[Funland] Cảm thấy cuộc sống thật trống rỗng.

16th11

Xe tải
Chắc cụ chưa tìm thấy niềm vui trong cuộc sống, động lực hàng ngày của cụ cũng không có. Cụ thử phương án này xem sao : Tổng tài sản của cụ có bao nhiêu thì bán hết đi, chiều làm con lô.
Trúng thì không nói,
Trượt thì cụ tha hồ có động lực lao động, làm việc kiếm tiền. Đến lúc đó không cảm thấy trống rỗng nữa đâu.

202

Xe container
Em cũng tham gia otofun đã lâu nhưng không tiện dùng tài khoản cũ. Nay có những tâm sự và suy nghĩ mong các cụ đả thông tư tưởng cho.
Em năm nay sinh năm 1990 tuổi Canh Ngọ. Cũng đã qua 30 tuổi và trải qua nhiều biến cố trong cuộc sống nhưng giờ ngày càng thấy trống rỗng các cụ ạ.
Về sức khỏe: Cách đây 2 năm, năm 2020 do 1 biến cố lớn trong công việc ,nên em đang bị rối loạn cảm xúc lưỡng cực. Có nghĩa là hay suy nghĩ lung tung, lúc có pha trầm cảm và có pha hưng cảm. Bệnh này bác sỹ bảo gắn bó với em suốt đời. Nên phải uống thuốc để cân bằng nếu không cảm xúc sẽ như hình sin.Sau biến cố đó em tăng lên từ 55kg lên 70kg, em cao 1m75 nhưng gầy. Bác sỹ cũng không nghĩ là em có thể tiếp tục đi làm như bình thường.
Về công việc: Em tốt nghiệp đại học năm 2011. Hiện tại em đang làm văn phòng ở khu công nghiệp nước ngoài ở quê sáng 6h đi tối 19h về, nghỉ thứ 7 chủ nhật, với mức lương cơ bản đóng bảo hiểm là 21tr/ tháng trừ thuế đi thì còn khoảng 18tr600k đồng thời cũng mới làm thêm nghề bán hàng online tay trái thu nhập khoảng 10-15tr/tháng. Tổng thu nhập 1 tháng khoảng 28-30tr.
Về gia đình nhỏ : Em đã lấy vợ từ 2016, yêu nhau từ thời đại học 2010 đến lúc cưới là 6 năm và đến giờ là 12 năm. Em có 2 bé gái. 2 cháu đều khỏe mạnh.
Nhiều khi em vẫn hục hoặc với vợ em nhất vì thực tế em cũng không biết giải tỏa tâm sự và bực bội đi đâu các cụ ạ. Nhiều khi cũng tội vợ tội con.
Về gia đình to: Anh chị em trong gia đình thì có ông anh kinh doanh ở ngoài và tính em thì lại hướng nội nên 2 anh em cũng xung khắc. Thêm nữa mọi người cũng hay so sánh 2 anh em. Thường là khen ông anh chê ông em. Về họ hàng to hơn ở quê thì em cũng không có tham gia nhiều vì em là út với cũng chưa đến tuổi và không có nhiều thời gian. Có đám hiếu hỉ gì đó thì nhà em vẫn đi.
Về kinh tế: bố mẹ em có cho 2 vợ chồng được khoảng 5 suất đất ở quê giờ tổng chắc cũng khoảng 7-8 tỷ. Nhà thì vợ chồng em vẫn ở cùng với mẹ, và ăn riêng. Xe oto thì chưa có.
Về bạn bè: em cũng ít giao lưu, nhưng vẫn hòa đồng. Chủ yếu có nhóm bạn cấp 3 thôi, bạn cấp 2( chủ yếu không học đại học) thì vẫn chơi và tham gia các hoạt động họp lớp. Chứ cũng không có mở rộng thêm nhiều bạn bè khác nữa.
Đợt rồi thì em cũng có dính vào ít coin các cụ ạ. Mất 300tr tiền thì là của em thôi k đi vay đâu cả.Giờ hiện tại em cũng trống rỗng muốn nghỉ việc vì em muốn được nghỉ ngơi. Bệnh này của em thì thèm ngủ lắm các cụ ạ. Nếu cho ngủ cả ngày vẫn được.Mặc dù công việc hiện tại thì em thấy là khá hợp với em vì em thích kế hoạch, thích bao quát và thích được là người cầm trịch.
( thường là em làm ở đâu khoảng 1-2 năm) lại cảm thấy chán hoặc do bệnh của em nó dẫn đến em không có tính tập trung, tỉ mỉ và cẩn thận.
Thực sự bản thân em cảm thấy mình hơi bế tắc k biết nên nghỉ việc không. Cảm thấy đi làm cho có trách nhiệm ấy, không ham thích lắm. Về nhà thì cũng không đi giao lưu đâu cả. Cứ lo lắng gia đình con cái sức khỏe là đã thấy hết sức rồi.
Cụ câng có thêm nhiều thud vui để tăng đam mê và có cân bằng mới.

