[Thảo luận] Cảm nhận của người mớ lấy bằng lần đầu lái xe trong phố

ktvb4

Xe hơi
Chia sẻ tâm trạng của bác chủ thớt.
Bác chỉ cần chạy trong phố ~ 1 tháng là tình hình khác ngay thôi.
Tuy nhiên bác cần trải nghiệm thêm cảm giác khi bị cạp nong bay vào mặt nữa, cũng khó tả phết! #:-s
Bao giờ gặp bác lại chia sẻ với ae nhé!
E cũng mới có bằng tháng 6, vừa mới lấy bằng là cùng ông em học B2 cùng chạy chuyến Vĩnh Phúc luôn, sau đó vì công việc em phải đi thêm 2 chuyến Quảng Ninh nữa. Nhưng nói chung lúc có người ngồi cạnh vẫn thấy yên tâm chứ lúc đi một mình trong phố vẫn hơi run. Tuần trước chuyến chạy QN lần 2 của em bị chỉ cạp nong vào mẹt ở Quế Võ roài :)), thật tình lúc đó em không có tí cảm giác sợ gì vì biết chắc mình ko phạm luật gì cả. Nhưng lúc xuống thì cũng vẫn bị bắt lỗi giấy tờ không hợp lệ :D.

tytyt

Xe đạp
chúc mừng bạn

đọc những dòng tâm sự chân thành của bạn tôi lại thấy nhớ lại về mình 5 năm trước!có lẽ theo tôi mỗi khi có 1 bác tài mới lên ngồi sau vô lăng nên dán 1 tờ giấy đề "lái mới" hay "mới lái" như mấy lần tôi thấy trên phố thì hay biết mấy.chẵng ai cười đâu,ngược lại như vậy rất dễ nhận được sự thông cảm của mọi người và đôi khi cả xxx nữa ấy chứ!!!chúc bạn thượng lộ bình an!

quangdzung

Xe điện
Phê đúng không bác. Hay nhất là trong mấy ngày đấy thấy mình tiến bộ từng ngày. Hồi em mới tập lái có lẽ điều em cho là may mắn nhất là em đã từng đâm thẳng xe vào tường ngay hôm đầu tiên tự lái 1 mình 1 xe. Có lẽ chính lần đâm đó đã giúp cho em bớt chủ quan và sau này lái xe cẩn thận hơn

anhtho

Xe ngựa
Em cũng ko nhớ lúc mới biết lái đi đường HN như thế nào, nhưng có một lần rất nhớ là đi trên đường Chùa Bộc, chắc em loạng quạng lắm nên có 1 ông 2 bánh vượt lên mắng: Đi thế nào đấy, tập lái à. Thằng bạn ngồi cạnh (cũng mới lái như em) trả lời ngay: vâng, đang tập lái ! Cái xe Lada ko điều hòa nên cửa kính lúc nào cũng kéo hết xuống. Chết máy là chuyện thường.

Bakanbonko

Xe tải
Lần đầu của em ấy à, cảm giác là vã mồ hôi hột. Ngày đầu tiên mượn xe ông anh, em rúc đúng tầm 5 giờ tại cái vòng xuyến BigC các cụ ợ. Em thấy các cụ tài gì dí sát đ.í.t em, hai cụ 2 bên cà gương em, phía trước là mấy đứa chán sống chen xe máy lên đầu ô tô tập lái như em (mặc dù kính xe hạ em hét: xe mới lái, tránh ra!). Loay hoay khoảng gần 30 phút thì qua được cái vòng xuyến đấy. Vừa hỉ hả đi thì ông anh lại gọi: vào đón anh ở trong BigC. Giời đất như sập dưới chân. nhích vào trong bigc còn khổ hơn ở ngoài: vì người đi bộ, đẩy xe hàng loạn xị....
Cũng may là em tập lái xe từ... lúc em chân chưa đạp hết phanh được (lúc đó thấy bố lái xe, em đòi lái bằng được, bố phải kê cái gối cho em ngồi để nhìn đường các cụ ạ), nên em ko bị chết máy như cụ chủ thớt. Tuy nhiên, sau này đi bon bon thi thoảng vẫn chết máy vì chủ quan. Giờ thì thoải con gà mái rồi :P
Papa cụ quả là số dzách X_X

Lái gà

Xe đạp
Em cũng như cụ cái tội đạp Côn rồi mới phanh.E có bằng lâu rồi nhưng chưa đc sở hữu em nào nên thỉnh thoảng mới mò vào xe cty,toàn chết máy thôi:D.Nói chung là khi lái xe thì cứ bình tĩnh thôi cụ ạ,con xung quanh cứ sao thì kệ hết:D
Em còn có cái yếu nữa là đỗ xe vào chuồng nữa cơ,cái này nhiều cụ mới lái cũng yếu nên tập cả món này nữa
Chúc cụ may mắn và lái xe an toàn

Mapu

Xe tăng
Ôi cái "lần đầu" của em, đi qua ngã tư đúng lúc tan tầm, toát hết cả mồ hôi, xe chết máy 3-4 lần. Đã thế lại còn nhìn thấy xxx ở xa, gấu nhà em bảo anh chưa bật đèn. Thế là luống cuống để bật đèn nhưng mãi không thấy sáng, kệ cứ đi. May qua ngã tư trời tối không bật đèn cũng chẵng bị xxx sờ. Gấu ngồi sau thắc mắc, hình như có xe nào đâu vào xe mình, em cứ thấy có tiếng gì đằng sau, lúc này em cũng bình tĩnh lại, qua gương chiếu hậu trong xe, ôi dời, cái gạt nước sau đang gạt đi gạt lại từ lúc em...bật đèn ở ngã tư.

jonhnyson

Xe đạp
giữ vững tâm lí.kô lo sợ khi bị xe khác lấn.bình tĩnh xử lí

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Cái quan trọng nhất là phải bình tĩnh, giờ bay nhiều sẽ đúc rút được nhiều kinh nghiệm, lái lụa ngay !

Tac Ke Hoa

Xe đạp
Em Chào các Cụ.
Đọc các dòng chia sẻ của các Cụ, em rất vui. Các cụ đã cho em những lời động viên, khích lệ và cả những lời khuyên vô cùng quý giá giúp em vững tin hơn trong việc cầm lái. Đúng là người mới lái như em cần phải học hỏi nhiều để hoàn thiện kỹ năng lái hơn nữa. Hi vọng em tiếp tục nhận được sự ủng hộ của các Cụ....

Tiện đây em cũng giải thích lý do vì sao em lại lái xe một mình mà không nhờ người có kinh nghiệm ngồi cùng. Theo quan điểm của cá nhân em đi một mình mới có thể chủ động trong mọi tình huống được, có thể mình xử lý sai nhưng mình sẽ rút ra được bài học ngay. Em đã đi với Thầy nên em biết, với những người có kinh nghiệm lái thì họ sẽ chỉ cho mình các bước phải làm thế này thế nọ, như vậy mình như 1 cái máy, sẽ rất bị động trong mọi tình huống (Sau này đi một mình rất dễ bị tâm lý...). Thầy em có nói, em đi xe một mình bằng 1 tháng Thầy đi cùng em. Bây giờ em nghiệm ra lời thầy nói quả là đúng :D

học lái

Xe điện
Chúc mừng cụ, lái mới phải có bản lĩnh, dám lái và không được lái ẩu, như cụ là được rồi, ngày xưa (2004) mới thi xong chưa lấy bằng đi công tác HP cùng cậu lái xe, lúc về chạy từ HP về Hà đông qua HN giờ cao điểm về nhà mỏi nhừ chân côn, đúng là cũng liều nếu va chạm khổ cả mình lẫn cậu lái xe. Bây giờ rút KN cậu em lấy bằng xong mới đưa xe cho chạy.

Furious

Xe điện
Cụ cứ vào mục Kỹ năng và Kinh nghiệm lái xe, có khối cái để đọc đới :D

gamevn

Xe buýt
Lần đầu tiên ra đường thấy chú xxx đứng ngã tư e còn suýt tè ra quần mặc dù chú ý chẳng làm gì e cả. Cụ như thế là hơn e rồi đới;))
Còn em nhớ nhất là sau 1 năm lấy bằng và đi công tác tại Bắc Kạn (đoạn hết đất TN qua cầu để vào BK) thì bị xxx chỉ thẳng cạp nong vào mặt. :-ssNgười run như cầy sấy, não suy nghĩ xem mình có đè vạch liền khi qua cầu không. Nhưng khi đã đỗ gọn vào rồi thì thấy xxx bỏ đi và mấy anh bên vệ sinh phòng dịch ra xịt nước gì đó vào xe của em. :-o Hoá ra đợt đó đang có cúm gà. :)) Thế mà xxx làm em tí ướt quần. :P

Tribute

Xe container
Phải nói cụ chủ vững tin phết. Mặc dù khi học em là tay lái cứng nhất tổ, thầy toàn giao xe cho em rồi nằm võng ngủ. Vậy mà lúc mới lấy bằng lần đầu thuê xe cũng ko dám lái xe ra phố 1 mình, phải nhờ thằng em ngồi cạnh cho yên tâm.

vdung

Xe hơi
Cách đây 3 năm đi từ Nam Định về đến HN đúng lúc 5h chiều, phải đi qua Giải Phóng, Trường Chinh đúng là ác mộng thật sự, xe thì đểu, các đại ca ngủ hết, 1 mình em chiến, lần đầu tự lái 1 mình, chân trái em đạp côn không dám bỏ ra 1 tí nào, thế mà vẫn uỵch nhẹ vào *** thằng taxi, chắc nó thấy xe biển ngoại tỉnh lại thêm xe ghẻ nên bỏ qua đi luôn. Đến giờ, sau 3 năm hàng ngày bon chen trong nội thành mà em chưa lùi hay húc thêm vào đâu cả. Để có được thành quả như thế em nhận ra là lúc học phải bài bản, mặc dù trường khắt khe nhưng cũng là điều tốt :
- Học 4 môn lý thuyết, sau 4 tuần thì thi mỗi môn đủ 5 điểm thì mới được ra xe. Ai thiếu 1 môn thì học lại khi nào đủ mới được ra xe.
- Tham gia đầy đủ các buổi học thực hành, nuốt từng lời thấy giáo dạy. Suốt 3 tháng học em ko chạy thêm 1 tí nào ngoài thời gian trường cho phép.

Tac Ke Hoa

Xe đạp
Thank Cụ đã động viên.
Theo em, quan trong khi học lái xe là phải học cẩn thận, bài bản. Thầy em toàn ngồi cùng khi bọn em tập lái và chỉ bảo tỷ mỉ nên khi ra đường em cứ áp dụng những gì thầy đã dạy thôi ạh.

drive_w_care

Xe máy
Lúc đầu em thuê xe đi, chân trái em lúc nào cũng đặt nhẹ lên côn dù biết là hại côn...nhưng kệ *** nó...miễn là xe nó không chết máy. Sau 3 năm, bây giờ chuyển sang AT thấy nhàn hằn....keke

oojimioo

Xe tăng
chào mừng cụ...cụ thay đổi cách xưng hô đi nhé và cũng tập lái xe trên diễn đàn nhiều vào :D