Cảm biến áp xuất lốp

kazome

Xe buýt
các cụ cho em hỏi tý.em đang định lắp cái cảm biến áp xuất lốp.theo các cụ cái đó co cần thiết không,cụ nào biết cho em xin địa chỉ tin cậy luôn nhé.thx

anchibui

Xe điện
Rất cần thiết. Hình như đắt... khoảng 3-4k USD.

caren2010

Xe hơi
Đúng cái em cũng đang quan tâm nhưng chưa biết lắp loại gì, kiểu nào, ở đâu, giá rổ? có cụ nào kinh nghiệm cho 1 vài comments giúp với, em xin hậu tạ chén vodka.

Jeep_34

Xe hơi
Theo em cái này tác dụng thì có nhưng so với giá thành thì...Sao mỗi sang ra trc khi leo lên xe các bác làm một vòng quanh vợ hai kiểm tra " lốp " có căng ko tiện thể ngắm em nó tý có phải có trách nhiệm hơn ko ah!Đó là ngu ý của em và cách em làm,có gì sai bác ném đá nhẹ chút ợ!E té ;))

Thần Tài

Xe điện
các cụ cho em hỏi tý.em đang định lắp cái cảm biến áp xuất lốp.theo các cụ cái đó co cần thiết không,cụ nào biết cho em xin địa chỉ tin cậy luôn nhé.thx
Áp Suất chứ không phải Áp Xuất nhé (Áp Xuất là khi mà Áp lâu quá thì nó dễ Xuất)
Còn cụ mua bộ này cho em, không ân hận tý nào.
http://www.otofun.net/threads/219992-hud-tpms-dong-ho-da-nang-tren-kinh-lai-canh-bao-qua-toc-do-doc-dao-nhat

SonataHQ

Xe điện
Chuẩn đấy em cũng vừa lắp xong cảnh báo rất chuẩn. Bộ HUD của Bác Hưng tận SG gửi ra đấy.

f40fd

Xe điện
Theo tôi thì không cần thiết, nếu xe có sẵn thì dùng không thì thôi, mỗi tháng kiểm tra áp suất lốp một lần bằng đồng hồ cơ là được. Lốp ở tình trạng tốt không bao giờ tụt hơi đột ngột, nếu lốp tự nhiên xì hơi thì cảm biến áp suất cũng không giúp gì được.

heroesdaubu

Xe điện
Theo tôi thì không cần thiết, nếu xe có sẵn thì dùng không thì thôi, mỗi tháng kiểm tra áp suất lốp một lần bằng đồng hồ cơ là được. Lốp ở tình trạng tốt không bao giờ tụt hơi đột ngột, nếu lốp tự nhiên xì hơi thì cảm biến áp suất cũng không giúp gì được.
Cụ nói chuẫn ứ phải chĩnh!

Vietkid

Xe điện
Rất cần thiết. Hình như đắt... khoảng 3-4k USD.
Ạ cụ, hàng nhà Nam Vũ bán loại 5 cảm biến cũng chỉ hơn 200$.

Em nghĩ khác đấy, quan trọng là nó hiển thị áp suất của từng lốp, chạy 4 lốp đều nhau đương nhiên an toàn hơn. Không phải ai cũng có thói quen + biết cách nhìn lốp để kiểm tra hàng ngày.

Thần Tài

Xe điện
Ạ cụ, hàng nhà Nam Vũ bán loại 5 cảm biến cũng chỉ hơn 200$.

Em nghĩ khác đấy, quan trọng là nó hiển thị áp suất của từng lốp, chạy 4 lốp đều nhau đương nhiên an toàn hơn. Không phải ai cũng có thói quen + biết cách nhìn lốp để kiểm tra hàng ngày.
Cái bộ của cụ Hưng bán mà em đưa link ở trên đã nhiều người dùng rồi, có tính năng TPMS + HUD
Riêng về TPMS có nhiều cái lợi, ví dụ như với em:
- Sáng ra nếu không có phải đi 1 vòng quanh xe kiểm tra lốp, khi có thì chỉ cần bấm kiểm tra là biết được áp suất từng lốp chính xác. Kiểm tra hàng ngày chắc chắn là tốt hơn hàng tháng phải không các cụ.
- Đặt được mức độ cảnh báo khi áp suất cao / thấp; nhiệt độ lốp. Cái này có những lợi điểm sau: Bình thường khi lốp ăn đinh cũng ít khi xịt hẳn ngay, khi có báo lốp nào đó giảm áp bất thường là ta có thể kích lên để xem có cái đinh nào không; khi chạy đường dài thì việc báo áp cao và nhiệt độ cao giúp ta có thể điều chỉnh giảm áp của lốp cho phù hợp.
- Kết hợp cùng với 1 cái bơm (tất nhiên phải loại xịn, em khoe hàng tý: em mua đựoc cái bơm theo xe Audi, vuông như cục gạch, bơm cực khỏe, xếp gọn gàng trong cốp giá 2.1M) và 1 bộ vá dùi xe giá 60-70k, 1 lọ nhỏ đựng nước rửa bát để bôi trơn, thêm 1 cái kìm để rút đinh nữa thì trên đường hoàn toàn yên tâm, không cần phải tháo ra thay lốp socua làm gì, thay lốp lách cách còn mất thời gian hơn. Vá bằng bằng kiểu này cực kỳ yên tâm luôn, em vá cả năm không thấy hao hơi.

Còn tính năng HUD cũng hay, các cụ tự nghiên cứu nhé.
Quảng cáo hộ cụ Hưng thế này không biết cụ ấy có biết mà mời ly Vodka không nhẩy.

hà mạnh dũng

Xe đạp
em thấy bác lên nắp một cái đi nó sản xuất ra thì chắc có lợi rồi,bác ngồi lên xe bật khóa điện là nó báo cho bác biết lốp nào hết hơi mà ,thời buổi này ,ta nên dùng công nghệ mới đi bác ơi.......................:-bd@};-

WhiteGet

Xe điện
Tất nhiên là có thì hơn ko, nhưng so tính năng và giá thành, thì e vẫn thấy ko cần lắp ợ!

Trungmytu

Xe điện
Em mới lấy một bộ chỗ bác Nam Vũ, giá là 175usd cộng với công lắp hình như là 400 ở chỗ Ngọc Khánh nữa!Sau chuyến Đà NẴng vừa rồi thì em thấy nó là cái hữu ích nhất mà em đã từng lắp lên xe:-bd

Ngoài cảnh áp suất vượt quá giới hạn, nó còn cảnh báo cả nhiệt độ lốp khi quá nóng!Vừa rồi em chạy qua đèo Hải Vân nó báo nhiệt độ lốp lên đến gần 60 độ, thế là dừng lại nghỉ ngơi và cho lốp tắm một lúc, mát mẻ rồi thì lại lên đường với tâm lý rất chi là an tâm!

Nên lắp ạ!

yeubonbanh1979

Xe tải
cái tinh năng nay hơi bị quan trọng đấy .

f40fd

Xe điện
Em mới lấy một bộ chỗ bác Nam Vũ, giá là 175usd cộng với công lắp hình như là 400 ở chỗ Ngọc Khánh nữa!Sau chuyến Đà NẴng vừa rồi thì em thấy nó là cái hữu ích nhất mà em đã từng lắp lên xe:-bd
Xe còn nhiều cái nên lắp hơn nhiều bác ạ :)

Lốp họ chế tạo ra là để giữ áp suất ổn định, nếu lốp ko hỏng thì việc gì phải liên tục theo dõi nó cho mệt, nếu xe bác có đủ option rồi thì lắp cũng được, mà thực ra <$200 thì cũng chả lắp thêm được cái gì khác hay hơn thật.

Ngoài cảnh áp suất vượt quá giới hạn, nó còn cảnh báo cả nhiệt độ lốp khi quá nóng!Vừa rồi em chạy qua đèo Hải Vân nó báo nhiệt độ lốp lên đến gần 60 độ, thế là dừng lại nghỉ ngơi và cho lốp tắm một lúc, mát mẻ rồi thì lại lên đường với tâm lý rất chi là an tâm!
Nhiệt độ thế là vẫn bình thường bác ạ, chạy trên highway nó còn lên 80°C cơ, xe thể thao nó còn lên gần 100°C khi chạy trong đường đua.

Thực ra nhiệt độ 60°C đối với lốp ko có vấn đề gì vì ở nhiệt độ này thể tích không khí trong lốp chỉ tăng thêm >1% một tý, 80°C là khoảng 2%, người ta tính hết khi sản xuất lốp rồi.

Libor

Xe điện
Quá nên lắp ạ, vấn đề là khi đang đi mà bị dính đinh các bác không để ý là toi ngay quả lốp, em đã từng bị 1 lần rồi, khi phát hiện ra thì xe chưa hết hơi hẳn nhưng lốp nát bét, khi bơm lại thì chửa lung tung...đến khi về tháo lốp ra để thay mới thì bên trong nó vò được khoảng 2 vốc tay toàn cao su vụn như cám bên trong. Thiệt hại 2,5 củ cho lốp mới! :P

ruoimuoi

Xe hơi
cụ nói thế thì chắc xe của cụ chỉ có 4 cái bánh và cái vô lăng thôi chụ nhỉ, thế là chạy dc rồi, các option tiện ích khác cụ chẳng bao giờ dùng đến. Bây h thời buổi công nghệ cao rồi mà cụ!

f40fd

Xe điện
cụ nói thế thì chắc xe của cụ chỉ có 4 cái bánh và cái vô lăng thôi chụ nhỉ, thế là chạy dc rồi, các option tiện ích khác cụ chẳng bao giờ dùng đến. Bây h thời buổi công nghệ cao rồi mà cụ!
Không, bác hiểu sai ý tôi rồi, công nghệ cao không có nghĩa là chúng ta luôn phải để ý đến chúng, nhất là những thứ ở bên ngoài xe như lốp chẳng hạn, bác đi quen xe rồi thì chỉ cần liếc qua cũng biết lốp có non hay không hoặc khi đi qua chỗ lồi lõm ví dụ đường có thanh giảm tốc nghe tiếng động và cảm giác lốp chạm vào thanh giảm tốc đó cũng biết nó có khác so với các lốp khác hay không, cái này xe sedan phát hiện rất dễ nhất là khi đi lốp tiêu chuẩn.

Có nhiều cái khác quan trọng hơn áp suất lốp rất nhiều, chúng thực sự rất cần thiết nhưng thực tế chả mấy ai làm vì phải ra thợ, ví dụ như đồng hồ áp suất dầu, nhiệt độ dầu, đồng hồ tình trạng điện áp của ắc-quy, camera lùi, gương chống chói hay có sấy... không phải xe nào cũng có, đó là những cái thực sự cần thiết.