[Funland] Cái thú chơi âm thanh của các cụ offun.

trauxanh

Xe lăn
Chúc mừng cụ Trâu với em mác xin tọt mới.
Em thích kiểu vin tẹc, mà vỏ gỗ thì rất vin tẹc.
Dòm ấm ấm mềm mềm xỉn xỉn...cho nó tông suyệc tông với hệ thống và không gian low end. :D

khanghuy

Xe tải
Dòm ấm ấm mềm mềm xỉn xỉn...cho nó tông suyệc tông với hệ thống và không gian low end. :D
Cụ trauxanh và các cụ cho em hỏi chút, cái ổ lọc điện của em lắp xong chạy ở nhà em (không có AT chống giật) ok không vấn đề gì, nhưng mang về nhà ông anh có AT chống giật dòng dò 30mA thì bị nhẩy AT. Em đã nhờ kiểm tra lại việc đi dây và bằng đồng hồ đo không thấy bị dò, vậy nguyên nhân có thể từ đâu.

Cảm ơn các cụ!

ar3a

Xe điện
Anh thì cứ vin tẹc thôi, hiện đại quá là không biết dùng, sợ nó giật cho thì bỏ bố. :))
Cũng thêm tí đồ chơi mới:

Cách đây hơn chục năm em cũng có một em CDP này, nhưng con của em trông nát lắm, cũng không có vỏ gỗ hay manual như của anh. Cá nhân em thấy tiếng CDP của MAC bình thường; được cái mộc mạc nhưng nghe cứ thiêu thiếu cái gì ý.

Anh thử chơi dòng music server mới này xem; rất tiện; nguồn phát cũng sẵn.

chuot08

Xe lăn
Cách đây hơn chục năm em cũng có một em CDP này, nhưng con của em trông nát lắm, cũng không có vỏ gỗ hay manual như của anh. Cá nhân em thấy tiếng CDP của MAC bình thường; được cái mộc mạc nhưng nghe cứ thiêu thiếu cái gì ý.

Chính vì mộc mạc nên bác ý mới mặn chi thế đấy! :D

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ trauxanh và các cụ cho em hỏi chút, cái ổ lọc điện của em lắp xong chạy ở nhà em (không có AT chống giật) ok không vấn đề gì, nhưng mang về nhà ông anh có AT chống giật dòng dò 30mA thì bị nhẩy AT. Em đã nhờ kiểm tra lại việc đi dây và bằng đồng hồ đo không thấy bị dò, vậy nguyên nhân có thể từ đâu.

Cảm ơn các cụ!
Nó rò qua 2 cái tụ cân bằng điện tích của bộ lọc nguồn. 2 tụ này nối từ 2 dây điện vào vỏ máy. Tháo bỏ 2 tụ này là hết, tuy nhiên mất hiệu quả của hệ thống lọc.
Cụ xem có cách ly vỏ máy không cho tiếp xúc với đất xem thế nào? Nếu có hệ thống tiếp địa thì bỏ ra :D
Không thì bỏ at chống giật đi, thay bằng at thường thôi \m/

trauxanh

Xe lăn

Cảm ơn các cụ!
Đã bẩu là hàng khủng rồi mà. :D
Nếu dùng thẳng thì không sao, còn qua CB chống giật có dòng nhỏ là sẽ bị nhảy off.
Nếu cụ dùng trong hệ thống tại nhà có CB thì phải dùng CB khủng vào, dòng chống giật cao cao vào. Còn nếu chỉ dùng công tắc cơ thì cũng được.
Con CB trong hộp nguồn của em (em gắn thay công tắc) là loại 40A, không nhảy.
Và hệ thống điện của nhà nào có tiếp mass (tiếp địa) thì cũng không vấn đề.
Túm lại, để không có gì phải nhảy cả thì lựa chọn 1 trong các cách:
1/ CB khủng.
2/ Tiếp địa.
3/ Công tắc.

Vu Quang Ba

Xe tăng
dạo này mỗi lần em mang vè nhà thứ gì Gấu lại soi và tìm hiểu xem là món gì,bao tiền em toàn nói đi mượn.

Surieu16

Xe tải

Các cụ thẩm cái bộ này giúp e phát.
Trông thì hoành tráng, nghe thì ôi chán ngắt.

trauxanh

Xe lăn

Con này chạy cơ mắt CDM1-mk2 và TDA1541A-S1, chỉ có thiết kế mạch là đặc trưng của McI nên tiếng ra sẽ có đặc trưng khác với Marantz hay Phillips loại cùng dùng cơ mắt và giải mã đó.
Anh thấy Tây và ta đều khen chất âm đặc biệt của nó đấy chứ, nên là tìm cho bằng được.
Con này có thể nói là zin đẹp và đủ phụ kiện nhất thế giới ở thời điểm này :D

Chỉnh sửa cuối:

quanghungle

Xe tăng
Món này cần thực tế vì mọi mô tả mà không thực tế đều khó định lượng, trong đó khác biệt gu và môn phái cũng là vấn đề đôi khi gây tranh cãi
Nếu có điều kiện cụ nên làm cho biết vì DIY cái OB cũng dễ xơi
Em còn đang phải DIY cái phòng khaoi hơn cụ nhiều :D

phát này đẹp đấy bác

ar3a

Xe điện
Con này chạy cơ mắt CDM1-mk2 và TDA1541A-S1, chỉ có thiết kế mạch là đặc trưng của McI nên tiếng ra sẽ có đặc trưng khác với Marantz hay Phillips loại cùng dùng cơ mắt và giải mã đó.
Anh thấy Tây và ta đều khen chất âm đặc biệt của nó đấy chứ, nên là tìm cho bằng được.
Con này có thể nói là zin đẹp và đủ phụ kiện nhất thế giới ở thời điểm này :D
Hồi 2016 em mua 8.5tr; nhưng như em nói xấu hơn của anh rất nhiều. Sau em cũng biết là mua hời, vì lúc đó shop ở Vn không biết nhiều về đồ MAC.

Giaito123

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi. Em muốn cắt tần loa treble bằng tụ. Thì trị số tụ khoảng bao nhiêu và dùng loại tụ gì? Có hình ảnh tham khảo thì càng tốt ạ. Cảm ơn các cụ

khanghuy

Xe tải
Nó rò qua 2 cái tụ cân bằng điện tích của bộ lọc nguồn. 2 tụ này nối từ 2 dây điện vào vỏ máy. Tháo bỏ 2 tụ này là hết, tuy nhiên mất hiệu quả của hệ thống lọc.
Cụ xem có cách ly vỏ máy không cho tiếp xúc với đất xem thế nào? Nếu có hệ thống tiếp địa thì bỏ ra :D
Không thì bỏ at chống giật đi, thay bằng at thường thôi \m/
Đã bẩu là hàng khủng rồi mà. :D
Nếu dùng thẳng thì không sao, còn qua CB chống giật có dòng nhỏ là sẽ bị nhảy off.
Nếu cụ dùng trong hệ thống tại nhà có CB thì phải dùng CB khủng vào, dòng chống giật cao cao vào. Còn nếu chỉ dùng công tắc cơ thì cũng được.
Con CB trong hộp nguồn của em (em gắn thay công tắc) là loại 40A, không nhảy.
Và hệ thống điện của nhà nào có tiếp mass (tiếp địa) thì cũng không vấn đề.
Túm lại, để không có gì phải nhảy cả thì lựa chọn 1 trong các cách:
1/ CB khủng.
2/ Tiếp địa.
3/ Công tắc.
Thanks U 2 cụ vậy thì em đấu nối chuẩn và như vậy là ok :)

Bigmoto

Xe container
Các cụ cho em hỏi. Em muốn cắt tần loa treble bằng tụ. Thì trị số tụ khoảng bao nhiêu và dùng loại tụ gì? Có hình ảnh tham khảo thì càng tốt ạ. Cảm ơn các cụ
Phụ thuộc thông số loa và tần số cụ muốn cắt nữa chứ cụ, rồi còn cắt bậc 1 khác bậc 1 khác bậc 3 cụ nhé.
Thường cắt bậc 1 với loa trở kháng 8 ohm thì dùng tụ từ 1,5mF đến 4mF. Tụ điện dung càng lớn thì tiếng treble càng to và ngược lại. Cụ phải chọn dần để cân bằng với các loa còn lại.
Tụ dùng tụ không phân cực nhé (hỏi hàng bán người ta biết), đơn giản nhất là xách mấy em tụ khởi động của quạt với mấy giá trị: 1-1,5-2-2,5 mF về rồi thử xem trị số nào là hợp lý rồi kiếm tụ hịn (có cùng trị số) sau cũng được \m/

kodomo

Xe điện
Vin tẹc ngoài phần nhìn thì phần nghe e cũng rất thích.

LoiNhuDon

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe âm thanh thôi, không biết chơi âm thanh...:D