[Funland] Cảm thấy cuộc sống thật trống rỗng.

Didilailai

Xe tải
Coin cụ mất xèng lâu chưa, mất như thế nào mà nhiều thế

xichhoptau

Xe tăng
cụ chỉ chữa bệnh bằng cách làm thế nào có thật nhiều tiền. còn cụ nghỉ việc giừo em e là cụ tiếp tục đứt phanh.

trongrong

Xe đạp
Cụ kém e vài tuổi, nhưng điều kiện và mọi thử ổn áp hơn e nhiều.
Về mặt bệnh e cũng có thời gian, khoảng hơn nửa năm bị giống, thậm chí nặng hơn cụ nên 1 phần nào đó e hiểu đc. Theo ông của e cụ nên dành chút thời gian tìm hiểu về bệnh, tập thể dục, thiền, lễ phật....kết hợp vs thuốc đông y, dần dần cụ sẽ kiểm soát đc.
Đó chỉ là chút kinh nghiệm cá nhân, cụ vẫn nên nhờ tới sự tư vấn của bác sỹ chuyên sâu.
Bệnh này khá nhiều ng bị nhưng nhiều ng k biết là mình đang bệnh.
Nếu cần e có thể chia sẻ vs cụ nhiều hơn.
Vâng, bệnh này của em bị từ năm 2020 đến giờ.
Năm 2020 đợt đó thì bị nặng nhất.
Em có khám và uống thuốc ở Khoa Tâm Thần bệnh viện Bạch Mai rồi.
Đợt đó bác sỹ còn yêu cầu là ở lại bệnh viện cơ. Nhưng em và gia đình không ở lại Bệnh viện.
Đến giờ hàng tháng vẫn đi khám bác sỹ và uống thuốc đều.

Taihoatu

Xe lăn
Giờ Hà nội nhiều cầu mà: Cầu Thăng Long, Long Biên, Đông Trù, Vĩnh Tuy, Thanh Trì, lựa chọn cái nào là do cụ, hì
Chém cho vui ngày mưa

trongrong

Xe đạp
Coin cụ mất xèng lâu chưa, mất như thế nào mà nhiều thế
Em cũng mới thôi từ tháng 5. Thấy bạn nó bảo ổn thì em vào có 1 tháng thế là mất từng đó. Giờ em cũng bỏ rồi.
cụ chỉ chữa bệnh bằng cách làm thế nào có thật nhiều tiền. còn cụ nghỉ việc giừo em e là cụ tiếp tục đứt phanh.
dạ vâng, đúng là lúc nào tâm lý cũng lo sợ hết tiền. Nhưng nhìn lại sức khỏe lại buồn.
Sức khỏe này là sức khỏe về tâm thần( nếu ở Việt Nam thường chưa được chú trọng và quan tâm)

Vaodoi0087

Xe đạp
Vâng, bệnh này của em bị từ năm 2020 đến giờ.
Năm 2020 đợt đó thì bị nặng nhất.
Em có khám và uống thuốc ở Khoa Tâm Thần bệnh viện Bạch Mai rồi.
Đợt đó bác sỹ còn yêu cầu là ở lại bệnh viện cơ. Nhưng em và gia đình không ở lại Bệnh viện.
Đến giờ hàng tháng vẫn đi khám bác sỹ và uống thuốc đều.
Nếu có thời gian, cụ tìm đọc cuốn Tâm hồn không tĩnh lặng nhé, chắc chắn sẽ rõ hơn nhiều.

trongrong

Xe đạp
Giờ Hà nội nhiều cầu mà: Cầu Thăng Long, Long Biên, Đông Trù, Vĩnh Tuy, Thanh Trì, lựa chọn cái nào là do cụ, hì
Chém cho vui ngày mưa
Vâng, em thì chưa suy nghĩ đến mức đó.
Nếu suy nghĩ đến mức đó thì phải là năm 2020.
Chỉ là thấy mình trống rỗng thôi cụ ak.

