Cài phần mềm (dẫn đường GPS, nghe nhạc, xem phim, ảnh....) cho xe Hàn

ngochoangimsat

Xe tăng
Cháu muốn cụ copy hết để cháu thay hẳn cái phần mềnmền mặc đinh để sau này cụ bấm vào nút dẫn đường thì nó ra igo luôn. Bỏ cái của hàn quốc đi

cardin1

Xe máy
Chào cụ. Em cũng đang lăn tăng về cái zụ này lâu rồi cho con hyundai veloster bản nhập thành công ạ. Không biết cụ có phương pháp nào giải mã cho cái dvd của em không ạ. Thanks bác.

louisnguyen

Xe máy
Cụ ngochoangimsat ơi, cụ bình tĩnh hẵng code cho em nhé! kẻo mất công cụ. Vì em định vào Win CE để copy như cụ bảo thì bây giờ không vào được nữa. Em chẳng hiểu sao, thao tác như trước mà từ sáng đến giờ là không vào được :(

ngochoangimsat

Xe tăng
Thnk cụ. Cụ cứ làm một giấc đi ạ. Em sẽ thử copy xem sao, chắc là không vấn đề gì. Gì chứ cụ sẵn lòng online giúp thì quá tốt cho em. Chỉ sợ lệch múi giờ với cụ :). Thnk cụ!
Bắt đầu nhé! Chúng ta sẽ nói về cách thức làm việc với nhau trước
Khi làm gì thì cái đầu tiên vẫn phải là công cụ, nó đây: https://drive.google.com/file/d/0B3qhdJuRuw4HRng2VXVHdDloSDA/view?usp=sharing
Đó chỉ là một tập hợp đầy đủ các file để làm mọi việc, cụ tải về giải nén đựoc 1 thư mục tên là Script, bên trong nó có các file:
|-- \
| |-- killproc.exe
| |-- MortScript.exe
| |-- mortzip.dll
| |-- RunScript.exe
| |-- RunScript.mscr
| |-- setup.dll
|

Những file này dù làm gì thì nó cũng luôn đi cùng với nhau, đặt cùng một chỗ. Cháu đề xuất cứ để nó vào USB vì DVD hàn chạy được phần mềm trên USB. Nếu mà để trên USB không chạy được thì copy vào DISKA3 vì cái ổ đó không cần unlock vẫn copy được vào. Mà cái DVD của cụ hình như USB chính là DiskB thì phải. Tất cả trong đó có 2 file cụ cần quan tâm là
| |-- RunScript.exe
| |-- RunScript.mscr

Hai file này cụ có thể đổi thành tên gì cụ muốn (giả dụ tên Navigation..v.v) nhưng nó luôn luôn phải cùng tên với nhau.

Khi cháu đề nghị cụ chạy một script (đoạn mã cháu viết nào) có nghĩa là cụ sẽ truy cập vào wince rồi chạy cái file RunScript.exe . Còn mã cháu viết cụ dùng notepad copy vào cái fie RunScript.mscr

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Công việc cơ bản gồm:

1. Cháu cần biết nó chạy wince5 hay 6
2. Cháu cần biết các ứng dụng đang chạy ngầm (mục đích tìm tên của phần mềm dẫn đường mặc định)
Cả hai việc trên cháu đặt chung vào một script, cụ hãy chạy cái scipt này (cái bộ tool tải bên trên để ở USB không chạy được thì cụ copy vào DISKA3 rồi chạy nhé):

