Những năm đó em được biết là xe oto cũ từ các nước nhập về Campuchia không bị đánh thuế nhập khẩu và nó là thiên đường của xe tai nạn và xe ăn cắp.

cusao

Xe lăn
Em chưa tìm hiểu nhiều về Cam góc độ này nhưng nhớ lại thằng đểu nào nó nhào nặn Cam thành "Campuchia 3 con số không" mà hãi quá...rồi thì khái niệm Khmer Rouge....cũng khiếp đảm

ngocquybk

Xe điện
Những năm đó em được biết là xe oto cũ từ các nước nhập về Campuchia không bị đánh thuế nhập khẩu và nó là thiên đường của xe tai nạn và xe ăn cắp.
Xe ăn cắp ở Việt qua Cam cũng nhiều vì Cam nó đag là thiên đường tội phạm mà

xherox

Xe điện
Ô TÔ Nhật Bãi thì đến cả ÚC cũng đang bán rất nhiều các đời xe từ năm 200x.
Nhất là những mẫu xe gia đình nội địa Nhật của Toyota, Nissan, thì có những công nghệ, mà bọn Nhật nó làm từ năm 200x đến giờ vẫn còn chưa phổ biến ra các mẫu xe toàn cầu khác.
Ví dụ: Xe gia đình có chức năng hỗ trợ người tàn tật, người già, có 1 cái ghế riêng điều khiển bằng điện, khi mở cửa, điều khiển cái ghế đấy nó hạ từ trong xe xuống vìa hè để người già, người tàn tật ngồi lên, xong điều khiến cái ghế đấy nó tự động lùi vào chỗ cũ trong xe.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
chả có gì ở đây là cuồng cả. t chỉ đánh giá công bằng đúng thực tế thôi, thấy cụ có vẻ dìm theo cảm tính mà k dám nhìn vào thực tế rồi đó. Mà đấy còn chả phải là đô hộ cơ vì suy cho cùng Mẽo không hề sáp nhập hay cho dân sang đồng hoá để làm cho Nhật có nguy cơ biến mất khỏi bản đồ cả :)). Cho t hỏi Thế giới ở đây là những nước nào đấy? t theo dõi đủ mọi thông tin và diễn đàn nước ngoài chỉ thấy người ta nói về văn hoá Nhật với tỷ lệ nhiều hơn văn hoá Hàn nhé. Và tổng lực kinh tế của Nhật chắc chắn vẫn hơn Hàn Triều gộp lại khỏi phải bàn cãi. Còn về XKLĐ cụ càng nhầm to nhé, có thống kê đủ cả mà chưa bh t thấy Hàn bằng một nửa Nhật luôn.
Còn vấn đề cụ nói là nằm cạnh Tàu thì Mời cụ đọc lại cmt của tôi. Tôi nói rất rõ là "Kể cả Nhật có nằm giữa TQ" chứ k bảo nằm ngoài biển nhé. Cứ cho là cả 2 dân tộc đều có tinh thần ngang nhau đi thì Nhật vẫn nhình hơn vì họ có lợi thế nhân lực hơn. Dân số Nhật thời đó cũng gấp 2-3 lần Triều Tiên nên áp lực đồng hoá làm Nhật biến mất sẽ khó hơn. Muốn làm cho Nhật "biến mất" thì TQ buộc phải đồng hoá làm cho nó vong quốc . Mấy dân tộc mà TQ đã đồng hoá làm "biến mất" thành công như Mãn Mông Tạng đều có điểm yếu là dân số quá ít + đa sắc tộc không có nền văn hoá ổn định nên dễ bị đồng hoá rồi vong quốc. Còn Nhật không có điểm yếu này, dân Nhật Đông hơn ít nhất gấp 4 lần so với Mãn Mông Tạng gộp lại , đồng nhất 98% sắc tộc + văn hoá lâu dài ổn định suốt hàng ngàn năm nên ngay cả khi nó nằm cạnh Tàu thì cũng chả có cách nào khả thi làm nó biến mất đâu nhé.
Cụ vui tính quá ^^

- Nếu dùng từ "đô hộ" để nói đến mối lương duyên Nhật Mỹ thì khối nước, trong đó, nếu ko nhầm, có cả cái nước nào đó cũng đang mong có cái sự "đô hộ" kiểu kiểu như thế ^^

- Nó dồn thời gian và trí tuệ để nghiên cứu sx những món như thế này thì mấy cái điện tử tiêu dùng chả bán đồng nát cho gọn thì giữ làm gì cho chật nhà ^^

View attachment 8747403

- Cái thứ văn hoá Ộp pa ngoài thành tích tạo nên thế hệ đàn ông 8 vía bóng lộn thì còn gì nữa hở cụ ^^

- Xkld ở lại Hàn nhiều hơn vì trốn ở lại dễ hơn, cụ ạ ^^

Xin có mấy gạch đầu dòng để giải thích với cụ như thế ^^
Ta dừng tranh luận Nhật - Triều ở đây nhé. Vì Nhật nó chả nằm cạnh Tàu.
Thớt này về Cam nên không thuận tiện cho việc bàn về Nhật - Triều.
Nếu 2 cụ muốn có thể lập thớt mới về Triều - Nhật : ta sẽ bàn tiếp.

Ishilt

Xe máy
xem youtube nhiều quá lên hoang mang làm post này à cụ chủ

KMK

Xe máy
xem youtube nhiều quá lên hoang mang làm post này à cụ chủ
Campuchia em thấy rất tình hình chính trị rất ok mà. Buổi chiều em toàn đi dạo quanh Phnom Penh thấy rất bình yên, người châu Âu sang du lịch cũng rất nhiều.