Đánh giá Cảm nhận wigo sau 5000km.

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
Xe em mới chạy đ
ược 9 tháng, 9000km mà giảm xóc thế này có phải bị chảy dầu ko ạ
Cái này hãng nó gọi là dầu bảo dưỡng. Thấm lên để bôi trơn cái ty. Chừng nào mà thấm ra chảy tới 1/2 cái phuộc nó mới coi là lỗi.

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mua giúp cho em 1 cái được không.mà xe cụ gắn mấy cái vậy
E gắn 01 cái cho tài thôi. Cụ đặt ở trang này. Của e là size M black. Có đk thì về nên bọc da vào vì nhựa hơi thô. Mà sao bán cho e xong nó tăng giá luôn rồi kìa. Đặt thì về cụ phải cắt 2 miếng thép nhỏ như 2 ngón tay rồi khoan lỗ. vì nếu bắt trực tiếp trên ghế của wg sẽ ko chặt dù cho có long đèn
Ở Vn cũng có bán tỳ tay tuy nhiên e ko thấy cái chốt nào như của tụi china kia cả, Mà ghế của wg lỗ để bắt nó lệch phía trước

Nguyenquoclap

Xe đạp
E gắn 01 cái cho tài thôi. Cụ đặt ở trang này. Của e là size M black. Có đk thì về nên bọc da vào vì nhựa hơi thô. Mà sao bán cho e xong nó tăng giá luôn rồi kìa. Đặt thì về cụ phải cắt 2 miếng thép nhỏ như 2 ngón tay rồi khoan lỗ. vì nếu bắt trực tiếp trên ghế của wg sẽ ko chặt dù cho có long đèn
Ở Vn cũng có bán tỳ tay tuy nhiên e ko thấy cái chốt nào như của tụi china kia cả, Mà ghế của wg lỗ để bắt nó lệch phía trước
Em cám ơn cụ

bixenon

Xe buýt
trước hết muốn so vòng tua và tốc độ phải là :
- 2 xe cùng tải trọng
- dung tích xi lanh như nhau
- lốp bơm như nhau
- chạy đường như nhau
-....
Em ví dụ gần nhất là những chiếc có xi lanh 1.2 : wigo, i10, brio
Bản thân mấy cái động cơ này gần như ko khác gì nhau ở thông số động cơ - Sức mạnh.
Vậy nên 1 chiếc chạy ở 60kmh có vòng tua 1800rpm và 1 chiếc 60kmh có vòng tua 1600rpm chưa chắc chiếc nào tiết kiệm xăng hơn. Vì sao ư.
Nhìn biểu đồ công suất ví dụ bên dưới.

Cùng chạy ở 60kmh nhưng 1 chiếc có vòng tua 1800rpm sản sinh ra 360Nm lực kéo. Chiếc kia cũng 60kmh 1600rpm nhưng sản sinh ra có 330Nm. Cùng gồng gánh khối lượng xe gần như nhau, nhưng chạy vòng tua thấp hơn rõ ràng xe yếu hơn, cần nhiều xăng để duy trì lực kéo và không có lực để bứt tốc. Có thể ví dụ như bác đang đề pa xe máy ở số 4 vậy. Xe lết không đc. Vòng tua thì ko cao nhưng ko có lực kéo, xăng vẫn tốn như thường!
Chừng nào cái xe của bác DƯ LỰC!. Bác cảm thấy chạy ở vòng tua đó, tốc độ đó xe nó còn gầm gừ muốn tăng tốc nữa lúc đó mới lo. Còn mấy xe chấm nhỏ, e chạy lúc nào cũng thấy yếu rồi. Còn bắt nó tua máy nhỏ nữa, động cơ nó gồng gánh nhiều quá vừa tốn xăng còn nhanh hỏng nữa.
Mấy chiếc mà DƯ LỰC em nói tới là mấy xe chấm lớn như 2.0 2.5 ấy. vòng tua 1500rpm bác có thể chạy đc ở vận tốc 100kmh!
Tiết kiệm xăng hay ko là ở tỉ lệ xăng - gió hợp lý. Chứ cứ vòng tua thấp là tốt thì chỉ việc tăng số bánh răng ở bộ truyền là có thể tăng tốc rồi. Và xe thì yếu nhớt, ăn xăng như uống nước.

