Cam hay Mazda

dngduc

Xe điện
Cụ sale cứ phát biểu cảm tính thế nó không chuẩn ! Thế cụ có biết là corolla mà ở ta gọi là altis mới là xe bán chạy nhất của Toy không ? Em chắc chắn là altis bé hơn maz 6 nhiều và tây nó to cao hơn người việt mình nhưng họ vẫn mua corolla đều mà chả thấy kêu chật như cụ đâu :) Nếu muốn nói camry rộng hơn maz 6 thì cụ đưa kích thước ra có phải văn minh hơn không ?

Chỉnh sửa cuối:

ducletrung

Xe container
Thực ra nếu nói khách quan, nhìn chụng xe Nhật vẫn có nhiều lợi thế hơn xe Hàn, tất nhiên có một số dòng xe thì cũng chưa hẳn. Nếu ở tỉnh thì việc chọn Toy là rất có lý, đơn giản sửa chữa, hay bảo dưỡng đều dễ hơn, về tỉnh mà đi xe độc có mà khóc tiếng Mán. Tuy nhiên ở TP lớn thì đi xe nào cũng đều dễ dàng trong việc sửa chữa và bảo dưỡng. Cái em muốn nói ở đây là, nhiều khi chúng ta nhìn quá xa trong khi XH thay đổi nhanh chóng, Em giờ chỉ nhìn được 5 năm tới thôi, còn chả biết đâu mà lần, đời mà cụ. Chính vì thế những xe mà nhiều cụ cho rằng chỉ được cái hình thức, bề ngoài ... thì hiện tại em thấy sau 5-7 năm vưỡn chạy ầm ầm nếu bảo dưỡng đầy đủ, xe gia đình đi để đến khi xe hỏng chắc mình ngỏm trước nó ấy chứ.
Em ủng hộ bác.Giá trị đầu vào và giá trị sử dụng quan trọng hơn đúng không?Chứ mua đắt hơn 100tr lúc bán phải được đắt hơn 150-200tr thì mới bõ chứ lúc bán lại cũng chỉ được hơn 100tr thì là hòa thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Bí thư

Xe hơi
Các cụ tranh luận máu quá :P
Đang Cam và Maz cùng mẹ Nhật thì quay ra Nhật - Hàn, vãi
Nhưng nói gì thì nói Nhật nó luôn đi trước Hàn 1 bước, kể cả về lí luận lẫn thực tiễn
Hàn gần đây vượt lên trên Nhật và nhiều nước tiên tiến # là lĩnh vực giải trí
Hết :D

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ sale cứ phát biểu cảm tính thế nó không chuẩn ! Thế cụ có biết là corolla mà ở ta gọi là altis mới là xe bán chạy nhất của Toy không ? Em chắc chắn là altis bé hơn maz 6 nhiều và tây nó to cao hơn người việt mình nhưng họ vẫn mua corolla đều mà chả thấy kêu chật như cụ đâu :) Nếu muốn nói camry rộng hơn maz 6 thì cụ đưa kích thước ra có phải văn minh hơn không ?
Đôi khi cảm giác nó khó mô tải cụ ạ. E cho là Cam rộng rãi hơn thật, vì e ngồi cả hai. Nhưng phải nói là thiết kế Kodo của Maz đẹp thật, và chính H-K mới lo vì với Kodo, thì Dòng chảy hay Mặt hổ của H-K lép vế hoàn toàn. Toy thì chưa bao giờ xuất săc về thiết kế, nhưng bù lại thì đc cái rộng rãi và tin cậy :).

