[Funland] Cảm nhận về các vấn đề tâm linh, huyền bí thời nay thế nào?

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Nói về xem bói toán mê tín dị đoan. Hồi em còn bé, có 2 bố con ông Trứ gì nổi tiếng 1 thời nhà có cây cau ở Nguyễn An Ninh í ạ. Những năm e biết thì xem tốt lắm, những năm sau thoái trào hay ngta còn gọi là "mất lộc" hành nghề kocòn chuẩn nữa

Em cũng có mò đến 3 lần. Lần nào cũng bảo ko thể xem được. Lần đầu khi em học năm nhất, ông í bấm ngày giờ rồi giở quyển sổ có chữ Hán tự cổ ơi là cổ ra, giấy vàng ố và to đùng tra cứu, ngẩng lên nhìn mặt e 1 lúc rồi bảo ko phải mặt này nếu giờ đấy xong đuổi e về. Lần thứ hai, em đến sau 3 năm, tất nhiên kiểu tóc khác mặt mũi cũng khác đi nhiều vì đang tuổi nhớn ông í xem giờ rồi vẫn nói câu ấy. Đến lần 3 em dẫn theo mấy người đi cùng, khai 1 cái tên khác hẳn, mặt mũi tóc tai cũng thay đổi mà kết quả vẫn ko thể xem được. Chắc là ko bắt được vía hay gì.
Đã từng được gặp 1 vài ng ông ấy xem cho ko sai 1 ly kể cả là ngày giờ xảy ra cái tai nạn khiến họ vừa sợ hãi vừa sùng bái. Vấn đề là nói những cái trước khi xảy ra í ah

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Gút mo nang!

Thớt của bác Lưu vui đáo để!
Em lại tham gia 1 còm, không về vấn đề chuyên môn, mà về cái không khí...

Qua gần 50 trang, nhận thấy rằng có thể tạm chia ra 3 dạng members:
1- Những người chống, phủ nhận các khái niệm và nội dung của học thuật cổ... tạm gọi là "nhóm anti"
2- Những người cố gắng tìm hiểu, nghiên cứu, hoặc đã có kinh nghiệm bản thân thấy có lý...tạm gọi là "nhóm ủng hộ".
3- Những người chưa phân định, hoặc biết nhưng đang nghe, tham gia ít hoặc không tham gia...tạm gọi là "nhóm trung dung"
(3 cái tên trên, có thể ở mức độ nào đó chưa chính xác hẳn, hơi khiên cưỡng, nhưng em đã dùng chữ "tạm").

thì thấy có điều khá thú vị.
Nhóm anti, số lượng nhẽ áp đảo hơn cả 2 nhóm còn lại.
Thế nhưng trong khi 2 nhóm kia tương đối ôn hòa, điềm đạm, tranh luận trao đổi đều khá tôn trọng các bên, chất lượng tham gia comments tương đối lô gíc (là nói về kết cấu, bố cục, mục tiêu giả nhời, thái độ...chứ không nói về kiến thức mấy cái môn đang bàn bạc); thì ngược lại, đa phần nhóm 1 thái độ cực đoan, lý lẽ ít mà thể hiện quan điểm một cách cứng nhắc và cục cằn, thường dùng câu từ thái quá thậm chí xúc phạm hay nhục mạ với người đang bàn vấn đề chung hoặc người quote lại với ý ngược quan điểm của mình...

Vậy thì, thế nào là bàn luận? Thế nào là khoa học, hay nghệ thuật, hay nhân văn... trong bàn luận? Hay là thớt này có title là "Mời các cụ anti vào đây chửi cho sướng miệng nào"? :D

Như ta thấy, xem một cuộc tranh luận, hoặc cãi vã, sẽ thấy được mức độ "khoa học, văn minh" của mỗi người tham gia! :)):)):))

Sweethome

Xe tăng
Vậy thì, thế nào là bàn luận? Thế nào là khoa học, hay nghệ thuật, hay nhân văn... trong bàn luận? Hay là thớt này có title là "Mời các cụ anti vào đây chửi cho sướng miệng nào"? :D

Như ta thấy, xem một cuộc tranh luận, hoặc cãi vã, sẽ thấy được mức độ "khoa học, văn minh" của mỗi người tham gia! :)):)):))
Em xin quote lại cái đoạn này để thể hiện like, đọc là 'lai cờ :)
Em nợ các cụ một bài sẽ post trong một vài hôm tới.

