Cảm nhận vẻ đẹp đất nước, con người Việt Nam và thế giới rộng lớn

Huehoa

Xe tăng
Điểm tham quan thứ hai mà chúng tôi yêu cầu đến là Phu Phrabat Bua Bok, chính là nơi lưu giữ dấu chân Phật. Địa điểm tham quan này chắc nổi tiếng hơn nên bác tài đã biết ngay từ đầu và đưa thẳng chúng tôi đến đây mà không cần hỏi han ai cả

Bắt đầu vào cổng khu này đã thấy ấn tượng với các khối đá tự nhiên khá lạ mắt nằm rải rác khắp nơi

Băng rôn giới thiệu về nơi này, nhưng tôi chẳng hiểu gì cả, chỉ biết một thông tin trên đó là năm Phật lịch 2555

Ngay từ ngoài đã nhìn thấy một cái tháp cao, bên trong tháp chính là nơi có dấu chân Phật

Cửa vào trong tháp

Bên trong tháp với dấu chân Phật đây

Huehoa

Xe tăng
Xung quanh bảo tháp là các khu thờ tự khác

Các bức tượng Phật ở đây có phong thái hơi khác so với tượng Phật ở Việt Nam với các chóp nhọn trên đầu

Một khu mộ khác với các bức tượng quỷ canh giữ bên cạnh, trông cũng hơi sợ

Một góc nhìn khác của tòa bảo tháp

Huehoa

Xe tăng
Ngoài các khu thờ tự, nơi đây còn là tâm điểm của khu công viên lịch sử với các khối đá tự nhiên khá độc đáo. Đi sâu vào bên trong là bắt gặp các khối đá như thế này

Có cả một khối đá vàng, cũng không hiểu là vàng tự nhiên hay nhân tạo

Ở đây còn thấy thờ một vị sư tổ, có vẻ là người đã gây dựng và khai phá ra khu này

Các du khách muốn cầu nguyện thì có thể thỉnh cái gồng này

Cửa hàng lưu niệm phục vụ du khách

Với tôi, nơi này là một điểm du lịch cũng khá thú vị của tỉnh Udon !

nguyenkhang09

Xe tải
Cám ơn bác chủ nhé, thớt hay vậy mà giờ em mới biết. Oánh dấu đọc dần coi như đi du lịch qua ảnh của bác cho đỡ nghiền

Huehoa

Xe tăng
Chúng tôi tiếp tục quay về Nong Khai, thị trấn ngay sát biên của Thái Lan, vẫn còn thời gian để khám phá nốt nơi này trước khi quay về Vientiane.

Huehoa

Xe tăng
Được biết, ở Nong Khai cũng có một khu vườn Phật gần giống với Bãi Phật bên Vientiane. Thực ra, hai khu vườn tượng này đều của cùng một tác giả nên phong cách kiến trúc khá giống nhau

Từ ngoài cổng khu vườn Phật

Tiếng Thái lan gọi khu này là Sala Keo Kou

Các bức tượng ở đây cũng được làm từ xi măng nên theo thời gian cũng trở nên nhuốm màu

Huehoa

Xe tăng
Các bức tượng không giống hoàn toàn với tượng bên Vientiane nhưng đều xuất từ cùng một ý tưởng của một người

Các hình tượng rất phong phú để thấy cuộc sống của các chư tăng, pháp giới cũng rất phong phú

Chỉnh sửa cuối:

Huehoa

Xe tăng
Phía sâu bên trong là một cái hồ nuôi cá, cá ở đây to cũng giống như ở suối cá Thần, Cẩm Thủy, Thanh Hóa

Ra cổng đã thấy ngay những bức ảnh được chụp một cách bất ngờ và tự nhiên khi du khách vừa bước vào cổng, nhiều người không hề biết nên khi đi ra thấy ảnh của mình đều rất thích thú, ai muốn mua làm kỷ niệm thì có thể mua, nếu không thì thôi, không hề có tính trạng nài ép gì cả