trongrong

Xe đạp
Em nghĩ cụ nên đọc sách của cụ Thích Nhất Hạnh về mindfulness, tiếng Việt gọi là chánh niệm, tập trung vào hiện tại.

Về lý thuyết tuổi 32 con còn nhỏ, đi làm về nói chuyện với vợ chơi với con chắc gần hết thời gian rồi. Sao cụ vẫn có nhu cầu bạn bè họ hàng nhỉ (em hỏi thế vì hồi đó em như thế, không biết người khác sao). Cụ có cảm thấy vui khi chơi với vợ con không? Quan hệ của cụ với vợ có tốt không?
Đợt em bị bệnh rối loạn cảm xúc lưỡng cực ( đây là 1 kiểu bệnh tâm thần) cũng thấy bế tắc lắm. em cũng có đọc cuốn sách về phật pháp. Thấy cũng nhẹ lòng hơn. lúc đó vợ lại bầu đứa thứ 2.
Nên cố gắng gượng dậy đi làm lo cho gia đình.
Em cũng ít chơi với con lắm. Vợ thì em đi làm về muộn nên vợ chồng ít tâm sự nói chuyện.
Quan hệ vợ chồng thì cũng thỉnh thoảng em chủ động thôi tuần 1-2 lần. Nếu k chủ động thì cả tháng mấy tháng vợ cũng không đả động như đợt sau sinh.
Mà cách nói chuyện của em không tốt hoặc gì đó nên giờ 2 vc cũng hay hục hoặc.

Rivers

Xe container
Cuộc sống không có áp lực, không mục tiêu, không đam mê nên nó trống rỗng thôi cụ. Ngược lại với hội grab bọn em sáng ra không nổ cuốc là ngồi lo sốt vó vì trưa biết lấy gì để ăn, rồi mấy cái tàu há mồm ở nhà lấy đâu sữa thì làm gì có thời gian mà trống rỗng, vì lo nghĩ nó lấp đầy cmn thời gian thừa rồi :))

trongrong

Xe đạp
Nick mới toanh. Cho nên, em không nghĩ là chủ thớt, thật lòng muốn được góp ý. Đặt vấn đề ra, với mục đích góp vui cho cccm mà thôi.
Em có 1 nick otofun thôi nhưng nhiều người biết nên em không muốn dùng nick đó cụ ạ.