Sweethome

Xe tăng
Em cũng có mò đến 3 lần. Lần nào cũng bảo ko thể xem được. Lần đầu khi em học năm nhất, ông í bấm ngày giờ rồi giở quyển sổ có chữ Hán tự cổ ơi là cổ ra, giấy vàng ố và to đùng tra cứu, ngẩng lên nhìn mặt e 1 lúc rồi bảo ko phải mặt này nếu giờ đấy xong đuổi e về. Lần thứ hai, em đến sau 3 năm, tất nhiên kiểu tóc khác mặt mũi cũng khác đi nhiều vì đang tuổi nhớn ông í xem giờ rồi vẫn nói câu ấy. Đến lần 3 em dẫn theo mấy người đi cùng, khai 1 cái tên khác hẳn, mặt mũi tóc tai cũng thay đổi mà kết quả vẫn ko thể xem được.
Em nghĩ nếu mợ đã có chỗ khác hoặc được chỉ điểm rồi thì thôi. Nếu chưa mợ post thông tin của mợ lên xem các cụ nhà mình có chỉ điểm riêng gì cho mợ không. Chứ vía nhà mợ cũng khó vượt qua số 9 :)

PLC

Xe tải
Thứ nhất, em có nêu phuơng pháp khoa học lấy đề tài nghiên cứu khoa học là bộ môn Huyền học.
Thứ hai, em có nêu về 2 người từng bảo vệ thành công đề tài này là môn khoa học trong đó có đầy đủ định nghia; quan sát; khảo cứu; có số liệu thực nghiệm, thống kê, kết luận .... Có hội đồng và phản biện mà bác. Đấy chính là vấn đề, đáng tiếc e ko làm đề tài này. Tức là đã có công trình tài liệu được chứng minh hẳn hoi
Thứ ba, định nghĩa về 1 món chưa được thực sự thừa nhận vì sự ác cảm hoặc chưa hiểu kĩ về nó thì tất cả các định nghĩa đều là chưa hoàn thiện ạ, chứ ko phải mơ hồ bí ẩn gì mà là sơ sài

Bản thân em, em ko tin bất cứ điều gì nếu ko có cơ sở khoa học. Có điều ko thể phủ nhận 1 món mà như bác gì trích ở trên là nền văn hóa cổ,.
Nếu có công trình nghiên cứu như vậy thì nên công bố rộng rãi để thừa nhận/phản biện. Còn nói thật là em không tin vào chất lượng nghiên cứu của VN, mọi người ở đây đều biết cả rồi nên cũng không muốn dài dòng.

Một điều mà em vẫn nhấn mạnh là một môn có phải khoa học hay không chưa đồng nghĩa với nó đúng hay sai. Một ví dụ đó là Đông Y (Traditional Chinese Medince) mặc dù đã có nhiều cố gắng, công trình... nhưng vẫn chưa được thừa nhận là môn khoa học. Tuy nhiên mặc dù về tổng thể chưa thể so sánh được với Tây Y như các vấn đề về virus, u, ung thư, mổ, cấy ghép..., Đông Y vẫn có những thành quả nhất định, có thể chữa những bệnh mà Tây Y có thể khó khăn trong chữa trị.

nscd

Xe buýt
Cụ trâu xanh tính em là nhóm an ti hay nhóm trung dung?
Để em kể các cụ nghe một vụ về phong thủy.
Em biết 2 công ty một của nhật và một của hồng kông. 2 công ty đó cùng chuyển văn phòng.
Một công ty sắp sếp văn phòng theo đúng mẫu công ty mẹ. Một công ty điều cả thầy phong thủy sang xem để đặt từng vách kính, chậu cây, bàn giám đốc, ghế của em kế toán,....
Các cụ đoán xem công ty nào ăn nên làm ra?

