Cảm nhận vẻ đẹp đất nước, con người Việt Nam và thế giới rộng lớn

Huehoa

Xe tăng
Trở lại Vientiane, đến lại quảng trường Patuxay để ngắm nghía cho kỹ càng hơn

Khu Patuxay khá rộng và vắng người, sang Lào mới thấy dân số Việt Nam đông quá, đi đâu cũng thấy đông người

Huehoa

Xe tăng
Patuxay này là do TQ tài trợ, đi đâu cũng thấy các biển hoặc bia ghi nhận sự tài trợ của các nước đối với Lào vì Lào là một quốc gia dựa chủ yếu vào các nguồn tài trợ. Và Việt Nam mình cũng đang ganh đua để trở thành một nước tài trợ lớn cho Lào

Huehoa

Xe tăng
Phía cuối đường là một chiếc Cồng lớn với lá cờ của các nước trên thế giới

Cố tìm cái lá cờ đỏ sao vàng ở đâu…
Mới chỉ là sang Lào thôi, nhưng nhìn thấy lá cờ tổ quốc cũng cảm thấy vui, cho dù thế nào thì trong mỗi người vẫn luôn có tinh thần dân tộc

Huehoa

Xe tăng
Vẫn tại khu trung tâm, ngay gần Patuxay là khu That Luang, khu thờ linh thiêng mang tính hoàng gia của Vientiane. Từ xa đã thấy khu That Luang nổi bật với một màu vàng chói lòa

Đây có lẽ là một trong các vị vua đã gắn bó với nơi này ở Lào

Huehoa

Xe tăng
That Luang có hình dáng giống như một cái Stupa, là một dạng đền thờ Phật theo phong cách Tây Tạng, thường là nơi cất trữ xá lợi hoặc những vật linh thiêng của nhà Phật

Thấy bảo That Luang này được dát vàng nên mới có màu vàng như vậy

Không biết phần nào là phần dát vàng vì thấy các bức tường dưới chân cũng bị rêu phong đấy chứ

Huehoa

Xe tăng
Khu thờ bên trong That Luang

Cũng có hòm công đức

Huehoa

Xe tăng
Một số ngôi chùa lớn ở bên cạnh…

… với các bức tượng Phật khá lạ

Đường nét hoa văn trên trần đầy màu sắc

Bên cạnh còn có một khu bức tượng Phật nằm và khu xây dựng cải tạo đang làm dở

Các chỗ dành cho những người đã mất

Huehoa

Xe tăng
Tiếp tục lang thang ở Vientiane, bắt gặp một công trình trong quen thuộc quá, đúng “chất” Việt Nam

Huehoa

Xe tăng
Vào thăm thêm một số ngôi chùa nữa ở Vientiane,

Lại thêm một tấm bia vinh danh nước Pháp đã tài trợ cho Lào, công tác vinh danh nguồn tài trợ của Lào có vẻ tốt thật

Nhưng sao em chưa thấy cái bia nào tương tự dành cho Việt Nam nhỉ, hay là phải vào khu thể thao Seagame ở cửa ngõ thủ đô Vientiane

Số lượng chùa chiền ở Vientiane rất nhiều, thấy kín cả tấm bản đồ Vientiane em mua, tuy nhiên, em chỉ đi điểm qua một vài cái bắt gặp trên đường vì em cũng không hiểu ý nghĩa gốc tích của các ngôi chùa ở đây cũng như không hiểu văn hóa Phật giáo nơi này, nên vào thăm cũng chẳng hiểu gì

Huehoa

Xe tăng
Thêm một vài hình ảnh nữa về Vientiane trước khi em di chuyển sang Vangvieng, LuangPraBang và XienKhuang

Đại lộ chính

Lại Hilux…

Túc túc…

Khách sạn Novotel

Nhà văn hóa thành phố

Huehoa

Xe tăng
Có vẻ là một khu tưởng niệm “Tổ quốc ghi công” đối diện với That Luang???

Nỗi khổ của dân du lịch sang các nước không dùng tiếng Anh là thế đấy ạ, nhìn cái gì cũng phải đoán, em cũng cố gắng sưu tập thông tin về đất nước, con người, danh lam thắng cảnh trước chuyến đi, nhưng vẫn không tránh khỏi những chỗ mà chẳng hiểu nó là cái gì

Rời Vientiane, em tiếp tục hành trình…

vuser1

Xe buýt
Mở mang đc bao nhiêu, tiếp đi cụ ơi :-bd

4953

Xe tăng
Em mời mợ con mực một nắng Hải Phòng!
Nhà mợ hoành quá. Em cũng đang dự kiến làm một chuyến qua người anh em Lào mà chưa biết thông tin gì cả. Mợ có thể up chi tiết các quy trình thủ tục từ làm giấy tờ với phương tiện ở đâu, kinh phí thế nào giúp em được không?
Rất cảm ơn mợ, mời thêm mợ bát cháo cá thu một nắng Đồ Sơn!

Thần Tài

Xe điện
Nhà mợ hoành quá. Em cũng đang dự kiến làm một chuyến qua người anh em Lào mà chưa biết thông tin gì cả. Mợ có thể up chi tiết các quy trình thủ tục từ làm giấy tờ với phương tiện ở đâu, kinh phí thế nào giúp em được không?
Cụ lười lắm, chả chịu vào HP chém gì cả. Đợt này có đi giao lưu HD với CB được không.

Huehoa

Xe tăng
Cụ mời em toàn những món em nghiền, cám ơn cụ. Về giấy phép liên vận, đơn giản lắm ạ. Cụ có thể in từ internet cái mẫu đơn đề nghị cấp giấy phép liên vận Việt Lào, điền đầy đủ thông tin, đối với xe tư nhân, cần có xác nhân của Phường nơi cư trú, cụ mang hộ khẩu ra phường để họ xác nhận vào đơn cho mình, sau đó mang đến Sở Giao thông. Bộ phận làm thủ tục liên vận vắng vẻ lắm ạ (đấy là ở chỗ em), chỉ 3 ngày sau là cụ được cấp quyển hộ chiếu đỏ cho xe của cụ thôi ạ. Ah, mà xe nhà em chính chủ nên cũng thuận tiện, em cũng không biết xe không chính chủ thì có thêm thủ tục gì không. Lệ phí cấp là 50 000 đ thôi ạ

Người và xe đầy đủ hộ chiếu là lên đường thôi cụ ạ

Chúc cụ nhanh chóng có một chuyến đi như ý, về cập nhật thêm thông tin cho OF mình với ạ

Huehoa

Xe tăng
Rời Viên-chăn (Vientiane) để đi Vang Vieng vào buổi trưa, vừa là thời điểm phải check out khách sạn, vừa là thời điểm tốt để cho các F1 tranh thủ ngủ trên xe.

Khoảng 150km đến Vangvieng, đường rất vắng vẻ

Thỉnh thoảng gặp mấy anh bạn nhỏ chạy ngang đường