Isu_zu

Tháo bánh
Thực ra nếu nói khách quan, nhìn chụng xe Nhật vẫn có nhiều lợi thế hơn xe Hàn, tất nhiên có một số dòng xe thì cũng chưa hẳn. Nếu ở tỉnh thì việc chọn Toy là rất có lý, đơn giản sửa chữa, hay bảo dưỡng đều dễ hơn, về tỉnh mà đi xe độc có mà khóc tiếng Mán. Tuy nhiên ở TP lớn thì đi xe nào cũng đều dễ dàng trong việc sửa chữa và bảo dưỡng. Cái em muốn nói ở đây là, nhiều khi chúng ta nhìn quá xa trong khi XH thay đổi nhanh chóng, Em giờ chỉ nhìn được 5 năm tới thôi, còn chả biết đâu mà lần, đời mà cụ. Chính vì thế những xe mà nhiều cụ cho rằng chỉ được cái hình thức, bề ngoài ... thì hiện tại em thấy sau 5-7 năm vưỡn chạy ầm ầm nếu bảo dưỡng đầy đủ, xe gia đình đi để đến khi xe hỏng chắc mình ngỏm trước nó ấy chứ.
Về cơ bản e cũng cho là thế. Nếu e đổi xe thì cũng sẽ ko mua Toy, nhưng ko phủ nhận điểm mạnh của nó. Chỉ có điểm khác là e sẽ ko nghĩ đến xe Hàn nữa, Nhật hay Đức thôi :).

Bình Ben Lỳ

Xe đạp
Em cũng đang phân vân giữa Mazda 6 với Camry 2015, thôi thì chờ đến 21/04 này xem các bác nhận xét ntn rồi múc sau vậy ^_^

meomun208

Xe tải
Website
www.flickr.com
1 phiếu cho Cam, MD6 em chỉ thấy bề ngoài đẹp, bên trong nội thất hơi bình thường...

02012014

Xe đạp
Cam đi cụ. Mazda em chỉ thấy loại xe nhỏ như M2, M3, hoặc CX5 thì đẹp thật còn M6 em thấy không được đẹp cho lắm.

1.6gli

Xe container
Vote cho M6.

lai thue

Xe điện
Không biết cụ thế nào chứ em thì thật lòng là ngồi lên Mazda6 thấy hơi chật giống cụ "botmi" bảo thật. Trần xe thiết kế kiểu thể thao nên rất thấp, ai cao 1,8m sẽ thấy khó chịu (em cao có 1m72 nhưng ngồi đã thấy không thoải mái vì trần thấp quá rồi). Xe này ngồi 4 người thì chấp nhận được, chứ ngồi 5 người thì hàng ghế sau đúng là "cày ải".

Ngược lại, camry có nội thất cực kỳ rộng rãi từ vị trí người lái đến 4 ghế phụ. Nói chung là nếu so nội thất và về độ rộng rãi thì em nghĩ Camry được điểm 10 trong phân khúc và tầm tiền (không phải vớ vẩn mà Camry gần 20 năm liền là xe bán chạy nhất tại Mỹ ạ)
Ngồi vào xe, việc đầu tiên là chỉnh ghế, gương, tay lái cho phù hợp, xe mới bao giờ họ cũng nâng ghế lên hết cỡ, đề phòng mấy khách lùn quý phái. M6 là thiết kế chung cho toàn cầu, cho cả tây ngồi, 1m72 thì đã nhằm nhò gì so với tây đâu

doremonmattich

Xe tăng
Mazda là hãng bé nhỏ ở Nhật, mấy năm trước thuộc sở hữu của FORD, nhân khủng hoảng Ford nó đem bán đi. Các cụ biết đấy, không thằng nào bán con gà đẻ trứng vàng của mình đi cả, mà việc đầu tiên là bán đi các của nợ ! Các mảng không hiệu quả.

Chất lượng mazda không bao giờ so sánh được với các top brands của Nhật như Toy, Honda, Nissan, Mitsubishi. Tỉ lệ linh kiện sản xuất tại Nhật cũng ít. Mazda có liên doanh Mazda - Faw ở tầu khựa và nhà máy ở Thái. Không biết anh Hải nhà ta có mua linh kiện ở đấy không.

Xe "Nhật" mà giá Hàn Xẻng thì cũng khó có chất lượng như Xe Nhật giá Nhật được. Thậm chí cũng thua xe Hàn nốt.

CHẤT LƯỢNG MAZDA XEM Ở ĐÂY. Mời các cụ ĐỌC ĐỌC ĐỌC, Xem Tây nó đánh giá thế nào rồi khỏi phải cãi nhau.

http://www.consumeraffairs.com/automotive/mazda.htm

Các cụ lưu ý tỉ lệ khách vote 1-2 sao /5 sao tức là RẤT KHÔNG HÀI LÒNG rất cao. ( các bác bấm "next" xem vài trang review sẽ thấy.

Các cụ có thể tham khảo bài kiểm tra Crash Test của CX9 -2014 ở đây.

[YOUTUBE]http://youtu.be/2qXOiri3vTU[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

dngduc

Xe điện
Mazda là hãng bé nhỏ ở Nhật, mấy năm trước thuộc sở hữu của FORD, nhân khủng hoảng Ford nó đem bán đi. Các cụ biết đấy, không thằng nào bán con gà đẻ trứng vàng của mình đi cả, mà việc đầu tiên là bán đi các của nợ ! Các mảng không hiệu quả.
.....

Xe "Nhật" mà giá Hàn Xẻng thì cũng khó có chất lượng như Xe Nhật giá Nhật được. Thậm chí cũng thua xe Hàn nốt.
....

Em nghe đồn Ford cũng mới bán đứt Land Rover - Jaguar, thế có giống trường hợp bán một phần cổ phiếu đang nắm ở Mazda không hả cụ :P Sau khi được bán, LR ra em Evoque giá rẻ hơn hẳn LR trước đây, theo lý luận của cụ chắc chất lượng kém lắm nhỉ ;)

Chỉnh sửa cuối:

trinhleminh

Xe tăng
Em nghe đồn Ford cũng mới bán đứt Land Rover - Jaguar, thế có giống trường hợp bán một phần cổ phiếu đang nắm ở Mazda không hả cụ :P Sau khi được bán, LR ra em Evoque giá rẻ hơn hẳn LR trước đây, theo lý luận của cụ chắc chất lượng kém lắm nhỉ ;)
Hôm nọ em đi xem LR thấy chất lượng hoàn thiện xe hơi kém cụ à, nhiều chi tiết không còn tốt như trước. Em đã nhìn thấy 1 em RR autobio 2014 chữ phía mũi xe đã bị bong lớp mạ crom, phần nhựa xám xám trên capo gần kính lái bị rạn chân chim chằng chịt, nhựa bậc cửa trông kém lắm.

BMW2006

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nọ em đi xem LR thấy chất lượng hoàn thiện xe hơi kém cụ à, nhiều chi tiết không còn tốt như trước. Em đã nhìn thấy 1 em RR autobio 2014 chữ phía mũi xe đã bị bong lớp mạ crom, phần nhựa xám xám trên capo gần kính lái bị rạn chân chim chằng chịt, nhựa bậc cửa trông kém lắm.
Đây ạ: http://news.otofun.net/Ban-doc-19/Lexus-RX350-gay-tai-nan-lien-hoan,-lai-xe-tu-nan-4118.ofn

Xe chạy trong phố giờ cao điểm ở Hà nội, nội thành tốc độ cao cũng ko thể quá cao được mà đâm va linh tinh đã nát bét thế này?

Lái xe chết luôn tại chỗ. Chất lượng lexus hình như đi xuống nặng cụ ạ?

lai thue

Xe điện
Đây ạ: http://news.otofun.net/Ban-doc-19/Lexus-RX350-gay-tai-nan-lien-hoan,-lai-xe-tu-nan-4118.ofn

Xe chạy trong phố giờ cao điểm ở Hà nội, nội thành tốc độ cao cũng ko thể quá cao được mà đâm va linh tinh đã nát bét thế này?

Lái xe chết luôn tại chỗ. Chất lượng lexus hình như đi xuống nặng cụ ạ?
Bác tài này hình như chết vì tai biến hay gì đó trước khi gây tai nạn

hoinhap

Xe tăng
Tùy cụ Mazda theo quan điểm của e thì đẹp hơn. Nhưng Camry thì bán lại giữ giá. Trải nhiệm lái cụ nên thử cả 2 xe rồi đưa ra quyết định. Chúc cụ mua xe như ý :x
Đã mua được xe đâu mà cụ đã nghĩ đến bán thế, mua để nó phục vụ mình đã chứ.