Luu Lehong

Xe container
Gút mo nang!

Thớt của bác Lưu vui đáo để!
Em lại tham gia 1 còm, không về vấn đề chuyên môn, mà về cái không khí...

Qua gần 50 trang, nhận thấy rằng có thể tạm chia ra 3 dạng members:
1- Những người chống, phủ nhận các khái niệm và nội dung của học thuật cổ... tạm gọi là "nhóm anti"
2- Những người cố gắng tìm hiểu, nghiên cứu, hoặc đã có kinh nghiệm bản thân thấy có lý...tạm gọi là "nhóm ủng hộ".
3- Những người chưa phân định, hoặc biết nhưng đang nghe, tham gia ít hoặc không tham gia...tạm gọi là "nhóm trung dung"
(3 cái tên trên, có thể ở mức độ nào đó chưa chính xác hẳn, hơi khiên cưỡng, nhưng em đã dùng chữ "tạm").

thì thấy có điều khá thú vị.
Nhóm anti, số lượng nhẽ áp đảo hơn cả 2 nhóm còn lại.
Thế nhưng trong khi 2 nhóm kia tương đối ôn hòa, điềm đạm, tranh luận trao đổi đều khá tôn trọng các bên, chất lượng tham gia comments tương đối lô gíc (là nói về kết cấu, bố cục, mục tiêu giả nhời, thái độ...chứ không nói về kiến thức mấy cái môn đang bàn bạc); thì ngược lại, đa phần nhóm 1 thái độ cực đoan, lý lẽ ít mà thể hiện quan điểm một cách cứng nhắc và cục cằn, thường dùng câu từ thái quá thậm chí xúc phạm hay nhục mạ với người đang bàn vấn đề chung hoặc người quote lại với ý ngược quan điểm của mình...

Bác Trâu không nên đi sâu vào hiềm khích cá nhân của 1 vài người có quan điểm trái chiều! Thớt nào em mở từ xưa đến nay tuy fun nhưng cũng đều là khảo nghiệm nghiên cứu xã hội về 1 lĩnh vực nào đó nên sẽ có kết luận. Mà để có kết luận xác đáng là phải có thảo luận, tranh cãi chứ không phải nơi chém gió, tung hô hay cổ súy nhau. Khoa học phải có tranh cãi, chính vì tranh cãi mới tiến bộ! Bác cứ xem nghị trường mấy nước phát triển, giàu có hơn ta thì thấy! Ta không nên bình phẩm cá nhân ai ở đây và cần nghiêm túc trao đổi các quan điểm!
Thớt mở ở quán cafe nhưng thực tâm em đang mong muốn mọi ngừoi nên có 1 cách nhìn nhận đúng đắn về vấn đề tâm linh, những cái được, những cái còn khiếm khuyết hay bị lợi dụng như hiện nay để mỗi người biết đâu sẽ có cách nhìn nhận về nó đúng đắn hơn!

Luu Lehong

Xe container
Để em kể các cụ nghe một vụ về phong thủy.
Em biết 2 công ty một của nhật và một của hồng kông. 2 công ty đó cùng chuyển văn phòng.
Một công ty sắp sếp văn phòng theo đúng mẫu công ty mẹ. Một công ty điều cả thầy phong thủy sang xem để đặt từng vách kính, chậu cây, bàn giám đốc, ghế của em kế toán,....
Các cụ đoán xem công ty nào ăn nên làm ra?
Welcome cụ!
Em đoán công ty sắp xếp theo mô hình mẫu công ty mẹ thành công phải không cụ :-/
Cụ Trâu đừng vội nghĩ là em anti đấy nhé! :D

trauxanh

Xe lăn
Bác Trâu không nên đi sâu vào hiềm khích cá nhân của 1 vài người có quan điểm trái chiều! ...
Ớ...

