[Funland] Cái học ngày nay đã hỏng rồi!

knedi1

Xe tăng
Cụ cũng hơi nhạy cảm quá. Tất cả là do cơ chế cả thôi, do các cuộc cánh mạng mà nhân dân ta đã làm và cụ đang muốn làm. Em đã đọc ở đâu đó Cụ Lê Duẩn bảo nguyên nhân chính do chế độ của mình mới quá, chưa có quốc gia nào trải qua nên phải cải cách đi, cải cách lại giống như người mù vừa đi vừa mõ mẫm.

lanhuong1965

Xe điện
Cụ cũng hơi nhạy cảm quá. Tất cả là do cơ chế cả thôi, do các cuộc cánh mạng mà nhân dân ta đã làm và cụ đang muốn làm. Em đã đọc ở đâu đó Cụ Lê Duẩn bảo nguyên nhân chính do chế độ của mình mới quá, chưa có quốc gia nào trải qua nên phải cải cách đi, cải cách lại giống như người mù vừa đi vừa mõ mẫm.
Em chạ hiệu tại sao cứ phải làm người mù,vừa đi vừa mò mẫm vậy???Để rồi cứ cải cách đi,cải cách lại???
Người Việt mình chả đã được hưởng biết bao nhiêu cái hay,cái tốt,cái tinh hoa của nhân loại rồi còn gì!Sao không học tiếp cái hay,cái tốt,cái tinh hoa để được thừa hưởng tiếp mà lại như giở chứng như trên nhể???
Rõ là...!

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nhà cháu theo quan điểm cho phát triển và học tự nhiên. Không ép buộc, không quan tâm con số. Buổi tối thỉnh thoảng 2 bố con cùng học với nhau, vừa học vừa chơi. Nhóc nhà cháu 4,5 tuổi đọc vanh vách nhưng cháu cũng chả khoe với ai, vì thấy cũng chả có gì. Năm sau cho cháu nó vào cái trừong làng gần nhà thôi đưa đón cho tiện. Vote cụ chủ vì lâu lắm cháu mới gặp người tâm huyết ợ.

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Phan

Xe tăng
Cụ làm cái thớt về cái Ý đức nữa cho nó có cặp cụ ợ. Cháu chán 2 cái ngành LÀY từ lâu lém rùi.

move

Xe tăng
cứ nghĩ đến chuyện này em lại chán.

biết rằng e đã, đang giao trọng trách nhầm người. Nhưng biết mà ko làm gì đc, thấy bất lực lắm cụ ạ.

Habuon89

Xe buýt
Em đã từng gia sư cho 2 hs con đại gia:1 bé học lớp 5,1 bé học lớp 3.Và giật mình vô cùng khi biết cách tiêu và cách nghĩ về đồng tiền của các bé.Càng ngày,em càng nhận ra bọn chúng thiếu trầm trọng sự giáo dục nghiêm túc của bố mẹ.Mặc dù bà mẹ,chẳng làm gì ngoài xem TV,đi spa,shopping...
Cá nhân em nghĩ rằng:muốn giáo dục 1 đứa trẻ trước hết bố mẹ phải thật quan tâm nhưng cũng phải thật nghiêm khắc uốn nắn để hình thành nên 1 nhân cách tốt.Động viên ,khích lệ nhưng đừng thái quá...

xdthienha

Xe điện
Em nhớ ngày trước bọn em đi học đã có bài thơ thế này :
Sự học ngày nay đã chán rồi
Mười thằng đi học bảy thằng thôi
Ba thằng còn lại 2 thằng ngủ
Còn lại thằng kia cũng gật gù.

