[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

hd-vt

Xe container
He he...vật gì đâu, em thích thì em nghịch thôi mừ :))
Nói về tụ nguồn cũng lắm chiện lắm. Cỡ năm 2000 em sửa một cái máy công nghiệp. Nó hỏng nguồn nên thay nguồn khác. Vật bộ nguồn cũ ra có 16 em tụ Nichicon loại 10.000mf 120V, tụ hịn hẳn hoi. Nhìn hộp đựng tụ đã phát khiếp roài :|
HÍ HỬNG VỀ LÀM TỤ LỌC NGUỒN CHO AMP. DÍ HẲN 4 CẶP TỤ TO NHƯ CỔ TAY VÀO....AMP Ù NỀN 100HZ KHỦNG KHIẾP LUÔN :((, NGHĨ TỤ SAI TRỊ SỐ, EM VÁC ĐỒNG HỒ RA ĐO TỤ, TRỊ SỐ CHUẨN ĐÉT...MÉO BIẾT TẠI SAO NỮA :| . SAU ĐÓ EM THỬ LẮP TỤ ĐỂU NGOÀI CHỢ GIỜI, TIẾNG IM PHẮC, MỐI TỘI NGHE NHƯ...MỨT :(
TÓM CÁI VÁY LẠI PHẢI ĐÚNG TỤ CHO AUDIO MỚI ĐƯỢC, HÀNG CÔNG NGHIỆP hên xui :))
Cỡ cụ mà viết dòng to to ấy thì như em đụng vào thành cái gì không biết hehe.
Có đợt em thay cặp tụ vàng óng lấy từ nguồn của thiết bị cũng nhiều tiền. Trị số gần gấp đôi hehe. Nghe rõ mạch lạc....cũng thích. Sau thời gian thay lại cặp cũ (25 tuổi đời) ....
Chời ơi.... nghe Văn Chương hát văn ấm ơi là ấm...hehe. Thế em mới nói thích cũ cũ bẩn bẩn.

wave-tau

Xe container
He he...vật gì đâu, em thích thì em nghịch thôi mừ :))
Nói về tụ nguồn cũng lắm chiện lắm. Cỡ năm 2000 em sửa một cái máy công nghiệp. Nó hỏng nguồn nên thay nguồn khác. Vật bộ nguồn cũ ra có 16 em tụ Nichicon loại 10.000mf 120V, tụ hịn hẳn hoi. Nhìn hộp đựng tụ đã phát khiếp roài :|
Hí hửng về làm tụ lọc nguồn cho Amp. Dí hẳn 4 cặp tụ to như cổ tay vào....Amp ù nền 100Hz khủng khiếp luôn :((, nghĩ tụ sai trị số, em vác đồng hồ ra đo tụ, trị số chuẩn đét...méo biết tại sao nữa :| . Sau đó em thử lắp tụ đểu ngoài chợ giời, tiếng im phắc, mối tội nghe như...mứt :(
Tóm cái váy lại phải đúng tụ cho Audio mới được, hàng công nghiệp hên xui :))
Lão Ngô chém ác thế này mồm chắc hết nhiệt rồi đới lão HUNGBDA79, xách can và lên dường thoai. :))

xebetong

Xe container
Em nghĩ chả cần thay tụ, bộ đời ông nội thì nghe nhạc thời ông nội, đằng nào cái nhạc fre 75 nó đã kẽo kẹt sẵn rồi, tụ mòn chơi có khi lại hợp :)

trauxanh

Xe lăn
Em nghĩ chả cần thay tụ, bộ đời ông nội thì nghe nhạc thời ông nội, đằng nào cái nhạc fre 75 nó đã kẽo kẹt sẵn rồi, tụ mòn chơi có khi lại hợp :)
Phú Quốc, just landing. :D
Tụ liên quan đến chế độ làm việc.
Tụ thủng thì thông dòng tùm lum qua 2 đầu tụ...
Tụ nguồn có những thiết kế bù áp, kém hoặc hỏng thì cấp điện sai...
Mọi sai lệch nhè nhẹ thì thấy méo tiếng, nằng nặng thì cháy đèn thậm chí toi cả xuất âm.
Chứ tụ mòn mà thành ra được nghe đúng như ngày xưa thì nhẽ tụ mòn giờ không đủ tiền mà mua ấy chứ! :D

xebetong

Xe container
Phú Quốc, just landing. :D
Tụ liên quan đến chế độ làm việc.
Tụ thủng thì thông dòng tùm lum qua 2 đầu tụ...
Tụ nguồn có những thiết kế bù áp, kém hoặc hỏng thì cấp điện sai...
Mọi sai lệch nhè nhẹ thì thấy méo tiếng, nằng nặng thì cháy đèn thậm chí toi cả xuất âm.
Chứ tụ mòn mà thành ra được nghe đúng như ngày xưa thì nhẽ tụ mòn giờ không đủ tiền mà mua ấy chứ! :D
Hị
Cụ làm em sáng cái tai, em sẽ né món đèn đóm, chung thành với bán dẫn thôi :)

wave-tau

Xe container
Hị
Cụ làm em sáng cái tai, em sẽ né món đèn đóm, chung thành với bán dẫn thôi :)
Tài chánh mạnh chơi mấy em đèn đới mới cũng ok đấy cụ, toàn linh kiện mới, ngon . :D
Theo các cụ thạo kỹ thuật mạch đèn thời nay có gì "ảo diệu" hay "cao siêu" hơn ko, khoa học ngày một tiến bộ mờ, kỹ sư thời nay họ nhìn lại những thứ đã qua chắc cũng có cái nhìn thoáng và khác hơn kỹ sư thời đó ?

trauxanh

Xe lăn
Tài chánh mạnh chơi mấy em đèn đới mới cũng ok đấy cụ, toàn linh kiện mới, ngon . :D
Theo các cụ thạo kỹ thuật mạch đèn thời nay có gì "ảo diệu" hay "cao siêu" hơn ko, khoa học ngày một tiến bộ mờ, kỹ sư thời nay họ nhìn lại những thứ đã qua chắc cũng có cái nhìn thoáng và khác hơn kỹ sư thời đó ?
Em không thạo, nhưng le te tí vậy.
Mạch kinh điển vẫn là nền tảng cho thời nay. Hiện tuyệt đại đa số là clone mạch kinh điển.
Có điều là các nhà sản xuất thời nay có thay đổi thêm nếm như là nấu món ăn ấy, ví như dân giờ ăn mặn hơn cách đây vài chục năm thì vẫn món đó nhưng mà người đầu bếp cho nhiều muối hơn tí.
Chẳng hạn cái amp 300B của thằng Westend Electronic thì cái mạch của nó giờ vẫn nổi tiếng và được sao y suốt.
Cái khác là chất lượng linh kiện giờ khác trước nên các thứ “nêm nếm” cũng khác. Ví dụ cặp BA xuất âm của thằng W.E đó (nếu nguyên bản thì hiện tại phải mua cỡ 100 triệu mới được đôi OPT đời cũ đó), nhưng mà cái thú nghe hiện tại muốn dải âm hạ sâu hơn chút và lên cao hơn chút, thì thằng Sophia Electric (hãng Mỹ) làm ra cặp OPT dải rộng hơn cho đúng vào cái amp 300B kinh điển đó (giá có từ khoảng 10tr-30tr thôi, không bì được với đồ cổ kia).
Vấn đề là để đáp ứng cái phổ tần rộng hơn như thế, dùng cặp OPT của Sophia như thế, thì linh kiện sẽ dùng loại đáp ứng thích hợp hơn thôi. Và nhìn mạch qua các con số sẽ thấy khác bản cũ của W.E, nhưng nó vẫn là mạch đó thôi.
Còn sáng tạo thì vô cùng, chắc thời xưa các cụ cũng mỗi người một mạch, qua một quá trình thì mạch nào kém sẽ tự đào thải. Ngày nay như mấy cụ trên này thích thì có thể sáng tạo ngay được 1 cái mạch, lắp vào tiếng oang oang luôn. Nhưng có phải “tiếng người” hay không thì chưa thể biết được. :))

Gato2009

Xe điện
Thú âm thanh mà không trải nghiệm tí đèn thì phí cả đời giai!

tiennam

Xe tải
Em không thạo, nhưng le te tí vậy.
Mạch kinh điển vẫn là nền tảng cho thời nay. Hiện tuyệt đại đa số là clone mạch kinh điển.
Có điều là các nhà sản xuất thời nay có thay đổi thêm nếm như là nấu món ăn ấy, ví như dân giờ ăn mặn hơn cách đây vài chục năm thì vẫn món đó nhưng mà người đầu bếp cho nhiều muối hơn tí.
Chẳng hạn cái amp 300B của thằng Westend Electronic thì cái mạch của nó giờ vẫn nổi tiếng và được sao y suốt.
Cái khác là chất lượng linh kiện giờ khác trước nên các thứ “nêm nếm” cũng khác. Ví dụ cặp BA xuất âm của thằng W.E đó (nếu nguyên bản thì hiện tại phải mua cỡ 100 triệu mới được đôi OPT đời cũ đó), nhưng mà cái thú nghe hiện tại muốn dải âm hạ sâu hơn chút và lên cao hơn chút, thì thằng Sophia Electric (hãng Mỹ) làm ra cặp OPT dải rộng hơn cho đúng vào cái amp 300B kinh điển đó (giá có từ khoảng 10tr-30tr thôi, không bì được với đồ cổ kia).
Vấn đề là để đáp ứng cái phổ tần rộng hơn như thế, dùng cặp OPT của Sophia như thế, thì linh kiện sẽ dùng loại đáp ứng thích hợp hơn thôi. Và nhìn mạch qua các con số sẽ thấy khác bản cũ của W.E, nhưng nó vẫn là mạch đó thôi.
Còn sáng tạo thì vô cùng, chắc thời xưa các cụ cũng mỗi người một mạch, qua một quá trình thì mạch nào kém sẽ tự đào thải. Ngày nay như mấy cụ trên này thích thì có thể sáng tạo ngay được 1 cái mạch, lắp vào tiếng oang oang luôn. Nhưng có phải “tiếng người” hay không thì chưa thể biết được. :))
Nó đắt vì ko sx nữa thôi cụ. Bóng đèn, tụ tị, biến áp... mọi thứ đều có tuổi thọ nhất định, dùng lâu chất luợng sẽ kém đi. Ampli đèn mà hay, nhất định linh kiện phải còn mới, đồ cũ rồi kêu chán lắm

trauxanh

Xe lăn
Nó đắt vì ko sx nữa thôi cụ. Bóng đèn, tụ tị, biến áp... mọi thứ đều có tuổi thọ nhất định, dùng lâu chất luợng sẽ kém đi. Ampli đèn mà hay, nhất định linh kiện phải còn mới, đồ cũ rồi kêu chán lắm
Đúng rồi cụ!
Hầu hết đồ không còn sản xuất, kể cả những thứ khác ngoài đồ âm thanh, đều cộng một phần giá bởi yếu tố “hiếm” vào giá thành.
P/s: Nhưng nếu nó ít giá trị, thì dù có không sản xuất nữa, giá cũng không cao chót vớt được. :D

Trâutrắng

Xe hơi
Trả biết cụ thế nào, chứ em là ko chơi món đèn đóm lọ mọ mất time lắm, mà đã chơi ampli đèn thì phải chơi loa toàn dãi thùng to vãi nếu nhà chật thì ko biết kê vào đâu.

xebetong

Xe container
Đúng khi có nhiều tiền thôi cụ ạ
Em có trải nghiệm nhưng chưa sắm đèn :)
Lý do thế này:
Cái đèn 100tr thì hơn cái bán dẫn 100tr
Nhưng cái đèn 20tr thì không hơn cái bán dẫn 20tr, nếu hơn thì chỉ có cỡ cụ Trâu sắm dc (em nịnh cụ ấy tí vì cụ Trâu hay rót rượu cho em) nhưng chi phí vô hình là không nhỏ :)

lhduong2002

Xe tăng

Em cố mãi mới tậu được bộ cỏ này để phòng ngủ nghe tạm

Gato2009

Xe điện
Trả biết cụ thế nào, chứ em là ko chơi món đèn đóm lọ mọ mất time lắm, mà đã chơi ampli đèn thì phải chơi loa toàn dãi thùng to vãi nếu nhà chật thì ko biết kê vào đâu.
Ai nói với cụ như thế? Có những ampli đèn công suất đôi ba chục w là bình thường, dùng loa thùng kín bình thường dòng monitor độ nhạy thường trên 90 db kéo quá tốt

Gato2009

Xe điện
Đúng khi có nhiều tiền thôi cụ ạ
Em có trải nghiệm nhưng chưa sắm đèn :)
Lý do thế này:
Cái đèn 100tr thì hơn cái bán dẫn 100tr
Nhưng cái đèn 20tr thì không hơn cái bán dẫn 20tr, nếu hơn thì chỉ có cỡ cụ Trâu sắm dc (em nịnh cụ ấy tí vì cụ Trâu hay rót rượu cho em) nhưng chi phí vô hình là không nhỏ :)
Vậy à cụ? Thế thì có lẽ em phải đi kiểm tra cái tai của em xem thế nào, chứ em nghe loại đèn còi vẫn thấy hay hơn ss, hay là em tẩu cmnr?
Mà cun nhắc đến chi phí vô hình là cái gì vậy?

Super_voz

Xe buýt
Ai nói với cụ như thế? Có những ampli đèn công suất đôi ba chục w là bình thường, dùng loa thùng kín bình thường dòng monitor độ nhạy thường trên 90 db kéo quá tốt
Chuẩn đét ạ, amp đèn oánh toàn dải chỉ là nguỵ biện của mấy ông đếch lắp được amp đèn công suất cao mà hay thôi, hehe

xebetong

Xe container
Vậy à cụ? Thế thì có lẽ em phải đi kiểm tra cái tai của em xem thế nào, chứ em nghe loại đèn còi vẫn thấy hay hơn ss, hay là em tẩu cmnr?
Mà cun nhắc đến chi phí vô hình là cái gì vậy?
Chi phí vô hình là thời gian, là sự khó chịu của mấy bà vợ chẳng hạn :)

belo

Xe điện
Ầy...
Thứ nhất thì chọn mua tubes cũng là cả một nghệ thuật, gồm cả hiểu biết về tube sâu sâu, đánh giá người bán, biết tầm giá, và hiểu biết về cách kết hợp các tầng tube trêm cái amp của mình.
Thứ 2 thì cắm rút bóng dễ dàng đến mức mà gần như bất kể ai cũng thực hiện được, và tiến hành ngay trên mặt máy chỉ với tay không, chứ không phải mở máy, lật bo, dí mỏ hàn, lắp lại sàn vỏ...như đồ bán dẫn.
Thứ 3, câu chuyện cắm rút tubes khác hẳn với bán dẫn vì nhu cầu thay đổi chất âm thường xuyên của người nghe tubes là có, và thỉnh thoảng cắm rút để nghe âm thanh mới thì là một sự thú vị, bóng kia cất tạm một thời gian, nghe bóng này rồi lúc khác sẽ lại cắm bóng kia vào chứ có vứt đi đâu (trừ khi bóng đó kém hỏng), tức là dù đang rất tốt vẫn cắm rút như thường. Bán dẫn với tuyệt đại đa số (trừ những cụ có kiến thức điện tử và sẵn đồ nghề chuyên nghiệp tự làm được) thì đều là khi nó hỏng, nó trục trặc...mới vác đi kiểm tra sửa chữa.
Cắm rút đèn là một sự thú vị, cắm rút bán dẫn thì là một sự hao tổn phiền toái.
Nên cái nghĩa “cắm rút” của đèn khác với bán dẫn nhiều lắm! :D
Em toàn đổi chất âm bằng equalizer, chứ mấy cái nói tốn quá.