Cảm nhận vẻ đẹp đất nước, con người Việt Nam và thế giới rộng lớn

catrang7557

Xe hơi
Chủ nhật liệu mình có được ăn quà Phú Quốc ở Sài gòn ko nhỉ??.

Huehoa

Xe tăng
Chủ nhật liệu mình có được ăn quà Phú Quốc ở Sài gòn ko nhỉ??.
Nhà mợ đang ở PQ rồi à? Em thèm ra đó nhậu với mợ mà cái con công việc nó lại hành. Hôm 22 trực đến 24h cố box cái vé VJ để vào uống cafe với mợ trước khi mợ bay ra PQ mà nhà tầu bay nó không cho. Sáng nay em gọi cho một cụ thổ dân tại PQ bắt làm HDV cho nhà mợ nhưng cụ ấy lại vừa bay ra HP thế mới bức chứ. Mợ tự khám phá nhé, có gì hay PM cho em. Mợ nhớ ăn thử gỏi cá trích và rượu sim, nếu còn thừa cầm về cho em với nhé. Chúc gia đình mợ có chuyến đi vui vẻ!
Em đang ở đêm cuối ở PQ, em đã thử gỏi cá chích và rượu sim ngay bữa đầu tiên đặt chân lên đảo. Em đã đóng thùng xốp rượu sim và gửi hàng chậm nước mắm PQ rồi, mời cụ 4953 đến nhậu với nhà em nhé

Thời tiết trong chuyến đi của em thì ly kì lắm, em ko mang laptop nên ko post ảnh được nên xin phép được kể chi tiết sau. Tổng kết đến thời điểm này thì em vẫn được giời Phật thương nên chuyến đi khá thuận lợi mặc dù mọi loại hình thời tiết đều xuất hiện trong chuyến đi của em. Chỉ còn hồi hộp nốt chuyến cất cánh ngay mai, nếu đường băng ko ngập nước và em về đến SG an toàn là có thể gặp cụ Cá Trắng để uóng rượu sim rồi đấy ạ

Huehoa

Xe tăng
Trước khi đến với Phú Quốc, em xin tiếp tục dòng cảm nhận về một số địa danh của Kiên Giang. Thị xã Hà Tiên tại điểm cực Tây cũng nổi tiếng với khu du lịch mũi Nai, biển Hà Tiên có lẽ là vùng biển hiếm hoi đối với các tỉnh miền Tây Nam Bộ, do vậy, khách du lịch bình dân đến tắm biển tại đây khá đông

Biển ở đây khá đục, cát cũng không được trắng, nhìn biển có vẻ cũng giống biển Sầm Sơn (Thanh Hóa) nhưng đối với dân miền Tây thì có lẽ đến biển Hà Tiên là gần nhất và thuận tiện nhất nên các nhà nghỉ và khách sạn tại đây chật cứng khách

Giá cả khá bình dân

Huehoa

Xe tăng
Bên cạnh khu mũi Nai là khu du lịch nhà đèn

Khu du lịch núi đèn tức là leo lên ngọn núi có ngọn đèn trên này, thời điểm đó em đi đúng vào hôm trời nổi dông bão nên em cũng không leo được lên đây, chỉ nhìn thấp thoáng ngọn đèn trên núi, có lẽ là đèn Hải Đăng

Các con đường nối vòng quanh giữa khu mũi Nai và khu núi đèn đi sát biển, bầu trời và biển vào ngày dông bão làm em khá lo sợ nhưng bây giờ nhìn lại ảnh thì lại thấy ấn tượng

Với cái máy ảnh còi trong tay, em cứ nhắm mắt bấm đại mỗi khi nhìn thấy cảnh gì lạ mắt, thế mà cũng bắt được bức ảnh với đặc trưng của người miền Tây mặn mòi nắng gió như thế này

Cơn bão sầm sập đến khiến cho biển và trời như sát lại gần nhau

Huehoa

Xe tăng
Tại Hà Tiên còn có cửa khẩu Xá Xía, cửa khẩu cuối cùng trên đất liền của Việt Nam

Tuy nhiên, cửa khẩu vắng hoe, không thấy có giao lưu thương mại gì ở đây cả

Huehoa

Xe tăng
Quay trở lại khu trung tâm của thị xã Hà Tiên, với bức tượng ông Mạc Cửu, người khai khẩn vùng đất Hà Tiên - Kiên Giang và được chúa Nguyễn phong tổng trấn vùng này

Trung tâm thị xã Hà Tiên

Các món đặc sản tại chợ Hà Tiên

Chỉnh sửa cuối:

Huehoa

Xe tăng
Xin được trích dẫn câu tổng kết về mảnh đất Hà Tiên của người bạn đồng hành trước khi di chuyển sang các nơi khác của tỉnh Kiên Giang "Cảm nhận chung về Hà tiên, là vùng du lịch biển hiếm hoi của vùng miền tây (biển có cát, các khu khác toàn bãi bồi, sú, vet, tràm...) dành cho dân miền tây thu nhập chưa cao, Giao lưu cửa khẩu chưa phát triển, khách du lịch đa số dân nghèo(nhà trọ thì đông, KS thì ít và vắng), dịch vụ chưa phát trển. Chỉ nên dừng chân để khám phá hoặc quá giang ra đảo Phú quốc hoang sơ thôi. Hy vọng lần sau đến sẽ tốt hơn nhiều"

catrang7557

Xe hơi
Kể ra thì nhà cụ cũng có duyên với cái mưa miền Nam nhỉ?