:)) :))
Em fun tí

Habuon89

Xe buýt
Em "cảm" được những "trăn trở" của cụ, nhưng nhiều lúc em không muốn nghĩ đến vì thấy mình thật nhỏ nhoi và bất lực. Cái sự học "hỏng" này vừa là kết quả rồi lại là căn nguyên cho một xã hội đầy rẫy bất cập của chúng ta hiện nay.
Sao lại "bất lực "hả cụ?Khi mà con cái là do chúng ta sinh ra,nên việc nuôi và dạy ko dừng lại ở nghĩa vụ mà là trách nhiệm?!Cụ "bất lực" hay cụ nhu nhược?

trungnc

Xe điện
Tâm huyết được như cụ chủ thì cũng còn nhiều người lắm,nhưng chúng ta làm được gì để thay đổi.Bây giờ không chỉ sự học mà quan tước còn có sự mua bán,khi đã mua được rồi thì họ phải vơ vét để bù dắp.Em từng nghe ở đâu đó có nói : Công chức nhà nước bây giờ thực sự làm được việc có khoảng 20%,số còn lại thì 1/2 phải cầm tay chỉ việc,số cuối cùng thì có chỉ việc cũng không biết làm :(

lanhuong1965

Xe điện
Nhà cháu theo quan điểm cho phát triển và học tự nhiên. Không ép buộc, không quan tâm con số. Buổi tối thỉnh thoảng 2 bố con cùng học với nhau, vừa học vừa chơi. Nhóc nhà cháu 4,5 tuổi đọc vanh vách nhưng cháu cũng chả khoe với ai, vì thấy cũng chả có gì. Năm sau cho cháu nó vào cái trừong làng gần nhà thôi đưa đón cho tiện. Vote cụ chủ vì lâu lắm cháu mới gặp người tâm huyết ợ.
Em đã từng gia sư cho 2 hs con đại gia:1 bé học lớp 5,1 bé học lớp 3.Và giật mình vô cùng khi biết cách tiêu và cách nghĩ về đồng tiền của các bé.Càng ngày,em càng nhận ra bọn chúng thiếu trầm trọng sự giáo dục nghiêm túc của bố mẹ.Mặc dù bà mẹ,chẳng làm gì ngoài xem TV,đi spa,shopping...
Cá nhân em nghĩ rằng:muốn giáo dục 1 đứa trẻ trước hết bố mẹ phải thật quan tâm nhưng cũng phải thật nghiêm khắc uốn nắn để hình thành nên 1 nhân cách tốt.Động viên ,khích lệ nhưng đừng thái quá...
Sao lại "bất lực "hả cụ?Khi mà con cái là do chúng ta sinh ra,nên việc nuôi và dạy ko dừng lại ở nghĩa vụ mà là trách nhiệm?!Cụ "bất lực" hay cụ nhu nhược?
Cách em dạy F1 khi xưa cũng như các cụ đấy ạ(Gái lớn giờ 25,trai nhỏ giờ 15 rồi).

Khi F1 còn trong nôi,thường bỏ tay vào miệng ngậm,vợ chồng em kiên trì kéo tay cháu ra,không cho ngậm,riết thành thói quen,sau này không chơi dơ,bẩn bao giờ.

Khi F1 em lẫm bẫm biết bò,biết chơi đồ,em bẩu vợ mua hộp đồ chơi hình chữ,hình số,hình màu sắc,hình tam giác,vuông,tròn...Thế là khi biết nói thì biết mặt con chữ,con số,hình này kia luôn.Học viết cũng theo cách này.

Khi F1 tới tuổi vào mẫu giáo thì em dứt khoát không gởi vào trường mầm non công lập.Cứ trường dòng có ma sơ dạy mà gởi,không bị đánh đập,áp lực ăn uống ngủ.Các ma sơ dạy theo phương pháp Tây,dùng cách thuyết phục bằng lời lẽ...

Ngày muốn F1 học tiếng Anh,em nửa chữ không biết,thôi thì cùng học với cháu cho nó vui,nó học...

Bước vào lớp 1 & các lớp kế tiếp,em không bao giờ cho F1 học thêm,khuyên phải tự học,không hiểu hỏi thầy cô,bạn bè,cha mẹ(Sau này có internet thì vào học thêm trong đó).

