[Thảo luận] Cảm ơn CSGT

3_banh

Xe điện
Hôm qua em chở cả nhà đi phố. Đến ngã tư Hai Bà Trưng - Quan Thánh (đính chính: Quán Sứ) đang chờ đèn đỏ thì 1 CSGT (em xin không gọi là xxx trong bài này) chạy từ lề đường ra hiệu dừng xe, gõ cửa yêu cầu hạ kính. E tin chắc mình đi đúng 100% nên đang chuẩn bị tinh thần "chống tiêu cực" thì nghe cậu CS nói "chú ơi, đề nghị chú bật hết đèn lên đi ạ!" rồi giơ tay vẫy cho xe đi. Hóa ra em mới chỉ bật có 1 nấc nên chỉ có đèn đỗ chứ pha chưa sáng.

Trước khi đóng kính, em đã trả lời từ đáy lòng "Cảm ơn nhé !" và thật sự thấy cảm kích cậu CSGT này.

Nhớ lại hóa ra trước lúc đi có vòng qua đầu ngõ có hàng nước đầy các hảo hán của phường đang ngồi tham luận nên phải tắt đèn pha cho khỏi ảnh hưởng rồi nhẹ nhàng lách qua, xong xuôi mới dám bật pha lên. Không ngờ em mới bật 1 nấc, mặt đồng hồ tableau sáng trưng, còn đường phố cũng sáng đèn hoa nên không nhận ra.

Mong sao những cử chỉ như cậu CS trẻ tuổi sẽ thành công việc và vinh dự hàng ngày của CSGT.
Hồi trước mình mới ra trường cũng thế, dưng mà sau này thì.... mà cụ chủ lưu ý trong phố cấm bật pha nhé, gặp xxx đói chưa đủ chỉ tiêu chẳng nhẹ nhàng như anh lính trẻ thế đâu.

Damthidam

Xe tải
Vâng đúng ạ! Em nghe ông anh sống ở Đức vừa về chơi kể mà thèm:

Ông ấy ra lấy xe thì có một ông CSGT chạy lại bảo:
- Thưa Ngài, có phải cách đây 2 hôm Ngài có đỗ xe ở đây không ạ!
- Yes, có chuyện gì không anh?
- Ngài có thấy xe của Ngài bị sứt sẹo móp méo ở đâu không ạ?
- No!
- Xin Ngài kiểm tra kỹ lại giùm ạ!
Ông anh em bắt đầu hơi cáu nhưng vẫn soi vài vòng chẳng thấy gì ngoài mấy vết xước nho nhỏ không mấy khi quan tâm!!!
- Tôi không thấy xe làm sao cả! Có chuyện gì vậy???8-|
- Dạ, có 1 anh lái xe Buýt đến trình báo với chúng tôi là đã va nhẹ vào xe Ngài khi Ngài đỗ xe ở đây và nhờ chúng tôi tìm Ngài để hỏi xem Ngài có cần bồi thường, sửa chữa gì không ạ!
- No, Thanks! Bye bye
:x
Cảnh sát Đức nói tiếng Anh chuẩn phết bác nhỉ????

TuNam

Xe tải
Hồi trước mình mới ra trường cũng thế, dưng mà sau này thì.... mà cụ chủ lưu ý trong phố cấm bật pha nhé, gặp xxx đói chưa đủ chỉ tiêu chẳng nhẹ nhàng như anh lính trẻ thế đâu.
Vâng e hiểu cụ ạ. Hai cái đèn ô tô thì chẳng gọi là 2 cái đèn pha chiếu sáng (headlight) thì là cái gì ạ ?. Có hai chế độ đèn chiếu gần và chiếu xa gọi là pha và cốt (em chẳng hiểu gốc từ đâu, mà cũng không hiểu phát âm có đúng không nữa, học truyền miệng chứ không sách luật nào nói).

Theo em, cháu nó nhắc bật pha là tự hiểu phải bật đèn từ nấc đèn hiệu báo đỗ lên nấc bật đèn chiếu sáng, thế là quá tốt rồi . Chứ chẳng lẽ lại vin vào câu nói đó mà cứ để đèn ở chế độ chiếu xa.

Kể ra cũng ngượng với cháu nó do mình sơ ý, chứ thực ra em rất tuân thủ quy tắc sử dụng đèn, cứ 6h là bật, mưa nhỏ, to cũng bật, qua hầm sáng trưng cũng bật, đặt đúng chế độ chiếu xa/gần, thói quen từ hồi còn học lái ở châu Âu lẫn khi về nước. Bên Bắc Âu thì không tắt đèn bao giờ, có khi thế là hay.

inovavgj

Xe container
Đó mới là CSGT

CSGT ở các nước văn minh chỉ nhắc nhở những lỗi vô tình không biết hoặc vô tình vi phạm chứ không ai phạt như kiểu Vịt cả

nhiều khi phạt như bắt bí, nhỏ nhen và tiểu tiết,

VD : khi có xe vô tình đè vạch 1 chút ở ngã tư thì chỉ ra hiệu cho xe lùi lại thôi chứ ko phạt

thang_nth

Xe hơi
có rất nhiều khả năng xảy ra, thứ nhất : chú này mới vào nghề, chưa bị đầu độc, thứ hai : hôm trước chắc được người yêu cho x đã đời rồi nên thoáng, thứ ba : đã đủ chỉ tiêu ngày, ôi vô vàn lý do, em kể nữa chắc các bác đọc :-B ghét em, chuyện lạ việt nam...!

depalendoc

Xe tải
Em người Hà Nội, gốc gác tổ tiên thì không phải Hà Nội, sau đó lại Hà Nội, sau đó lại không phải, bây giờ thì gốc cả quê nội lẫn ngoại đều Hà Nội (do khắc xuất khắc nhập). Dạo này lo làm ăn nên hay lẫn ạ, em còn chỉ đường cho lái xe đi La Thành thì bảo Đại La, Hàng Cháo thì bảo ra Hàng Chuối nữa cơ.
Cội nguồn gốc gác của E cũng giống y hệt Cụ, tình hình là Thủ đô ta cứ tách nhập tách nhập loạn hết cả lên...

bipbi

Xe hơi
Em thấy ngã tư Quán Sứ, HBT đầy các bác xxx đấy chứ. Em dính 1 vụ ở đó. Em đi xe máy, lúc em qua thì đèn xanh còn khoảng 3-4s gì đó nhưng đường khá đông nên đi chậm. Lúc ấy có 1 bác xxx từ từ đi từ đường bên trái sang bên phải, trên vạch sơn một chút và đi đến ngay trước em. Thông thường các bác nam gặp chướng ngại vật hay lách để tránh, nhưng nữ bọn em thường hay phanh lại, nhất là khi đường đông, đi chậm lách cũng khó. Và khi em phanh lại nhường cho bác ấy đi qua thì đèn cũng chuyển sang đỏ. Vậy là bác ấy túm em luôn vì tội... vượt đèn đỏ.
Em điên tiết quá, cáu mù lên. Bác ấy thì khăng khăng là em vượt đèn đỏ và bắt dắt xe vào lề. Bấy giờ em quát ầm lên là "thế nếu cháu vượt đèn đỏ thì bao nhiêu người khác thế nào? Lúc đó đèn chưa đỏ mà chú đi bộ đủng đỉnh qua đường, lại không đi vào vạch sơn cho người đi bộ, vậy thì sao?"
Ông ấy ngỡ ngàng mất vài giây rồi bảo: "Thôi đi đi. Lý sự!" (kéo dài giọng ra). Em vội đi làm nên không cãi nhau được nữa, nhưng tức đến tận cổ.
Tưởng chỉ là 1 lần vô tình bị thế thôi, dè đâu sau đó vài tháng có con bé ở cty em bị y vậy ở đúng chỗ đó. Nó bảo, ông ta hệt như cố tình đi như thế vào mấy giây cuối để túm. Em thấy cũng có vẻ như thế thật. Nó thì không cãi như em, nhưng gọi cho chồng là công an giải quyết hộ :D
Nói vậy chứ em cũng gặp 1 bác tốt rồi. Bác già hẳn hoi chứ không phải trẻ đâu nhé.
Hồi đó (cách đây chừng 5 năm) cái ngã tư Lê Duẩn, Nguyễn Thái Học hay có các bác xxx đứng. Có ít hôm thì cái đèn đỏ phía trước nó hỏng, chỉ còn đèn bên phải mình hoạt động nhưng lại bị 1 xe buýt to đùng che khuất. Em thấy xe buýt đi thì cứ nghĩ là đèn xanh, ai dè nó đi một đoạn nó rẽ phải vào Lê Duẩn, còn em thì đi thẳng NTH. Lúc nó rẽ, em tới giữa ngã tư thì em nhận ra là mình đã vượt đèn đỏ nên dừng lại. Thấy 1 bác đi đến phía mình, em bụng bảo dạ thôi bị phạt thôi. Ai dè bác ấy đến gần rồi bảo em: "Cháu rẽ phải đi rồi ra HBT mà rẽ". Thế là em rẽ phải đi.
Về nhà kể, cả nhà không ai tin. Mẹ em hỏi có cám ơn bác ấy không em mới sực nhớ lúc đó bất ngờ quá rẽ luôn chẳng nói gì cả. Vẫn nợ bác ấy lời cám ơn.

LifeArt

Xe tải
E nghĩ rằng đây rất có thể là xxx giả danh :)) Nếu thực có người như thế thì đã bị đuổi ra khỏi ngành lâu rồi \:D/

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Em hôm trước ở BigC cũng bị một xxx già chặn lại, nhưng định đòi phạt em. Em có bật 1 nấc thôi nhưng vẫn cãi, cuối cùng cũng phải thả em đấy! Ở bển em thấy có bắt phải bật cả pha/cốt đâu mà chỉ cần bật đèn báo là đủ rồi chứ, đường sáng trưng mà lị. Lúc nào đường tối quá đek nhìn thấy gì thì mới bật pha/cốt thôi..
Các cụ cho hỏi có phải sau 6h tối là ra đường cứ phải bật pha/cốt từng bừng lên không? Không bật thì bị phạt à?
Cụ đừng lấy luật ở bển mà về áp dụng cho VN.

Luật mình sau 18h là phải bật đèn rồi cụ ạ. Đã có cụ bị vịn lỗi ko bật đèn sau 18h mặc dù lúc đó HN trời vẫn nắng nóng.

Mobifone

Xe tải
Bác hên nhỉ. Lần trước em cũng bị tuýt 1 phát vì không bật đèn đấy. Mới đầu cũng bị làm tiền nhưng mà mình xin dc