[Funland] Cái học ngày nay đã hỏng rồi!

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com

lanhuong1965

Xe điện
Bác thử tham khảo:
10 quy tắc giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt
Điều đơn giản này nhưng trên OF em thấy chắc chỉ có 10% cụ viết đúng theo.
Tuy rằng có thể 10% viết đúng theo nguyên tắc. Nhưng gần 100% vào OF đọc & hiểu hết những gì 90% viết sai nguyên tắc phải không cụ?
Vậy thì nguyên tắc trên không nhất thiết áp dụng triệt để trong OF vì tác dụng không là bao. Nếu OF là trường học, công sở thì rất cần sự chính sác để gìn giữ, để truyền đạt chính sác...Phải không cụ?
Tất nhiên chúng ta đừng quá đà viết tắt, sai để người đọc không biết mình viết gì.

Thôi thì chúng ta dễ mình, dễ người 1 chút. Chủ yếu vào đây học lấy cái hay & thấy cái dở mà tránh cụ nhể?! :)

inovavgj

Xe container
F1 nhà cụ đang tu nghiệp ở bển hả cụ, em cũng cố gắng cho F1 nhà e đc như F1 nhà cụ

F1 em tuy có định hướng...
Nhưng cả 1 bể máu đào còn đây & sẽ còn mãi mãi mà cụ!
Nếu thảm họa Titanic năm xưa mà ai cũng dẫm đạp nhau tìm đường sống cho riêng mình thì còn đâu những nhân chứng sống kể lại những gì đã xảy ra cho hậu thế biết mà tránh!

lanhuong1965

Xe điện
Em cop của em bên kia qua đây chút ạ.

Quan trọng là tạo cho F1 không sợ học, muốn vậy thì không quá tạo áp lực, chỉ tiêu, định mức trong việc học.
Nhưng các bậc phụ huynh bây giờ thường nôn nóng, ảo vọng rằng F1 mình sẽ hơn thế này, sẽ như thế kia ở tương lai đồng thời chạy theo xu hướng số đông nên bắt F1 học bù đầu,không cần biết F1 học có còn vào nữa hay không.Chưa kể là thấy F1 khác học cái nào thì cũng muốn F1 mình học cái đó,bất luận là F1 có thích, có khiếu, có khả năng, có lợi hay không.
Vấn nạn dạy thêm & học thêm lại hành hạ hơn nữa F1: Bài đó đã được dạy ở trường, nhưng F1 phải học lại chính bài đó nơi học thêm (Cái chữ thêm này thực chất là dạy lại, học lại: Dạy phụ đạo & học phụ đạo!).
Chính vì cách dạy & học trên nên F1 bây giờ thường mang nhiều căn bệnh học đường: Cận thị, vẹo cột sống, thể lực không phát triển đầy đủ & hậu quả là học lên càng cao càng tệ, khi hoàn thành việc học ra trường thì không đáp ứng được nhu cầu cuộc sống, việc làm!

Nên chăng các bậc phụ huynh cần bình tĩnh, sáng suốt lại:
-F1 cần bảo đảm được ngủ 8h / ngày. Ăn uống cần đầy đủ chất, lượng, an toàn vệ sinh thực phẩm trong không khí đầm ấm của gia đình. Khi F1 hoàn thành bài vở ở mức độ đang học thì nên cho nghỉ. Thay lao động trí óc bằng lao động chân tay như chơi thể thao phù hợp vừa tạo độ giãn của não vừa phát triển thể lực! Chỉ khi nào F1 tới giai đoạn thi cử, chuyển cấp...mới cần sự tăng tốc từ từ trước đó & max tốc trong kỳ thi tuyển.
-Chỉ cho F1 học thêm những gì F1 thích. Khi thấy F1 có lỗ hổng kiến thức, mất căn bản cần từ từ khuyên bảo đi đến bắt buộc tự ôn lại kiến thức qua bạn bè, thầy cô,cha mẹ. Mục đích là tạo cho F1 cách tự học, tự vận động trí óc tìm tòi, sáng tạo.
-Hiện tại các bậc phụ huynh hình như đang mù quáng cho F1 học thêm tràn lan, $ chi phí hàng tháng cộng dồn không thua kém các trường tư thục nhưng hoàn toàn không có hệ thống, không có sự liên tục, đôi khi vô nghĩa vô bổ.

+Tóm lại F1 cần phát triển 4 yếu tố căn bản & song song cùng nhau:
-Tri thức.
-Đạo đức.
-Thể lực.
-Điều thứ 4 này rộng quá, giống như...mẹ đi trường đời, thôi thì xin viết là sự năng động để hòa nhập cuộc sống.

Em lại dông dài cùng các cụ/mợ roài. :)

chaybo

Xe điện
Em chạ hiệu tại sao cứ phải làm người mù,vừa đi vừa mò mẫm vậy???Để rồi cứ cải cách đi,cải cách lại???
Người Việt mình chả đã được hưởng biết bao nhiêu cái hay,cái tốt,cái tinh hoa của nhân loại rồi còn gì!Sao không học tiếp cái hay,cái tốt,cái tinh hoa để được thừa hưởng tiếp mà lại như giở chứng như trên nhể???
Rõ là...!
Mợ nói điều này thì em thấy em Ngọc Trinh đã tìm ra chân lý. Không cải cách thì......CẠP ĐẤT RA MÀ ĂN À.

