[Công nghệ] Cảm thấy không hài lòng khi lắp đặt điều hòa mới!

Spencie

Xe tăng
Hôm rồi vừa đi mua và lắp đặt điều hòa mới của 1 siêu thị điện máy nổi tiếng và cảm thấy không hài lòng với các điều sau, cccm xem suy nghĩ của em có đúng không nhé:

- Cục nóng & lạnh nhà em cách nhau có 1 bức tường nhưng vẫn phải nối đủ 3 mét ống đồng và uốn vòng vòng ngoài cục nóng (nếu lắp ngắn hơn bên hãng không bảo hành - nhân viên bán hàng tư vấn). trong khi cả chục cái điều hòa cũ của nhà em toàn 1-2 mét ống đồng thôi.
- Điều hòa 1 chiều, nhân viên lắp đặt đi 2 dây đôi 2x1.5 đi lòng vòng theo đường ống ống đồng => nhân lên mất 10 mét dây. Chuẩn ra chỉ mất 2 mét dây 2x1.5mm2 và 2 mét dây đơn để làm dây mát.
- Hàn nối ống phí 100k không có trong bảng giá (nhân viên bảo hàn cho chắc thay cho dùng ốc nối)
- Vải bọc ống (theo quy định bao mét ống đồng thì bấy nhiêu mét vải) nhưng nhân viên ghi thành 10 mét ống thoát nước thải (bảo là ghi nhầm)
- Băng dính điện chỉ dùng một xíu tính giá cả 1 cuộn.
- Giá vật tư thì bán cao hơn giá thức tế khoảng 2 lần trở lên (ống đồng bán giá 130k, và dây điện 2x1.5 giá 14k/mét...)
Thà rằng thay cho việc tính công lắp 250k thì bảo luôn là 500k rồi bớt đi cái trò ăn vặt kiểu kia có phải khách cảm thấy hài lòng hơn không!

Ko biết có phải là do em biết về điện nên cảm thấy như vậy ko nhỉ? Các cụ lắp điều hòa mới có cảm giác bị chặt chém ko ạ!
Cụ đen, dính phải nhân viên lắp đặt cố tình ăn tiền cụ, chứ không phải chính sách của Hãng / Cửa hàng. Em dự 2 thằng NV lắp đặt kiếm thêm, đút túi chúng nó.

P/S : Băng dính điện thì thường tính 1 cuộn là đúng, dù dùng 1 ít cũng tính cả cuộn, cái này không đáng tiền. OK đi cụ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
................
- Cục nóng & lạnh nhà em cách nhau có 1 bức tường nhưng vẫn phải nối đủ 3 mét ống đồng và uốn vòng vòng ngoài cục nóng (nếu lắp ngắn hơn bên hãng không bảo hành - nhân viên bán hàng tư vấn). trong khi cả chục cái điều hòa cũ của nhà em toàn 1-2 mét ống đồng thôi.
................................
Chiều dài tối thiểu ống đồng máy lạnh không nên dưới 3m
Lắp đường ống để điều chỉnh vòng tuần hoàn của chất lạnh đi qua máy nén nhưng khi chiều dài của ống đồng máy lạnh nhỏ hơn 3m sẽ khiến vòng tuần hoàn làm việc liên tục và lặp đi lặp lại với một cường độ lớn. Ngoài ra để cho máy hoạt động liên tục nén khí mà không có sự ổn định trong chu trình thì hiện tưởng quá tải xảy ra. Lúc đó bộ phận máy nén bên trong điều hòa sẽ bị hỏng dẫn đến chết máy.

Hằng ngày khi bạn sử dụng máy lạnh bạn có thể thường xuyên nghe thấy tiếng rung, lắc hoặc tiếng rú to hơn bình thường khi máy đang hoạt động. Đây cũng chính là do đường ống đồng quá ngắn khi máy quá tải sẽ phát ra tiếng động lớn.
Nguồn: internet.
Em để đây cho các cụ tham khảo.
E thấy như cụ này nói là chuẩn

Bác chủ "thớt" quả là giỏi tài lập "thớt" khoe .... ra trước bàn dân thiên hạ! :)) =)) :P

Trục

Xe ba gác
Cụ Trục là người giàu kinh nghiệm, nhờ cụ pháp giúp là nên hàn hay bắt rắc co khi lắp điều hòa nhỉ (loại thường, inverter, multi), iem cám ơn cụ trước nhé!
Dạ, bắt rắc co là chuẩn hơn, tránh được muội hàn trong ống.
Trường hợp bất khả kháng (ống chờ không chuẩn hoặc không có đủ đk kỹ thuật để bắt jack co thì phải hàn ạ.
Vài mối hàn thì không đáng ngại, nhưng nhiều mối mà trong quá trình thi công, không dùng khí trơ để hàn thì có thể máy sẽ bị tắc lọc dầu.
Em nghiêng về p/a bắt jack co, hạn chế tối đa việc hàn.