Huehoa

Xe tăng
Một cụ già người Việt Nam bán hàng ở ngay cổng khu vườn tượng, cụ đã 60 tuổi rồi, sang đây từ lúc còn trẻ, con cái cháu chắt đều là quốc tịch Thái Lan, vậy mà cụ vẫn chưa được nhập quốc tịch, vẫn phải làm thủ tục định kỳ theo tháng để được ở lại Thái Lan. Thế mới thấy chính sách nhập cư của Thái có vẻ cũng khá chặt

Ngay trung tâm Nong Khai cũng có một siêu thị lớn, chủ yếu là hàng hóa, giầy dép,…gọi là Lotus

Hàng hóa cũng khá phong phú, bình dân hơn và giá cả rẻ hơn so với Udon Thani, nếu còn dư tiền Bath thì có thể tiêu nốt ở đây trước khi ra cửa khẩu

Quay về cây cầu hữu nghị Lào Thái

Nhanh chóng và dễ dàng xuất và nhập cảnh trở lại. Chạy thẳng ra sân bay Wattay để về VN

Kết thúc chuyến đi với cường độ: một ngày chạy ba nước

ha7up1

Xe hơi
Mợ đi nhiều thật. Mà mợ lên Hà Giang chưa

tudi2007

Xe tải
Cám ơn cụ đã cho em du lịch qua màn hình

smart_phone

Xe hơi
Mợ đựoc đi nhiều, thích thế

30T-2917

Xe tải
Uẩy, Mợ lại lượn sang tận Udon cơ à. cách đây chục năm em cũng đi theo cung này. em thấy cũng chả có gì đặc sắc.
mà mợ thuê đc mấy cái xe đạp đi trông đc đấy. hehe

Huehoa

Xe tăng
Uẩy, Mợ lại lượn sang tận Udon cơ à. cách đây chục năm em cũng đi theo cung này. em thấy cũng chả có gì đặc sắc.
mà mợ thuê đc mấy cái xe đạp đi trông đc đấy. hehe
Cụ đang Phieu du ở đâu vậy, lần trước cụ đi Udon ko thấy gì đặc sắc à, thế nghe em báo cáo lại vẫn ko thấy gì hả cụ. Cụ chỉ khen mỗi mấy cái xe đạp của em thôi à, em biết cụ vừa ra nhập Hội xế độp phải ko?

Tuần sau em có chuyến đi khám phá thế giới mới, về sẽ báo cáo thêm

30T-2917

Xe tải
Cụ đang Phieu du ở đâu vậy, lần trước cụ đi Udon ko thấy gì đặc sắc à, thế nghe em báo cáo lại vẫn ko thấy gì hả cụ. Cụ chỉ khen mỗi mấy cái xe đạp của em thôi à, em biết cụ vừa ra nhập Hội xế độp phải ko?

Tuần sau em có chuyến đi khám phá thế giới mới, về sẽ báo cáo thêm
Mợ lượn ghê quá. nhà em cũng bí bách lắm rùi đây, tại vào mùa đông nên ko dám đi xa.
Mợ khám phá rồi về tường thuật lại cho bọn em với nhớ. hehe .....................cho đỡ thèm :)
Chúc mợ vui vẻ trên những cung đường mới !

Huehoa

Xe tăng
Mợ vẫn còn ở Séc à, em đang chờ mợ về để được đọc thớt cảm nhận châu âu của mợ đây!
Hì..chào cụ, em vừa về HN rồi, đang lấy lại sức. Em sẽ post điểm danh bên xx trước nhé, cảm ơn các cụ xx đã giúp đỡ tận tình để em có được một chuyến khám phá vô cùng chi tiết và thành công. Dần dần, em sẽ tiếp tục ghi lại dòng cảm nhận khám phá Châu âu đợt vừa rồi ở đây ợ

Hì..chào cụ, em vừa về HN rồi, đang lấy lại sức. Em sẽ post điểm danh bên xx trước nhé, cảm ơn các cụ xx đã giúp đỡ tận tình để em có được một chuyến khám phá vô cùng chi tiết và thành công. Dần dần, em sẽ tiếp tục ghi lại dòng cảm nhận khám phá Châu âu đợt vừa rồi ở đây ợ
Mợ mở bên đấy một thớt và bên này một thớt mợ à:x