s63 AGM

Xe tăng
Muộn rồi mợ ơi!!!!
Cách đây gần 30 năm, vốn không thể học theo cái cách dạy của bọn thực dân nên đã 1 phát cải cách. (thời ấy nhiều trí thức biết nhưng không có ý kiến.....sợ lắm). Lại cách đây hơn chục năm làm phát nữa cải cách. (Các trí thức lên tiếng do lúc này đã bớt sợ) Nhưng chúng nó đếch sợ. Gần đây hơn có cái dự án gì đó mang tên 2000, ông Trần Mạnh Hảo đăng đàn chửi nhau như hát hay với ông Nguyễn Đăng Mạnh. Thiên hạ nhìn vào tủm tỉm, được mấy ai nhạy cảm như ông TMH?.........Và giờ họ đạp đổ cổng trường, và giờ mợ chủ lên tiếng......
Muộn rồi mợ ơi!!!!!
đồng ý với cụ. muộn mất rồi . bỏ hết đi làm ván mới thôi. cải với cách làm j cho rách việc. nhưng em nghĩ đến 1 điều các cụ ạh , dân ngu thì dễ tri. có lẽ nào...

lanhuong1965

Xe điện
Đọc bài báo này http://www.thanhnien.com.vn/pages/20120603/phao-thi-trang-cong-truong-sau-gio-thi-dia-va-su.aspx em chán hẳn... :((
Đúng là cái học ngày nay đã hỏng rồi! :((
Nhưng chả có nhẽ chúng ta bèo dạt mây trôi với số phận hay sao? Xưa nay nhân định thắng thiên cũng nhiều các cụ à! Chúng tay phải thay đổi thôi thì từ trong chính căn nhà của mình vậy, đây cũng là mục đích em đăng thớt này, hãy dành thời gian, trí óc cho chính F1 của chúng ta thêm nữa! Được không các cụ???!!!

Matizcoi

Xe cút kít
Ô hô,cả 1 xứ sở làm cái gì thì cứ...hùng hục,nhưng kết quả luôn dưới mức kỳ vọng rất nhiều.

Trong việc học thì ngay từ mẫu giáo,lớp 1 đã lo chạy trường,chạy lớp,bắt con học thêm cả ngày lẫn đêm.Nhưng mỗi năm đến hẹn,việc thi trung học phổ thông của các sỹ tử,tương lai đất nước thì phao,đề nơi này,nơi kia từ lén lút tới công khai mua bán...
Chua chát thay nhìn đâu đâu cũng nhan nhản mua mua bán bán danh lợi.Việc ác,việc xấu nảy nở cứ như nấm độc sau cơn mưa!Thế thì hỏi thử sỹ tử của chúng ta học được gì tốt trong bối cảnh này???

Chợt lòng em có 1 niềm vui nho nhỏ.Hôm rồi có vài thành viên OF cùng vợ con ghé tệ xá nhâm nhi ly riệu nhạt.Vợ cả em mời 1 cháu khoảng 4 tuổi ăn uống này kia.Cháu nhỏ nói để xin phép mẹ & sau khi được đồng ý,cháu đó mới dám ăn uống.

Bạn OF đó ơi,các bạn OF ơi,tôi ơi với cách dạy dỗ như thế nào để con cháu chúng ta được trang bị đủ hành trang đức,trí,tài hòng mong là người có ích cho xã hội,cho nhân loại???
Sánh vai với bon tư bản giãy chết nữa chứ cụ hihi.

lanhuong1965

Xe điện
Sánh vai với bon tư bản giãy chết nữa chứ cụ hihi.
Tuổi gì mà sánh vai được với bọn ấy hả cụ. :-w
Chỉ mong con cháu chúng ta được trang bị đủ hành trang đức,trí,tài hòng mong là người có ích cho xã hội,cho nhân loại là mừng roài cụ ạ! 8-}
Chứ giờ hở tí là mình thịt mình ngay, đôi khi mạng người chỉ vì vài ngàn đồng bạc, nản không chịu được! :-q

leminhkhuong

Xe tải
Trường công không đủ đáp ứng nhu cầu nhập học của HS hàng năm ngày càng gia tăng. Xin vào một trường công ngoài tuyến (khác nơi hộ khẩu thường trú) phỉa chi khoảng 10M. Số xèng này không phải vào ngân quỹ nhà nước mà vào tay một số người đứng đầu quản lý các trường công này.

Chuyện ai cũng biết nhưng ai làm được gì!

leminhkhuong

Xe tải
...Im lặng trước cái ác,cái xấu là đồng lõa rồi đấy!
...Bác Hồ đã từng nói đừng để nhân dân phải làm cuộc cách mạng lần thứ 2!!!
Nhưng cẩn thận cụ ơi, Mod sẽ cho cụ im lặng như bao thớt khác ở Tổng hợp C&P! :))

leminhkhuong

Xe tải
... Vấn nạn dạy thêm & học thêm lại hành hạ hơn nữa F1: Bài đó đã được dạy ở trường, nhưng F1 phải học lại chính bài đó nơi học thêm (Cái chữ thêm này thực chất là dạy lại, học lại: Dạy phụ đạo & học phụ đạo!).
Không hẳn học thêm đã hoàn toàn xấu. Nâng cao thêm trình độ cho HS cũng tốt chứ. Có những nơi, xin vào học thêm từ lớp ba đã phải thi tuyển, học giỏi mới được nhận vào học.

Xưa Trần Hưng Đạo cũng từng được cha tìm những người thày tốt nhất để dạy dỗ đó thôi.

oto4rent389

Xe buýt
Website
www.xetulai.com
Lâu lâu mới thấy có thớt hay, em ủng hộ những ý kiến, bài viết tâm huyết như vậy.