Mã:
#Xac dinh duong dan
hpath1=SystemPath("ScriptPath")
length_hpath1=Length(hpath1)
subStr_hpath1=SubStr(hpath1,2,length_hpath1-1)
find_sdcard=Find(subStr_hpath1,"\")
hpath_sdcard=SubStr(hpath1,1,find_sdcard)
#sdmmc="\"&Part(hpath1,"\",1)
#Message(sdmmc)
#Xac dinh phien ban he dieu hanh
os=SystemVersion()
os1=SystemVersion("platform")
Message("He dieu hanh: "&os)
#
fexit = FileExists(hpath1\"danhsach.txt")
If(fexit)
Delete(hpath1\"danhsach.txt")
EndIf
dsach = ProcList(1)
ct=0
ForEach xKey in Array (dsach)
WriteFile( hpath1\"danhsach.txt","	"&xKey&"^NL^",1)
ct+=1
EndForEach
WriteFile( hpath1\"danhsach.txt","--------------------------------------^NL^",1)
WriteFile( hpath1\"danhsach.txt","	"&"Tong so: "&ct,1)
WriteFile( hpath1\"danhsach.txt","	"&"^NL^He dieu hanh: "&os,1)
Exit
Sau khi chạy xong mã đó, trên thẻ USB (hoặc DISKA3 nếu copy vào ổ DISKA3) của cụ có một file tên là danhsach.txt. Cụ hãy copy nội dung của cái file đó qua đây. Khi có các thông tin trên cháu với cụ làm tiếp. Chỉ còn 1-2 việc nữa thôi. Lưu ý trước khi vào wince cụ nên bật phần mềm dẫn đường trước để cho nó chạy, khi nó đang chạy ngầm mới lấy được tên của nó vào cái file danhsach.txt

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Cụ ngochoangimsat ơi, cụ bình tĩnh hẵng code cho em nhé! kẻo mất công cụ. Vì em định vào Win CE để copy như cụ bảo thì bây giờ không vào được nữa. Em chẳng hiểu sao, thao tác như trước mà từ sáng đến giờ là không vào được :(
Cụ vào bằng cách bấm 3 cái nút hay bằng cách bấm nút settup rồi bấm các điểm trên màn cảm ứng? Nếu là bấm 3 nút thì
- Bật nguồn xe để khởi động DVD. Sau khi DVD đã khởi động xong hãy Bấm và giữ 3 nút cùng một lúc với thời gian khoảng 15-20 giây (giữ đến lúc nó vào wince), gồm các nút sau: FM/AM, MAP/VOICE, EJECT , màn hình sẽ chuyển về wince. Nếu cách này không hoạt động hãy thử tắt nguồn xe, bấm 3 nút trên đồng thời bật nguồn và 3 nút kia vẫn giữ đến khi vào wince.

Nút Map/voice là nút bên phải ngay trên nút Phone đó cụ. Cháu dùng tính năng google dịch tiếng anh Map/Voice ra tiếng Hàn thấy ngay cái nút đó

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Sau khi vào wince rồi còn có một cách rất đơn giản để thay phần mềm dẫn đường bằng cách sau:

1. Copy file systemCfg.xml ở \DiskA\application ra ngoài máy tính và sửa, nội dung có sẵn của nó như sau (cái này là ví dụ, vì tên phần mềm dẫn đường gốc của cụ có thể khác):

Mã:
<?xml version="1.0" encoding="UTF-8"?>
<!-- Hyundia Autonet Co.Ltd -->
<!-- GEN 2.0 Project Config -->

<!-- GEN Project configuration
    0. maker: HMC, KMC
    1. area: KOR, USA, CHA
    2. version:
    3. window: display consent window or not
    4. isv: apply isv or not
    5. debug: apply debug or not
-->

<Project name="BK" area="USA">
  <config
    maker ="HMC" 
    version="0.0.1"
    window="false" 
    isv ="true"
    debug="false"
  />

<Install
      PATH_Isv  ="\DiskA3\Isv\MatWindowsCE_ha.exe"
      PATH_Av   ="\DiskA\Application\AV\BKaMedia.exe"
      PATH_Navi ="\DiskA\Application\Navi\HMA2Navi.exe"
      PATH_Bt   ="\DiskA\Application\Bt\BKaPcomH.exe"
      PATH_Voice  ="\DiskA\Application\Asr\nuance\speechpak\BKaVoiceHandler.exe" 
      PATH_Drfish ="\DiskA\Application\Navi\DrFish.exe" 
      PATH_Cdp  ="\DiskA\Application\AV\CDPCore.exe"
      PATH_Xm   ="\DiskA\Application\Xmda\XMDataHandler.exe"
      PATH_Sirius="\DiskA\Application\SUDA\SUDataHandler.exe"
   />

<ISV>true</ISV>
  <Debug>true</Debug>
</Project>
Cụ lưu ý dòng sau, nó là nơi chỉ đến phần mềm dẫn đường. Vậy cụ hãy copy bô IGO8 cháu đưa ở bên luồng Unlock ấy nhé, cái cho chíp AMR màn hình 800x480 ấy.