Ngoai Lan

Xe đạp
Dạ, bắt rắc co là chuẩn hơn, tránh được muội hàn trong ống.
Trường hợp bất khả kháng (ống chờ không chuẩn hoặc không có đủ đk kỹ thuật để bắt jack co thì phải hàn ạ.
Vài mối hàn thì không đáng ngại, nhưng nhiều mối mà trong quá trình thi công, không dùng khí trơ để hàn thì có thể máy sẽ bị tắc lọc dầu.
Em nghiêng về p/a bắt jack co, hạn chế tối đa việc hàn.
Cám ơn Cụ ! Xem xờ líp thấy anh tây lông hàn xong, cắt ra thổ thổ đầy muội đổ ra nên sợ. Hàn ống dùng ni tơ thổi chắc đỡ hơn, nhưng khi hàn vào dàn lạnh thì thổi vào mắt cụ nhỉ?
Nhưng mà loại R22 thì áp suất thấp --> rò rỉ chậm hơn, chứ 2 anh 410A và R32 huyết áp cao hơn, hơi rò tí là phọt nhanh nên mới lăn tăn.

Chỉnh sửa cuối:

netresource

Xe tải
Lúc mình lắp, thợ tới báo giá trước khi lắp nào là ống đồng, dây điện 1.5 (khoản 5m thợ ghi 15m), hút chân không, lắp khó... tổng hết 1300k. Em nhìn cái order là biết tụi này ăn kinh, nhưng thôi, bắt đi, ko bao nhiêu. Bắt xong thấy ok bonus thêm 200k đủ 1500k. Sau đó cái dàn nóng chạy bi keo do lắp co 3 con ốc, đủ phải 4 con, call nó giải trình nó bảo để em ghé qua chỉnh cho, chờ miết ko thấy mình tự sửa luôn. Thật là chán cho mấy anh lắp điều hoà. Tâm của mấy ảnh để hết vào đồng bạc xanh có in hình bác :D

thanhbn1983

Xe điện
Tôi thấy giờ thợ toàn hàn ống hết không thấy thợ làm bắt giắc co nữa, có lẽ thợ tay nghề mới bắt được giắc co còn đâu thì hàn cho nhanh các cụ nhỉ :( :( :( :( :(

Ngoai Lan

Xe đạp
Tôi thấy giờ thợ toàn hàn ống hết không thấy thợ làm bắt giắc co nữa, có lẽ thợ tay nghề mới bắt được giắc co còn đâu thì hàn cho nhanh các cụ nhỉ :( :( :( :( :(
Thực tế thì bắt rắc co nhanh hơn và tiện hơn nhưng sợ ko đảm bảo kín vì trình độ thợ và ko có cờ lê lực --> ko đủ hoặc quá lực dẫn đến hở --> hao gas. Mà gas giờ toàn 410A hoặc R32 có áp suất cao, giá đắt nữa chứ!

Trục

Xe ba gác
Cám ơn Cụ ! Xem xờ líp thấy anh tây lông hàn xong, cắt ra thổ thổ đầy muội đổ ra nên sợ. Hàn ống dùng ni tơ thổi chắc đỡ hơn, nhưng khi hàn vào dàn lạnh thì thổi vào mắt cụ nhỉ?
Nhưng mà loại R22 thì áp suất thấp --> rò rỉ chậm hơn, chứ 2 anh 410A và R32 huyết áp cao hơn, hơi rò tí là phọt nhanh nên mới lăn tăn.
Hàn ở dàn lạnh thì phải thổi nito ở đầu bên kia dàn lạnh lại đó Cụ, thổi nito tốt. Thổi được tất cả các vị trí, vấn đề là chi phí nito không hề rẻ.
Quân em vẫn dùng bắt jack co.
Trường hợp ống chờ sai, bọn em mới hàn tại điểm này, bỏ jack co đi và hàn nối trực tiếp.
Như em nói, một hai mối thì không sao (kể cả không có khí trơ để sử dụng).

