[Funland] Cảm ơn tàu điện

fundraiser

Xe container
Nhật làm thì tốt xịn đâu chưa thấy, chứ thấy RẤT ĐẮT cái đã.
Cầu Nhật Tân mà đám rồ Nhật hay mang ra khè hành Nhật này nọ nó đắt tới mức kinh hoàng. 860 triệu $ cho 1 cái cầu 8 làn xe dài 2km của thời giá cách đây 15 năm. (2008).
Trong khi so sánh tương đương: Thái Lan hiện nay cũng đang xây 1 cây cầu dài 2km, 8 làn xe ở Bangkok chỉ với giá 196 triệu $, tức là chỉ bằng 1/4 giá cầu của Nhật. Mà đó còn dùng thời giá hiện nay, nếu quy thời giá cách đây 15 năm chắc giá bọn Thái làm chỉ bằng 1/6 giá bọn Nhật làm thôi.
Chính vì đắt nên gần đây ODA Nhật cũng ký được ít. Toàn các dự án nhỏ nhỏ. Gần đây có cái dự án ODA 18.87 tỷ Yên (3450 tỷ vnd) để phóng vệ tinh quan sát trái đất. Có vẻ dụ Việt nam ở mảng này, bảo sao mấy năm rồi cứ có dự án phóng toàn vệ tinh Nano dragon gì gì đó nhỏ bằng cuốn sách lên vũ trụ. Toàn kiểu rác vũ trụ để nhắm vào dự án này đây.

tommy2015

Xe tăng
Cụ nói thật đi, cụ được thuê viết bài đúng ko? Cụ được trả bao nhiêu?
Cụ tinh quá.
Cụ ấy không nói có việc vòng qua Láng, chỉ nói từ Đ.A về H.Đ và có việc ở P.V.Đ. Mà lại đi tư P.V.Đ về H.Đ lại qua Láng. :D:D:D

barca6996

Xe container
Phải công nhận là hệ thống tàu cao tốc, metro của TQ phát triển vượt bậc ạ. Mỗi lần qua đó nếu quỹ thời gian nhiều em toàn chọn đi tàu cao tốc giữa các thành phố. Nhưng dù hệ thống giao thông phát triển nhanh như thế vẫn không đủ để phục vụ số dân khổng lồ. Ngày thường tàu cao tốc hầu như kín chỗ thì những ngày lễ tết sẽ kinh khủng cỡ nào.
VN mình chỉ cần tuyến tàu cao tốc từ HN đi SGN cũng đủ rồi vì nó sẽ xuyên qua được nhiều tỉnh thành dọc theo đất nước.

Việt Nam thế này là tốt rồi, cần gì phải sang tàu hả mều :D

nguyentoan.uct

Xe điện
Hôm nay anh Cát Linh Hà Đông cứu em bàn thua trông thấy. Em có việc đi sang Mê Linh và về Hà Đông bằng taxi. Khi đi thì nắng vỡ đầu. Khi về là 17h thì tắc đường kinh hoàng từ chỗ Bộ công an Phạm Văn Đồng. 1 tiếng nhích được 100m, sau gần 3 tiếng thì lết được đến đường Láng.
Em thì đang rất gấp vì xe giao hàng còn 1 tiếng nữa là tới nhà ở Hà Đông. Đúng lúc đó thì đến gần ga Láng của tàu điện. Nhanh trí em nhảy xuống xe và lên tàu đi. Không quên gửi anh tài xế thêm 100k.
Sau đó là vèo vèo trên cao em về nhà. Nhìn xuống dưới hàng dài người nhích từng cm mà thấy mình may mắn.
Hy vọng có thêm nhiều tuyến như vậy nữa cho dân đỡ khổ.
Ah em thấy đi tàu điện khá là đông nên các cụ an tâm đó ko phải công trình lãng phí nhé. Rất hữu ích đó.
lúc nào có công nghệ xây tàu điện chạy trên các căn nhà và lách qua rất nhiều nhà cao tầng nữa