4953

Xe tăng
Mợ thấy những gì hay ở PQ thì kể tất tần tật cho cả nhà tham khảo nhé. Em đặt vé rồi tết ra đó thay đổi không khí, nếu nhà mợ thấy còn hứng thú thì đi nữa cho vui, em đảm bảo có "thổ dân" PQ tháp tùng.
Hóng ảnh mợ.

Huehoa

Xe tăng
Mợ thấy những gì hay ở PQ thì kể tất tần tật cho cả nhà tham khảo nhé. Em đặt vé rồi tết ra đó thay đổi không khí, nếu nhà mợ thấy còn hứng thú thì đi nữa cho vui, em đảm bảo có "thổ dân" PQ tháp tùng.
Hóng ảnh mợ.
Mấy hôm em về bận rộn quá nên chưa hầu chuyện được các cụ. Em cũng chưa có kế hoạch cụ thể cho dịp tết vì còn xa quá, bây giờ em đang đau đầu xem 2.9 này đi đâu... Nhưng dịp tết đi PQ chắc là đúng thời điểm hơn đợt vừa rồi em đi cụ ợ. Em lại demo một ít về PQ trong chuyến đi vừa qua của em vậy.

Huehoa

Xe tăng
Phú Quốc

Để ra đảo Phú Quốc thì có nhiều cách, hoặc đi bằng tàu từ Hà Tiên, đây là đường biển ngắn nhất để đến Phú Quốc, chỉ khoảng 45km, nếu muốn đưa xe oto ra đảo để đi lại cho chủ động thì buộc phải đi bằng tàu từ Hà Tiên. Ngoài ra, từ Rạch Giá cũng có tàu ra Phú Quốc, nhưng tàu từ Rạch Giá chỉ chở người và xe máy thôi. Nghe nói, các đội tàu ở hai nơi này đều của nhà anh Ba cả.

Cách thứ ba để đến đảo Phú Quốc chính là đi máy bay, gần đây đã có chuyến bay thẳng từ HN đến PQ, tuy nhiên các chuyến bay SG-PQ thì tần suất nhiều hơn. Đi trên máy bay để nhìn toàn cảnh hòn đảo PQ cũng là một điều thú vị, lần đầu tiên đến PQ, em chọn cách đi máy bay, tuy nhiên do đi vào thời điểm tháng 8 mùa mưa, nên cũng hơi lo về tình hình thời tiết tại PQ đợt này

Bắt đầu từ sân bay TNS

Ngồi chờ đợi và đinh ninh là mình sẽ lại được bay bằng cái may bay truyền thống này của Vietnam Airline này

Sân bay TSN ít khi được đi ra máy bay bằng đường cầu, mà thường bắt hành khách phải di chuyển ra máy bay bằng xe bus

Chỉnh sửa cuối:

Huehoa

Xe tăng
Rõ ràng là mua vé của VN airline, vậy mà cái máy bay em đi lại là cái máy bay cổ lỗ sĩ này – ATR72. Lâu lắm rồi em mới bay lại bằng cái loại này

Máy bay nhỏ, chỉ có 4 ghế một hàng và tiếp viên vẫn phải trực tiếp hướng dẫn các thiết bị an toàn, đối với các máy bay lớn, bây giờ toàn hướng dẫn bằng băng hình thôi.

F1 nhà em có dịp trố mắt nhìn cô tiếp viên đứng múa may một hồi. Cũng tốt, vì có lẽ một thời gian nữa thì loại hình hướng dẫn này sẽ bị “tiệt chủng” mất

Ghế ngồi của tiếp viên lúc cất cánh

Huehoa

Xe tăng
Cảnh SG đông đúc qua khung cửa máy bay

Dòng sông SG uốn lượn

Bắt đầu rời khỏi đất liền và bay ra biển, những đường bờ biển cuối cùng của lãnh thổ Việt Nam, chắc là bờ biển nằm ở cạnh đáy của mảnh đất hình chữ S, thuộc địa phận Kiên Giang và Cà Mau

Chỉ 5 phút sau khi máy bay rời khỏi đất liền thì bắt đầu chạm vào hòn đảo Phú Quốc. Những hình ảnh đầu tiên về PQ từ trên cao

Huehoa

Xe tăng
Vùng bờ biển phía Đông của đảo Phú Quốc là vùng bờ biển hướng về đất liền, thấy biển khá êm đềm, tuy nhiên nhìn thấy con đường đất đỏ chạy dọc biển mà hãi quá, nhớ lại cảnh báo của cụ Thái Phượt về sự lầy lội của những con đường đất đỏ này vào mùa mưa mà cứ thấy lo lo

Máy bay bay ngang qua đảo vì sân bay của đảo Phú Quốc nằm ở bên bờ Tây của Đảo, bờ Tây là bờ biển hướng ra vịnh Thái Lan
Hòn đảo vẫn còn một màu xanh mướt, có lẽ vì thế mà đảo PQ còn được ví là đảo ngọc

Ở giữa vùng đồi núi ở giữa đảo lại thấy xuất hiện một cái hồ rất rộng, nhìn từ trên máy bay trông thật ấn tượng, đúng là “Hồ trên núi” (giống theo tên một bài hát của nhạc sĩ Phó Đức Phương)

Trong chuyến đi em mới hỏi và được biết đây chính là một công trình được xây dựng với mục đích để sản xuất nước sạch phục vụ cho dân trên đảo, diện tích hồ rất rộng, và có rất nhiều chỗ có phong cảnh hữu tình và các khu tắm tiên ở đây. Tuy nhiên, gần đây, có khá nhiều vụ bị chết đuối ở trên hồ nên lãnh đạo huyện đảo đang tạm thời dừng hoạt động du lịch và cấm mọi người đến khu vực hồ này

Huehoa

Xe tăng
Tiếp tục nhìn thấy những con đường vẫn còn đang xây dựng dở dang, báo hiệu một chuyến đi cũng không phải dễ dàng gì

Huehoa

Xe tăng
Đáp xuống sân bay Dương Đông của Phú Quốc, bác phi công lái cái ATR cũng giỏi, chuyến hạ cánh khá êm và không bị đau tai như những lần đi ATR trước đó. Nắng vàng rực rỡ, may quá, chỉ mong thời tiết sẽ tốt như thế này trong suốt chuyến đi

Nhìn thấy một cái máy bay to đẹp đã đỗ sẵn ở đây mà thèm, cứ tưởng ra đảo chỉ là những máy bay nhỏ ATR, hóa ra cũng có máy bay lớn đấy chứ, chắc là chỉ dùng cho chuyến bay HN-PQ

Huehoa

Xe tăng
Ra đảo vào mùa mưa, gọi taxi thì cách rách cho mỗi lần di chuyển, chẳng quen ai là thổ dân ở đây để nhờ vả, nếu là mùa khô thì có thể chọn phương án thuê xe máy và chủ động lượn khắp đảo, lại thêm yếu tố lần đầu ra đảo, vẫn chưa biết đâu vào với đâu, tất cả những điều này cộng lại làm em quyết định mua tour thăm quan đảo 2 ngày, như vậy là giải quyết được vấn đề phương tiện, lại có hướng dẫn viên tỉ mỉ mọi thứ về PQ, mà chẳng lo ngại gì về chuyện tìm chỗ ăn uống.

Xe nhà tour đã chờ sẵn ở sân bay

Đến đúng vào bữa trưa nên việc đầu tiên là ăn trưa đã
Nhà em được ăn tại một quán khá rộng rãi, thoáng mát nằm ngay trên đường trục chính Trần Hưng Đạo

Và 2 món đặc sản chính của Phú Quốc đây ạ, được thưởng thức ngay trong bữa ăn đầu tiên tại PQ
Gỏi cá chích

Bánh đa được nhúng nước sẽ trở nên mềm và dai, sau đó dùng để cuốn với một lát cá trích ướp tươi cuộn cùng với rau sống, chấm với nước sốt đi kèm. Ngon tuyệt!

Rượu sim đây ạ, rượu có vị ngọt của sim, phù hợp với phụ nữ, uống thay cho rượu vang nhưng không có vị chát của vang, cũng là một đặc trưng của đảo Phú Quốc

Ăn uống nghỉ ngơi thoải mái ở quán ăn, trời bắt đầu dịu mát và tắt nắng, mặc dù mới 2h chiều

Check in khách sạn xong thì trời bắt đầu mưa…

May thế, … nhưng lại lo vì không biết lịch trình tham quan vào buổi chiều sẽ thế nào nếu trời cứ tiếp tục mưa mãi như thế này

catrang7557

Xe hơi
cái này cũng là ATR72 mà

Nhìn thấy một cái máy bay to đẹp đã đỗ sẵn ở đây mà thèm, cứ tưởng ra đảo chỉ là những máy bay nhỏ ATR, hóa ra cũng có máy bay lớn đấy chứ, chắc là chỉ dùng cho chuyến bay HN-PQ

[/QUOTE]

4953

Xe tăng
Buổi trưa mải làm quên không ăn cơm, nhìn đĩa gỏi của mợ ướt hết bàn phím rồi, mợ đền em cái máy khác đi để còn vào OF.

Huehoa

Xe tăng
cái này cũng là ATR72 mà

Ô, thế hả cụ, đúng là nhìn kỹ thì cũng thấy 2 cái cánh quạt hai bên, em cứ bị ấn tượng trong đầu là ATR chỉ có màu trắng nên cứ tưởng cái màu xanh này là Boeing hoặc Airbus @-)