doping113

Xe tải
Em cũng tham gia otofun đã lâu nhưng không tiện dùng tài khoản cũ. Nay có những tâm sự và suy nghĩ mong các cụ đả thông tư tưởng cho.
Em năm nay sinh năm 1990 tuổi Canh Ngọ. Cũng đã qua 30 tuổi và trải qua nhiều biến cố trong cuộc sống nhưng giờ ngày càng thấy trống rỗng các cụ ạ.
Về sức khỏe: Cách đây 2 năm, năm 2020 do 1 biến cố lớn trong công việc ,nên em đang bị rối loạn cảm xúc lưỡng cực. Có nghĩa là hay suy nghĩ lung tung, lúc có pha trầm cảm và có pha hưng cảm. Bệnh này bác sỹ bảo gắn bó với em suốt đời. Nên phải uống thuốc để cân bằng nếu không cảm xúc sẽ như hình sin.Sau biến cố đó em tăng lên từ 55kg lên 70kg, em cao 1m75 nhưng gầy. Bác sỹ cũng không nghĩ là em có thể tiếp tục đi làm như bình thường.
Về công việc: Em tốt nghiệp đại học năm 2011. Hiện tại em đang làm văn phòng ở khu công nghiệp nước ngoài ở quê sáng 6h đi tối 19h về, nghỉ thứ 7 chủ nhật, với mức lương cơ bản đóng bảo hiểm là 21tr/ tháng trừ thuế đi thì còn khoảng 18tr600k đồng thời cũng mới làm thêm nghề bán hàng online tay trái thu nhập khoảng 10-15tr/tháng. Tổng thu nhập 1 tháng khoảng 28-30tr.
Về gia đình nhỏ : Em đã lấy vợ từ 2016, yêu nhau từ thời đại học 2010 đến lúc cưới là 6 năm và đến giờ là 12 năm. Em có 2 bé gái. 2 cháu đều khỏe mạnh.
Nhiều khi em vẫn hục hoặc với vợ em nhất vì thực tế em cũng không biết giải tỏa tâm sự và bực bội đi đâu các cụ ạ. Nhiều khi cũng tội vợ tội con.
Về gia đình to: Anh chị em trong gia đình thì có ông anh kinh doanh ở ngoài và tính em thì lại hướng nội nên 2 anh em cũng xung khắc. Thêm nữa mọi người cũng hay so sánh 2 anh em. Thường là khen ông anh chê ông em. Về họ hàng to hơn ở quê thì em cũng không có tham gia nhiều vì em là út với cũng chưa đến tuổi và không có nhiều thời gian. Có đám hiếu hỉ gì đó thì nhà em vẫn đi.
Về kinh tế: bố mẹ em có cho 2 vợ chồng được khoảng 5 suất đất ở quê giờ tổng chắc cũng khoảng 7-8 tỷ. Nhà thì vợ chồng em vẫn ở cùng với mẹ, và ăn riêng. Xe oto thì chưa có.
Về bạn bè: em cũng ít giao lưu, nhưng vẫn hòa đồng. Chủ yếu có nhóm bạn cấp 3 thôi, bạn cấp 2( chủ yếu không học đại học) thì vẫn chơi và tham gia các hoạt động họp lớp. Chứ cũng không có mở rộng thêm nhiều bạn bè khác nữa.
Đợt rồi thì em cũng có dính vào ít coin các cụ ạ. Mất 300tr tiền thì là của em thôi k đi vay đâu cả.Giờ hiện tại em cũng trống rỗng muốn nghỉ việc vì em muốn được nghỉ ngơi. Bệnh này của em thì thèm ngủ lắm các cụ ạ. Nếu cho ngủ cả ngày vẫn được.Mặc dù công việc hiện tại thì em thấy là khá hợp với em vì em thích kế hoạch, thích bao quát và thích được là người cầm trịch.
( thường là em làm ở đâu khoảng 1-2 năm) lại cảm thấy chán hoặc do bệnh của em nó dẫn đến em không có tính tập trung, tỉ mỉ và cẩn thận.
Thực sự bản thân em cảm thấy mình hơi bế tắc k biết nên nghỉ việc không. Cảm thấy đi làm cho có trách nhiệm ấy, không ham thích lắm. Về nhà thì cũng không đi giao lưu đâu cả. Cứ lo lắng gia đình con cái sức khỏe là đã thấy hết sức rồi.
Bán 1 lô, mua ô tô sup, và đi du lịch biển- núi và ngủ ở các nơi trên dải đất VN, để thấy mình còn nhiều lý do để tự hào, phấn đấu...

trongrong

Xe đạp
Lạy cụ. Em đoán cụ chém gió cho vui.