Em cũng tham gia otofun đã lâu nhưng không tiện dùng tài khoản cũ. Nay có những tâm sự và suy nghĩ mong các cụ đả thông tư tưởng cho.
Em năm nay sinh năm 1990 tuổi Canh Ngọ. Cũng đã qua 30 tuổi và trải qua nhiều biến cố trong cuộc sống nhưng giờ ngày càng thấy trống rỗng các cụ ạ.
Về sức khỏe: Cách đây 2 năm, năm 2020 do 1 biến cố lớn trong công việc ,nên em đang bị rối loạn cảm xúc lưỡng cực. Có nghĩa là hay suy nghĩ lung tung, lúc có pha trầm cảm và có pha hưng cảm. Bệnh này bác sỹ bảo gắn bó với em suốt đời. Nên phải uống thuốc để cân bằng nếu không cảm xúc sẽ như hình sin.Sau biến cố đó em tăng lên từ 55kg lên 70kg, em cao 1m75 nhưng gầy. Bác sỹ cũng không nghĩ là em có thể tiếp tục đi làm như bình thường.
Về công việc: Em tốt nghiệp đại học năm 2011. Hiện tại em đang làm văn phòng ở khu công nghiệp nước ngoài ở quê sáng 6h đi tối 19h về, nghỉ thứ 7 chủ nhật, với mức lương cơ bản đóng bảo hiểm là 21tr/ tháng trừ thuế đi thì còn khoảng 18tr600k đồng thời cũng mới làm thêm nghề bán hàng online tay trái thu nhập khoảng 10-15tr/tháng. Tổng thu nhập 1 tháng khoảng 28-30tr.
Về gia đình nhỏ : Em đã lấy vợ từ 2016, yêu nhau từ thời đại học 2010 đến lúc cưới là 6 năm và đến giờ là 12 năm. Em có 2 bé gái. 2 cháu đều khỏe mạnh.
Nhiều khi em vẫn hục hoặc với vợ em nhất vì thực tế em cũng không biết giải tỏa tâm sự và bực bội đi đâu các cụ ạ. Nhiều khi cũng tội vợ tội con.
Về gia đình to: Anh chị em trong gia đình thì có ông anh kinh doanh ở ngoài và tính em thì lại hướng nội nên 2 anh em cũng xung khắc. Thêm nữa mọi người cũng hay so sánh 2 anh em. Thường là khen ông anh chê ông em. Về họ hàng to hơn ở quê thì em cũng không có tham gia nhiều vì em là út với cũng chưa đến tuổi và không có nhiều thời gian. Có đám hiếu hỉ gì đó thì nhà em vẫn đi.
Về kinh tế: bố mẹ em có cho 2 vợ chồng được khoảng 5 suất đất ở quê giờ tổng chắc cũng khoảng 7-8 tỷ. Nhà thì vợ chồng em vẫn ở cùng với mẹ, và ăn riêng. Xe oto thì chưa có.
Về bạn bè: em cũng ít giao lưu, nhưng vẫn hòa đồng. Chủ yếu có nhóm bạn cấp 3 thôi, bạn cấp 2( chủ yếu không học đại học) thì vẫn chơi và tham gia các hoạt động họp lớp. Chứ cũng không có mở rộng thêm nhiều bạn bè khác nữa.
Đợt rồi thì em cũng có dính vào ít coin các cụ ạ. Mất 300tr tiền thì là của em thôi k đi vay đâu cả.Giờ hiện tại em cũng trống rỗng muốn nghỉ việc vì em muốn được nghỉ ngơi. Bệnh này của em thì thèm ngủ lắm các cụ ạ. Nếu cho ngủ cả ngày vẫn được.Mặc dù công việc hiện tại thì em thấy là khá hợp với em vì em thích kế hoạch, thích bao quát và thích được là người cầm trịch.
( thường là em làm ở đâu khoảng 1-2 năm) lại cảm thấy chán hoặc do bệnh của em nó dẫn đến em không có tính tập trung, tỉ mỉ và cẩn thận.
Thực sự bản thân em cảm thấy mình hơi bế tắc k biết nên nghỉ việc không. Cảm thấy đi làm cho có trách nhiệm ấy, không ham thích lắm. Về nhà thì cũng không đi giao lưu đâu cả. Cứ lo lắng gia đình con cái sức khỏe là đã thấy hết sức rồi.
Ko tự cân bằng cảm xúc được thì cụ nên tập nói chuyện với mọi người, chia sẻ cảm xúc thì mới ổn được.

bimbim71

Xe điện
Tâm tư cụ cháu này có một phần giống em.

windy1

Xe điện
Em có 1 nick otofun thôi nhưng nhiều người biết nên em không muốn dùng nick đó cụ ạ.
Nếu cụ thật sự có có vấn đề về tâm lý , cần lời tư vấn thật lòng, thì sẽ dùng nick thật của mình để hỏi. Và sẽ nhận được lời góp ý xác thực và có ích.

trongrong

Xe đạp
Ko tự cân bằng cảm xúc được thì cụ nên tập nói chuyện với mọi người, chia sẻ cảm xúc thì mới ổn được.
Đúng là gần 2 năm nay em cũng ít bộc lộ lắm.
Ít nói chuyện hẳn đi.
Đi làm coi như nghĩa vụ cụ ak.
Thấy sức khoẻ tâm thần nó ảnh hưởng đến trí nhớ và độ nhanh nhạy của mình quá.

trongrong

Xe đạp
Nếu cụ thật sự có có vấn đề về tâm lý , cần lời tư vấn thật lòng, thì sẽ dùng nick thật của mình để hỏi. Và sẽ nhận được lời góp ý xác thực và có ích.
Dạ vâng, em cảm ơn cụ.
Ý kiến của cụ cũng ổn nhưng vì vấn đề cá nhân nên em không dùng được ạ.

Tueminh2626

Xe điện
bệnh thế gian quy nạp lại chỉ có 3 loại, khả năng lớn cụ bị vào hai loại sau:

Nguồn gốc của bệnh tật
  • Trích Phật Thuyết Thập Thiện Nghiệp Đạo Kinh giảng giải_ Tập 17.
    Hòa Thượng Tịnh Không giảng

• Trong tất cả mọi bệnh tật, chúng ta biết nguồn gốc của bệnh tật quy nạp lại không ngoài ba phương diện:
    – Thứ nhất là ăn uống sinh hoạt không điều độ, ngày nay chúng ta gọi là không vệ sinh, dẫn đến bệnh tật. Bệnh này là phải tìm thầy thuốc, thuốc men có thể giúp đỡ được.
    – Thứ hai là oan gia trái chủ tìm đến. Giống như quốc sư Ngộ Đạt bị mụt ghẻ hình mặt người, đây là thuộc loại này. Trong Phật pháp gọi là “phi nhân”, người thế gian gọi là bị oan quỷ nhập.
    Chúng tôi ở trong và ngoài nước thường hay gặp sự việc này, họ đến tìm tôi. Gặp phải trường hợp này thì phải làm thế nào? Bị những loại oan quỷ này nhập, chúng ta phải hòa giải. Phàm là gặp phải loại này, đi khám bệnh uống thuốc chỉ là giúp được chút ít thôi, chắc chắn không thể trị khỏi. Việc quan trọng nhất là tụng kinh bái sám để hòa giải, như “Lương Hoàng Sám”, “Từ Bi Tam Muội Thủy Sám”, những loại này là thuộc về hòa giải. Nếu đối phương tiếp nhận hòa giải thì họ liền đi, bệnh của bạn sẽ khỏi ngay.
    – Thứ ba là bệnh nghiệp chướng. Đây không phải oan gia đối đầu, mà là bản thân tạo tội nghiệp quá nhiều nên bị nghiệp báo. Bệnh này rất phiền phức, thuốc men không thể chữa trị, hòa giải cũng không được. Phật dạy chúng ta sám hối, trong Thập Đại Nguyện Vương, Bồ-tát Phổ Hiền nói là “sám trừ nghiệp chướng”. Sám từ đâu vậy? Sám từ trong tâm, đoạn ác tu thiện, sửa chữa lỗi lầm, thì bệnh này liền có cơ hội chuyển biến, chuyển nguy thành an.
    Hai loại bệnh phía sau này, dùng phương pháp đoạn ác tu thiện đều vô cùng có hiệu quả. Đặc biệt một người thật sự quay đầu, biết được mình khởi tâm động niệm, lời nói việc làm đã sai rồi, triệt để sửa chữa lỗi lầm thì bệnh nghiệp chướng sẽ được tiêu trừ, tức là oan gia trái chủ cũng sẽ không tìm bạn kiếm chuyện nữa. Người thiện thì mỗi niệm vì xã hội, mỗi niệm vì chúng sanh, cho nên “phi nhân” cũng được phước. Họ không những không hại bạn mà còn đến bảo vệ bạn. Cho nên, trong đồng tu chúng ta khi đang niệm Phật, tụng kinh, cảm giác bên cạnh có những phi nhân này, thậm chí là tự mình thấy sởn tóc gáy thì không nên sợ hãi. Quả thật là bên cạnh bạn có, có thể cũng không phải là ít, nếu ít, bạn sẽ không có cảm giác rõ rệt như vậy. Vào lúc này, bạn chân thành niệm Phật, tụng kinh hồi hướng cho họ, chính là bạn đang siêu độ họ. Đọc kinh cho họ nghe, họ nghe xong sẽ giác ngộ. Giống như trước đây, Thiền tông Đại sư Huệ Năng tình cờ đi ngang qua cửa sổ nhà người ta, trong nhà có người tụng kinh Kim Cang, Ngài vừa nghe qua liền hiểu rõ, Ngài liền giác ngộ. Trong cõi quỷ, có rất nhiều quỷ thần thích nghe kinh, cho nên bạn sẽ thường được sự bảo vệ của thiên địa quỷ thần, trong cửa Phật chúng ta nói là thần hộ pháp, thần hộ pháp phù hộ bạn.