Mã:

2. Truy cập vào \DiskA\Shared\ chạy file Gen20_update_ver7.exe để bật chế độ cho phép ghi xóa vào ổ các ổ của nó. Copy Igo8 vào ổ DISKA Hoặc A2 hoặc A3 tùy ổ nào còn đủ chỗ trống.

Hãy sửa cái dòng
Mã:
về đúng đường dẫn Igo của cụ.
Giả dụ cụ copy vào DISKA2 thư mục iGO_8.3.5.231128
Thì đường dẫn là
Mã:
PATH_Navi ="\DiskA2\iGO_8.3.5.231128\MobileNavigator.exe"
Giờ thì bấm nút dẫn đường xem có kết quả gì không.

Với cái đám đường dẫn ở trên đã có thể làm nhiều thứ rồi. Còn nếu thay vì dẫn đến file chạy dẫn đường là file chạy Scripts thì tính năng mở rộng là vô biên. Chỉ có điều nếu Wince của cụ là Wince6 thì chưa có cách sửa lỗi sai độ phân giải màn hình nên bị hạn chế rất lớn bởi việc thêm các ứng dụng. Còn nếu là wince5 thì ok.

Chỉnh sửa cuối:

louisnguyen

Xe máy
Cụ vào bằng cách bấm 3 cái nút hay bằng cách bấm nút settup rồi bấm các điểm trên màn cảm ứng? Nếu là bấm 3 nút thì
- Bật nguồn xe để khởi động DVD. Sau khi DVD đã khởi động xong hãy Bấm và giữ 3 nút cùng một lúc với thời gian khoảng 15-20 giây (giữ đến lúc nó vào wince), gồm các nút sau: FM/AM, MAP/VOICE, EJECT , màn hình sẽ chuyển về wince. Nếu cách này không hoạt động hãy thử tắt nguồn xe, bấm 3 nút trên đồng thời bật nguồn và 3 nút kia vẫn giữ đến khi vào wince.

Nút Map/voice là nút bên phải ngay trên nút Phone đó cụ. Cháu dùng tính năng google dịch tiếng anh Map/Voice ra tiếng Hàn thấy ngay cái nút đó
Thưa cụ, em đã thực hiện lại bằng cách bấm phím cứng như cụ hướng dẫn. Trước đó là em bấm tổ hợp 3 phím đồng thời khởi động máy mà không được. Nhưng làm lại theo cụ bảo chỉ bằng cách bấm tổ hợp đó khi đã khởi động xe thì bây giờ em vào Win CE ngon:

Em đã chạy đoạn script cụ cho, kết quả đây ạ

Mã:
	\Windows\nk.exe
	\Windows\udevice.exe
	\Windows\udevice.exe
	\Windows\udevice.exe
	\Windows\servicesd.exe
	\Windows\explorer.exe
	\DiskB\Script\RunScript.exe
	\DiskB\Script\MortScript.exe
--------------------------------------
	Tong so: 8	
He dieu hanh: 6.0.0
Win CE 6.0 phải không ạ? Em cũng đã cho Navi chạy trước khi vào win, nhưng có vẻ không thấy trong danh sách phải không cụ? Bây giờ thì nên làm tiếp thế nào hả cụ, copy IGO và thay đường dẫn như cụ bảo? Hay nên làm cách khác? Và liệu có khả năng nào để em cài phần mềm nghe nhạc với xem phim cho các loại định dạng không cụ? Cảm ơn cụ rất nhiều.

ngochoangimsat

Xe tăng
Thưa cụ, em đã thực hiện lại bằng cách bấm phím cứng như cụ hướng dẫn. Trước đó là em bấm tổ hợp 3 phím đồng thời khởi động máy mà không được. Nhưng làm lại theo cụ bảo chỉ bằng cách bấm tổ hợp đó khi đã khởi động xe thì bây giờ em vào Win CE ngon:

Em đã chạy đoạn script cụ cho, kết quả đây ạ

Mã:
	\Windows\nk.exe
	\Windows\udevice.exe
	\Windows\udevice.exe
	\Windows\udevice.exe
	\Windows\servicesd.exe
	\Windows\explorer.exe
	\DiskB\Script\RunScript.exe
	\DiskB\Script\MortScript.exe
--------------------------------------
	Tong so: 8	
He dieu hanh: 6.0.0
Win CE 6.0 phải không ạ? Em cũng đã cho Navi chạy trước khi vào win, nhưng có vẻ không thấy trong danh sách phải không cụ? Bây giờ thì nên làm tiếp thế nào hả cụ, copy IGO và thay đường dẫn như cụ bảo? Hay nên làm cách khác? Và liệu có khả năng nào để em cài phần mềm nghe nhạc với xem phim cho các loại định dạng không cụ? Cảm ơn cụ rất nhiều.
Mọi yêu cầu của cụ đều có thể giải quyết khi đã ở trong wince. Chỉ có điều rất nhiều phần mềm sẽ gặp vấn đề vì cái độ phân giải của cụ. Nó có đúng một nửa bị vượt ra khỏi màn hình. Wince Hàn Xẻng đó nó nhận 1600x480 trên thực tế chỉ có 800x480 .

Cụ làm cái IGO trước đã xem có bắt được GPS ko vì rất nhiều DVD hàn gặp rắc rối với việc định dạng giao thức HIPO cho GPS của nó. Tiêu chuẩn thế giới là NMEA nên nhiều phần mèm không thu được GPS khi cài trên con này. Cháu đề xuất IGO cho cụ vì nó hỗ trợ giao thức này. Các phần mềm còn lại sẽ ko bắt được GPS. Đây đang là vấn đề.
Các phần mềm nghe nhạc cũng có thể cài bình thường. Việc đó để sau khi cháu xem DVD của cụ có dẫn đường được không đã

Mà tất cả cũng là cháu đoán. Chứ thực ra cũng ko biết con xe của cụ dùng giao thức HIPO hay NMEA ;)). Thôi thì thử từng cái vậy

Cụ cho cái này vào USB rồi vào wince chạy để xem cổng GPS, tốc độ truyền và giao thức của cụ
https://drive.google.com/file/d/0B3qhdJuRuw4HWFZrVVFlZ3MzUGs/view?usp=sharing

Vụ phần mềm nghe nhạc cháu sẽ giúp cụ nghe được Lossless, WAV là hai loại nhạc chất lượng cao nhất thời điểm bây giờ (như đĩa cd nguyên bản). Cùng tất cả các định dạng âm nhạc,
Còn xem phim thì cháu không chắc vì tùy cái DVD, có thể cụ nên xem bên giao diện có sẵn vì cái DVD của cụ nó hỗ trợ xem từ USB luôn rồi.
Xem phim trên wince có nhiều DVD giật hình lắm. Ko biết của cụ có bị không

Chỉnh sửa cuối:

louisnguyen

Xe máy
Thưa cụ:

Em không copy được/thay thế file chứa đường dẫn vì không thay đổi thuộc tính ổ đĩa được. Em vào DiskA/Shared nhưng không thấy file Gen20.... Em cũng đã chạy file GPS Scan nhưng nó báo GPS not found. Vậy là sao hả cụ, nan giải phải không ạ? Hay em nhầm lẫn chỗ nào?

ngochoangimsat

Xe tăng
Thưa cụ:

Em không copy được/thay thế file chứa đường dẫn vì không thay đổi thuộc tính ổ đĩa được. Em vào DiskA/Shared nhưng không thấy file Gen20.... Em cũng đã chạy file GPS Scan nhưng nó báo GPS not found. Vậy là sao hả cụ, nan giải phải không ạ? Hay em nhầm lẫn chỗ nào?
Cụ hát trích cái Gen20.... trong này ra. cho vào DISK3 mà chạy
https://docs.google.com/uc?id=0B8gmc14dgFcWQ0RNR2ZDSk5GeWc&export=download