Mấy đứa nhân viên của em hai vợ chồng 1 đứa con thuê nhà 3 triệu tháng ở HN. Chúng nó đang cố gắng cày cuốc hằng ngày nhưng tâm hồn vui phơi phới. Cụ chém ác quá
Vâng nhiều người cũng vậy. Nếu mà em như các bạn ấy thì em cũng đã không bị bệnh và không trống rỗng cụ ạ.
Cuộc đời trớ trêu lắm cụ ak.

trongrong

Xe đạp
Nếu có thời gian, cụ tìm đọc cuốn Tâm hồn không tĩnh lặng nhé, chắc chắn sẽ rõ hơn nhiều.
dạ em cảm ơn em sẽ tìm đọc.
năm 2020 trước khi phát bệnh em cũng đi Hồ Chí Minh 1 chuyến.
Vô tình thấy 1 cuốn sách sau đó em cũng tìm để đọc đúng thời điểm.
Cũng giúp em rất nhiều trong cân bằng cuộc sống.

Dân Tổ

Xe container
Từ hồi bé tới giờ em cũng chưa chơi con lô con đề nào.
Có khi thỉnh thoảng chơi để thấy cuộc sống thêm thú vị cụ nhỉ.
Em đùa cụ thôi, nhưng mà thỉnh thoảng mình cũng tự cho bản thân mình chút thư giãn qua cái món này có khi là 1 trải nghiệm mới cụ à. :) Không ham, không máu me đỏ đen, mà chỉ đơn thuần là kiếm tìm 1 cảm giác hồi hộp, vui lạ thôi cụ.

Thực tế thì em thấy cụ có thể dành thời gian cho các bộ môn thể thao, nhẹ nhàng thôi, nhưng cần có sự đầu tư về tìm hiểu những thông tin về môn đó chẳng hạn :) Nó sẽ khiến cụ cảm thấy hứng thú hơn vào 1 niềm vui nhỏ nào đó.

Chúc cụ sớm có được sự cân bằng trong cảm xúc và cuộc sống. :)

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không có bệnh gì đâu, bệnh tưởng thôi, ai cũng bị như cụ. Rất bình thường.
Nếu rảnh và phải đúng ngày buồn chán là em cũng suy nghĩ và thấy chán thật sự, sinh ra trên đời tí đã già, bao người thân quen, bạn bè ai cũng già đi, bệnh tật rồi ra đi, biến mất trên đời ... Cứ nghĩ thế là buồn cho cả kiếp người. :D
Ko phải đâu cụ. Rối loạn lưỡng cực một phần do gen, thuộc về tâm thần phân liệt thì nguyên nhân do não bộ tiết chất dẫn truyền nhiều, phải uống thuốc ức chế chứ ko điên thật đó. Tác dụng phụ của thuốc là ngủ nhiều nếu bệnh chưa nặng như cụ chủ thớt nói, ngủ cả ngày cả tuần vẫn được.
Rối loạn lưỡng cực có khi còn dẫn đến trầm cảm. Trầm cảm thì ko phải ăn nhậu, cặp pg… sẽ hết. Em ko biết rõ cách chữa của bên tâm lý, nhưng nặng thì ảnh hưởng nghiêm trọng cuộc sống và tính mạng đó.

Chỉnh sửa cuối:

Jumping up

Xe tải
Ko phải đâu cụ. Rối loạn lưỡng cực do gen, thuộc về tâm thần phân liệt thì nguyên nhân do não bộ tiết chất dẫn truyền nhiều, phải uống thuốc ức chế chứ ko điên thật đó. Tác dụng phụ của thuốc là ngủ nhiều nếu bệnh chưa nặng như cụ chủ thớt nói, ngủ cả ngày cả tuần vẫn được.
Rối loạn lưỡng cực có khi còn dẫn đến trầm cảm. Trầm cảm thì ko phải ăn nhậu, cặp pg… sẽ hết. Em ko biết rõ cách chữa của bên tâm lý, nhưng nặng thì ảnh hưởng nghiêm trọng cuộc sống và tính mạng đó.
Nếu bị như cụ thì không đi làm được đâu. Cụ chủ vẫn đi làm lương nhận đều, thêm xxx đều nữa thì không phải dạng này.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Nếu bị như cụ thì không đi làm được đâu. Cụ chủ vẫn đi làm lương nhận đều, thêm xxx đều nữa thì không phải dạng này.
Rối loạn lưỡng cực thôi thì vẫn được, uống thuốc ức chế ko biểu hiện nhiều đâu, nhưng vẫn ảnh hưởng, cụ đọc post đầu xem.
Cụ ấy có khám bệnh viện, uống thuốc và đầy đủ triệu chứng tác dụng phụ mà. Chả lẽ bác sĩ nói sai?
Cứ uống thuốc đều tốt thôi, nhưng có biểu hiện trầm cảm thì tích cực giải quyết. Chứ nặng thì chả ai nói được và ko có chuyện dãi bày thế này nữa.

psy

Xe buýt
Vấn đề lớn nhất của cụ là rối loạn lưỡng cực. Rối loạn gồm cả 2 chiều nên sẽ khó hình dung. Nhưng nếu chẩn đoán là đúng, khi trầm, cụ thấy đời trống rỗng, còn khi hưng phấn, cụ có thể đầu tư phiêu lưu, như những gì cụ đang mô tả. Rối loạn này nên dùng thuốc ạ.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Cũng có thể do cô vợ
Một cô vợ hiền lành, không đòi hỏi, chấp nhận cuộc sống bình thường, không so sánh ganh đua... sẽ khiến ông chồng tự hài lòng, hết động lực, rồi dần dà nhàm chán, trống rỗng...

Và ngược lại 1 cô vợ đòi hỏi, hay so sánh, ham hố nhiều... khiến ông chồng thêm động lực cá kiếm, nghĩ kế làm ăn, chẳng còn thời gian mà chán.

trongrong

Xe đạp
Em cũng bị dạng như cụ trên nói cụ ak.
Bác sỹ cũng không nghĩ là em tiến triển tốt vậy.
Nhưng trí nhớ và sự nhanh nhạy giảm bớt nhiều cụ ak. Trước 10 giờ còn 5-6 thôi. Chán lắm.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng bị dạng như cụ trên nói cụ ak.
Bác sỹ cũng không nghĩ là em tiến triển tốt vậy.
Nhưng trí nhớ và sự nhanh nhạy giảm bớt nhiều cụ ak. Trước 10 giờ còn 5-6 thôi. Chán lắm.
Thấy chủ đề hợp quá cụ tạo nick mới vào chém à.

trongrong

Xe đạp
ngày mưa buồn. Em tạo đúng nick cụ ak.
Có nick cũ mà không dám dùng. Không tâm sự đc với ai. Lên với các cụ.
Cũng có thể do cô vợ
Một cô vợ hiền lành, không đòi hỏi, chấp nhận cuộc sống bình thường, không so sánh ganh đua... sẽ khiến ông chồng tự hài lòng, hết động lực, rồi dần dà nhàm chán, trống rỗng...

Và ngược lại 1 cô vợ đòi hỏi, hay so sánh, ham hố nhiều... khiến ông chồng thêm động lực cá kiếm, nghĩ kế làm ăn, chẳng còn thời gian mà chán.
Vợ em cũng không ganh đua. Vợ em giáo viên nên nhiều khi đúng là 2 vợ chồng k hợp suy nghĩ thật. Nhưng em thì thường thấy vợ em hiểu tính cách em nên cái nào k nghe tư vấn của vợ là lại mất.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Tâm lý thì đúng thôi. Cụ ấy cũng chẳng mô tả gì nhiều ngoài tâm lý. Bệnh về tâm thần chiếm tỷ lệ trong xh ko nhỏ, có điều ít người sáng suốt nhận ra, bày tỏ thế này.
Mình người thường cũng chẳng khuyên được gì hoặc đóng góp chưa chắc phù hợp, chỉ xem có cụ nào đã trải qua hay có người nhà trải qua vào góp ý thôi.

Chỉnh sửa cuối: