[Funland] Cầm tiền mặt bây giờ là tiêu sản đúng ko các cụ

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ quá nhầm. Alpha tức là hiệu quả của danh mục so với 1 chỉ số như Index và cả chi phí phi rủi ro. Bản chất tài chính rất thực tế chứ không phải thứ gì tù mù đâu, tôi sẽ giải thích ngắn gọn cho các ông hiểu.
Alpha= lợi nhuận danh mục- lợi nhuận kỳ vọng. Và lợi nhuận kỳ vọng luôn tối thiểu bằng lãi suất phi rui ro( chứ kỳ vọng còn kém gửi tiết kiệm thì ai đầu tư làm gì, phải không nào, kỳ vọng chứ không phải hết năm nhìn lại nhé). Nói cách khách lợi nhuận danh mục 10% mà lãi tiền gửi 500% thì alpha là âm 490%. Còn ông tiến sĩ giấy lý thuyết suông bảo lợi nhuận kỳ vọng -500% thì vừa máy móc vừa không hiểu bản chất.
Lại có thằng nào khùng sao mà kỳ vọng lỗ chia 5 vậy :)), xong còn tự tin về kiến thức FA rồi kêu huấn luyện viên giỏi không cần biết đá bóng, nhưng ở đây là mấy ông không biết đá rồi tự phong hlv.
Chốt lại danh mục hiệu quả là khi lợi nhuận hơn lãi tiền gửi +| lợi nhuận của Index |.
Cụ coi hệ số Alpha là hiệu quả đầu tư là ko đúng. E vd VNI giảm 50%, cụ bị lõm 90%, lãi suất phi rủi ro là 10%, hệ số ß là 2, như vậy mặc dù cụ bay gần sạch vốn nhưng Alpha vẫn dương, là 20
E vd khác: Giả sử VNI tăng 40%, cụ oánh x3 (lãi 200%), lãi suất phi rủi ro là 10%, cụ oánh PS hệ số ß là 7, như vậy mặc dù cụ lãi rất cao, gấp 20 lần ls NH nhưng Alpha lại âm, là -20

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Cụ coi hệ số Alpha là hiệu quả đầu tư là ko đúng. E vd VNI giảm 50%, cụ bị lõm 90%, lãi suất phi rủi ro là 10%, hệ số ß là 2, như vậy mặc dù cụ bay gần sạch vốn nhưng Alpha vẫn dương, là 20
E vd khác, giả sử cụ lãi VNI tăng 40%, cụ lãi x2 (200%), lãi suất phi rủi ro là 10%, cụ oánh PS hệ số ß là 7, như vậy mặc dù cụ lãi rất cao, gấp 20 lần ls NH nhưng Alpha lại âm, là -20
Beta cụ tự điền à? Lợi nhuận kỳ vọng min là bằng lãi phi rủi ro, cụ có lỗ ít hơn thị trường thì vẫn là dưới kỳ vọng của chính cụ trước khi đầu tư. Chẳng hạn 1/1/2022 cụ có kỳ vọng lỗ ít hơn vnindex năm đó không, là người bình thường thì kỳ vọng lãi tối thiểu ngang gtk.

BloodOwl87

Xe điện
Cứ máy móc điền số mà không hiểu lợi nhuận kỳ vọng là gì, đầu tiền là lợi nhuận tức là phải có lãi, kỳ vọng là mong muốn, kém gtk thì cần gì muốn, lại còn muốn lỗ ?
Tài chính đầu tư bản chất rất đơn giản, nhưng không hiểu bản chất kinh tế sự việc do không tư duy thì cũng chỉ là học vẹt mà thôi, thế nên cfa lv3 rất nhiều xong đầu tư vẫn lỗ sặc máu ra, học mba xong mấy ai làm được giám đốc?

Bopbi_hsgs

Xe container
Beta cụ tự điền à? Lợi nhuận kỳ vọng min là bằng lãi phi rủi ro, cụ có lỗ ít hơn thị trường thì vẫn là dưới kỳ vọng của chính cụ trước khi đầu tư. Chẳng hạn 1/1/2022 cụ có kỳ vọng lỗ ít hơn vnindex năm đó không, là người bình thường thì kỳ vọng lãi tối thiểu ngang gtk.
E giả sử cụ oánh PS, tỷ lệ đòn bẩy nhiều nên mức độ rủi ro cao, e tạm tính là 7. Lãi suất phi rủi ro thì tính theo ls tín phiếu kho bạc hoặc ls NH. Lãi suất phi rủi ro (hoặc lợi nhuận ts phi rủi ro) ko phải là kỳ vọng lỗ/lãi so vs VNI đâu ah

