[Funland] Cái thú chơi âm thanh của các cụ offun.

ZARG

Xe container
Công nhận là cao thật! Xưa còn ở quê, món vecni này em chuyên đảm nhận vì ko nặng nhọc mà lại có tí hay ho. Đánh ko chuẩn là cháy vecni hoặc dày quá, ko bóng. Khi đánh chọn trời nắng khô, lúc đánh thấm ít vecni và hay nhìn nghiêng. Thời đấy e đánh có thể gọi là soi gương được! :D
Nhân công mộc ở Tây khá cao. Con 1 ông chú em sang Canada từ 9x, nhà đk cũng tương đối mà cũng làm món này, về kể sống rất tốt!
Bây giờ làm mộc nhàn lắm cụ ơi.

Nó chơi bản vẽ trên máy tính rồi nhét tấm gỗ vô máy CNC là nó phay cắt vèo vèo.

ar3a

Xe điện
Công nó đắt cụ ạ.

Đánh Vecni mà nó tính 230e đó. Tiền đóng loa có 1/2 thôi!
Véc ni kiểu tây khá dễ làm, không như kiểu VN cổ. Cụ muốn tiết kiệm có thể tự làm mà.

ZARG

Xe container
Véc ni kiểu tây khá dễ làm, không như kiểu VN cổ. Cụ muốn tiết kiệm có thể tự làm mà.
Sợ bôi ra thì công toi cụ ạ.

Mà em cũng bận, mang về nhà vẽ ra chỉ khổ vợ con :D

chuot08

Xe lăn
Kiểu Tây chắc cũng như ta giờ đang làm, chủ yếu dùng máy và gọi là phun PU: phun lót, ráp lại rồi phun có pha tinh màu cuối cùng là bắn bóng. Kiểu vecni xưa nó khác hẳn, do cách pha cánh gián với cồn và quan trong là tay nghề. Em làm từ thời giấy ráp còn hiếm, phải dùng mai mực khô trà nhám, lá 1 số loại cây có mặt sau ráp phơi khô trà nhám vừa. Nếu để mộc ko vecni thì dùng lá chuối khô cho giai đoạn cuối, gỗ bóng mịn và thơm nhẹ.

ar3a

Xe điện
Kiểu Tây chắc cũng như ta giờ đang làm, chủ yếu dùng máy và gọi là phun PU: phun lót, ráp lại rồi phun có pha tinh màu cuối cùng là bắn bóng. Kiểu vecni xưa nó khác hẳn, do cách pha cánh gián với cồn và quan trong là tay nghề. Em làm từ thời giấy ráp còn hiếm, phải dùng mai mực khô trà nhám, lá 1 số loại cây có mặt sau ráp phơi khô trà nhám vừa. Nếu để mộc ko vecni thì dùng lá chuối khô cho giai đoạn cuối, gỗ bóng mịn và thơm nhẹ.
Vâng, em tút lại loa cổ toàn dùng lá chuối khô.

chuot08

Xe lăn
Vâng, em tút lại loa cổ toàn dùng lá chuối khô.
Thỉnh thoảng tự sướng tí cũng yêu nó hơn cụ nhỉ! :P
Em có cuốn này, khá cơ bản và chi tiết mà chưa đọc kỹ. Em thường nghe 1 mình nên kê đúng như hình, ngồi lệch tí là khác ngay. Nếu ngồi đông thì độ chụm của 2 loa sẽ mở rộng hơn, tuỳ số lượng tai hay là tuỳ chiều dài khán đài A. :D

ar3a

Xe điện
Thỉnh thoảng tự sướng tí cũng yêu nó hơn cụ nhỉ! :P
Em có cuốn này, khá cơ bản và chi tiết mà chưa đọc kỹ. Em thường nghe 1 mình nên kê đúng như hình, ngồi lệch tí là khác ngay. Nếu ngồi đông thì độ chụm của 2 loa sẽ mở rộng hơn, tuỳ số lượng tai hay là tuỳ chiều dài khán đài A. :D

Việc điểm ngọt chỉ tập trung ở một vị trí hẹp gắn liền với triết lý thiết kế loa của mỗi hãng, gắn với góc phát tán (dispersion angle) của loa. Có thể nói là rất nhiều hãng hiện nay đi theo trường phái này. Em chơi AR thì lại có một triết lý trái ngược, thiên về wide dispersion để tạo hiệu ứng không gian như nhà hát, nên em dù nằm nghe vẫn không thấy khác nhiều so với việc ngồi đúng điểm ngọt. Vị trí kê loa vì vậy cũng dễ hơn nhiều.

chuot08

Xe lăn
Việc điểm ngọt chỉ tập trung ở một vị trí hẹp gắn liền với triết lý thiết kế loa của mỗi hãng, gắn với góc phát tán (dispersion angle) của loa. Có thể nói là rất nhiều hãng hiện nay đi theo trường phái này. Em chơi AR thì lại có một triết lý trái ngược, thiên về wide dispersion để tạo hiệu ứng không gian như nhà hát, nên em dù nằm nghe vẫn không thấy khác nhiều so với việc ngồi đúng điểm ngọt. Vị trí kê loa vì vậy cũng dễ hơn nhiều.
Khi kê 2 mở góc rộng hơn thì cũng vậy, nhưng vì em hay nghe 1 mình nên góc hẹp hơn chút.
Việc có phòng rồi chọn vị trí kê loa hay xoay góc loa cũng khá thú vị. Loa nhỏ còn dễ chứ loa gần tạ cũng mệt ra phết; tuy nhiên với phòng nghe nhạc thì từ tỷ lệ kích thước phòng đến tiêu tán âm mới quan trọng. Em thì nghĩ dù các bộ phận chính: CDP, Amply hay Loa có ngon đến đâu nhưng trong 1 phòng dở thì cái cuối cùng là âm thanh đến tai mình cũng kém, bởi vì âm thanh mà tai mình nhận được còn ảnh hưởng nhiều vào phòng nghe. Phòng có tỷ lệ phù hợp thì tạo được các độ cộng hưởng có khoảng đều của các dải tần số. Có 1 số tỷ lệ vẫn được gọi là tỷ lệ vàng của phòng nghe, Gúc là ra; nhưng trong cuốn của bác Thành dịch lại thì tỷ lệ đó, em qui đổi lại cho dễ hiểu là: R-C-S = 1-1.27-1.6. Ví dụ:
Trần nhà bác Trâu cao 3,2m thì rộng là: 3.2*1.27 = 4.06m. Và dài là: 3.2*1.6=5.12m.
Thực tế nhà bác Trâu rộng dài hơn chút, mỗi chiều độ 30cm, nhưng cũng chính là để làm thêm ít tiêu tán âm, kệ sách, kệ CD hoặc tủ riệu vì chẳng nên nghe trong phòng trống trơn, nhạt mồm lắm ạ! :P

chuot08

Xe lăn
Các cụ dạo này ko nghe nhạc nữa nhỉ? Em thừa gỗ, nghịch dự án chân loa. :D

cadan

Xe container
Các cụ cho xin địa chỉ mua vật liệu tiêu tán âm, sản phẩm sẵn cũng được. Cháu vừa dùng để phục vụ âm thanh, vừa trang trí nhà luôn ợ.

Cảm ơn các cụ

chuot08

Xe lăn
Các cụ cho xin địa chỉ mua vật liệu tiêu tán âm, sản phẩm sẵn cũng được. Cháu vừa dùng để phục vụ âm thanh, vừa trang trí nhà luôn ợ.

Cảm ơn các cụ
Mua sẵn thì cụ sang các shop bên vnav, tự làm theo nội thất thì Trần Hữu Dực ở Mỹ đình có cơ sở bán mút trứng; hoặc lên Hà Trung. Mua thêm tấm ván melamine để dán mút, đóng khung rồi treo vít, dán trực tiếp vào tường sau này bóc ra nhìn ghê lắm!

cadan

Xe container
Mua sẵn thì cụ sang các shop bên vnav, tự làm theo nội thất thì Trần Hữu Dực ở Mỹ đình có cơ sở bán mút trứng; hoặc lên Hà Trung. Mua thêm tấm ván melamine để dán mút, đóng khung rồi treo vít, dán trực tiếp vào tường sau này bóc ra nhìn ghê lắm!
Cảm ơn cụ nhiều. Có cơ sở nào họ bán luôn các tấm này dán lên khung ván sẵn rồi không ợ. Về treo như treo tranh được thì tốt quá ^_^

khanghuy

Xe tải
Em nghèo nên nghe qua điện thoại thôi
Nghèo hay giầu thì liên quan gì đến việc thưởng thức âm nhạc hả cụ? Chúng ta ở đây là để nói về việc nghe nhạc và nó tuỳ vào mỗi người, tuỳ vào sở thích chẳng liên quan gì tới việc cụ nói. Mọi người cũng chẳng có vấn đề gì với việc cụ nghe bằng điện thoại hay bộ dàn tiền tỉ.

Gato2009

Xe điện
Đang ốm, ở nhà buồn quá, show chân dài vừa làm xong
Các cụ cho ý kiến tí ah