LaziCat

Xe lăn

toimuondie

Xe container
Chính vì đắt nên gần đây ODA Nhật cũng ký được ít. Toàn các dự án nhỏ nhỏ. Gần đây có cái dự án ODA 18.87 tỷ Yên (3450 tỷ vnd) để phóng vệ tinh quan sát trái đất. Có vẻ dụ Việt nam ở mảng này, bảo sao mấy năm rồi cứ có dự án phóng toàn vệ tinh Nano dragon gì gì đó nhỏ bằng cuốn sách lên vũ trụ. Toàn kiểu rác vũ trụ để nhắm vào dự án này đây.
Nhân nói về phóng vệ tinh.
Có vụ vệ tinh do VN sản xuất, sau đó thuê Nhật ship lên không trung.
Không hiểu Nhật quên hay đánh rơi ở đâu mà giờ không thấy vệ tinh đâu.
Trong trường hợp này shiper có phải đền không các cụ nhỉ?

cusao

Xe lăn
Hik ai cũng hiểu, cũng biết nó tốt, cần thiết, tiện lợi như thế nào những chỉ mỗi cái là quá ít, không thể nhân rộng lên nhanh chóng thì cũng như muối bỏ bể thôi.
Tuyến nhanh nhất mà cũng mất đến hơn 10 năm, tuyến thứ 2 chưa biết ngày nào xong, em mất niềm tin rồi.
Thực ra bác oánh mất niềm tin cũng dễ hiểu thôi bởi ngoài việc đánh mất nó người dân cũng chưa biết làm gì hơn

nissantiida

Xe điện
Hỏi nhỏ --- nếu đường trên đó xây cho oto, xe máy đi --- có phải vừa tiết kiệm vừa tăng được lưu lượng nhiều hơn tàu điện hay không ????
Mục tiêu là tăng phương tiện công cộng chứ k phải cho thêm pt cá nhân đi lại. Cần phải tư duy vĩ mô hơn thay vì lợi ích cá nhân cụ ạ.

Cho ô tô xe máy chạy thì lại tắc ở các đầu lên xuống vì các đường khác bé hơn không lưu thông kịp.

Cụ tinh quá.
Cụ ấy không nói có việc vòng qua Láng, chỉ nói từ Đ.A về H.Đ và có việc ở P.V.Đ. Mà lại đi tư P.V.Đ về H.Đ lại qua Láng. :D:D:D
Không qua được mắt em đâu =))

Dan du an

Xe ba gác
Sáng ra em thấy dòng người đi từ trên cầu thang tầu điện trên cao xuống chỗ ngã tư Cát Linh Giảng Võ công nhận nhìn đẹp phết vì chị em xách cặp mặc váy hoặc mặc đồ công sở.... Nhìn sang hẳn.

Dream Thai

Xe điện
Tầu điện trên cao, tầu điện ngầm, đường sắt cao tốc là những giải pháp cho giao thông hiện đại.
Nước ta đã quá chậm, và chưa đủ tiền để làm, chưa đủ trình độ để quản lý.
Cái này the giới họ làm 100 năm rồi, vde là vn ta vẫn loay hay ở khâu quản lý, ông PMU thì ko chỉ đạo được ông giải phóng mặt bằng (cái khó nhất là công nghệ thì TG đã có, tiền thì có người cho vay) :-/:-/

bspvietnam

Xe tăng
2 tuyến Đs ở HN và 1 tuyến ở Sg. Nếu NT nhà thầu sai thì đã ra tòa rồi. Nhẹ nhất là bị phạt hoặc bị thu hồi bảo lãnh. CĐT đủ trình độ để đưa NT ra tòa, hoặc phạt, nếu CĐT tự tin là mình đúng.
Cái này the giới họ làm 100 năm rồi, vde là vn ta vẫn loay hay ở khâu quản lý, ông PMU thì ko chỉ đạo được ông giải phóng mặt bằng (cái khó nhất là công nghệ thì TG đã có, tiền thì có người cho vay) :-/:-/

tinhladayoan

Xe máy
Trong tất cả các loại hình giao thông thì chỉ máy bay đột nhiên dừng lại là sợ thôi, chứ tàu dừng lại 1 phút mà kêu nhốn nháo, hoảng hốt.
Trời mưa giông, nó chuyển từ chế độ lái tự động sang lái bằng cơm cho an toàn mà ầm ĩ.
Em o Paris, tau no dung dot ngot suot. Dung duoi 2h thi khong len bao dau.