BloodOwl87

Xe điện
E giả sử cụ oánh PS, tỷ lệ đòn bẩy nhiều nên mức độ rủi ro cao, e tạm tính là 7. Lãi suất phi rủi ro thì tính theo ls tín phiếu kho bạc hoặc ls NH. Lãi suất phi rủi ro (hoặc lợi nhuận ts phi rủi ro) ko phải là kỳ vọng lỗ/lãi so vs VNI đâu ah
Cụ cứ tư duy đi, kể cả đánh bạc thì cũng kỳ vọng lãi thì người ta mới đánh chứ có ai kỳ vọng cúng cho thằng khác không, beta cái gì. Còn nếu chưa đánh cụ đã kỳ vọng lỗ thì tôi không bàn nhé, đặc biệt quá.
Lại giống ông tiến sỹ giấy ý nghĩa lợi nhuận kỳ vọng là gì cũng ko hiểu cứ nhét số vào là xong á.

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ cứ tư duy đi, kể cả đánh bạc thì cũng kỳ vọng lãi thì người ta mới đánh chứ có ai kỳ vọng cúng cho thằng khác không, beta cái gì. Còn nếu chưa đánh cụ đã kỳ vọng lỗ thì tôi không bàn nhé, đặc biệt quá.
Lại giống ông tiến sỹ giấy ý nghĩa lợi nhuận kỳ vọng là gì cũng ko hiểu cứ nhét số vào là xong á.
Trong cách tính hệ số alpha ko có kỳ vọng nào hết mà cụ cứ đưa vào?! Chỉ có tỷ suất lợi nhuận của nđt, tỷ suất lơi nhuận của TT, hệ số rủi ro, hệ số tài sản phi rủi ro mà thôi ah

BloodOwl87

Xe điện
Trong hệ số alpha ko có kỳ vọng nào hết mà cụ cứ đưa vào? Chỉ có lợi tỷ suất lợi nhuận của cụ, tỷ suất lơi nhuận của TT, hệ số rủi ro, hệ số tài sản phi rủi ro mà thôi ah
À alpha là bằng lợi nhuận - lợi nhuận kỳ vọng, cụ có thể search công thức gg. Học gì thì cũng phải nắm được bản chất chứ máy móc học vẹt thì cũng hiểu cái gì, kiểm toán còn có nguyên lý “bản chất hơn hình thức đấy”, không hiểu ý nghĩa mà cứ học vẹt mấy cái công thức thì để làm gì thế. Cụ cứ beta alpha thế và rồi để làm gì?
tôi không có nhu cầu giải đáp vỡ lòng cho các cụ, tôi sẽ không tranh luận vấn đề này nữa.

Bopbi_hsgs

Xe container
À alpha là bằng lợi nhuận - lợi nhuận kỳ vọng, cụ có thể search công thức gg. Học gì thì cũng phải nắm được bản chất chứ máy móc học vẹt thì cũng hiểu cái gì, kiểm toán còn có nguyên lý “bản chất hơn hình thức đấy”, không hiểu ý nghĩa mà cứ học vẹt mấy cái công thức thì để làm gì thế. Cụ cứ beta alpha thế và rồi để làm gì?
tôi không có nhu cầu giải đáp vỡ lòng cho các cụ, tôi sẽ không tranh luận vấn đề này nữa.
Công thức tính hệ số alpha đây ah:

α = Rp – [Rf + (Rm – Rf) ß]

Trong đó:
Rp Tỷ suất lợi nhuận thực tế (Realized return of portfolio)
Rm Tỷ suất lợi nhuận của thị trường (Market return)
Rf Lợi nhuận của tài sản phi rủi ro (Risk-free rate)
ß: là hệ số đo lường mức độ rủi ro của một cổ phiếu cụ thể hay một danh mục đầu tư với mức độ rủi ro chung của thị trường chứng khoán.

Như vậy cụ coi [Rf + (Rm – Rf) ß] là lãi kỳ vọng nên mới nói "alpha là lợi nhuận - lãi kỳ vọng"? & alpha dương là lãi vượt kỳ vọng? Nhưng như vd của e ở trên thì cụ lỗ 90%, gần bay vốn mà alpha vẫn dương 20 đấy thôi

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Công thức tính hệ số alpha đây ah:

α = Rp – [Rf + (Rm – Rf) ß]

Trong đó:
Rp Tỷ suất lợi nhuận thực tế (Realized return of portfolio)
Rm Tỷ suất lợi nhuận của thị trường (Market return)
Rf Lợi nhuận của tài sản phi rủi ro (Risk-free rate)
ß: là hệ số đo lường mức độ rủi ro của một cổ phiếu cụ thể hay một danh mục đầu tư với mức độ rủi ro chung của thị trường chứng khoán.