Nhớ là phải copy cả cái thư mục Shared đó nhé. Các file đi kèm đủ nó mới làm việc đc

Mà cũng có thể của cụ có rồi nhưng nó ẩn. Từ trình quản lý file vào view -> option xem cho nó hiện hết lên

Chỉnh sửa cuối:

louisnguyen

Xe máy
Cụ hát trích cái Gen20.... trong này ra. cho vào DISK3 mà chạy
https://docs.google.com/uc?id=0B8gmc14dgFcWQ0RNR2ZDSk5GeWc&export=download

Nhớ là phải copy cả cái thư mục Shared đó nhé. Các file đi kèm đủ nó mới làm việc đc

Mà cũng có thể của cụ có rồi nhưng nó ẩn. Từ trình quản lý file vào view -> option xem cho nó hiện hết lên
Báo cáo cụ: Sau một hồi cụ hướng dẫn vất vả, map IGO đã cài thành công rồi ạ, em xin phép không đưa ảnh vì y hệt cái ảnh cụ đã up ở thread Unlock. Nhưng có điều là tín hiệu GPS không có cụ ạ :((

ngochoangimsat

Xe tăng
Báo cáo cụ: Sau một hồi cụ hướng dẫn vất vả, map IGO đã cài thành công rồi ạ, em xin phép không đưa ảnh vì y hệt cái ảnh cụ đã up ở thread Unlock. Nhưng có điều là tín hiệu GPS không có cụ ạ :((
Trong thư mục IGO có cái file system.txt Cụ phải tìm hiểu trên mạng để tìm đúng cổng và tốc độ truyền cũng như giao thức

Mã:
[folders]
has_secondary_root=1

[rawdisplay]
screen_x=800
screen_y=480
Stretch=0
highres=0

[gps]
;set_messages=0
port=2
baud=38400
baudrate=38400
protocol="hippo"
;timeout=30000
delay=1000

[debug]
skip_eula=1

[interface]
show_exit=1

[other]
demo_enabled=0

[warning]
speedcam_warning=1
speedcam_enabled=1

[sound]
ding=0
Hoặc thử xóa cái mục [GPS] đi xem nó có tự nhận không

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Mã:
[rawdisplay]
screen_x=800
screen_y=480
highres=0

[debug]
skip_eula=1

[gps]
port=1
baud=38400
protocol="hippo"
source="hippo"
set_messages=0
Cặm cụi tìm hiểu các com thay lần lượt. Mà nếu ko bắt được GPS ko có nghĩa là ko đúng. Có thể phải mất nhiều thời gian và ở ngoài chỗ thoáng mới bắt đc

Chỉnh sửa cuối:

louisnguyen

Xe máy
Trong thư mục IGO có cái file system.txt Cụ phải tìm hiểu trên mạng để tìm đúng cổng và tốc độ truyền cũng như giao thức

Mã:
[folders]
has_secondary_root=1

[rawdisplay]
screen_x=800
screen_y=480
Stretch=0
highres=0

[gps]
;set_messages=0
port=2
baud=38400
baudrate=38400
protocol="hippo"
;timeout=30000
delay=1000

[debug]
skip_eula=1

[interface]
show_exit=1

[other]
demo_enabled=0

[warning]
speedcam_warning=1
speedcam_enabled=1

[sound]
ding=0
Hoặc thử xóa cái mục [GPS] đi xem nó có tự nhận không
Vâng xin phép cụ mai em sẽ thử ạ, giờ bọn F1 đang đòi đi khò :). Nhận tiện cụ hướng dẫn em luôn vụ xem phim nghe nhạc được không ạ? Đầu của em quả là xem video trực tiếp từ usb nhưng chỉ cho các file địn dạng avi, divx cụ ạ. Thank cụ ^^.

louisnguyen

Xe máy
Mã:
[rawdisplay]
screen_x=800
screen_y=480
highres=0

[debug]
skip_eula=1

[gps]
port=1
baud=38400
protocol="hippo"
source="hippo"
set_messages=0
Cặm cụi tìm hiểu các com thay lần lượt. Mà nếu ko bắt được GPS ko có nghĩa là ko đúng. Có thể phải mất nhiều thời gian và ở ngoài chỗ thoáng mới bắt đc
Cảm ơn cụ, em xin phép mai chạy ra ngoài chỗ thoáng rồi thử lại lần lượt, vì xe em để trong sân nên cũng có thể chưa thể bắt được signal GPS.

ngochoangimsat

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Thiết lập mặc định của sys.txt IGO thế này. Cụ lưu tâm chạy đúng cái đoạn này cho file sys.txt để thử đã nhé. Vì nếu nhỡ ko phải nó là hippo mà cứ ép nó thì ko có GPS là phải.

