[Funland] Cái tội bán xe không sang tên.

TÔN

Xe container
Trước tết cskv có gọi cho em hỏi về chiếc xe của em ( đứng tên chú em ) đang tạm giữ ở cap Lĩnh Nam ( thu giữ từ 1 vụ án ) và bảo e lên giải quyết. E chỉ bảo là xe e bán lâu rồi ( đ/c kv mà thấy em đi cái xe nào quá lâu thì mới ngạc nhiên :)) ) và em ko lên. Thế thôi chả có vấn đề gì nữa cả. Phía ca cũng ko gọi gây khó dễ gì cho em

ung_sung_tu_tai

Xe container
À đúng. Trách nhiệm là của ông mua. Ông mua không sang tên, họ đi điều tra thì đàu tiên là theo giấy đăng ký mà tìm đến ông chủ xe
Ông bán chìa cái giấy bán có giá trị pháp lý ra thì câu chuyện về phía ông bán chấm dứt ngay tăp lự. Đảm bảo không ai dám vặn vẹo nửa câu đâu
Dưng khổ nỗi ông bán có cái giấy bán ấy không ? hay là chỉ khai mồm là bán rồi ạ. Khai bằng mồm thì người ta đương nhiên phải tiến hành các biện pháp điều tra xem ông khai đúng không thôi. Và quá trình điều tra việc có thể họ không hỏi ông nữa hoặc quay ông như chong chóng là chuyện thường mà, tuỳ thuộc vào mỗi vụ việc.

Nhưng cũng theo luật định thì việc sang tên xe lại thuộc trách nhiệm của chủ mới. Vậy tại sao chủ cũ lại phải chịu trách nhiệm do lỗi của chủ mới hả cụ?
Thèng mô có tóc là thèng nớ phải chịu trách nhiệm, bác ạ.
Cụ ko cần phải mỉa mai như vậy! Chế độ mà cụ và em đang sống, dù còn khá nhiều điều tiêu cực, nhưng cũng không đến mức tệ như cụ luôn tìm cách ám chỉ đâu!

ubisapro

Xe trâu
Chỗ e có ông bán xe từ những năm 200x vừa rồi cũng bị mời đến làm việc. @@

The Route

Xe tải
Xe không sang tên mà dính đến là tang vật vụ cướp hay gây tai nạn chết người là chủ xe sẽ mất thời gian và cả tiền bạc đấy.
Không mất thời gian và tiền bạc gì đâu cụ, không phải như thời lý trưởng với trương tuần nó làm việc đâu.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Em có cái xe Wave bán cho một cụ trên of. Rao bán 10 t cuối cùng bán 6 t cho con cụ ấy vào đại học lấy cái đi học. Chẳng giấy bán, giấy mua gì. Cụ ấy chuyển tiền và cầm đăng ký chạy xe về luôn. Đến giờ cũng hơn 3 năm, cũng không biết cụ ấy là ai, sđt cũng không lưu lại. Coi như xe cho mượn, giờ có vấn đề gì cũng rắc rối phết. 😥
Ái chà, cái xe Wave của cụ Wat khéo nó chạy sang Campuchia rồi cũng lên.

Rookies

Xe tăng
Học bọn tư bản mãi không xong. Nền hành chính cồng kềnh chỉ để giải quyết 1 giao dịch bán xe nên dân mới ngại.

Bọn nó bán xe xong là ông bán lên mạng khai với sở lục lộ: bán phương tiện cho ai - ở đâu, giá nhiêu. Mất 5p cuộc đời & chả mất tý tiền nào vì giá trị xe thường 99,99% ít hơn lúc mua.
—-
Tờ đăng ký xe - title: chính là mẫu giấy bán xe. Khi bán ghi số ODO lúc bán + thông tin chủ mới lên đó. Ký rồi chuyển chủ mới đi đổi đăng ký xe.

Ông mua tự giác đi chuyển đăng ký + nộp trước bạ (sale tax). Không chuyển thì không mua được bảo hiểm - không bảo hiểm lưu thông gây tai nạn thì ăn án hoặc trả giá rất nhiều tiền. 1 con xe có thể nhiều người đứng tên cùng sở hữu & chạy. Bảo hiểm cũng tăng tương ứng số người chạy xe.
Khác hẳn trò sở hữu 1:1 - ra đường mang đủ cả hộ khẩu với giấy khai sinh, kết hôn vẫn bị hành ra bã :P
—-
Giấy tờ đăng ký nó gửi trả qua bưu điện về nhà, nên thay đổi địa chỉ là phải sửa trong 7 ngày. Và chờ giấy mới về. Làm thế các cụ chả thoát được giấy phạt nguội.
—-
Hết năm nay VN muốn đăng kiểm được xe máy - thì bước đầu tiên là phải đúng đăng ký, đúng chủ xe. Nhưng cá nhân tôi dự đoán sang năm 2026 còn vật vã chán với đăng kiểm xe máy.

Như ở VN em bán con xe ô tô cũ: mất nửa ngày đi làm công chứng bán xe. Ông mua xong mất 1/2 ngày đi nộp thuế. 1/2 ngày lên công an GT xếp hàng chờ, chưa chắc xong việc nếu khác tỉnh phải rút hồ sơ gốc🤣

Ở Mỹ em mua 2 con xe cũ:
Con đầu mua từ bạn: tự làm mất 1h xếp hàng ở DMV nộp tờ thông tin đổi chủ + title cũ. Quẹt thẻ rồi về. Lúc bán mất 30p cho xem xe & ký giấy title cho chủ mới + 5p khai lên mạng.

Con 2 mua từ đại lý: nhận xe có title tạm luôn từ đại lý - mất $75 tiền dịch vụ. Trong 60 ngày sau chờ nhận bản cứng DMV gửi về. Chả biết ông chủ cũ mặt mũi ra sao.

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Em cũng vậy, mình có thể gửi đơn lên công an làm thủ tục thu hồi biển số hay không cụ nhỉ.
hì, hôm qua đọc thớt này, e quay lại hỏi cu e mua xe, nó gửi cho cái giấy biên nhận thu hồi biển số xe rồi cụ ạ (thấy có chữ ký của bên phòng csgt) nên chắc yên tâm

TÔN

Xe container
Xe không sang tên mà dính đến là tang vật vụ cướp hay gây tai nạn chết người là chủ xe sẽ mất thời gian và cả tiền bạc đấy.
Chả sao cả. Nó gọi em bảo bán lâu rồi thế thôi, thấy gọi lên làm gì nữa. Cái chính là nó biết mình ko liên quan đến vụ án. Trừ khi là cho mượn xe và biết nó mượn để đi gây án thì lúc đấy mới khốn nạn

Slimz

Xe buýt
Nói thật, các cụ ở địa bàn hiền lành, hoà nhã, ko hay dính việc xh thì các đc kv cũng nắm rõ hết nên ko phải lo lắm về chuyện bán xe ko sang tên đâu

present

Xe điện
Chả lo gì, cụ bẩu bán rồi và giấy bán dọn nhà làm thất lạc rùi thôi.

duongphong

Xe container
Học bọn tư bản mãi không xong. Nền hành chính cồng kềnh chỉ để giải quyết 1 giao dịch bán xe nên dân mới ngại.

Bọn nó bán xe xong là ông bán lên mạng khai với sở lục lộ: bán phương tiện cho ai - ở đâu, giá nhiêu. Mất 5p cuộc đời & chả mất tý tiền nào vì giá trị xe thường 99,99% ít hơn lúc mua.
—-
Tờ đăng ký xe - title: chính là mẫu giấy bán xe. Khi bán ghi số ODO lúc bán + thông tin chủ mới lên đó. Ký rồi chuyển chủ mới đi đổi đăng ký xe.

Ông mua tự giác đi chuyển đăng ký + nộp trước bạ (sale tax). Không chuyển thì không mua được bảo hiểm - không bảo hiểm lưu thông gây tai nạn thì ăn án hoặc trả giá rất nhiều tiền. 1 con xe có thể nhiều người đứng tên cùng sở hữu & chạy. Bảo hiểm cũng tăng tương ứng số người chạy xe.
Khác hẳn trò sở hữu 1:1 - ra đường mang đủ cả hộ khẩu với giấy khai sinh, kết hôn vẫn bị hành ra bã :P
—-
Giấy tờ đăng ký nó gửi trả qua bưu điện về nhà, nên thay đổi địa chỉ là phải sửa trong 7 ngày. Và chờ giấy mới về. Làm thế các cụ chả thoát được giấy phạt nguội.
—-
Hết năm nay VN muốn đăng kiểm được xe máy - thì bước đầu tiên là phải đúng đăng ký, đúng chủ xe. Nhưng cá nhân tôi dự đoán sang năm 2026 còn vật vã chán với đăng kiểm xe máy.

Như ở VN em bán con xe ô tô cũ: mất nửa ngày đi làm công chứng bán xe. Ông mua xong mất 1/2 ngày đi nộp thuế. 1/2 ngày lên công an GT xếp hàng chờ, chưa chắc xong việc nếu khác tỉnh phải rút hồ sơ gốc🤣

Ở Mỹ em mua 2 con xe cũ:
Con đầu mua từ bạn: tự làm mất 1h xếp hàng ở DMV nộp tờ thông tin đổi chủ + title cũ. Quẹt thẻ rồi về. Lúc bán mất 30p cho xem xe & ký giấy title cho chủ mới + 5p khai lên mạng.

Con 2 mua từ đại lý: nhận xe có title tạm luôn từ đại lý - mất $75 tiền dịch vụ. Trong 60 ngày sau chờ nhận bản cứng DMV gửi về. Chả biết ông chủ cũ mặt mũi ra sao.
làm như cụ nói kiếm ăn được gì. Phải khó mấy có cò để sống :))

Xhung73

Xe buýt
Năm 2016 em bán xe, chủ mới không sang tên và giờ chắc qua nhiều chủ. Hôm trước có cuộc điện thoại xưng là CA kinh tế của TP... mới nói đến đây em lại tưởng như các cuộc gọi lừa đảo khác, em nói cúttt .mcm đi.. Ông kia cứ.. ớ ớ anh ơi. Chiều đi làm về thấy ngồi trong nhà em rồi..hihi. Anh ấy nói con xe của em dính đến vụ án của Đăng kiểm tận trong Nam.. thấy chìa ra một list dài các xe có dính đến hối lộ trong đó. Em lại không giữ hợp đồng bán, thế là ngồi cùng làm tờ khai, hỏi đủ thứ..cuối cùng ký vào tờ khai gần 3 trang... Giờ hơn 2 tháng rồi không thấy các anh ý quay lại nữa..

PhungQuangThanh

Xe tải
chết cha, cả ba cái xe cũ e bán đều ko sang tên j cả

KZnguyen

Xe đạp
Giờ có cái trò phạt nguội nên là rắc rối thật,xe 2b k giấy tờ giờ nhiều lắm

hbthang

Xe tăng
coi như mất xe thì cũng làm gì được đâu. ở VN thì mất xe máy như cơm bữa

hbthang

Xe tăng
coi như xe mất, xe máy còn ko giá trị bằng cái IPhone. ở vn xe máy như ngoài vòng Pháp luật, mất coi như thôi, lo gì cái đó.

vuaphahoai

Xe hơi
chết cha, cả ba cái xe cũ e bán đều ko sang tên j cả
ko sao đâu , cùng lắm là gọi lên phường nói vài câu rùi về thui , chứ ở vn luật xe 2 bánh chưa căng , chỉ là đang làm căng vụ đưa xe cho ng ko đủ điều kiện chạy thui

ngocquybk

Xe điện
Em ủng hộ vụ công an làm nghiêm xe chính chủ 2 bánh, nhìn mấy xe 2 bánh công nghệ chạy như đua vựt đèn đỏ mà khiếp vía.

kinkina2009

Xe đạp
Ngoài cái vụ ko sang tên này, thì mua bán xe ko sang tên mà dính phạt nguội thì khoảng 2025 có khả năng chủ cũ cũng bị liên lụy đấy