[Funland] Cảm nhận của các anh chị nếu có con học ở đây ?!

culichuyennghiep

Xe buýt
Xuất phát điểm của giám đốc với ông chủ hả?
Cái này có lẽ không sai
Học trường Vin lợi ích đầu tiên là gia nhập network nhà có điều kiện
Học trường Vin là nhà có điều kiện nên sau sẽ thuê đám đứng đầu trường công về để sai vặt!

Tengiduocnhi

Xe tải
Con em ko học cấp 2 các trường này nhưng nếu có thì em cũng thấy bình thường, nhất là trong xã hội chạy theo thành tích hiện nay khi mà con ai cũng 10 toán 9 văn 10 ngoại ngữ. Xã hội cần có sự phân hóa trình độ học vấn từ khi các con còn tương đối lớn để phân hóa ngành nghề. Ai cũng điểm 10 thì cả xã hội toàn giáo sư bác sỹ, lấy ai làm thợ và tại sao phải xấu hổ/không hài lòng khi con mình làm thợ?
Chấm điểm thấp thì PH lại ko vui.
Nhọc lắm ak.
Toàn các ông bà tiêu chuẩn kép.

Binh Nguyen

Xe buýt
Con em mới học cấp 1 Vinschool năm nay lên cấp 2 cũng Vínchool. Trả lời câu hỏi của cụ chủ thớt là chả thấy vấn đề gì cả, em quan điểm con đi học cần chỗ có học, ăn, chơi... thoải mái và sạch sẽ. Cá nhân em mong con học tốt nhưng không áp lực thành tích nên con cứ vui khoẻ, phát triển cả thể chất lẫn trí tuệ đều là được. Trường nào cũng có mặt tốt mặt yếu tuỳ vào quan điểm của từng gia đình mà chọn trường thôi. Cụ thớt mang lên trên này hỏi là có gì không ạ?

Forget_me_not

Xe tải
Chấm điểm thấp thì PH lại ko vui.
Nhọc lắm ak.
Toàn các ông bà tiêu chuẩn kép.
Con mình nó chỉ được có thế thì phải học cách chấp nhận mà vui lên chứ Bác nhỉ. Có chăng là phải tự trách mình cho con nó cái gene kém.

Ôi thích thật

[Tịch thu bằng lái]
Học Vin thì chỉ có lên Vin tiếp thôi, ko vào công được vì Toán các cháu ko cày. Về tiếng Anh với cấp 1, nhất là hệ Cam thì chắc khá đấy, càng về sau này các cháu giao tiếp tiếng Anh càng tốt vì tiếp cận từ mẫu giáo rồi.

Tengiduocnhi

Xe tải
Con mình nó chỉ được có thế thì phải học cách chấp nhận mà vui lên chứ Bác nhỉ. Có chăng là phải tự trách mình cho con nó cái gene kém.
Nhọc lắm bác ak.
Phụ huynh giờ cao siêu lắm, còn bắt giáo viên dạy theo ý mình, chỉ đạo bác sĩ khám bệnh theo chỉ dẫn của mình cơ.
Kiến thức nhẹ đề dễ bảo ko phân loại.
Kiến thức nặng đề khó thì bảo đào tạo thợ giải bài tập, học toàn cái thừa.

Mấy ai dám tự nhận gene mình kém.

Tengiduocnhi

Xe tải
Học Vin thì chỉ có lên Vin tiếp thôi, ko vào công được vì Toán các cháu ko cày. Về tiếng Anh với cấp 1, nhất là hệ Cam thì chắc khá đấy, càng về sau này các cháu giao tiếp tiếng Anh càng tốt vì tiếp cận từ mẫu giáo rồi.
5 năm nữa giỏi tiếng Anh cũng chỉ như nhân viên văn phòng thành thạo word, excel bây giờ thôi.

Ngoại ngữ là ngôn ngữ. Giỏi ngoại ngữ chả có j là cao siêu.

lexus_ls460

Xe tải
Anh có chắc chắn không ?
Vậy hóa ra đầu vào của Vinschool thấp ?
Nếu đầu vào thấp thì giáo viên giỏi cỡ nào cũng đầu hàng,
Giáo viên giỏi, dở sẽ bộc lộ rõ ràng khi dạy học sinh giỏi.
Em lại nghĩ hơi khác chút, giáo viên giỏi là dạy được những kém lên trung bình, lên khá. Hoặc từ trung bình lên khá, giỏi. Chứ dạy học sinh giỏi lên giỏi, xuất sắc thì đơn giản hơn ah!

cshs2020

Xe buýt
Tiểu học và THCS thì nên học trường dân lập. Cơ sở vật chất trường tốt hơn, lớp chỉ có 30-35 học sinh, các con học thế môi trường đỡ ngột ngạt...Và quan trọng nhất, các trường dân lập-tư thục có hệ thống TOA-LÉT luôn sạch sẽ, các con không phải dịn đi tiểu - đại tiện .....:))
Toa lét là đk đầu tiên của bọn nhóc bi giờ kkk

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]

Có phải là do các trường tư thục không coi trọng hệ giáo dục quốc gia, dẫn đến kết quả đuối hơn so với các trường công lập ?

Có phải là do giáo viên ?

Có phải là do học sinh các trường tư thục cơ bản là kém ?

Nhìn kết quả trên không hiểu thật sự nên mở thớt ạ
Trả lời câu hỏi của cụ chủ thớt thực ra rất đơn giản. Em lấy ví dụ trong danh sách có trường THCS Lê Ngọc Hân có điểm thi trung bình của các cháu là 8,06- là cao nhất quận. Có lẽ đây là một ngôi trường giàu truyền thống học tập, với thầy cô giáo giỏi, nhiều năm kinh nghiệm, hết lòng với học sinh. Và các cháu học sinh cũng chăm ngoan, giỏi giang và lễ phép hiếu học đúng với truyền thống học tập của dân tộc Việt Nam nói chung và thủ đô Hà Nội nói riêng.
Nhưng nhìn vào một khía cạnh khác, với thông tin như thế này: https://hoahoctro.tienphong.vn/hht-tin-doanh-nghiep/ha-noi-gan-50-hoc-sinh-truong-thcs-le-ngoc-han-phai-deo-kinh-1546854.tpo
Mặc dù có thể bị các tật khúc xạ là do các cháu ham chơi điện tử, ham sử dụng máy tính, điện thoại di động hay đọc sách trong điều kiện thiếu ánh sáng, nhưng một nguyên nhân lớn nhất là do các cháu phải ngồi học trong một môi trường không đủ ánh sáng, không có nghiên cứu hay đo lường, đưa ra giải pháp cụ thể nào để đảm bảo đủ ánh sáng cho các cháu.
Cũng nhìn những hình ảnh sau:

Cụ cũng thấy là ngoài học, học và học để thi ra thì các cháu có rất ít các hoạt động khác hàng ngày ở trường như thể thao câu lạc bộ khoa học hay âm nhạc. Tìm mỏi mắt mới thấy một câu lạc bộ bóng bàn của vài thầy cô giáo đại diện cho phong trào của nhà trường.
Em không chê trường công, cũng không khen trường tư. Nhưng mọi vấn đề đều có hai mặt và có cách giải thích của nó. Một đứa trẻ có điểm số thấp, nhưng có cơ thể khoẻ mạnh, chơi thể thao giỏi, nói ngoại ngữ giỏi, biết chơi nhạc cụ hoặc khiêu vũ, bố mẹ nó lại giàu có nữa thì khỏi phải bàn đi cụ nhỉ?

binhnq2

Xe tăng
E hi vọng là Vin nó tuyển đầu vào chặt 1 chuat cho đồng bộ, chứ láo nháo vênh quá thì mệt!!!!

Embebandiem

Xe tăng
Con em ko học cấp 2 các trường này nhưng nếu có thì em cũng thấy bình thường, nhất là trong xã hội chạy theo thành tích hiện nay khi mà con ai cũng 10 toán 9 văn 10 ngoại ngữ. Xã hội cần có sự phân hóa trình độ học vấn từ khi các con còn tương đối lớn để phân hóa ngành nghề. Ai cũng điểm 10 thì cả xã hội toàn giáo sư bác sỹ, lấy ai làm thợ và tại sao phải xấu hổ/không hài lòng khi con mình làm thợ?
Cụ mà cho con cụ biết quan điểm như thế này thì hỏng cmn cả 1 thế hệ.
Từ nhỏ phải học cách cạnh tranh rồi, đi học ko quan trọng điểm số, thế nó lớn ra ngoài xã hội nó cũng ko quan trọng làm j xã hội cần, cứ chơi thôi

hanoibaby

Xe điện
Trả lời câu hỏi của cụ chủ thớt thực ra rất đơn giản. Em lấy ví dụ trong danh sách có trường THCS Lê Ngọc Hân có điểm thi trung bình của các cháu là 8,06- là cao nhất quận. Có lẽ đây là một ngôi trường giàu truyền thống học tập, với thầy cô giáo giỏi, nhiều năm kinh nghiệm, hết lòng với học sinh. Và các cháu học sinh cũng chăm ngoan, giỏi giang và lễ phép hiếu học đúng với truyền thống học tập của dân tộc Việt Nam nói chung và thủ đô Hà Nội nói riêng.
Nhưng nhìn vào một khía cạnh khác, với thông tin như thế này: https://hoahoctro.tienphong.vn/hht-tin-doanh-nghiep/ha-noi-gan-50-hoc-sinh-truong-thcs-le-ngoc-han-phai-deo-kinh-1546854.tpo
Mặc dù có thể bị các tật khúc xạ là do các cháu ham chơi điện tử, ham sử dụng máy tính, điện thoại di động hay đọc sách trong điều kiện thiếu ánh sáng, nhưng một nguyên nhân lớn nhất là do các cháu phải ngồi học trong một môi trường không đủ ánh sáng, không có nghiên cứu hay đo lường, đưa ra giải pháp cụ thể nào để đảm bảo đủ ánh sáng cho các cháu.
Cũng nhìn những hình ảnh sau:

Cụ cũng thấy là ngoài học, học và học để thi ra thì các cháu có rất ít các hoạt động khác hàng ngày ở trường như thể thao câu lạc bộ khoa học hay âm nhạc. Tìm mỏi mắt mới thấy một câu lạc bộ bóng bàn của vài thầy cô giáo đại diện cho phong trào của nhà trường.
Em không chê trường công, cũng không khen trường tư. Nhưng mọi vấn đề đều có hai mặt và có cách giải thích của nó. Một đứa trẻ có điểm số thấp, nhưng có cơ thể khoẻ mạnh, chơi thể thao giỏi, nói ngoại ngữ giỏi, biết chơi nhạc cụ hoặc khiêu vũ, bố mẹ nó lại giàu có nữa thì khỏi phải bàn đi cụ nhỉ?
Vin vẫn hơn Nguyễn Đình Chiểu đây cụ. Cụ có thống kê (hay ảnh chụp) xem tỷ lệ cận thị của VS không?

Forget_me_not

Xe tải
Nhọc lắm bác ak.
Phụ huynh giờ cao siêu lắm, còn bắt giáo viên dạy theo ý mình, chỉ đạo bác sĩ khám bệnh theo chỉ dẫn của mình cơ.
Kiến thức nhẹ đề dễ bảo ko phân loại.
Kiến thức nặng đề khó thì bảo đào tạo thợ giải bài tập, học toàn cái thừa.

Mấy ai dám tự nhận gene mình kém.
Em cũng bị bức xúc với giáo dục nhà mình nhiều bác ạ, nhất là mấy cái kiểu toán dạng đề, rồi phải viết lời giải chuẩn chỉ nọ kia. Thà dành thời gian đấy cho bọn nó học tư duy, hoặc sờ mó máy móc thì biết đâu sau này lại có kỹ sư cho SpaceX rồi.

Tengiduocnhi

Xe tải
Em cũng bị bức xúc với giáo dục nhà mình nhiều bác ạ, nhất là mấy cái kiểu toán dạng đề, rồi phải viết lời giải chuẩn chỉ nọ kia. Thà dành thời gian đấy cho bọn nó học tư duy, hoặc sờ mó máy móc thì biết đâu sau này lại có kỹ sư cho SpaceX rồi.
Thế cụ có thể mở trường đại học hoặc trường nghề, đầu tư máy móc cho sinh viên nó phá.
Hoặc giá học phí sẽ cắt cổ hoặc cụ sẽ lỗ chổng vó.
Cứ làm chủ đi, cụ sẽ thấy cuộc đời ko như mơ.