Như vậy cụ coi [Rf + (Rm – Rf) ß] là lãi kỳ vọng nên mới nói "alpha là lợi nhuận - lãi kỳ vọng"? & alpha dương là lãi nhiều? Nhưng như vd của e ở trên thì cụ lỗ 90%, gần bay vốn mà alpha vẫn âm là -20 đấy thôi

cụ tự nhìn đi beta cao thì ln kỳ vọng cũng phải cao chứ không phải để ln kỳ vọng âm đâu. Có giống truyện ngụ ngôn đạu bụng uống nhân sâm không.
taychoi2403

Bopbi_hsgs

Xe container

cụ tự nhìn đi beta cao thì ln kỳ vọng cũng phải cao chứ không phải để ln kỳ vọng âm đâu. Có giống truyện ngụ ngôn đạu bụng uống nhân sâm không.
taychoi2403
Chỉ số beta là chỉ số rủi ro, khi nđt mua những cp có chỉ số beta cao là họ chấp nhận rủi ro cao đồng thời kỳ vọng có ln cao. Như cụ oánh PS, đòn bẩy cao thì rủi ro cao & ln cao, hệ số beta các cty ck họ tính ra 1 con số chứ ko phải cụ muốn kỳ vọng nó bnhiêu mà đc. Alpha ko phải là ln thực - lãi kỳ vọng

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Chỉ số beta là chỉ số rủi ro, khi nđt mua những cp có chỉ số beta cao là họ chấp nhận rủi ro cao đồng thời kỳ vọng có ln cao hơn. Như cụ oánh PS, đòn bẩy cao thì rủi ro cao & ln cao, hệ số beta các cty ck họ tính ra 1 con số chứ ko phải cụ muốn kỳ vọng nó bnhiêu mà đc. Alpha càng ko phải là ln thực - lãi kỳ vọng
À thế à.
Cụ cứ tư duy kiểu đấy đi đầu tư đi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

taychoi2403

Xe tải
Cái hệ số alpha này nó chỉ phản ánh lợi nhuận so vs rủi ro thôi, chứ có phản ánh hiệu quả đầu tư đâu. Lỗ nặng có khi hệ số alpha nó vẫn cao ý chớ. Nói chung oánh chứng ko nên quan tâm đến chỉ số này
Chỉ số alpha dùng để phản ánh hiệu quả đầu tư cụ nhé, hiệu quả ở đây là hiệu quả so với chỉ số, so với thị trường (chứ ko phải hiệu quả so với gửi tiết kiệm hay so với vàng). Đánh chứng dài hạn chỉ số này rất quan trọng và đáng quan tâm cụ ợ.

Bopbi_hsgs

Xe container
E vd khác: Giả sử VNI tăng 40%, cụ oánh x3 (lãi 200%), lãi suất phi rủi ro là 10%, cụ oánh PS hệ số ß là 7, như vậy mặc dù cụ lãi rất cao, gấp 20 lần ls NH nhưng Alpha lại âm, là -20
Chỉ số alpha dùng để phản ánh hiệu quả đầu tư cụ nhé, hiệu quả ở đây là hiệu quả so với chỉ số, so với thị trường (chứ ko phải hiệu quả so với gửi tiết kiệm hay so với vàng). Đánh chứng dài hạn chỉ số này rất quan trọng và đáng quan tâm cụ ợ.
Như e ví dụ 2 trg hợp ở trên, trg hơp 1: Lõm 90% trong khi VNI giảm 50%, như vậy là lõm hơn TT nhưng alpha dương 20 như vậy là hiệu quả hơn TT hả cụ? Về hiệu quả đầu tư thì gần bay vốn còn đâu?

taychoi2403

Xe tải
Hệ số alpha là hiệu quả đầu tư so với VNI trong hai ví dụ cụ nêu nhé.

taychoi2403

Xe tải
Như e ví dụ 2 trg hợp ở trên, trg hơp 1: Lõm 90% trong khi VNI giảm 50%, như vậy là lõm hơn TT nhưng alpha dương 20 như vậy là hiệu quả hơn TT hả cụ? Về hiệu quả đầu tư thì gần bay vốn còn đâu?
Đấy vẫn là hiệu quả hơn nhưng là hơn so với VNI, nếu về lâu về dài vẫn duy trì dc alpha dương và vni về lâu về dài tăng thì về lâu về dài sẽ thấy hiệu quả. Khi em chọn đầu tư thì em hay quan tâm đến chỉ số beta và alpha. Em không thích beta lớn, cỡ beta trên 2 với em là lớn rồi chứ đừng nói tới 7. Alpha tầm 10-20 và beta dưới 1.5 với em là đẹp.

taychoi2403

Xe tải
Cụ giải thích vd trên của e đi, sai ở đâu vậy cụ?
Cụ không sai, nhưng cụ hiểu theo nghĩa giá trị tuyệt đối. Tức là anh giảm nhiều hơn tức là anh tồi hơn mà ko tính đến độ chấp nhận rủi ro. Tôi chấp nhận rủi ro cao để nếu thắng thì tôi thắng lớn nhưng chẳng may lỗ thì tỷ lệ lỗ của tôi trên độ rủi ro thấp hơn bạn thì là tôi hiệu quả hơn bạn rồi. Và hiệu quả ở đây là được hiểu là “hiệu quả tương đối”. Vd về bê vật nặng thì về giá trị tuyệt đối con người bê được nhiều hơn hẳn con kiến, tức về mặt tuyệt đối con người mạnh hơn. Nhưng nếu tính đến yếu tố cân nặng vào (nó cũng như tính độ rủi ro vào trong vd của cụ) thì con kiến mang được vật nặng hơn 50 lần trọng lượng cơ thể của nó hơn hẳn con người nên về tương đối con kiến mạnh hơn con người. Nếu cụ chỉ đọc mỗi câu con kiến mạnh hơn con người cụ sẽ thấy buồn cười và bất ngờ, cũng như giảm 90% mà lại hiệu quả hơn giảm 50% vậy.

Chỉnh sửa cuối:

taychoi2403

Xe tải
Trong các comment của em về ý nghĩa của hệ số alpha em hầu như không hề đề cập đến vai trò của lợi nhuận tài sản phi rủi ro free risk Rf vì nó chỉ là đóng vai trò như hằng số gốc tham chiếu để tính lợi nhuận “thực tế” thu được. Lợi nhuận thị trường là Rm thì lợi nhuận thực tế của thị trường là Rm-Rf. Kiểu như tăng lương x% nhưng lạm phát tăng y% thì lương “thực tế” (hay sức mua) chỉ tăng x-y.
Quay lại công thức tính alpha. Khi alpha = 0 (tức hiệu quả ngang thị trường) ta có Rp-(Rf+(Rm-Rf)xbeta)=0 hay là Rp-Rf = (Rm-Rf)xbeta. Vậy ta có thể phát biểu rằng để có thể có hiệu quả đầu tư ngang thị trường thì lợi nhuận “thực tế” nhà đầu tư Rp-Rf phải tăng beta lần so với lợi nhuận “thực tế” của thị trường Rm-Rf. Hay ngắn gọn hơn là trong trường hợp đạt hiệu quả đầu tư của thị trường thì lợi nhuận thực tế tỷ lệ thuận với hệ số rủi ro.

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ không sai, nhưng cụ hiểu theo nghĩa giá trị tuyệt đối. Tức là anh giảm nhiều hơn tức là anh tồi hơn mà ko tính đến độ chấp nhận rủi ro. Tôi chấp nhận rủi ro cao để nếu thắng thì tôi thắng lớn nhưng chẳng may lỗ thì tỷ lệ lỗ của tôi trên độ rủi ro thấp hơn bạn thì là tôi hiệu quả hơn bạn rồi. Và hiệu quả ở đây là được hiểu là “hiệu quả tương đối”. Vd về bê vật nặng thì về giá trị tuyệt đối con người bê được nhiều hơn hẳn con kiến, tức về mặt tuyệt đối con người mạnh hơn. Nhưng nếu tính đến yếu tố cân nặng vào (nó cũng như tính độ rủi ro vào trong vd của cụ) thì con kiến mang được vật nặng hơn 50 lần trọng lượng cơ thể của nó hơn hẳn con người nên về tương đối con kiến mạnh hơn con người. Nếu cụ chỉ đọc mỗi câu con kiến mạnh hơn con người cụ sẽ thấy buồn cười và bất ngờ, cũng như giảm 90% mà lại hiệu quả hơn giảm 50% vậy.
Alpha chỉ đánh giá ln có tương xứng vs mức độ rủi ro hay ko thôi, chứ ko đánh giá hiệu quả đầu tư đc. Dân oánh chứng tốt nhất ko nên quan tâm đến alpha làm gì, chỉ nên quan tâm đến beta thôi

taychoi2403

Xe tải
Alpha chỉ đánh giá ln có tương xứng vs mức độ rủi ro hay ko thôi, chứ ko đánh giá hiệu quả đầu tư đc. Dân oánh chứng tốt nhất ko nên quan tâm đến alpha làm gì, chỉ nên quan tâm đến beta thôi
Dòng bôi đậm của cụ chuẩn. Còn vế sau thì cụ nói chưa hoàn chỉnh. Phải nói là alpha không đánh giá hiệu quả tuyệt đối của đầu tư, nó chỉ đánh giá hiệu quả tương đối của đầu tư.
Dân oánh chứng dài hạn và các quỹ đầu tư rất quan tâm đến hệ số alpha đấy cụ. Dân đầu cơ thì em ko rõ có cần hay không.