Cụ nhận thấy là em "đi sâu vào hiềm khích cá nhân" à?
Cụ thử đứng ra ngoài, coi như một người quan sát không thành kiến, thì chắc cụ không nói vậy đâu.

Haizzz...

mn2t

Xe điện
Nếu có công trình nghiên cứu như vậy thì nên công bố rộng rãi để thừa nhận/phản biện. Còn nói thật là em không tin vào chất lượng nghiên cứu của VN, mọi người ở đây đều biết cả rồi nên cũng không muốn dài dòng.

Một điều mà em vẫn nhấn mạnh là một môn có phải khoa học hay không chưa đồng nghĩa với nó đúng hay sai. Một ví dụ đó là Đông Y (Traditional Chinese Medince) mặc dù đã có nhiều cố gắng, công trình... nhưng vẫn chưa được thừa nhận là môn khoa học. Tuy nhiên mặc dù về tổng thể chưa thể so sánh được với Tây Y như các vấn đề về virus, u, ung thư, mổ, cấy ghép..., Đông Y vẫn có những thành quả nhất định, có thể chữa những bệnh mà Tây Y có thể khó khăn trong chữa trị.
Em nghĩ không nên lấy chuẩn phương tây áp cho phương đông, giống như không thể lấy chuẩn xe máy áp cho xe đạp vậy. Cơ bản không tương đồng.

Phương Đông nếu nghiên cứu nó có hệ thống đấy. Tiền đề của nó là Khí. Trên cơ sở đó chia Âm Dương, 5 hành khí. Dựa vào đó phát triển lên, ứng dụng phổ biến, rộng lớn thì trị nước, nhỏ thì quy mô cá thể. Bác cứ nghiên cứu sẽ thấy, có lý do để nó tồn tại cả ngàn năm nay.

Còn tin hay không tin, học hiểu hay không hiểu thì chẳng riêng mấy môn này, mà do tư chất. Ông giỏi văn, ông giỏi toán, bắt ông giỏi toán đi sáng tác thơ văn thì đánh đố rồi

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]

Bác nói không tin thì em chịu thật rồi. Chất lượng nghiên cứu và đánh giá nghiên cứu có thể bị so sánh là không bằng phương Tây bởi những tiêu cực gần đây nhưng cũng không thể bác bỏ hoàn toàn trong đó có những người nghiên cứu và học tập nghiêm túc như em mà bác. Đề tài này khi đưa ra hội đồng cũng gây không ít tranh cãi, bởi chưa có chuẩn mực để quy chiếu hay tiền lệ về xem xét nghiêm túc nó. Nhưng cái gì cũng phải có sơ khai nhất là 1 môn cổ nữa thì phải thêm cả phục dựng. Bác đi nước ngoài học chắc biết. Có môn nghiên cứu văn hóa Phương đông, về mặt tinh thần, còn về mặt thể xác, em ví dụ có cả những lớp học thiền , yoga ... mà trước đây môn này cũng ko được thừa nhận, ko được tin tưởng, giờ còn được sử dụng rộng rãi và tính thực tiễn của nó thì ko còn phải bàn cãi gì. Em hy vọng món Khoa học huyền không này sẽ dần cải thiện được sự kì thị. Chứ kể cả anti lẫn sùng bái cũng hơi thái quá khi mổ xẻ nó rồi, nói ngay đâu như trong thread này