ý yên

Xe tăng
Em cũng thấy trống rỗng cụ ạ,
Lương e đang làm chưa có chi có phụ cấp 100k/ngày, dù e TN ĐH năm 2007 cơ.
E chả có ai để lại cho cái gì, vk thì cũng bị bỏ rồi,
Ai hỏi e làm việc gì cũng chỉ cun cút chào nhanh rồi đi, sống ở đời nhìn đám bạn bằng tuổi có nhà cao cửa rộng, xe đẹp gia đình ấm êm, hợp đồng ký chục tỷ mà e thấy bản thân trống rỗng lắm lắm. Chẳng vênh vang mà sống ảo đc.
Chỉ mong mỗi ngày ko có cuộc đt đòi nợ nào là HP lắm, dù e ko chơi coin ko cờ bạc,
Sát thát...

Girl lai oto

Xe tải
Theo em hiểu thì cụ bị ảnh hưởng của căn bệnh bipolar, cảm xúc trồi sụt thất thường mà không sao kiểm soát được dù lý trí biết là vậy. Em khuyên cụ nên tìm cho mình một môn thể thao yêu thích và tham gia vào hội nhóm đó. Ở Hanoi hay Saigon em thấy họ có nhiều đội chạy và cầu lông. Cụ tham gia một môn và chơi đều, nó sẽ giảm đi rất nhiều những suy nghĩ tiêu cực. Nếu nơi cụ không có thì cụ có thể tham gia online và chạy rồi chia sẻ với các đồng run cụ nhé. Cụ may mắn lắm khi có một công việc tốt và gia đình vợ con yêu thương, cố gắng nỗ lực chắt lọc niềm vui mỗi ngày cụ nhé.

quandaica2001

Xe tải
Cụ bị trầm cảm chắc nhè nhẹ đấy,giống em đây này,bên ngoài vẫn hơi tươi tỉnh nhưng hay buồn bực nghĩ ngợi vô cớ,nhiều lúc không biết bày tỏ với ai,bày tỏ như thế nào.
Ngay bây giờ cũng thế,tự nhiên lại muốn vứt hết mọi thứ ra đi đâu đó một mình rũ bỏ,kiểu gột sạch tâm hồn mình ấy.

quandaica2001

Xe tải
Thực ra khá nhiều người thấy trống rỗng mặc dù kinh tế tốt, sâu xa là họ không thấy được ý nghĩa thực sự của cuộc sống của mình, không thấy rõ được mục đích của sự tồn tại của mình. Muốn làm điều gì đó có ích hơn thì sẽ vướng nhiều thứ ràng buộc không thoát ra được, thậm chí còn nguy hiểm.
Sao cụ nói đúng vậy,đúng là nhiều lúc em thấy cuộc sống vô vị,cuộc đời vất vả quanh năm,bao năm cơm áo gạo tiền.Đi đi về về mà cảm thấy nhà cửa như quán trọ vậy.Nhiều lúc em xem đội ytber đi đây đó trải nghiệm mà ước mình được như vậy,nhưng thực tại thì không dám rũ bỏ.

quandaica2001

Xe tải
Nick mới toanh. Cho nên, em không nghĩ là chủ thớt, thật lòng muốn được góp ý. Đặt vấn đề ra, với mục đích góp vui cho cccm mà thôi.
Cụ sai rồi,chính vì những người như thế muốn che giấu tâm sự mình,kiểu hướng nội nên mới không muốn ai biết,phải dùng ẩn danh.

trongrong

Xe đạp
Theo em hiểu thì cụ bị ảnh hưởng của căn bệnh bipolar, cảm xúc trồi sụt thất thường mà không sao kiểm soát được dù lý trí biết là vậy. Em khuyên cụ nên tìm cho mình một môn thể thao yêu thích và tham gia vào hội nhóm đó. Ở Hanoi hay Saigon em thấy họ có nhiều đội chạy và cầu lông. Cụ tham gia một môn và chơi đều, nó sẽ giảm đi rất nhiều những suy nghĩ tiêu cực. Nếu nơi cụ không có thì cụ có thể tham gia online và chạy rồi chia sẻ với các đồng run cụ nhé. Cụ may mắn lắm khi có một công việc tốt và gia đình vợ con yêu thương, cố gắng nỗ lực chắt lọc niềm vui mỗi ngày cụ nhé.
Vâng em cũng ít tập thể dục thể thao lắm.
Nhiều khi nghĩ tiêu cực rồi nói với người trong nhà những điều k hay mình cũng thấy buồn.
Riết rồi k ai muốn hiểu mình nữa.

Jumping up

Xe tải
Cụ làm cho mình bận rộn lên, tầm này mà đọc sách cái khỉ gì, chả vào đầu đâu :)) Cụ đi làm, vợ thì về muộn, 2 con gái bé chắc bà cover hết nên cụ rảnh hả ? :)) Cụ đi tập fitness PT riêng đi, vừa tập vừa ngắm các em, đi bơi, đi đánh tenis, đi đạp xe ...
Thi thoảng ai cũng có suy nghĩ như cụ, em cũng bị như thế một thời gian sau khi mẹ em đột ngột qua đời, cũng tự hỏi ý nghĩa cuộc sống, vân vân ... mây mây. Nhưng còn công việc, còn lo cho con cái dần vơi đi nhưng thi thoảng vẫn bị trống rỗng, kiểu ngày nghỉ nằm cả ngày chả muốn làm gì. Chuyện bình thường thôi. Chán thì vẫn phải đưa con đi học, đánh thức nó dậy, cho nó ăn rồi đưa rồi đón, rồi tất tả đi làm, rồi lo cơm nước cho con ăn gì đủ chất, cho nó đi chơi như nào để khỏi ở nhà cày games cả ngày ... Đấy là em không phải lo kinh tế, chứ những người còn cày cuốc thì cũng nghĩ ngợi tí rồi phải cày không việc nó đập vào mông.
Em có thể nghỉ việc ở nhà thích làm gì thì làm, kinh tế vẫn ổn nhưng em biết tính em, ở nhà là ngủ cả ngày, ko làm gì stress hơn. Đi làm có công việc buộc phải làm, giao lưu, nói chuyện với đồng nghiệp, xử lý vướng mắc với đối tác ... làm thời gian trôi nhanh đỡ stress.

Chỉnh sửa cuối:

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Tâm thần phân liệt rối loạn lưỡng cực, lại có dấu hiệu sắp trầm cảm.
Cụ uống thuốc đều, đi tư vấn xem. Bệnh có thể nó tiến triển ko ngờ.