Trục

Xe ba gác
Thực tế thì bắt rắc co nhanh hơn và tiện hơn nhưng sợ ko đảm bảo kín vì trình độ thợ và ko có cờ lê lực --> ko đủ hoặc quá lực dẫn đến hở --> hao gas. Mà gas giờ toàn 410A hoặc R32 có áp suất cao, giá đắt nữa chứ!
10 phát hở gas thì đến 9,9 phát bị hở ở co dàn nóng (vị trí ống hồi gas), cặp co dàn lạnh thì cực kỳ hãn hữu mới hở.
Cờ lê lực thì không quan trọng hơn việc dùng ống đồng đạt chuẩn ( 0,71mm trở lên) và thao tác tay, cũng như việc đặt cặp ống đồng trục khi siết co, Cụ ạ.
Cụ đừng quá quan tâm đến việc thi công như nào, như bên em bảo hành thi công 1 năm, nên việc hở gas, rủi ro thì bên em là người chịu.

Ngoai Lan

Xe đạp
Hàn ở dàn lạnh thì phải thổi nito ở đầu bên kia dàn lạnh lại đó Cụ, thổi nito tốt. Thổi được tất cả các vị trí, vấn đề là chi phí nito không hề rẻ.
Quân em vẫn dùng bắt jack co.
Trường hợp ống chờ sai, bọn em mới hàn tại điểm này, bỏ jack co đi và hàn nối trực tiếp.
Như em nói, một hai mối thì không sao (kể cả không có khí trơ để sử dụng).
Mình định lắp con Multi LG, cụ nóng A3UQ24GFDO + 2 cục lạnh 18000BTU và 9000BTU ko biết có ngon không cụ nhỉ ?
Lý do chọn con này là do CC ban công hẹp, kích thước cục nóng vừa phải và cũng hạt dẻ. Khi lắp đặt phải hàn vì ống đồng ngắn và có di chuyển 1 con cục bộ daikin inverter sang chỗ khác nữa.
Cụ cho mình lời khuyên và inbox xem có kết duyên Tần - Tấn được ko nhé! À, mình ở khu Mỹ Đình, ko biết có xa cụ ko ?

sieunhan_me

Xe tải
E mới mua bên đmx một con.Nhân viên thái độ k có chách nhiệm ,tay nghề yếu,làm ăn ẩu.Nó vác lên mái để k hề có dụng cụ gì để gắn chặt vào .chỉ đặt lên.chỉ một cơn gió là bay xuống đường ngay.e điên quá bắt nó làm lại .nó cãi bảo e toàn làm thế có sao đâu,tội đâu e chịu..
Thục sự rất k hài lòng với kiểu của đmx

Trục

Xe ba gác
Mình định lắp con Multi LG, cụ nóng A3UQ24GFDO + 2 cục lạnh 18000BTU và 9000BTU ko biết có ngon không cụ nhỉ ?
Lý do chọn con này là do CC ban công hẹp, kích thước cục nóng vừa phải và cũng hạt dẻ. Khi lắp đặt phải hàn vì ống đồng ngắn và có di chuyển 1 con cục bộ daikin inverter sang chỗ khác nữa.
Cụ cho mình lời khuyên và inbox xem có kết duyên Tần - Tấn được ko nhé! À, mình ở khu Mỹ Đình, ko biết có xa cụ ko ?
Dạ, nếu em báo giá cụ thì em cũng phải thừa nhận, đây là bộ LG em làm đầu tiên, nên em không dám kết luận.
Multi trước nay em làm chỉ có Daikin hoặc Mitsu.
Còn thì công thì em nhận được, vì em vẫn làm ở Hải Phòng, Quảng Ninh và các tỉnh lân cận, thì Mỹ đình, coi như là sân nhà thôi ạ. :)

Ngoai Lan

Xe đạp
Dạ, nếu em báo giá cụ thì em cũng phải thừa nhận, đây là bộ LG em làm đầu tiên, nên em không dám kết luận.
Multi trước nay em làm chỉ có Daikin hoặc Mitsu.
Còn thì công thì em nhận được, vì em vẫn làm ở Hải Phòng, Quảng Ninh và các tỉnh lân cận, thì Mỹ đình, coi như là sân nhà thôi ạ. :)
PA lắp của mình đây cụ. Mấy cái daikin, mishu cục nóng to quá nên vướng.

comcoi

Xe buýt
Em thấy thốn, rất thốn với một số thợ lắp điều hòa. Luôn tìm cách kéo dài ống đồng và dây điện để tính vật tư (vì vật tư giá cao)
Năm ngoài em lắp 1 con ở PICO, thợ lắp kiểu gì mà năm nay em phải mua máy mới. Vừa đúng thời hạn hết bảo hành. Nghĩ cay nhưng không làm được gì. Máy 9000 mấy ông thợ lắp mịa ống 12000. Racco thì hở làm bay hết sạch ga. Gọi hãng đến Check bảo do thợ làm ẩu.