PLC

Xe tải
Bác nói không tin thì em chịu thật rồi. Chất lượng nghiên cứu và đánh giá nghiên cứu có thể bị so sánh là không bằng phương Tây bởi những tiêu cực gần đây nhưng cũng không thể bác bỏ hoàn toàn trong đó có những người nghiên cứu và học tập nghiêm túc như em mà bác. Đề tài này khi đưa ra hội đồng cũng gây không ít tranh cãi, bởi chưa có chuẩn mực để quy chiếu hay tiền lệ về xem xét nghiêm túc nó. Nhưng cái gì cũng phải có sơ khai nhất là 1 môn cổ nữa thì phải thêm cả phục dựng. Bác đi nước ngoài học chắc biết. Có môn nghiên cứu văn hóa Phương đông, về mặt tinh thần, còn về mặt thể xác, em ví dụ có cả những lớp học thiền , yoga ... mà trước đây môn này cũng ko được thừa nhận, ko được tin tưởng, giờ còn được sử dụng rộng rãi và tính thực tiễn của nó thì ko còn phải bàn cãi gì. Em hy vọng món Khoa học huyền không này sẽ dần cải thiện được sự kì thị. Chứ kể cả anti lẫn sùng bái cũng hơi thái quá khi mổ xẻ nó rồi, nói ngay đâu như trong thread này
Rồi vậy cụ cho em chi tiết về nghiên cứu đó, chắc cụ nhớ bước 8 trong phương pháp khoa học, Retest, cho các bên thứ 3 kiểm nghiệm.

Chắc cụ cũng biết trong mấy năm gần đây có khá nhiều vụ bê bối khoa học, khi một công trình nghiên cứu công bố nhưng kết quả không thể nào được lặp lại bởi các nhóm nghiên cứu khác. Cuối cùng người ta phát hiện ra công trình nghiên cứu đó đã bị cố ý chỉnh sửa và dựa trên các số liệu được ngụy tạo. Chẳng hạn như vụ nhân bản tế bào của Hwang Woo-suk.

mn2t

Xe điện
Rồi vậy cụ cho em chi tiết về nghiên cứu đó, chắc cụ nhớ bước 8 trong phương pháp khoa học, Retest, cho các bên thứ 3 kiểm nghiệm.

Chắc cụ cũng biết trong mấy năm gần đây có khá nhiều vụ bê bối khoa học, khi một công trình nghiên cứu công bố nhưng kết quả không thể nào được lặp lại bởi các nhóm nghiên cứu khác. Cuối cùng người ta phát hiện ra công trình nghiên cứu đó đã bị cố ý chỉnh sửa và dựa trên các số liệu được ngụy tạo. Chẳng hạn như vụ nhân bản tế bào của Hwang Woo-suk.
Khoa học nghiên cứu khác khoa học ứng dụng bác ạ. Y học cũng không thể áp dụng 1 phác đồ điều trị cho tất cả bệnh nhân. Bệnh ung thư có người khỏi người không, không lẽ không phải khoa học :)
Mà thôi, ở đây là tin hay không tin chứ còn khoa học hay không vẫn đầy ngừoi dùng bác ạ :) ae ở đây chém cho vui thôi

PLC

Xe tải
Em nghĩ không nên lấy chuẩn phương tây áp cho phương đông, giống như không thể lấy chuẩn xe máy áp cho xe đạp vậy. Cơ bản không tương đồng.

Phương Đông nếu nghiên cứu nó có hệ thống đấy. Tiền đề của nó là Khí. Trên cơ sở đó chia Âm Dương, 5 hành khí. Dựa vào đó phát triển lên, ứng dụng phổ biến, rộng lớn thì trị nước, nhỏ thì quy mô cá thể. Bác cứ nghiên cứu sẽ thấy, có lý do để nó tồn tại cả ngàn năm nay.

Còn tin hay không tin, học hiểu hay không hiểu thì chẳng riêng mấy môn này, mà do tư chất. Ông giỏi văn, ông giỏi toán, bắt ông giỏi toán đi sáng tác thơ văn thì đánh đố rồi
Việc này em đã trình bày ở những bài trước nên không muốn lặp lại nhiều loãng topic. Khi nhiều cụ nói phong thủy là một môn khoa học (science), thường người ta mặc định đó là một phuơng pháp xuất phát từ phuơng Tây, có đầy đủ tiêu chí để xem một môn nào đó có xếp vào khoa học hay không.

Với sự tự do tư tưởng thì hoàn toàn có thể đưa ra bất kể lý thuyết/phương pháp nào dựa trên bất kỳ cái gì, cụ có thể dựa trên tiên đề Khí Âm&Dương hay dựa trên gỗ&sắt, gạch&sỏi ... rồi tự phát triển lý luận riêng cho mình. Tuy nhiên để được mọi người thừa nhận/chấp thuận, lý thuyết của cụ phải đem lại kết quả/ứng dụng thực tế.

Sở dĩ phương pháp khoa học phổ biến trong đời sống hiện nay và được cả thế giới chấp nhận rộng rãi là do những thành tựu bao trùm không thể phủ nhận của nó. Khi viết những dòng này, cái máy tính, điện, mạng Internet ... đều dựa trên nó.

mn2t

Xe điện
Việc này em đã trình bày ở những bài trước nên không muốn lặp lại nhiều loãng topic. Khi nhiều cụ nói phong thủy là một môn khoa học (science), thường người ta mặc định đó là một phuơng pháp xuất phát từ phuơng Tây, có đầy đủ tiêu chí để xem một môn nào đó có xếp vào khoa học hay không.

Với sự tự do tư tưởng thì hoàn toàn có thể đưa ra bất kể lý thuyết/phương pháp nào dựa trên bất kỳ cái gì, cụ có thể dựa trên tiên đề Khí Âm&Dương hay dựa trên gỗ&sắt, gạch&sỏi ... rồi tự phát triển lý luận riêng cho mình. Tuy nhiên để được mọi người thừa nhận/chấp thuận, lý thuyết của cụ phải đem lại kết quả/ứng dụng thực tế.

Sở dĩ phương pháp khoa học phổ biến trong đời sống hiện nay và được cả thế giới chấp nhận rộng rãi là do những thành tựu bao trùm không thể phủ nhận của nó. Khi viết những dòng này, cái máy tính, điện, mạng Internet ... đều dựa trên nó.
Em nghĩ đề phản bác cái gì cũng phải hiểu về nó cái đã. Mà nghiên cứu thì phải tự mình, chứ không thể qua ngừoi khác đựoc.
Về độ ứng dụng thì văn hóa trung quốc có ảnh hưởng rộng rãi đến các nứoc Châu Á, cả ngàn năm rồi và vẫn thế. Em nghĩ bác phải tự tìm hiểu thôi.

Còn bác hỏi ứng dụng cụ thể, thế toán học có phải khoa học không, cái bổ đề bác Ngô Bảo Châu chứng minh được đó, ứng dụng chỗ nào vậy bác :) nhiều cái là tiền đề cho các cái khác thì nó là cái ứng dụng gián tiếp. Còn cái máy tính, điện... là các phát minh dựa trên các nghiên cứu khoa học đó.

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ nếu mợ đã có chỗ khác hoặc được chỉ điểm rồi thì thôi. Nếu chưa mợ post thông tin của mợ lên xem các cụ nhà mình có chỉ điểm riêng gì cho mợ không. Chứ vía nhà mợ cũng khó vượt qua số 9 :)
:) Hồ ly tinh ngoài 9 cái đuôi nghe đồn còn có hơn cả 9 vía cơ mà he he (funny)

Hồi ấy còn bé, sau này nhớn em tự xem được. Bạn bè có rủ em chỉ đi cho vui là chính. Em thường quan sát xem các thầy nói như thế nào, xem kiểu gì và phán ra làm sao, những mánh lới và những lời khẳng định. Giống như mình ngồi giữa đàn hương trầm mà xem người ta gà gật.

Bài học sau tất cả em rút ra là, cái gì cũng có cái giá của nó cả.

pain

Xe ba gác
Cho em hỏi một cách nghiêm túc là mệnh đề 1+1=2 đã được chứng minh toán học chưa?

Rồi các tiên đề cũng vậy?

Theo em thì Đông hay Tây thì cũng cùng một gốc mà ra.

Khác nhau là chỗ Kiến giải mà kiến giải thì phụ thuộc nhiều lắm vào văn hóa, tập quán, địa lý và....tâm lý.

Kiến trúc La mã rồi kiến trúc Pháp là thuần tây lông 100% ấy vậy mà ta cứ để ý thì các kích thước, hướng và thậm chí con số các bậc thang cũng chả khác gì Đông phương.

