[Funland] Cái thẻ bảo hiểm y tế này giờ đây hữu dụng hơn hẳn bảo hiểm nhân thọ mua của tư nhân ?

toyennha

Xe lăn
Cái này đúng là tốt. Hồi em bị lao não nó trả cho em 30%. Lý do em nhập viện điều trị ban đầu ko đúng tuyến. Mà lúc em vào 175 thì em đã ất ơ. 175 ko nhận chuyển thẳng Phạm Ngọc Thạch. PNT nói muốn 70% thì về 175 kêu viết giấy chuyển viện. Má em cũng rảnh về kêu viết giấy 175 lại bảo vì lúc vào em chưa án binh bất động nên ko thể xem là cấp cứu nên ko viết giấy. Kêu về bênh viện gò vấp là nới khám chửa bệnh ban đâu. Đến giờ em nghĩ lại cung vui. Nếu lúc đó gấu em sáng suốt đưa em vào BV gò Vấp. Được 70% và giờ gấu đã có chồng mới :D

Nongdantb

Xe tăng
BHYT và BHXH tự nguyện bây giờ là cứu cánh cho người thu nhập thấp, người ngèo mỗi khi đi khám bệnh.

dpl

Xe lăn
Hình như nếu mắc bệnh hỉm nghèo chi phí chữa hàng trăm triệu thì thẻ này vẫn thanh toán hả các cụ ?
Nếu thế thì mua cái này hay hơn hẳn gói bảo hiểm nhân thọ tích hợp bảo hiểm y tế !?

Hiểm nghèo khám chữa free, mỗi tháng ra phường xin hỗ trợ thêm đc 1tr ạ

timeout

Xe điện
Khốn nhỉ... sao ko phải là chìa cái cccd là xong?
Em cũng nghĩ như cụ, nhưng mà đúng là khốn thật. Phải trình cả CCCD lẫn thẻ BHYT bằng giấy để CB y tế photo.🤪
BHYT mà nhập viện trái tuyến thì chỉ được chi trả max 40%, nhưng lúc cấp cứu (đau ruột thừa chẳng hạn) thì méo ai nghĩ chuyện vài chục phần trăm làm gì cả, cứ chỗ nào tốt và gần nhà nhất mà phi tới.

Belat Missan

Xe điện
BHYT và BHXH tự nguyện bây giờ là cứu cánh cho người thu nhập thấp, người ngèo mỗi khi đi khám bệnh.
Cái này chính ra mua đc vì giá hợp lý, ko cần điều kiện hợp đồng phức tạp hay thăm khám gì.
Đố cụ "nông dân" nào đọc và hiểu đc hết mấy hợp đồng BHNT- BHSK đấy !;))

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Hình như nếu mắc bệnh hỉm nghèo chi phí chữa hàng trăm triệu thì thẻ này vẫn thanh toán hả các cụ ?
Nếu thế thì mua cái này hay hơn hẳn gói bảo hiểm nhân thọ tích hợp bảo hiểm y tế !?

Mỗi loại bảo hiểm có ưu điểm riêng cụ ạ. Thẻ này cụ nằm giường dịch vụ không được, vượt tuyến không được , đi khám các bệnh chuyên sâu không được, rủi ro xảy ra không được đền bù , mua là mất tiền không tích lũy được.. BHNT thì có thể làm được cụ nhé. Em vẫn dùng cả 2 .

DrH2012

Xe buýt
BHYT của mình em thấy vẫn rất nhân văn, trừ cái mục bên BH họ lấy tiền đi đầu tư linh tinh gây thất thoát thì nó rất có giá trị:
1. Mức đóng thấp: Trẻ dưới 6 tuổi ko mất tiền đóng, các trường hợp khác thì phải đóng, nhưng chi phí khá thấp ( Đi khám 1 lần khéo cũng hết tầm đó)
2. Mức độ chi trả khá cao và không có hạn mức trần.
3. Hiện tại thông tuyến nên đi khám khá dễ dàng.
4. Bên bảo hiểm họ thanh toán theo kiểu: bvien ứng tiền trước thanh toán cho bnhan (BH xem xét hồ sơ quyết toán sau) nên khi bnhan đã ra viện rồi, bên bvien ko làm theo quy định bảo hiểm thì BVien bỏ tiền túi ra đền: Lợi nhiều có người dân và khó khăn cho nhân viên y tế và bvien khi làm việc. Đó là lý do vì sao 1 bnhan đi khám có 10 cái chẩn đoán kèm theo khi phải làm xét nghiệm ( ko có chẩn đoán đi kèm, bảo hiểm ko thanh toán)
Em thấy BHYT của mình rất ổn, bảo hiểm nhân thọ ở mình vẫn làm kiểu vớ vẩn nên e k tin lắm. Nếu có điều kiện thì nên có 2 cái bảo hiểm: bảo hiểm y tế toàn dân và thêm 1 cái bảo hiểm tự nguyện ổn 1 chút đóng theo năm, 2 cái hỗ trợ nhau các cụ ạ.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Có vụ chi trả gần 40 tỷ đâu đó 1 năm trước của bhyt mà. E thì chưa thấy bhnt làm đc điều đó :D

lenhhoxung1980

Xe điện
BHYT của Nhà nước rất ưu việt mà. Giờ có app VSSID thay thẻ giấy cũng hay. Bất kể tiền sử bệnh ra sao, cứ có thẻ là được chi trả.
Còn BHNT chỉ dành cho người giàu thôi. Mua được cái BHNT nó loại cmn trừ hết các bệnh của mình. Trẻ không sao, chứ tầm 40 đổ ra ông nào chả 1 đống bệnh tiềm ẩn, loại hết thì còn cái gì nữa đâu.

lenhhoxung1980

Xe điện
Có vụ chi trả gần 40 tỷ đâu đó 1 năm trước của bhyt mà. E thì chưa thấy bhnt làm đc điều đó :D
BHNT mà chi trả 40 tỷ chắc phải đóng mấy tỷ 1 năm. Còn BHYT chi trả cho đến khi ông hết nằm viện mới thôi.
Công bằng mà nói, y tế Việt Nam khá ổn.

puressentielvn

Xe hơi
Website
pures.com.vn
Cụ nhà em đang cho dùng cái thẻ này, thuốc thang bệnh viện cũng đỡ 1 khoản kha khá đó ạ

willboy

Xe buýt
Công nhận.
Dù khách hàng có khai trung thực, nhưng nhớ làm sao hết tất cả quá khứ khám bệnh. Đến lúc cần chi trả, nó moi cái bệnh từ đời nào rồi từ chối chi trả cũng đành chịu.
Trong hd bọn bảo hiểm nhân thọ nó cài rất nhiều điểm để ko khách hàng nào thắng kiện nổi đâu. Lúc khách ký thì nó lờ đi cho đóng tiền, lúc đền bù nó mới móc ra. Còn không phải chi trả nhiều thì hết thời gian nộp tiền nó trả theo quy định, lãi xuất rất thấp. Tổng kết: Nộp tiền cho nó giữ hộ, lúc lấy lại được thì mừng húm,........ Mồm bọn nhân viên leo lẻo là mua rủi ro, nhưng thực tế rủi ro + thêm cục tức vì phí tiền mà ko được đền bù gì. Lỡ bị sao ko nhận được tiền bảo hiểm vì vô số lý do. Người nhà mà kiện thì mút mùa mới được trả lại gốc ........!!! Dở hơi mới chơi BHNT ở VN.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Trong hd bọn bảo hiểm nhân thọ nó cài rất nhiều điểm để ko khách hàng nào thắng kiện nổi đâu. Lúc khách ký thì nó lờ đi cho đóng tiền, lúc đền bù nó mới móc ra. Còn không phải chi trả nhiều thì hết thời gian nộp tiền nó trả theo quy định, lãi xuất rất thấp. Tổng kết: Nộp tiền cho nó giữ hộ, lúc lấy lại được thì mừng húm,........ Mồm bọn nhân viên leo lẻo là mua rủi ro, nhưng thực tế rủi ro + thêm cục tức vì phí tiền mà ko được đền bù gì. Lỡ bị sao ko nhận được tiền bảo hiểm vì vô số lý do. Người nhà mà kiện thì mút mùa mới được trả lại gốc ........!!! Dở hơi mới chơi BHNT ở VN.
Đợi đến hết kỳ tất toán thì nhận được cái nịt thật sự người đóng cho BHTN thì 1 là mất 1 đống phí abc các loại cho nó, Còn tiền mình nó lấy tiền đi đầu tư kiếm thêm bội tiền đút túi. có chuyện thì cứ nhắm vào các điều khoản gài người mua từ chối thanh toán...huấn luyện cho mấy đứa buôn BH thì toàn nhắm vào lợi ích abc mà toàn ảo lòi. Đã tham gia rùi rút ra giửa chừng thì chắc được mấy đồng... =))

Gần đây còn chơi đánh BHXH nữa chứ... tất nhiên là làm kiểu âm thầm.
Làm ăn như thế thì quá béo nên mấy anh BHTN nước ngoài nhắt vào Việt Nam ta ngày càng nhiều...

lonely_captain

Xe hơi
Cái này là như nào cụ? Em thấy vẫn phaỉ khám đúng tuyến đấy chứ. Chỉ có nằm viện là dc trái tuyến nhưng dc ít % hơn đúng tuyến
Hồi xưa là cụ phải đến đúng bệnh viện cụ đăng ký mới được tính là đúng tuyến.
Còn bây giờ thì cụ có thể đến các bệnh viện trên địa bàn Quận / Huyện bất kỳ vẫn được tính là đúng tuyến, do đó mà em đến các phòng khám đa khoa tư chấp nhận thẻ BHYT trên cùng Quận khám thoải mái, không phải chen - chờ ở bv công nữa.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
BHYT của mình em thấy vẫn rất nhân văn, trừ cái mục bên BH họ lấy tiền đi đầu tư linh tinh gây thất thoát thì nó rất có giá trị:
1. Mức đóng thấp: Trẻ dưới 6 tuổi ko mất tiền đóng, các trường hợp khác thì phải đóng, nhưng chi phí khá thấp ( Đi khám 1 lần khéo cũng hết tầm đó)
2. Mức độ chi trả khá cao và không có hạn mức trần.
3. Hiện tại thông tuyến nên đi khám khá dễ dàng.
4. Bên bảo hiểm họ thanh toán theo kiểu: bvien ứng tiền trước thanh toán cho bnhan (BH xem xét hồ sơ quyết toán sau) nên khi bnhan đã ra viện rồi, bên bvien ko làm theo quy định bảo hiểm thì BVien bỏ tiền túi ra đền: Lợi nhiều có người dân và khó khăn cho nhân viên y tế và bvien khi làm việc. Đó là lý do vì sao 1 bnhan đi khám có 10 cái chẩn đoán kèm theo khi phải làm xét nghiệm ( ko có chẩn đoán đi kèm, bảo hiểm ko thanh toán)
Em thấy BHYT của mình rất ổn, bảo hiểm nhân thọ ở mình vẫn làm kiểu vớ vẩn nên e k tin lắm. Nếu có điều kiện thì nên có 2 cái bảo hiểm: bảo hiểm y tế toàn dân và thêm 1 cái bảo hiểm tự nguyện ổn 1 chút đóng theo năm, 2 cái hỗ trợ nhau các cụ ạ.

Nghe cụ và cc khen quá mà e chưa sd bhyt bao giờ.

E nghĩ rằng bhyt thì ng nghèo khó bệnh tật hưởng lợi nhiều.
Vì thế ngoài chuyện quản lý tốt ko để trục lợi bhyt thì nhà nc nên cho quĩ này đc mở tiếp nhận ủng hộ để dễ dàng cân đối thu chi hơn và mở rộng dạnh mục thuốc, vật tư ytế cũng như dịch vụ đièu trị cho bệnh nhân. Hiên Ng VN giàu lên nhanh, ko ít ng dư dả và họ sẽ ko chỉ giữ tài sản cho riêng mình hay ng thân mà sẽ cho đi nhiều hơn. Vì thế nhận ủng hộ sẽ tôys hơn cho quĩ bhyt và những ng thụ hưởng.

kienvinh

Xe lăn
Cũng có cái bất cập rất lớn là cơ sở y tế sợ cơ quan BHXH không chi trả nên không dám kê thuốc tốt cho bệnh nhân.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Cũng có cái bất cập rất lớn là cơ sở y tế sợ cơ quan BHXH không chi trả nên không dám kê thuốc tốt cho bệnh nhân.
Thuốc nó nằm trong danh mục hết cụ à BS ko dám kê vượt đâu.
Như em đưa ba mẹ đi khám thì lúc kê đơn nói BS kê thêm it thuốc ngoài. BS cũng tận tình chỉ dẫn...rùi sau cầm đơn thuốc xuống lấy thuốc ở nhà thuốc bệnh viện. Thuốc nào của BH thì lấy bên BH thuốc nào ngoài thì bỏ tiền mua thêm. Em thấy vậy cũng được, bớt được bao nhiêu tiền khám nhưng chỉ mỗi cái tội đông.

kienvinh

Xe lăn
Thuốc nó nằm trong danh mục hết cụ à BS ko dám kê vượt đâu.
Như em đưa ba mẹ đi khám thì lúc kê đơn nói BS kê thêm it thuốc ngoài. BS cũng tận tình chỉ dẫn...rùi sau cầm đơn thuốc xuống lấy thuốc ở nhà thuốc bệnh viện. Thuốc nào của BH thì lấy bên BH thuốc nào ngoài thì bỏ tiền mua thêm. Em thấy vậy cũng được, bớt được bao nhiêu tiền khám nhưng chỉ mỗi cái tội đông.
Thế thì cái "danh mục" ấy không tốt.

Tôi từng vào viện, khoa cấp cứu một viện nọ cũng to to, do bị tai nạn. Tổng chi hết gần 3 triệu mà BHYT bắt buộc chi trả cho 120k hay 150k gì đó thôi, là chi phí chụp X-quang. Các thứ thuốc thang, vật tư tiêu hao này nọ không nhớ hết, nhưng nhớ là BS nói luôn họ kê những thứ đó cho nhanh và tốt, đồng ý không? Ai trong lúc đó mà lại nói không cơ chứ.

Không có nghĩa là BHYT bắt buộc không tốt, nhưng bác nào ca ngợi nó hết lời thì cũng không đúng đâu.

tuan_nguyen261188

Xe điện

Tôi từng vào viện, khoa cấp cứu một viện nọ cũng to to, do bị tai nạn. Tổng chi hết gần 3 triệu mà BHYT bắt buộc chi trả cho 120k hay 150k gì đó thôi, là chi phí chụp X-quang. Các thứ thuốc thang, vật tư tiêu hao này nọ không nhớ hết, nhưng nhớ là BS nói luôn họ kê những thứ đó cho nhanh và tốt, đồng ý không? Ai trong lúc đó mà lại nói không cơ chứ.

Không có nghĩa là BHYT bắt buộc không tốt, nhưng bác nào ca ngợi nó hết lời thì cũng không đúng đâu.
Cái này nhiều khi mấy anh BS cũng lắm trò...kiểu kê thuốc abc có hoa hồng cụ à.
Em không hết mực khen đâu nhưng nó cũng có cái tốt thì nói thui. Vấn đề thì nó cũng còn nhiều...

DrH2012

Xe buýt

Vụ danh mục thuốc hay vật tư chi trả của BHYT thì cụ đúng. Việc đầu thấu tập trung ( giá thấp được ưu tiên) dẫn đến thuộc và vật tư y tế chất lượng ko cao và ko đều. Nói chung BHYT lợi nhất là tiền khám, xét nghiệm..., thuốc và vật tư tùy đợt. Như e đi khám, đa phần thuốc e hay mua thuốc ngoài, đỡ được tí nào hay tí đó rồi ạ :D