winnghiepdu

Xe điện
Thợ điều hòa đa số là chuyên lừa tiền người khác, nó hay vẽ đường ống dài hơn,rồi phụ kiện không có nó đi mua rồi nó kênh giá, em vừa lắp của một cụ offer cái giá ngang chưa đến 200 mà nó bảo em là 800 nó đi mua hộ, mình bảo lắp cách khác thì nó làm mình làm mẩy, đành chi tiền cho nó, em ý kiến với cụ chủ nó trả lại em 300,

ndt1235

Xe hơi
CỤ này thiếu kinh nghiệm lại lên đây la làng, em mua máy lạnh cũng được miễn phí lắp đặt. Em tự đi mua ống đồng (cái này may do đường ống nhà em tận 5m), tự mua dây, bọc, băng keo điện thì nhà có sẵn... Tính ra tiết kiệm cả triệu so với giá bên thi công họ mang tới. Các bạn lắp đặt chỉ lắc đầu thất vọng, sau em mời 100k cà phê lại vui vẻ.

bo_thang_ty

Xe tăng
Hôm rồi vừa đi mua và lắp đặt điều hòa mới của 1 siêu thị điện máy nổi tiếng và cảm thấy không hài lòng với các điều sau, cccm xem suy nghĩ của em có đúng không nhé:

- Điều hòa 1 chiều, nhân viên lắp đặt đi 2 dây đôi 2x1.5 đi lòng vòng theo đường ống ống đồng => nhân lên mất 10 mét dây. Chuẩn ra chỉ mất 2 mét dây 2x1.5mm2 và 2 mét dây đơn để làm dây mát.
- Hàn nối ống phí 100k không có trong bảng giá (nhân viên bảo hàn cho chắc thay cho dùng ốc nối)
- Vải bọc ống (theo quy định bao mét ống đồng thì bấy nhiêu mét vải) nhưng nhân viên ghi thành 10 mét ống thoát nước thải (bảo là ghi nhầm)
- Giá vật tư thì bán cao hơn giá thức tế khoảng 2 lần trở lên (ống đồng bán giá 130k, và dây điện 2x1.5 giá 14k/mét...)
Thà rằng thay cho việc tính công lắp 250k thì bảo luôn là 500k rồi bớt đi cái trò ăn vặt kiểu kia có phải khách cảm thấy hài lòng hơn không!

Ko biết có phải là do em biết về điện nên cảm thấy như vậy ko nhỉ? Các cụ lắp điều hòa mới có cảm giác bị chặt chém ko ạ!
Đơn vị điện máy ký hợp đồng lắp đặt với thợ lắp và trả nhân công. Giá công lắp, vật tư thì cunhx có bảng giá công bố rồi. Nhưng vẽ dài ngắn do thợ lắp. Nên lắp điều hòa mới cũng phải mất thêm 1tr nữa là ít.

mabu_210

Xe điện
Phương pháp hàn ống thì nhiều Hãng vin vào đó éo bảo hành nếu có lỗi cụ ợ, nên rắc co bắt chuẩn vẫn là tối ưu và nhanh nhất.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Trục là người giàu kinh nghiệm, nhờ cụ pháp giúp là nên hàn hay bắt rắc co khi lắp điều hòa nhỉ (loại thường, inverter, multi), iem cám ơn cụ trước nhé!
Với người có thể tự lắp như em thì zacco cho sạch. Hàn thì bắt buộc phải hút chân không,vì khi tác động nhiệt sinh ta tạp chất bên trong ống. Và mua máy 1 nơi,thợ 1 nẻo thì nên lắp zacco để có vấn đề lỗi không bị nhà cung cấp hạnh họe hoặc từ chối bảo hành.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Em hiểu tâm lý cụ. Và em cũng méo thích kiểu giải thích vớ vẩn,bao biện cho việc ăn chênh vật tư.
Em nói luôn là hôm qua,em phải tự tay lắp 1 con máy 12000 cho nhà ông bạn. Ống đồng 6+12 em mua có 55k. ( tính mét đúp tức là 1 mét đã bao gồm cả 2 loại ống.) bảo ôn có 2 m nó free,vải bọc 20k 1 kg.
Và việc 3 mét hay 2m chả ảnh hưởng gì đến máy cả. Nhà em đây có 1,5m ( tính cả ống chờ của mặt lạnh đấy) máy 12000 inverter. 6năm rồi chạy phà phà.