Camera trước và sau (2 in 1 LCD)

qmha

Xe tải
Em cũng đang định lắp đây ợ. Nhưng ngại nhất khoản khoan vào gáo gương. Định lắp quả như mấy bác hay gắn biển gắn vào dưới gương được không nhỉ các bác. Chứ em không định khoan gương đâu

Prius

Xe buýt
may quá gặp được đúng bác chủ thớt. Xe nhà em là carens ợ. Dưng mà cái vụ khoan gáo gương nhà em hơi ngại, bây giờ đang máu thì ko sao, về sau chán lại tháo ra thì bịt cái lỗ thế nào? Ko biết có giải pháp dán camera lên gáo gương ko ợ?
1. Cụ đã máu chơi là phải chấp nhận chuyện khoan thủng thôi, sau này muốn về zin vẫn có thể vá lại lỗ đó hoặc mua nắp chụp gáo mới với vài trăm k thôi.Mà đã lắp rồi em đảm bảo cụ sẽ không muỗn tháo nó ra nữa đâu.
2. Công nghệ CAM gắn cho xe hơi bây giờ chưa sản xuất đủ nhỏ tới mức để có thể đưa ra giải pháp dán được trên gáo gương như cụ muốn, hơn nữa nếu dán được đi chăng nữa thì cụ vẫn phải khoan lỗ để luồn dây cho nó chứ?

Em cũng đang định lắp đây ợ. Nhưng ngại nhất khoản khoan vào gáo gương. Định lắp quả như mấy bác hay gắn biển gắn vào dưới gương được không nhỉ các bác. Chứ em không định khoan gương đâu
Còn cách nữa là cụ mua loại này: http://www.topfreebiz.com/product/3024633/Car-Rear-View-Camera-VI-C3021HBD.htm về rồi khoan lỗ nhỏ đường kính 10mm phía mặt dưới của gáo gương để cố định CAM và luồn dây,tuy nhiên cách này CAM sẽ lộ ra trên gương và không zin, dễ mất do TE nghịch ngợm, hình của nó đây cụ tham khảo đi (với cách này 99% là nó bị ngược hình do CAM này thiết kế để quan sát phía sau xe):

Tham khảo hình lắp trên Previa của 1 cụ bên OS: http://www.otosaigon.com/forum/PREVIA-CLUB-KHU-VỰC-THẢO-LUẬN-VỀ-CÁC-VẤN-ĐỀ-KỸ-THUẬT-m1636422-p220.aspx

Vị trí lắp như vậy khi quan sát sẽ gần giống CAM bên sườn của LEXUS RX350 tuy nhiên khác ở Previa là CAM Lexus nó lắp ở đáy gáo gương và không bị lộ:

Còn đây là hình của CAM gắn âm vào gáo gương mà em đang sửa dụng như cụ nói là dán, mũi khoan kèm theo để khoan lắp với đường kính bằng R của CAM =20mm :

Loại CAM này chuyên dùng để quan sát đằng trước nên nó cho ra hình thật không bị ngược hình:

Chỉnh sửa cuối:

haihazin

Xe buýt
Quả này em cũng lắp cho con xe còi nhà em. Số là lúc đầu em lắp làm camera lùi nhưng bực mình cái nó lại cứ bị ngược hình. Cái đầu dvd super của TQ lại ko có chức năng flip hay miror cho hình ảnh, bực mình em lắp lên quả gương phụ. Rất hữu ích các bác ạ, nhất là lúc muốn đỗ sát vỉa hè, đi vào chợ hoặc đường chật hẹp ===> quá đã.
=======
Cái này em tự làm, ra chợ giời mua camera TQ mất có hơn 300k. hề hề
Màn hình lcd của em là cái loại thụt ra thụt vào ấy, ko biết có lắp được cam lùi ko bác nhỉ? muốn tự lắp như bác có khó ko ạ hướng dẫn e với.

kukon

Xe tăng
ngon quá ....

qmha

Xe tải
Bác nào tự lắp thì mua cái này về lắp là dễ nhất đấy ạ.

http://item.taobao.com/item.htm?id=7421165194
Em đang đặt hàng mua về để tự xử ạ. Bác nào muốn như vậy thì ới em đặt giúp cho ạ.

Chỉnh sửa cuối:

DungTri

Xe hơi

Em đang đặt hàng mua về để tự xử ạ. Bác nào muốn như vậy thì ới em đặt giúp cho ạ.
Cụ ơi, đặt làm gì cho lằng nhằng. Chả biết rẻ được bao nhiêu, cụ ra chợ giời mua khoảng 400k về tự lắp cho nhanh.

Cách này cũng hay nhưng camera nó lộ hẳn bên ngoài nhìn đập vào mắt dễ chú ý và trẻ con nghịch hoặc trộm vặt. Máu chơi cứ khoan cụ ạ, đẹp hơn nhiều mà lại kín đáo hơn. Sau này ko thích, cách bịt đơn giản nhất là cụ mua tấp ốp nhựa bên ngoài dạng mạ inox sáng bóng dán vào là xong :D
Để lúc nào rảnh nhà em chụp ảnh up các cụ xem tham khảo cho vui :D

qmha

Xe tải
Nhưng cái nhà em đã độ gập điện rồi cụ ạ. Thấy các cụ bảo gập điện rồi thì lắp loại khoan hơi loằng ngoằng cụ ạ. Mà sao cụ mua ở chỗ nào trong chợ giời mà rẻ thế cụ? Không biết có loại như của em không ạ?

Prius

Xe buýt

Đây chính là cách cuối cùng em đã nói ở trên đấy cụ ạ! tuy nhiên như em đã nói và lúc đầu cũng định làm kiểu này tuy nhiên nhược điểm lớn là CAM sẽ lộ ra trên gương và không zin, dễ mất do TE nghịch ngợm nên đã chọn cách thứ nhất.

Lexus_BMW

Xe hơi
Tết năm ngoái em quá qua nhà cụ Khôi Phệ lắp 2 camera (1 lùi và 1 gương phụ) cho xe triton, nói chung miễn chê các cụ ạ, cơ mà năm thì mười họa mới dùng đến thôi, chỗ nào bí quá mới xài chứ không cũng ít dùng lắm, với lại ít dùng nên phải lắp thêm cái công tắc nguồn cho đỡ hại camera luôn.

c_u_m_a_m

Đi bộ
Bác Prius cho em hỏi CAM này hiệu gì? mua ở đâu ạ?
Không thì bác cho em cái hiệu đẩ em lùng. Em ở HCM.
Còn đây là hình của CAM gắn âm vào gáo gương mà em đang sửa dụng như cụ nói là dán, mũi khoan kèm theo để khoan lắp với đường kính bằng R của CAM =20mm :

Loại CAM này chuyên dùng để quan sát đằng trước nên nó cho ra hình thật không bị ngược hình.

altis_1.8at

Xe đạp
chào các bác! hôm qua em cũng tham khảo bài của bác Prius và lắp bộ này! ok lam các bác ạ! em lắp xong đi thử cứ lách ầm ầm! :-bd em lắp cả 2 cam đều là cảm biến quang HD nhìn nét và màn hình gắn tapto loại 3.5 inch! ^^ mai chụp ảnh uo lên này để các cụ đánh giá :-bd

LongThinhTech3

Xe hơi
Website
www.longthinh.vn
Bên em vừa thi công xong 1 em KIA NEW CARENS vẫn còn nóng hổi,mời các bác chiêm ngưỡng ạ :-bd

Camera trước :

Camera sau :

Màn hình 3,5 inch :

Soi đằng trước thì trông như thế này :

Còn sau thì thế này ạ :

Các bác thấy hay thì vốt ka em mới...:-bd

thick4b

Xe tải
em cũng đang định lắp camera sau có báo khoảng cách như trên. Bác Longthinh báo giá hộ em với, thời gian thi công hết bao lâu ạ?

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Bên em vừa thi công xong 1 em KIA NEW CARENS vẫn còn nóng hổi,mời các bác chiêm ngưỡng ạ :-bd

Camera trước :

Camera sau :

Màn hình 3,5 inch :

Soi đằng trước thì trông như thế này :

Còn sau thì thế này ạ :

Các bác thấy hay thì vốt ka em mới...:-bd
Cái màn này có mấy đường AV hả bác ? nó dùng giắc Av thường hay phải thông qua 1 cục chuyển đổi ?

LongThinhTech3

Xe hơi
Website
www.longthinh.vn
Cái màn này có mấy đường AV hả bác ? nó dùng giắc Av thường hay phải thông qua 1 cục chuyển đổi ?
màn này có 2 đường AV bác à,bác giật số lùi thì lên cam sau,còn cam trước làm thêm cái công tắc chuyển thôi bác ạ.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com

Đi qua chỗ nào hẹp mà phải gập gương lại thì sao nhỉ ? :D
Tốt nhất là tự luyện, công nghệ đôi khi chỉ mang tính tham khảo, chứ lệ thuộc quá nhiều vào công nghệ thì bản lĩnh sẽ cùn đi.

Camrybeo

Xe tải
Trông ngon lắm cụ à. tiện lợi với những xe 7 chỗ. Nhưng nếu không quen thì thấy nó rối rắm, chả biết nhìn đâu nữa. tập trung 1 điểm thì dễ bị dính cách điểm còn lại

AliHieu

Xe buýt

Camera trước :

Camera sau :

Bác cho hỏi bộ này tổng thiệt hại bao nhiều bác?
Nếu e có DVD theo xe rồi thì có thể xuất ra như vậy được ko? và tổng thiệt hại bao nhiêu bác?
Ok e mang xe ra quất luôn

g_phuonganh

Xe hơi
cụ Thịnh cho em giá cam trước đi . em có dvd & cam sau rùi . đẹp quá cụ nhỉ