Do vậy cá nhân em cho rằng cuộc sống này, quả đất này vốn đã có những điều mà nghiễm nhiên là nó, không cần và khỏi cần chứng minh. Điều quan trọng là thái độ tiếp nhận, tâm lý tiếp nhận của người học, nghiên cứu và....chém gió mà thôi, phỏng các cụ??!

Chỉnh sửa cuối:

PLC

Xe tải
Em nghĩ đề phản bác cái gì cũng phải hiểu về nó cái đã. Mà nghiên cứu thì phải tự mình, chứ không thể qua ngừoi khác đựoc.
Về độ ứng dụng thì văn hóa trung quốc có ảnh hưởng rộng rãi đến các nứoc Châu Á, cả ngàn năm rồi và vẫn thế. Em nghĩ bác phải tự tìm hiểu thôi.

Còn bác hỏi ứng dụng cụ thể, thế toán học có phải khoa học không, cái bổ đề bác Ngô Bảo Châu chứng minh được đó, ứng dụng chỗ nào vậy bác :) nhiều cái là tiền đề cho các cái khác thì nó là cái ứng dụng gián tiếp. Còn cái máy tính, điện... là các phát minh dựa trên các nghiên cứu khoa học đó.
Thực ra em thấy mạch lập luận của cụ có vẻ đang đi lạc. Tranh luận kiều này sẽ chả đi đâu đến đâu, có một số điểm sau:
+ cụ phân biệt văn hóa với khoa học;
+ phong thủy, tử vi... không đồng nhất với văn hóa Trung Quốc; văn hóa là một phạm trù rất rộng, bao gồm rất nhiều thứ
+ văn hóa Trung Quốc không đồng nhất với châu Á, nó chỉ có ảnh hưởng tới một số nước Đông Á như VN, HQ, NB... ngay như nước Lào, Campuchia, Thái Lan... bị ảnh hưởng của Ấn Độ nhiều hơn. Cụ mà nói chuyện này với dân Trung Đông hay Ấn Độ chắc nó sẽ phản ứng vì em trước đây cũng tiếp xúc nhiều với bọn họ.
+ các lỗi ngụy biện hay gặp là "ĐƯỢC NHIỀU NGƯỜI TIN THÌ ĐÚNG (Appeal to Belief)", "CÓ UY TÍN THÌ ĐÚNG (Appeal to Authority)"

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]

Em mà liên hệ xin được đề tài đó thì em đã cho ngay nói làm gì. Bản thân em khá thích thú và tò mò về vấn đề này. Và 1 pgs cũng thẳng thắn nói luôn đây là lần đầu tiên vấn đề được xem xét nghiêm túc.

Những vụ bê bối bác đưa ví đó chỉ là 1 mẫu ví dụ điển hình về mặt tiêu cực ạ, nhất là khi cái nhìn của bác chỉ chăm chăm vào việc phủ định nó là ko đúng đắn, chưa thực sự khách quan trong vấn đề này.

Bảo vệ 1 đề tài cũng giống việc 1 luật sư đưa ra luận cứ của mình, rồi khẳng định thành công trước hội đồng, tức là đủ lí lẽ thuyết phục. Cho nên có cả những sự vụ, kẻ phạm tội thì cãi vô tội thành trắng án nếu như luật sư đó giỏi. Đúng ko bác? Tất nhiên những số liệu đưa ra ko hề ngụy tạo nhưng cãi đen thành trắng và vẫn được thừa nhận.

Chỉnh sửa cuối:

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
cho các bên thứ 3 kiểm nghiệm.
.
Phương tây có cả bói bài, xem chòm sao, em đọc thấy cũng khá lí thú chứ ko phải đùa. Kể cả kiêng kị những con số như số 66 , 13 ... Đặc biệt làm bùa làm ngải cũng không khác gì phương đông. Có điều sao không ai phản đối phản biện gì những cái đấy mà lại cứ phải chĩa mùi dùi vào 1 học thuật phương đông có từ nghìn tỉ đời nhỉ?

Chỉnh sửa cuối: