[Funland] Cảm nhận các cụ mợ sau nhiều năm làm chủ, đổi sang làm thuê ntn ?

dpl

Xe lăn
Cu em nó làm cũng không rẻ tí nào , nhất là giá nguyên vật liệu leo thang từng ngày . Được cái cũng nhiều công trình nên vẫn co kéo đủ nuôi thợ . Mới báo giá cho 1 cụ OF mà nghe chừng cũng chạy mất rồi :P
Trên này giao lưu nhậu nhẹp chém gió thôi
Em chẳng dám mời chào công trình :(

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Đầu năm ít công trình, thợ thuyền lại dính f0 và hết hợp đồng thuê văn phòng nên e thử đi làm thuê. Sau 9 năm làm chủ, em chính thức đi làm thuê trong bank. Cảm xúc lúc đầu cũng hơi lo vì thay đổi môi trường và vị trí thì sợ sẽ out sớm.
Nhg sau gần 1 tháng thì mọi thứ lại tốt hơn những gì e mong đợi. Vì chỗ e làm khá thoải mái , chỉ cần thừa kpi là được -> e vẫn chạy đc công việc chính mà ko bị ảnh hưởng. Và tuyệt vời nhất là đồng nghiệp rất tốt, giúp đỡ nhau nhiệt tình chứ không phải kiểu kèn cựa đấu đá chơi đểu nhau bên công ty vợ em.
Và 1 cái thay đổi hay nhất là em đã thay đổi đc cách ăn mặc : từ 1 ông công nhân toàn mặc quần áo thoải mái chuyển sang quần âu áo sơ mi đi giầy da và tóc lúc nào cũng vuốt gọi gàng :D nhìn y hệt đa cấp :))
Giờ vợ em còn khuyên bỏ nghề cũ đi làm mỗi nghề này. Tuy thu nhập kém hơn nhg đỡ đau đầu công nợ rồi tiền lương, nhà xưởng. Đỡ phải đi xa nếu công trình tỉnh có nhiều thời gian chăm con...
Em vẫn phân vân và
chưa quyết là bỏ hay theo 2 nghề như hiện nay :(
Làm chủ mà chẳng bằng làm thuê thì làm thuê cho nhẹ đầu.
Em tìm mãi chẳng có chỗ làm thuê bằng thu nhập làm chủ. Đành làm chủ thôi.

Marance

Xe điện
Chủ đề hay.
Nhưng sự đổi mới này em không nghĩ lâu được. Đến tầm 45 - 47t lại muốn sự thoải mái về thời gian, công việc...

• Vodka
Reactions: dpl

dinhkien565

Xe tải
Em từng làm Nhà nước. chuyển sang công ty CP vốn Nhà nước chi phối, công ty tư nhân... sau nhiều năm cày 2, 3 job cũng giấu vợ được tí vốn. Mấy năm trước em nhận lại công trình của ông anh xã hội đẻ làm riêng (Em muốn làm cái gì đó của riêng mình xem sao, làm thuê mãi rồi), sau gần năm lăn lộn mọi công việc từ quản lý, kỹ thuật, hồ sơ, thậm chí cả công nhân luôn thì em đã nướng sạch số tiền đang có và âm thêm một mớ của vợ... Quay lại làm thuê em thấy nhẹ đầu hơn, cái tôi cũng nhỏ đi rất nhiều so với trước đây. Ngày trước em hay thấy ức chế khi bị chủ DN họ áp đặt ý kiến riêng hoặc họ nói những điều mà em cho là không đúng... Sau khi làm riêng em mới biết và hiểu rằng làm chủ khó hơn tỷ lần làm thuê, tư duy người làm chủ khác xa người làm thuê... Bây giờ em U50 rồi nên an phận thủ thường, ngày cố gắng kiếm được 2 bữa cơm, 1 bữa cháo là mừng lắm rồi.

Đại Ba

Xe điện
Em từng làm Nhà nước. chuyển sang công ty CP vốn Nhà nước chi phối, công ty tư nhân... sau nhiều năm cày 2, 3 job cũng giấu vợ được tí vốn. Mấy năm trước em nhận lại công trình của ông anh xã hội đẻ làm riêng (Em muốn làm cái gì đó của riêng mình xem sao, làm thuê mãi rồi), sau gần năm lăn lộn mọi công việc từ quản lý, kỹ thuật, hồ sơ, thậm chí cả công nhân luôn thì em đã nướng sạch số tiền đang có và âm thêm một mớ của vợ... Quay lại làm thuê em thấy nhẹ đầu hơn, cái tôi cũng nhỏ đi rất nhiều so với trước đây. Ngày trước em hay thấy ức chế khi bị chủ DN họ áp đặt ý kiến riêng hoặc họ nói những điều mà em cho là không đúng... Sau khi làm riêng em mới biết và hiểu rằng làm chủ khó hơn tỷ lần làm thuê, tư duy người làm chủ khác xa người làm thuê... Bây giờ em U50 rồi nên an phận thủ thường, ngày cố gắng kiếm được 2 bữa cơm, 1 bữa cháo là mừng lắm rồi.
Đồng cảm với cụ.
Cứ phải bôn ba mới hiểu và thông cảm cho sếp, cho ông chủ cty.

fadco

Xe container
Đồng cảm với cụ.
Cứ phải bôn ba mới hiểu và thông cảm cho sếp, cho ông chủ cty.
Đúng rồi cụ, làm chủ cô đơn lắm chả tâm sự được với ai đâu:), nhân viên còn hay tụ bạ nói xấu sếp, kiểu gì sếp cũng có tật:)))

Nn_nf

Xe tải
Vì cuộc sống thôi cụ. Sau 1 thời gian mình đều thích nghi được hết. Cứ đảm bảo cuộc sống cho mình và gia đình thì không thích rồi cũng thành thích hết.

dpl

Xe lăn
Em thì gánh nặng cày tiền thay thận cho con nên cần rất rất tiền ạ. Chứ ko e ăn phận làm thuê cho lành :(

Marance

Xe điện
Em thì gánh nặng cày tiền thay thận cho con nên cần rất rất tiền ạ. Chứ ko e ăn phận làm thuê cho lành :(
Em trân trọng trách nhiệm, tình cảm của cụ với con cái. Chúc công việc của cụ luôn thuận lợi và dự định về sức khỏe cho con cái mau chóng được thực hiện.🥰

Sam_Q

Xe hơi
Em cũng y hệt như cụ. Công việc cũ là về mảng âm thanh ánh sáng. Trước dịch thì nhiều việc, trong dịch thì nghỉ dài. Làm chủ nhưng là chung với 2 anh em khác. Lúc nhiều việc thì không vấn đề gì, lúc ít việc ngồi nhìn nhau chán lại đâm ra lục đục. Giờ chuyển sang mảng BĐS, như trang giấy trắng nhưng cũng nhẹ đầu hơn. Thôi thì coi như bước ngoặt cuộc đời. Thay đổi khi còn có thể, thêm vài tuổi nữa thì tâm lý lại càng khó cụ ạ.

dinhkien565

Xe tải
Chia sẻ với hoàn cảnh của cụ, cụ còn trẻ, còn nhiều cơ hội... Em thì già rồi nên mọi thứ khó hơn cụ nhiều nên đành an phận thủ thường. Chúc cụ luôn mạnh khỏe, hạnh phúc và thành công!

dpl

Xe lăn
Chia sẻ với hoàn cảnh của cụ, cụ còn trẻ, còn nhiều cơ hội... Em thì già rồi nên mọi thứ khó hơn cụ nhiều nên đành an phận thủ thường. Chúc cụ luôn mạnh khỏe, hạnh phúc và thành công!
Cảm ơn cụ ạ
Chúc cụ cuối tuần vui vẻ ạ

dpl

Xe lăn
Em cũng y hệt như cụ. Công việc cũ là về mảng âm thanh ánh sáng. Trước dịch thì nhiều việc, trong dịch thì nghỉ dài. Làm chủ nhưng là chung với 2 anh em khác. Lúc nhiều việc thì không vấn đề gì, lúc ít việc ngồi nhìn nhau chán lại đâm ra lục đục. Giờ chuyển sang mảng BĐS, như trang giấy trắng nhưng cũng nhẹ đầu hơn. Thôi thì coi như bước ngoặt cuộc đời. Thay đổi khi còn có thể, thêm vài tuổi nữa thì tâm lý lại càng khó cụ ạ.
Em cũng tính làm thêm cò bds :D 1 năm cố a
Giờ cần tiền nên cày :(

matizvan2009

Xe ba gác
Em có ông chú cũng buôn ba ở ngoài (nào là bán miến,bún khô....rồi đến bán oto )xong cũng bảo vào bank ổn định,được tháng đầu thấy chán lại quay lại kinh doanh bỉm sữa và giờ là mở nhà máy khẩu trang
Đang tự do rồi làm bank gò bó em sợ cụ không chịu được ý
ơ, em tưởng mợ làm máy lọc nước cơ mà

pooka

Xe container
Đầu năm ít công trình, thợ thuyền lại dính f0 và hết hợp đồng thuê văn phòng nên e thử đi làm thuê. Sau 9 năm làm chủ, em chính thức đi làm thuê trong bank. Cảm xúc lúc đầu cũng hơi lo vì thay đổi môi trường và vị trí thì sợ sẽ out sớm.
Nhg sau gần 1 tháng thì mọi thứ lại tốt hơn những gì e mong đợi. Vì chỗ e làm khá thoải mái , chỉ cần thừa kpi là được -> e vẫn chạy đc công việc chính mà ko bị ảnh hưởng. Và tuyệt vời nhất là đồng nghiệp rất tốt, giúp đỡ nhau nhiệt tình chứ không phải kiểu kèn cựa đấu đá chơi đểu nhau bên công ty vợ em.
Và 1 cái thay đổi hay nhất là em đã thay đổi đc cách ăn mặc : từ 1 ông công nhân toàn mặc quần áo thoải mái chuyển sang quần âu áo sơ mi đi giầy da và tóc lúc nào cũng vuốt gọi gàng :D nhìn y hệt đa cấp :))
Giờ vợ em còn khuyên bỏ nghề cũ đi làm mỗi nghề này. Tuy thu nhập kém hơn nhg đỡ đau đầu công nợ rồi tiền lương, nhà xưởng. Đỡ phải đi xa nếu công trình tỉnh có nhiều thời gian chăm con...
Em vẫn phân vân và
chưa quyết là bỏ hay theo 2 nghề như hiện nay :(
Hay cụ có mối tình công sở nào rồi.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Hỏi thật, các cụ có còn nhớ vụ "nguyễn quang phục" không?

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em chả có quan niệm làm chủ làm thuê.
Làm đâu cũng phục vụ cuộc sống mình.
TRC làm nhà nc cũng chỉ để phục vụ cs của mình tốt hơn.
Giờ buôn bán nhỏ cũng chỉ phục vụ của mình.
Làm đâu miễn tư tưởng thoải mái. Còn có động lực làm. Tư tưởng ko thông vác bình tông ko nổi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Aq tự sướng thôi.
Thất bại phải đi làm thuê chứ làm chủ nó ở tầng khác rôi. Làm chủ có thể vất vả nhưng kì vọng lớn nếu thành công, còn làm.thuê thì tự đặt ngưỡng cho mình rồi.
Năng lực có vậy thì làm.thuê thôi.