Mã:
[folders]
has_secondary_root=1

[rawdisplay]
screen_x=800
screen_y=480
Stretch=0
highres=0

[debug]
skip_eula=1

[interface]
show_exit=1

[other]
demo_enabled=0

[warning]
speedcam_warning=1
speedcam_enabled=1

[sound]
ding=0
Từ màn hình chính của IGo chọn Cài đặt ->bấm vào mũi tên sang bên phải -> chọn GPS - > bỏ dấu tích bật GPS, rồi bấm vào "tự động tìm kiếm" xem nó có tìm thấy cổng giao tiếp GPS ko.

Ko tìm được thì thêm đoạn rồi làm tương tự như trên
[gps]
port=
baud=
protocol="hippo"
source="hippo"
set_messages=0

Nếu vẫn không tìm thấy thì đang là một tín hiệu cho thấy cụ ko thể dùng dẫn đường. Với lại cũng phải chắc chắn rằng DVD của cụ có GPS, nghĩa là khi mở bản đồ hàn quốc thì nó có nhận được các tín hiệu vệ tinh không hay chỉ mở ra cái bản đồ, vì biết đâu DVD chưa có ăn ten GPS . Nhưng phải nhớ là chưa bắt được tín hiệu GPS và không tìm thấy thiết bị GPS là hai cái khái niệm khác hẳn nhau nhé. Nó thấy cổng được thì chờ cho có sóng thôi. đừng vội lại sửa mã khác để thử

Cũng thử thêm cái portspliter này xem nó có thấy cổng GPS không: http://www.gpsmeter.com/download/download.php?fname=./PortSplitter_WinCE5.zip

Ngoài những cái trên cũng có thể cài thêm cái WolfNCU nữa cái đó có tính năng đọc cổng GPS xem nó có thấy không.
Muốn cài nó cũng copy vào bộ nhớ và sửa đường dẫn về phần mềm dẫn đường cho cái file chạy của WofNCU như đã làm với IGO. Ngoài ra WolfNCU cũng tiện cho cụ cài thêm các phần mềm nghe nhạc và phần mềm khác (kể cả dẫn đường) vì nó là một phần mềm giao diện.

Chỉnh sửa cuối:

acciaio

Xe hơi
Trước đây cụ louisnguyen có kiểm tra tín hiệu GPS trên đầu NAVI xe của mình không ạ, nó có nhạy không? Như đầu của cháu nó bắt cực nhạy(nhạy hơn bất kỳ thiết bị nào có GPS cháu từng gắn lên xe). Xe của cháu cũng giống xe cụ. Nếu thành công quả này thì cháu không còn gì phải lăn tăn với cái đầu nguyên bản theo xe nữa.

louisnguyen

Xe máy
Trước đây cụ louisnguyen có kiểm tra tín hiệu GPS trên đầu NAVI xe của mình không ạ, nó có nhạy không? Như đầu của cháu nó bắt cực nhạy(nhạy hơn bất kỳ thiết bị nào có GPS cháu từng gắn lên xe). Xe của cháu cũng giống xe cụ. Nếu thành công quả này thì cháu không còn gì phải lăn tăn với cái đầu nguyên bản theo xe nữa.
Em chưa từng kiểm tra cụ ạ..Hy vọng nó cũng nhạy được như của cụ:). Cụ cứ bình tĩnh, nếu thành công em sẽ mạn phép cụ chủ tổng hợp lại cách làm để các cụ khác nếu muốn thì có phương án chuẩn mà thực hiện.

Chỉnh sửa cuối: