[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

NgocDmax

Xe tăng
Các cụ dạo này rôm rả phết…
Một số cụ hơi căng thẳng, cãi nhau cũng là một dạng thảo luận, đỉnh cao của thảo luận là…. oánh lộn.
Thôi thì xong việc cứ quan niệm ai nấy giữ các cụ nhỉ.
Về trãi nghiệm và ng.u phí em cũng qua chút chút, giờ vẫn vật lộn linh tinh nhưng dĩ hoà vi quý nhiều rồi. Mà chơi thì theo gu, theo kinh tế bản thân thôi, có ng mua bộ vài triệu nghe đến hỏng vẫn khen vẫn tìm chỗ sửa, có cụ mua bộ cả tỷ được vài tháng chê dở lại bán (lỗ nặng)…
Như có cụ nói ở trên thì em cũng qua hết các giai đoạn rồi, em tới đoạn giả điếc, nhà em giờ mấy bộ dàn nhưng hay nghe nhất là bộ di động…thỉnh thoảng đi qua nó rít lên …toàn treble…, thỉnh thoảng nghe lủm bủm …toàn bass…; thỉnh thoảng nó im re nhưng chưa biết nó phát lúc nào nên vẫn lắng tai để sẵn sàng nghe, nhất là mấy hôm em say riệu làm nó nóng trong ng… =)) =))
Còn đây là cái giai đoạn ảo tung chảo với bọn dây nhợ, giờ làm 1 đám phế liệu:

Chúc các cụ cuối tuần vui vẽ, thẩm âm say mê…

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Kể cả của Đức thì cụ cũng không nên mua. Cụ muốn nghe đĩa than thì mua mâm than riêng mà nghe.
Thân,
Mua để bày đẹp chứ cụ. Nhưng nhìn cái kèn đồng nét như kia mà là đồ thật thì cực đắt. Đồ mới làm thì vài triệu thôi.

Vinacaptain

Xe tăng
Các cụ dạo này rôm rả phết…
Một số cụ hơi căng thẳng, cãi nhau cũng là một dạng thảo luận, đỉnh cao của thảo luận là…. oánh lộn.
Thôi thì xong việc cứ quan niệm ai nấy giữ các cụ nhỉ.
Về trãi nghiệm và ng.u phí em cũng qua chút chút, giờ vẫn vật lộn linh tinh nhưng dĩ hoà vi quý nhiều rồi. Mà chơi thì theo gu, theo kinh tế bản thân thôi, có ng mua bộ vài triệu nghe đến hỏng vẫn khen vẫn tìm chỗ sửa, có cụ mua bộ cả tỷ được vài tháng chê dở lại bán (lỗ nặng)…
Như có cụ nói ở trên thì em cũng qua hết các giai đoạn rồi, em tới đoạn giả điếc, nhà em giờ mấy bộ dàn nhưng hay nghe nhất là bộ di động…thỉnh thoảng đi qua nó rít lên …toàn treble…, thỉnh thoảng nghe lủm bủm …toàn bass…; thỉnh thoảng nó im re nhưng chưa biết nó phát lúc nào nên vẫn lắng tai để sẵn sàng nghe hahaha =)) =))
Còn đây là cái giai đoạn ảo tung chảo với bọn dây nhợ, giờ làm 1 đám phế liệu:

Chúc các cụ cuối tuần vui vẽ, thẩm âm say mê…
Hehe, cụ bán giá phế liệu đi, trên này cũng có nhiều cụ rước đấy :D

Bang lang

Xe điện
Tôi thấy bác cũng không phải ( dân nghe nhạc).
1 nghe nhạc theo tâm trạng.
2 nghe nhạc theo thói quen.
3 nghe nhạc để học hỏi.
Nếu là ( dân nghe nhạc) phải biết được những điều cơ bản ở trên.
Em thấy cụ trả lời chả ăn nhập j với câu của em. Em bao thích nhất là nghe mhac một mình. Em nghe với người khác là chỉ để nghe người ta giới thiệu hoặc học hỏi. Nhưng để cảm thực sự thì chỉ có một mình là thích nhất, ko bị chi phối bởi sự có mặt của người khác như lo họ ko thích bản mình đang nghe, hoặc có khi phải nhỏ đi vì người ta ko nghe to được giống mình hay họ làm bất cứ việc j ...trừ khi họ cũng im lặng và tập trung như em thì ok nhưng em cũng ko thoải mái. À mà em đang nói nghe nhạc cổ điển, còn mấy thể loại nhạc có lời thì nghe đông ok, thậm chí hát theo càng vui.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ trả lời chả ăn nhập j với câu của em. Em bao thích nhất là nghe mhac một mình. Em nghe với người khác là chỉ để nghe người ta giới thiệu hoặc học hỏi. Nhưng để cảm thực sự thì chỉ có một mình là thích nhất, ko bị chi phối bởi sự có mặt của người khác như lo họ ko thích bản mình đang nghe, hoặc có khi phải nhỏ đi vì người ta ko nghe to được giống mình hay họ làm bất cứ việc j ...trừ khi họ cũng im lặng và tập trung như em thì ok nhưng em cũng ko thoải mái. À mà em đang nói nghe nhạc cổ điển, còn mấy thể loại nhạc có lời thì nghe đông ok, thậm chí hát theo càng vui.
Vâng! Tôi trả lời chẳng ăn nhập gì cả. Xin lỗi vì quote coment của bác.

Asura

Xe tăng
Thớt đã ghi rõ là "Thú chơi ÂM THANH" mà các cụ lại cứ bàn về âm nhạc với nghe nhạc :))

NgocDmax

Xe tăng
Hehe, cụ bán giá phế liệu đi, trên này cũng có nhiều cụ rước đấy :D
Em phá tanh bành hết rồi cụ ạ, giờ còn dây thôi không cái nào có giắc cả...bọn này em tháo đảo lung tung hết, và cũng đã trãi nghiệm xong, sau cứ lên dần rồi dư ra. Giờ e gần như tạm dừng với những "thứ" mà em cho là ổn, thỉnh thoảng kiếm thêm cặp bóng, cặp dây đổi gió cho nó vui thôi.
Trước mua linh tinh cũng tiền triệu cả, giờ chã biết bán thế nào, cũng cho tặng 1 ít rồi...
giờ còn vài món không dùng tới: RCA: 4 đoạn Vandenhul (50cm và 1m); 4 đoạn qed, 4 đoạn Oyaide (0,75cm)...
Dây loa: cặp England Cable 1,25m; cặp Qed qudos balance 2m....
Bóng bánh đèn đóm, giắc các loại thì em cho hết vào hủ làm kỷ niệm...
...
Nói chung cái hố này vui, thư giãn nhưng sâu lắm, tùy điều kiện để đào hố to hay nhỏ, nhưng chắc chắn hố nào cũng sâu nếu không chịu thỏa mãn.

Dù không có chuyên môn, nhưng em vẫn thích (khám) phá...gửi cái ảnh kho bãi...

và cái ảnh phòng ngủ... (cái này hợp ý cụ gì ở trên nói: khi tập trung nghe nhạc thì nghe 1 mình, với lại có tý tuổi nằm ngữa ra nghe vẫn thích hơn, còn phòng khách chỉ để tụ tập vừa nghe vừa cafe chém gió)

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Em phá tanh bành hết rồi cụ ạ, giờ còn dây thôi không cái nào có giắc cả...bọn này em tháo đảo lung tung hết, và cũng đã trãi nghiệm xong, sau cứ lên dần rồi dư ra. Giờ e gần như tạm dừng với những "thứ" mà em cho là ổn, thỉnh thoảng kiếm thêm cặp bóng, cặp dây đổi gió cho nó vui thôi.
Trước mua linh tinh cũng tiền triệu cả, giờ chã biết bán thế nào, cũng cho tặng 1 ít rồi...
giờ còn vài món không dùng tới: RCA: 4 đoạn Vandenhul (50cm và 1m); 4 đoạn qed, 4 đoạn Oyaide (0,75cm)...
Dây loa: cặp England Cable 1,25m; cặp Qed qudos balance 2m....
Bóng bánh đèn đóm, giắc các loại thì em cho hết vào hủ làm kỷ niệm...
...
Nói chung cái hố này vui, thư giãn nhưng sâu lắm, tùy điều kiện để đào hố to hay nhỏ, nhưng chắc chắn hố nào cũng sâu nếu không chịu thỏa mãn.

Dù không có chuyên môn, nhưng em vẫn thích (khám) phá...
View attachment 8103152
Chơi món này nghịch ít thôi cụ, không thì tẩu ý.
Chơi đồ hãng, hay đồ độ của những chuyên gia như cụ Lê.K.Th chẳng hạn. Và nên chấp nhận âm thanh tái tạo chẳng bao giờ hoàn hảo cả, nên trăn trở là sẽ loay hoay suốt thôi.
Món này sẽ theo đến lúc chết, tất nhiên có lúc bỏ xó hàng năm trời. Oái oăm ạ.

Em thì thuộc dạng tai trâu nên cũng không quan trọng loa/tai nghe lắm, nhưng có 2 thời điểm em thấy nghe nhạc hay nhất, đó là buổi đêm khi không gian yên tĩnh và khi làm muống pre workout rồi đeo tai nghe đẩy tạ :D

NgocDmax

Xe tăng
Chơi món này nghịch ít thôi cụ, không thì tẩu ý.
Chơi đồ hãng, hay đồ độ của những chuyên gia như cụ Lê.K.Th chẳng hạn. Và nên chấp nhận âm thanh tái tạo chẳng bao giờ hoàn hảo cả, nên trăn trở là sẽ loay hoay suốt thôi.
Món này sẽ theo đến lúc chết, tất nhiên có lúc bỏ xó hàng năm trời. Oái oăm ạ.
à vâng cụ..., sau vài năm loay hoay thì em cơ bản về đồ hãng gần hết rồi..
Riệng vụ "trăn trở" thì vẫn còn nhưng bệnh nhẹ rồi;)
Còn vụ nghịch... nó vui cụ ạ, nhất là lúc rảnh rỗi, nhưng tốn, vì phải đầu tư từng tý 1 những thứ chã liên quan tới công việc hay đồ dùng (mỏ hàn, co, chì...)

Khởi đầu vụ "nghịch ít thôi" của em đây:

Mất mớ thời gian công sức thì kết quả thu về: chã ra làm sao =))=))=))

Mka2017

Xe tải

dòng loa lưỡng cực này thì dùng loại âm li nào hay các cụ? Cho em hỏi, loa này nghe có dữ dội không? Em đang định mua 1 dôi họ bảo 4.2 triệu, thanks các cụ

socmeo

Xe buýt
....

Dù không có chuyên môn, nhưng em vẫn thích (khám) phá...gửi cái ảnh kho bãi...
View attachment 8103152
và cái ảnh phòng ngủ... (cái này hợp ý cụ gì ở trên nói: khi tập trung nghe nhạc thì nghe 1 mình, với lại có tý tuổi nằm ngữa ra nghe vẫn thích hơn, còn phòng khách chỉ để tụ tập vừa nghe vừa cafe chém gió)
View attachment 8103218
Bộ này phòng ngủ đẹp nhưng e hơi nóng cụ nhỉ

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Thớt đã ghi rõ là "Thú chơi ÂM THANH" mà các cụ lại cứ bàn về âm nhạc với nghe nhạc :))
Thế âm thanh được đánh giá bằng gì hả bác? Cái gì phát ra âm thanh và tái hiện lại âm thanh???

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

dòng loa lưỡng cực này thì dùng loại âm li nào hay các cụ? Cho em hỏi, loa này nghe có dữ dội không? Em đang định mua 1 dôi họ bảo 4.2 triệu, thanks các cụ
Con này có ampli tích hợp sẵn rồi.

hd-vt

Xe container
à vâng cụ..., sau vài năm loay hoay thì em cơ bản về đồ hãng gần hết rồi..
Riệng vụ "trăn trở" thì vẫn còn nhưng bệnh nhẹ rồi;)
Còn vụ nghịch... nó vui cụ ạ, nhất là lúc rảnh rỗi, nhưng tốn, vì phải đầu tư từng tý 1 những thứ chã liên quan tới công việc hay đồ dùng (mỏ hàn, co, chì...)

Khởi đầu vụ "nghịch ít thôi" của em đây:
View attachment 8103980
View attachment 8103983
Mất mớ thời gian công sức thì kết quả thu về: chã ra làm sao =))=))=))
Em mua dây Đức, 3 sợi tết 3 như kiểu tóc đuôi sam, 3 đuôi sam tết lại với nhau vẫn kiểu đuôi sam, tổng là 9 sợi kkk. Giống Kim bơ một tí, giống Nọc đốc một tí. Nghe hơn dây cũ, thanh thoát hơn. Một thời gian lại thấy chưa ổn keke.

NgocDmax

Xe tăng
Con này có ampli tích hợp sẵn rồi.
Con này của cụ ấy là lưỡng cực (có cả act và pass). Phần ampl tích hợp chỉ dành cho sub (nó có 1 cái sub - ko phải bass ở trong), còn mid và treble là passive nên cần có ampl để đưa tín hiệu vào.
Nó có 1 cổng vào riêng cho đường sub khi muốn chơi sub rời và 2 cọc loa cho tính hiệu vào từ ampl ngoài. Cái này có thể chơi như loa 3 đường tiếng, có thể chơi như sub rời.
Đặc biệt 2 loa của nó đều như nhau, đều gồm ampl sub mid treble

p.s. còn hay hay ko như bác chủ hỏi thị em ko dám ý kiến.

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Con này của cụ ấy là lưỡng cực (có cả act và pass). Phần ampl tích hợp chỉ dành cho sub (nó có 1 cái sub - ko phải bass ở trong), còn mid và treble là passive nên cần có ampl để đưa tín hiệu vào.
Nó có 1 giắc 3.5 cho đường sub riêng và 2 cổng rca cho tính hiệu vào. Cái này có thể chơi như loa 3 đường tiếng, có thể chơi như sub rời.

p.s. còn hay hay ko như bác chủ hỏi thị em ko dám ý kiến.
Cảm ơn bác giải thích nhé!