Cảm nhận vẻ đẹp đất nước, con người Việt Nam và thế giới rộng lớn

Huehoa

Xe tăng
Lần này đi, em chỉ tiếc nhất là con đường cầu treo sát núi của Cát Bà đã bị hư hỏng nặng và không còn sử dụng được nữa

Các đoạn đứt gãy của con đường vẫn còn được giữ nguyên và chưa được tháo dỡ

Cách đây 6 năm, con đường này vẫn còn mới như thế này

Con đường treo sát núi năm đó được nối từ bãi Cát Cò 2 sang bãi Cát Cò 1

Đi trên cầu treo này, cảm giác được từng con sóng biển vỗ vào núi, tung bọt trắng xóa ngay dưới chân rất thích

Có thể ra điểm tận cùng của mỏm núi để đón ánh bình minh

Bãi Cát Cò 1 năm đó đây

Và nối với bãi Cát Cò 2 của CatBa Island resort như thế này

Đây là công trình cầu Cát Tiên

Bây giờ, toàn bộ công trình này không còn nữa, tiếc quá… Con đường bây giờ chỉ còn là như thế này

Huehoa

Xe tăng
Check out khách sạn vào tầm buổi trưa, F1 lớn nhà em đã để lại dòng cảm nhận tại sổ lưu niệm của khách sạn như thế này

Tạm biệt Cát Bà

Huehoa

Xe tăng
Em quyết định quay về đất liền bằng đường phà Hải Phòng, tức là phải đi 2 phà, nhưng em muốn đi thử lại cho nhớ cảm giác ngày trước và cũng là để xem có gì thay đổi không

Đầu tiên là Phà Gót

Đi phà Gót chỉ mất khoảng 30-40 phút

Rời phà là đến huyện đảo Cát Hải, nơi có món nước mắm nổi tiếng

Sau đó lại chạy trên đảo Cát Hải để lên phà Đình Vũ

Rời Cát Hải

Đi mất gần 1 tiếng thì đến bến phà Đình Vũ, Hải Phòng. Đất liền đây rồi

Từ đây, đi qua cảng Chùa Vẽ đầy xe Công ten nơ, theo đường 5 về HN

Huehoa

Xe tăng
Ngoài 2 điểm du lịch nổi tiếng của Hải Phòng, du lịch tâm linh đến huyện Thủy Nguyên cũng là một điểm phù hợp với các chuyến xuất hành đầu xuân.

Chùa Linh Sơn Tự, ngôi chùa được xây trên một ngọn núi nhỏ với địa thế tựa núi, tại huyện Thủy Nguyên, Hải Phòng

Cổng chùa cũng khá to và hoành tráng

Leo lên chùa bằng ngần này bậc thang, do vậy khi leo chùa cần niệm “Nam mô a di đà…” thì sẽ không mệt

Nhưng leo lên đến chùa thì sẽ ngắm nhìn được toàn cảnh vùng bình nguyên

Điều đặc biệt, từ đây có thể nhìn thấy dòng sông Kinh Thầy của Trần Đăng Khoa, phía bên kia dòng sông là địa phận tỉnh Hải Dương

Chùa cũng đang tiến hành xây dựng bảo tháp

Trong chùa có một bức tranh Phật tổ rất đẹp, em không hiểu công nghệ làm tranh như thế nào vì đầu Phật tổ trong bức tranh dường như chuyển động và dõi theo mình mỗi khi mình di chuyển

Huehoa

Xe tăng
Từ khu vực Thủy Nguyên này có thể đi thăm tiếp cụm đền Tràng Kênh, nằm ngay cạnh nhà máy xi măng Hải Phòng. Chắc là do công ty xi măng Hải Phòng thiết kế và tài trợ nên hệ thống đền ở đây được xây dựng không tiếc xi măng

Đền thờ Đức Vua Lê Đại Hành

Đền thờ Đức Thánh Trần

Đền thờ Đức Vương Ngô Quyền

Huehoa

Xe tăng
Đây cũng là mảnh đất địa linh nhân kiệt chứng kiến các cuộc chiến thắng Bạch Đằng lẫy lừng

Huehoa

Xe tăng
Năm vừa rồi, đến Trần Nam Định đã phải dừng tục lệ khai ấn đầu xuân do sự lộn xộn xảy ra trong vụ khai ấn năm trước đó, tuy nhiên, cụ nào mong muốn có cơ hội thăng tiến thì vẫn có thể đến đây

Có thể vì lý do này mà có khá nhiều các vị quan chức lớn đã đến đây

Chỉ có điều, các bia ghi danh tại từng gốc cây trông hơi phản cảm, chắc tại thừa xi măng nên được đúc kiên cố giống như bia mộ

Huehoa

Xe tăng
Từ đỉnh ngôi chùa nhỏ trên núi có thể nhìn thấy nhà máy xi măng ngay bên cạnh

Lò xi măng ngay phía sau chùa

Huehoa

Xe tăng
Cụm đền thờ này nằm ngay cạnh ngã ba sông với các dòng sông uốn lượn xung quanh nên cũng tạo nên một phong cảnh khá hữu tình

Du lịch tâm linh và du lịch nghỉ dưỡng tại Hải Phòng sẽ còn là điểm đến thuận tiện đối với dân du lịch Hà Nội

4953

Xe tăng
Ôi mợ có góc nhìn về HP nhà em khác em quá! Đúng là "Khi ta ở đất chỉ là nơi...ở, khi ta đi đất bỗng hóa...".
Cái khách sạn mợ ở toàn tây đây là của cụ Phó chủ tịch hiệp hội du lịch Cát Bà đấy ạ, cụ ấy có một hệ thống KS cả trong đất liền, liên kết tổ chức các tour.
Nhìn cái Resort mợ ở lại nhớ cái ngày cách đây gần 10 năm em cũng ở đó cả tuần nhưng là đi moi đá để có bãi biển như bây giờ cơ, hồi đó ngồi nhậu với ốc biển anh em công nhân bắt ở cái đảo nhỏ ngay trước mặt nghe sóng vỗ đúng là thần tiên mợ à!
Cái cầu Cát Tiên đúng là tiếc thật. May quá có mợ cho nhận xét, vụ này em sẽ đóng góp với mấy bác lãnh đạo Huyện cho sửa chữa, khôi phục, quảng bá, hy vọng lần sau được đón gia đình mợ đi lại cầu.

Huehoa

Xe tăng
Ôi mợ có góc nhìn về HP nhà em khác em quá! Đúng là "Khi ta ở đất chỉ là nơi...ở, khi ta đi đất bỗng hóa...".
Cái khách sạn mợ ở toàn tây đây là của cụ Phó chủ tịch hiệp hội du lịch Cát Bà đấy ạ, cụ ấy có một hệ thống KS cả trong đất liền, liên kết tổ chức các tour.
Nhìn cái Resort mợ ở lại nhớ cái ngày cách đây gần 10 năm em cũng ở đó cả tuần nhưng là đi moi đá để có bãi biển như bây giờ cơ, hồi đó ngồi nhậu với ốc biển anh em công nhân bắt ở cái đảo nhỏ ngay trước mặt nghe sóng vỗ đúng là thần tiên mợ à!
Cái cầu Cát Tiên đúng là tiếc thật. May quá có mợ cho nhận xét, vụ này em sẽ đóng góp với mấy bác lãnh đạo Huyện cho sửa chữa, khôi phục, quảng bá, hy vọng lần sau được đón gia đình mợ đi lại cầu.
Ô.. Cụ đúng là thổ địa ở đây, nếu tỉnh thành nào cũng có các cụ cung cấp thêm thông tin cho em như thế này thì tốt quá, em được mở mang thêm

Em đang bận rộn với chuyến PQ sắp tới nên hôm nay mới vào chào cụ được, có gì hay sau chuyến đi em sẽ pm cụ nhá

Thái Phượt

Xe tăng
Em đang bận rộn với chuyến PQ sắp tới nên hôm nay mới vào chào cụ được, có gì hay sau chuyến đi em sẽ pm cụ nhá
Thật đáng khâm phục cái sự " đi" của Gia Đình bạn Huệ.Đọc bài của Bạn mà mình ...xèm quá ,có điều bị bệnh viêm màng...Túi mãn tính nên đành nhịn thèm thui .Xin hỏi Bạn đã đi Phú Quốc lần nào chưa ?

Huehoa

Xe tăng
Thật đáng khâm phục cái sự " đi" của Gia Đình bạn Huệ.Đọc bài của Bạn mà mình ...xèm quá ,có điều bị bệnh viêm màng...Túi mãn tính nên đành nhịn thèm thui .Xin hỏi Bạn đã đi Phú Quốc lần nào chưa ?
Cụ Thái ơi, em lần đầu đi PQ cụ à. Có cảnh báo gì thì cụ chỉ giáo em với nhé. Em lại thèm chuyến PQ 4b của cụ quá nhưng ko bố trí được thời gian nên lần này em đành "cân đẩu vân" cụ ạ.

Túi em thì ko bị viêm nhưng nhà em lại bị dột nghiêm trọng cụ ợ vì xiền em đem rải ra đường hết roài nên chẳng đủ lá cọ lợp mái nữa cụ ợ. Buồn cho cái " sự xê dịch" quá :(

Thuy_Duong

[Tịch thu bằng lái]
Em mời cụ rượu ợ. Cả chiều hôm nay em nghiền ngẫm top này của cụ.

Thái Phượt

Xe tăng
Ui! Mình phải hỏi trước vì sợ " đánh trống qua cửa nhà Sấm " .Có đôi lời như vầy thôi : Đi tầu bay ra đảo thì sự di chuyển hoàn toàn phụ thuộc vào Taxi ,các điểm du lịch lại rải đều khắp đảo với khoảng cách trung bình là 30km ,tiền xe ko thành vứn đề với Bạn nhưng mỗi lúc lại gọi Taxi hơi cách rách.Mùa này lại đang mùa mưa,tháng Ngâu nữa nên đường trên đảo lầy lội ,kèm mưa bất chợt nữa .Theo mình Bạn để cuối th12 hay là Tết ,trời trong xanh mây hiền hòa sẽ đưa bàn chân ưa xê dịch của B đi nhè nhẹ du lịch khắp đảo.Tháng đó biển cũng êm ả hơn ,tàu DL cũng đưa mình đến những đảo đẹp mà mùa mưa sóng lớn tàu ko tới được .Mình cũng chỉ góp ý vậy thôi Bạn cân nhắc thêm nhé,chúc Bạn và gia đình có chuyến DL mĩ mãn nhé

xecuiHN

Xe đạp
Thiên nhiên đất nước Việt Nam vẫn còn nhiều nơi đẹp quá các cụ nhỉ. Cám ơn những tấm ảnh của cụ Huehoa, vodka cụ. Cố gắng phát huy nhé cụ

Huehoa

Xe tăng
Ui! Mình phải hỏi trước vì sợ " đánh trống qua cửa nhà Sấm " .Có đôi lời như vầy thôi : Đi tầu bay ra đảo thì sự di chuyển hoàn toàn phụ thuộc vào Taxi ,các điểm du lịch lại rải đều khắp đảo với khoảng cách trung bình là 30km ,tiền xe ko thành vứn đề với Bạn nhưng mỗi lúc lại gọi Taxi hơi cách rách.Mùa này lại đang mùa mưa,tháng Ngâu nữa nên đường trên đảo lầy lội ,kèm mưa bất chợt nữa .Theo mình Bạn để cuối th12 hay là Tết ,trời trong xanh mây hiền hòa sẽ đưa bàn chân ưa xê dịch của B đi nhè nhẹ du lịch khắp đảo.Tháng đó biển cũng êm ả hơn ,tàu DL cũng đưa mình đến những đảo đẹp mà mùa mưa sóng lớn tàu ko tới được .Mình cũng chỉ góp ý vậy thôi Bạn cân nhắc thêm nhé,chúc Bạn và gia đình có chuyến DL mĩ mãn nhé
Thui chết, em đang ở SG rồi, mai em bay đến PQ. Nghe cụ nói mà em hãi quá, lạy giời thời tiết mấy ngày tới ổn. Cụ lại làm em ấp ủ chuyến quay lại PQ vào tháng 12 hoặc dịp tết, nếu đi được bằng 4 bánh thì càng tuyệt cụ nhỉ

Huehoa

Xe tăng
Thiên nhiên đất nước Việt Nam vẫn còn nhiều nơi đẹp quá các cụ nhỉ. Cám ơn những tấm ảnh của cụ Huehoa, vodka cụ. Cố gắng phát huy nhé cụ
Em mời cụ rượu ợ. Cả chiều hôm nay em nghiền ngẫm top này của cụ.
Cám ơn các cụ mợ đã mời rượu em. Nhân chuyến PQ, em lại demo một chút về Kiên Giang vậy...

Huehoa

Xe tăng
Kiên Giang (15)

Tỉnh Kiên Giang, một tỉnh địa đầu phía Tây Nam của tổ quốc. Với người Hà Nội nói riêng hay người miền Bắc nói chung thì những cái tên như Hà Tiên, Rạch Giá, Hòn Đất, Xẻ Rô - Tắc Cậu, U Minh Thượng... nghe thật xa xôi, dường như chỉ xuất hiện trong thơ văn hoặc trong những câu chuyện anh hùng ca bất hủ thời kháng chiến. Chắc cũng tương tự như với những người dân miền Nam khi họ cũng rất lạ lẫm với cái tên Hà Giang, Lũng Cú, Mã Pì Lèng... và có lẽ họ cũng khó hình dung ra đâu với đâu ở phía Tây Bắc. Em cũng vậy, khi chưa thực sự được đến tận nơi thì em rất khó nhớ và khó hình dung về vị trí các tỉnh miền Tây Nam Bộ, mặc dù em đã nhiều lần ôm quyển bản đồ ngồi học "gạo", nhưng rồi lại quên ngay. Chính điều này đã hối thúc em làm chuyến du ngoạn toàn bộ vùng Tây Nam Bộ vào năm ngoái, và Kiên Giang có lẽ là tỉnh để lại ấn tượng sâu sắc nhất đối với em mặc dù trong chuyến đi đó em vẫn chưa được đến hòn đảo du lịch nổi tiếng của Kiên Giang - Phú Quốc

Mặc dù Kiên Giang không nổi tiếng bằng Cà Mau, chỉ là một tỉnh nằm khiêm tốn tại dẻo đất đáy cùng của Việt Nam, nhưng ấn tượng sâu sắc của em về Kiên Giang chính là cảnh vật và con người với đặc trưng sông nước hai bên đường đi, con đường chạy cắt ngang tỉnh Kiên Giang bắt đầu từ Hà Tiên về đến Cà Mau

Em đến Kiên Giang bằng con đường chạy sát biên giới với Cam Pu Chia từ Tịnh Biên (An Giang) để đến Hà Tiên. Trước đây em cứ nghĩ Hà Tiên là thủ phủ của tỉnh Kiên Giang nên xăm xở đến vùng đất này trước tiên để xem cái thành phố tận đầu cùng của Việt Nam như thế nào, một thị xã mà em cảm giác là xa xôi nhất, ít có cơ hội để quay trở lại nhất trên đất Việt Nam này

Chỉnh sửa cuối:

4953

Xe tăng
Nhà mợ đang ở PQ rồi à? Em thèm ra đó nhậu với mợ mà cái con công việc nó lại hành. Hôm 22 trực đến 24h cố box cái vé VJ để vào uống cafe với mợ trước khi mợ bay ra PQ mà nhà tầu bay nó không cho. Sáng nay em gọi cho một cụ thổ dân tại PQ bắt làm HDV cho nhà mợ nhưng cụ ấy lại vừa bay ra HP thế mới bức chứ. Mợ tự khám phá nhé, có gì hay PM cho em. Mợ nhớ ăn thử gỏi cá trích và rượu sim, nếu còn thừa cầm về cho em với nhé. Chúc gia đình mợ có chuyến đi vui vẻ!