Bác cứ quan sát và ghi lại độ ăn uống của xe. Chừng nào thấy nó ăn quá nhiều ms có vấn đề. Còn vận hành bác thấy bình thường thì chẳng có gì phải lo. Bữa có 1 bác nào đó khoe xe 1.0 1500rpm chạy 60kmh e chỉ cười.
Cụ so sánh đã thấy sai bét . Xe nào vòng tua 1800 ở tốc độ 60km mà có mô men xoắn lên tới 360Nm . Wigo của cụ hả .. 😂

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ so sánh đã thấy sai bét . Xe nào vòng tua 1800 ở tốc độ 60km mà có mô men xoắn lên tới 360Nm . Wigo của cụ hả .. 😂
À vẫn là cái cụ Morning 1.0 vòng tua thấp tiết kiệm xăng đây hả. E ko có nói xe trên biểu đồ công suất là wigo nhá. Rồi ok, xe cụ 1.0 mạnh hơn và tiết kiệm xăng hơn 1.2 wigo của e đc chưa hé hé. Còn cái biểu đồ công suất kia nhìn vào cụ có hiểu ko đã. Hiểu thì cứ search 1 em Bmw là ra thôi à. Cụ tự tìm đc đừng bắt e phải đi gg search giúp

pisces_hn

Xe container
À vẫn là cái cụ Morning 1.0 vòng tua thấp tiết kiệm xăng đây hả. E ko có nói xe trên biểu đồ công suất là wigo nhá. Rồi ok, xe cụ 1.0 mạnh hơn và tiết kiệm xăng hơn 1.2 wigo của e đc chưa hé hé. Còn cái biểu đồ công suất kia nhìn vào cụ có hiểu ko đã. Hiểu thì cứ search 1 em Bmw là ra thôi à. Cụ tự tìm đc đừng bắt e phải đi gg search giúp
Có cái em còn không hiểu đấy là cái biểu đồ nó chỉ ra công suất với momen tối đa của động cơ ở vòng tua đấy, tức là phải đạp hết ga ở vòng tua đấy nó mới sinh ra ngần ấy, chứ về số N đạp ga lên đấy nó cũng chỉ nuôi phần hao phí của động cơ cơ mà. Cái hiểu đồ này có tính chất tham khảo cao hơn con số công suất và momen tối đa chứ nhìn vào kết luận con nào đi tốn xăng hay bốc hơn con nào cũng khó mà 100% được.

haipvg

Xe tăng
Cụ chủ đã thử tìm hiểu xem trang web nào liệt kê mã phụ tùng Wigo không? Mình tìm trên trang data của Toy không thấy xe này (hoặc nó tên khác)

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
Có cái em còn không hiểu đấy là cái biểu đồ nó chỉ ra công suất với momen tối đa của động cơ ở vòng tua đấy, tức là phải đạp hết ga ở vòng tua đấy nó mới sinh ra ngần ấy, chứ về số N đạp ga lên đấy nó cũng chỉ nuôi phần hao phí của động cơ cơ mà. Cái hiểu đồ này có tính chất tham khảo cao hơn con số công suất và momen tối đa chứ nhìn vào kết luận con nào đi tốn xăng hay bốc hơn con nào cũng khó mà 100% được.
Biểu đồ công suất động cơ có 2 loai 1 là đo tại trục khuỷu, 2 là tại bánh xe. Ng ta đo từ dải khoảng 1000rpm tới max vòng tua. Tương ứng vòng tua nào thì ra công suất và moment khi đó. Còn khi áp dụng vào thực tế, do quán tính của xe nên ko phải cụ cứ đạp 1 phát lên tua 4000rpm là cái xe sẽ bắn lên được mà sẽ lên từ từ. Khi làm ra cái động cơ ng ta đã tính toán tối ưu nhất cho vòng tua - sức mạnh - độ hao xăng rồi. Nên cụ nói đúng là nhìn biểu đồ - lý thuyết chỉ dùng để tham khảo. KO đúng 100%. Nếu cứ vòng tua thấp để tiết kiệm xăng thì thay vì phải đi suy nghĩ đủ thứ công nghệ thì cứ giảm số răng ở bộ truyền động giống như nhông xích xe máy vậy.

Em nói rất đơn giản. Xe nào thì muốn lưu thông cũng phải làm cái bài kiểm tra tiêu hao nhiên liệu theo TCVN gì gì đó gồm thành phố, nội đô và đường trường. Chẳng hãng nào mà lại đi nói quá số tiêu hao lên cả. i10 ăn nhiều hơn wigo 10%, morning ăn hơn i10 tầm 10%.
Bên dưới là i10
i10 tieu hao nhien lieu.png

Chỉnh sửa cuối:

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
Chỉnh sửa cuối:

haipvg

Xe tăng