Cách học thì:
-Đọc sơ qua khi có báo bài là 1
-Vào trường thầy cô dạy bài đó là 2.
-Về nhà học,làm ngay bài đó là 3
-Hôm nào phải trả bài đó,học lại lần nữa là 4.
1 bài mà học tới 4 lần như thế thì sao không hiểu,không nhớ lâu(Gái lớn khi vào kỳ thi cử,nó chẳng học gì cả,hỏi thì nó nói học hết cả rồi.Trai nhỏ thì ham chơi nên phải học chút ít trước các kỳ thi)

Học hết bài là em bắt...chơi.Những môn phát triển toàn diện cơ thể như bơi lội,bóng rổ...(Thèng con trai cũng chơi bơi lội được vận động viên cấp quận,bóng rổ cũng trong đội tuyển trường)

Sau này có hệ thống trường tư theo em là tốt hơn hệ công lập nên cho con trai học luôn tới giờ.

Muốn F1 không tham,không trộm cắp $ cha mẹ sài riêng thì chính vợ chồng em không bao giờ có $ riêng.$ làm ra,về cứ vứt tủ,cá nhân hay gia đình cần sài gì,cùng nhau bàn bạc thống nhất rồi mua sắm.Các cháu trong môi trường đó không có nhu cầu riêng tư luôn,muốn gì thông qua cha mẹ,hợp lý là duyệt ngay.Dần dần hình thành trong F1 cách chi tiêu,mua sắm hợp lý...

Cách đối nhân sử thế thì luôn cho F1 chứng kiến hoặc kể lại.Sau đó phân tích tại sao ba,mẹ lại thế này,thế kia...Thành ra F1 tuy chưa ra trường đời,nhưng thông qua cha,mẹ F1 lờ mờ hiểu đời chút chút.Không phải cứ từng trải thì mới có bản lãnh,đó là phương châm của em.

Hì,em lại dông dài roài,các cụ/mợ thông cảm. :)

Chỉnh sửa cuối:

Okane

Xe container
Bữa nay chị nhà cho mợ uống rượu 1 mình ah, thảo nào văn vẻ viết hay thế, hihi. Thế thứ 7 này mợ có thu xếp được tí time để đối tửu với e k nhỉ :-??

mainho1nguoi

Xe hơi
nghe cụ nói mà thấy buồn cho XH. Cũng chỉ biết làm sao để F1 đủ bản lĩnh ra đời thôi chứ khó thay đổi dc ngành GD lắm cụ ah.

lanhuong1965

Xe điện
Bữa nay chị nhà cho mợ uống rượu 1 mình ah, thảo nào văn vẻ viết hay thế, hihi. Thế thứ 7 này mợ có thu xếp được tí time để đối tửu với e k nhỉ :-??
Hì,cụ thư thư cho em vài bữa nhé.
Hổm rày thèng cu đang tham gia thi đấu bóng rổ giải MILO nên hàng ngày sau khi học tại trường thì chở cháu nó vào trung tâm thể thao Phú Thọ Q10 tranh giải.Lịch thì tùy theo thắng thua,mưa hay không nên không rõ ràng mấy.

thangld2801

Xe buýt
thôi kệ cái cuộc đời này đi bác ơi,
con vua thì lại làm vua con sãi ở chùa lại quét lá đa
bao giờ dân nổi can qua
con vua thất thế lại ra quét chùa
>>>nhiều thằng học ngu, nhà giầu vẫn ông nọ bà kia ma
kệ chúng đi bác.
chúng có tiến muốn bằng gì mà ko dc?
bằng tiến sĩ bây giờ cũng mua dc mà.

Vova

Xe container
Xã hội đâm đầu xuống đất, giờ cái gì chẳng hỏng, giáo dục chỉ là một trong số đó thôi.

vutamhoan

Xe tăng
F1 em tuy có định hướng...
Nhưng cả 1 bể máu đào còn đây & sẽ còn mãi mãi mà cụ!
Nếu thảm họa Titanic năm xưa mà ai cũng dẫm đạp nhau tìm đường sống cho riêng mình thì còn đâu những nhân chứng sống kể lại những gì đã xảy ra cho hậu thế biết mà tránh!
Cháu nghĩ cụ cũng có câu trả lời trong cái nhìn rộng hơn ngoài mình và gia đình rồi.
Cái gì thay đổi cũng phải có sự hi sinh, nhưng ai sẽ là người sẵn sàng hi sinh đây? Chắc không phải là cháu (bây giờ) - cụ có thể không????

lanhuong1965

Xe điện
Cháu nghĩ cụ cũng có câu trả lời trong cái nhìn rộng hơn ngoài mình và gia đình rồi.
Cái gì thay đổi cũng phải có sự hi sinh, nhưng ai sẽ là người sẵn sàng hi sinh đây? [/B]Chắc không phải là cháu (bây giờ) - cụ có thể không????
Đôi khi không nhất thiết cứ có thay đổi,đồng nghĩa với hy sinh.Không nhất thiết đạp c ứ c chặt chân đâu bác.

Em lập thớt này hòng mong mỗi chúng ta trong hoàn cảnh hiện tại,với đức,trí,tài mình đang có mà cộng tác cùng xã hội(Xã hội là từng gia đình nhỏ,là chúng ta với nhau,là chúng ta với chế độ,là tất cả những gì xung quanh ta...)dạy dỗ F1 như thế nào đó để nên người có ích...

Bản chất của sư phạm vốn không gói gọn riêng trong nhà trường mà là phối kết hợp của toàn xã hội & sư phạm vốn có cao siêu gì đâu,chỉ cần có:
1-Sự quan tâm.
2-Tình thương yêu.
3-Thêm 1 chút kiên nhẫn.
4-Một chút vận dụng trí óc.
5-Sự làm gương cho con trẻ noi theo.
Là có hiệu quả ngay thôi mà.

Nhưng 5 điều trên chính chúng ta không trao trọn cho con trẻ thì thử hỏi làm sao chúng nên người???Rồi chính chúng ta lại đổ hết lên đầu nền giáo dục,xã hội này.Dù rằng lỗi của chúng ta chỉ là 1 phần.

Chính chúng ta nên chăng dang rộng 2 tay cho bản thân chúng ta &...thế hệ mai sau???

gentviet

Xe buýt
Cụ chủ thớt chắc cũng trong ngành hay sao mà bàn luận mang tính triết học cao siêu quá. Đành rằng cái sự giáo dục là sự nỗ lực của nhiều phía bao gồm cả gia đình - xã hội và Nhà nước. Nhưng quan trọng là giáo dục phụ thuộc nhiều lắm vào định vị giá trị xã hội và các chuẩn mực đạo đức hiện hành. Mà cái này thì hiện nay nhiều thứ đảo lộn hết rồi, trách gì giới trẻ hiện mất hết lòng tin, và họ chỉ còn biết đặt thần tượng vào các giá trị bên ngoài (kể cả việc thần tượng âm nhạc như trên VN net vừa bàn luận). Với bối cảnh như thế người làm giáo dục có TÂM, hay các bậc phụ huynh có TRÍ cũng khó thay đổi thế cuộc.

vutamhoan

Xe tăng
Em lập thớt này hòng mong mỗi chúng ta trong hoàn cảnh hiện tại,với đức,trí,tài mình đang có mà cộng tác cùng xã hội(Xã hội là từng gia đình nhỏ,là chúng ta với nhau,là chúng ta với chế độ,là tất cả những gì xung quanh ta...)dạy dỗ F1 như thế nào đó để nên người có ích...
Ở đâu thì gia đình luôn là nền tảng quan trọng, đặc biệt trong cái bối cảnh lộn xộn như ở xứ mình thì sự thành đạt của con trẻ phụ thuộc chủ yếu vào gia đình chứ không phải là nhà trường

Tuy nhiên, nếu nhà trường, thầy cô mà làm tốt công việc của họ thì sẽ có ảnh hưởng lớn hơn tới trẻ con, có thể là 6-70% chẳng hạn.

Cụ làm tốt đến mấy thì cả đời cụ làm chắc dạy dỗ được F1, F2,... đến số lượng 10 là nhiều
Nhà trường mà làm tốt, thì cứ 1 thầy cô chắc 1 năm được 10 cháu thành người có ích - he he he.

xaydung20ld

Xe tải
Việc này là phải toàn xã hội thôi.
Ngày xưa các cụ chọn những người hiền tài ra giúp nước
Ngày nay tài thì được nhưng ... hiền thì làm gì ?...
Đôi khi cũng mâu thuẫn : Muốn xây dựng ý thức cho con cái tốt đẹp hơn... nhưng xã hội thì đầy rẫy.....
Như vậy nếu sống đúng như mình dạy thì mai lớn lên con chỉ có ... bốc mứt mà sống.... Làm sao đây ?

Như thế này thì các cụ có cách gì ?

Vở luyện viết lớp 1 sai chính tả

Vở luyện tập Tiếng Việt 1 (tập 1) của NXB Đà Nẵng sai chính tả cơ bản khi viết "giỗ tổ" thành "dỗ tổ", "cây nêu" thành "cây lêu" và "có giỗ" thành "có dỗ".

Mới đây, nhiều phụ huynh có con đang học lớp 1 phát hoảng khi phát hiện vở luyện tiếng Việt (NXB Đà Nẵng) của con sai nhiều lỗi chính tả. Đó là các lỗi ghép phụ âm đầu "d" và "gi" và "n" biến thành "l".
Cụ thể, trong câu thơ "Dù ai đi ngược về xuôi/Nhớ ngày giỗ tổ mùng mười tháng ba" thì từ "giỗ tổ" được in thành "dỗ tổ". Trong phần luyện viết lẽ ra từ mẫu phải là "có giỗ" thì cuốn sách lại viết "có dỗ", hay đáng ra phải viết "cây nêu" lại được ghi thành "cây lêu".
"Giỗ tổ" bị cuốn sách "biến" thành "dỗ tổ". Trao đổi với VnExpress.net chiều 29/5, ông Trương Công Báo, Giám đốc NXB Đà Nẵng, thừa nhận có việc sai lỗi chính tả trong cuốn “Vở luyện tập Tiếng Việt 1”. Theo ông Báo, cuốn vở được xuất bản vào tháng 2, người trực tiếp biên tập là bà Nguyễn Kim Nhị, hiện đã nghỉ hưu từ tháng 3 và đang đi du lịch ở Huế.
Trong việc xuất bản cuốn vở này, NXB Đà Nẵng đóng vai trò liên kết, thẩm định và cấp phép cho tác giả Đặng Thị Lanh. Tác giả chịu trách nhiệm lựa chọn nhà in và phát hành.
“Chúng tôi đang kiểm tra lại việc xuất bản cuốn sách, bắt đầu từ xác minh lại biên tập viên nên chưa thể khẳng định việc sai lỗi chính tả này sai phạm ở khâu nào. Trước mắt sẽ cho thu hồi và hủy những cuốn đã xuất bản chưa phát hành”, ông Báo nói và cho biết trong trường hợp biên tập viên của NXB sai phạm sẽ tùy theo mức độ để xử lý, từ kiểm điểm đến khiển trách, cảnh cáo.
Theo số liệu lưu chiểu, cuốn vở luyện tập Tiếng Việt 1 được in 2.000 cuốn, dày khoảng 30 trang, do bà Đặng Thị Lanh là tác giả. Cuốn vở này được NXB Đà Nẵng cấp giấy phép và in tại Công ty in Tổng hợp Cầu Giấy (Hà Nội).
Kiều Trinh - Nguyễn Đông

http://www.baomoi.com/Home/SachBaoVanTho/vnexpress.net/Vo-luyen-viet-lop-1-sai-chinh-ta/8578434.epi