qddt

Xe tăng

Việt Nam thế này là tốt rồi, cần gì phải sang tàu hả mều :D
Ko biết cái thằng nào duyệt thiết kế, để mấy cái khung thép màu xám xịt thế này. Trước có cụ up ảnh ga bên Úc, gần giống cái CL-HĐ, nó sơn khung thép trắng hết, nhìn sáng sủa hẳn x-(

Go on

Xe điện
Hỏi nhỏ --- nếu đường trên đó xây cho oto, xe máy đi --- có phải vừa tiết kiệm vừa tăng được lưu lượng nhiều hơn tàu điện hay không ????
Cụ thấy vành đai 3 trên cao ko? Nó vẫn tắc liên tục đấy cụ. Chính hôm em bị tắc đường phía dưới Phạm Văn Đồng thì trên cao cũng tắc lòi kèn. Nếu theo như ý cụ thì các nước giàu nhiều tàu điện đều sai rồi 😅

Go on

Xe điện
Cụ tinh quá.
Cụ đa nghi quá, cụ rảnh vậy lục lại hết bài viết của em. Lúc tàu cát linh hà đông mãi ko chạy ấy. Xem em cũng chửi ầm vì cái tội quá lâu ko chạy để em thoát cảnh tắc đường

Go on

Xe điện
Vâng, ko hiểu cụ chủ trước có trong nhóm đấy ko :))
Em có chửi cụ ạ, nhưng em chửi vì nó lâu chạy quá và mong nó chạy. Em mua nhà hà đông vì nó, để mong đi làm ko chịu cảnh tắc đường mà giờ nghỉ làm nó ms chạy =))

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Ko biết cái thằng nào duyệt thiết kế, để mấy cái khung thép màu xám xịt thế này. Trước có cụ up ảnh ga bên Úc, gần giống cái CL-HĐ, nó sơn khung thép trắng hết, nhìn sáng sủa hẳn x-(
Em nghĩ nên sơn màu cầu vồng cho nó trẻ trung. Hoặc màu xanh lá xen lẫn tím hồng cho mấy anh em buôn chứng nhìn mát mắt. Không thì đỏ đen cho nó quý phái sang trọng cũng là một ý tưởng không tồi.

hungtom11

Xe tải
Phạm văn đồng về hà đông mà thằng taxi nó oánh cụ sang ga láng????
Cụ chém thì cũng kể chi tiết hoắc thêm thắt tí cho nó sinh động.

socvau

Xe buýt
Phải công nhận là hệ thống tàu cao tốc, metro của TQ phát triển vượt bậc ạ. Mỗi lần qua đó nếu quỹ thời gian nhiều em toàn chọn đi tàu cao tốc giữa các thành phố. Nhưng dù hệ thống giao thông phát triển nhanh như thế vẫn không đủ để phục vụ số dân khổng lồ. Ngày thường tàu cao tốc hầu như kín chỗ thì những ngày lễ tết sẽ kinh khủng cỡ nào.
VN mình chỉ cần tuyến tàu cao tốc từ HN đi SGN cũng đủ rồi vì nó sẽ xuyên qua được nhiều tỉnh thành dọc theo đất nước.
Chi phí đầu tư và vận hành nó cũng khá lớn, theo em chỉ cần đầu tư liên kết vùng khoảng 300-500 km đổ lại sẽ có hiệu quả.