[Funland] Cái học ngày nay đã hỏng rồi!

lanhuong1965

Xe điện
Ô hô,cả 1 xứ sở làm cái gì thì cứ...hùng hục,nhưng kết quả luôn dưới mức kỳ vọng rất nhiều.

Trong việc học thì ngay từ mẫu giáo,lớp 1 đã lo chạy trường,chạy lớp,bắt con học thêm cả ngày lẫn đêm.Nhưng mỗi năm đến hẹn,việc thi trung học phổ thông của các sỹ tử,tương lai đất nước thì phao,đề nơi này,nơi kia từ lén lút tới công khai mua bán...
Chua chát thay nhìn đâu đâu cũng nhan nhản mua mua bán bán danh lợi.Việc ác,việc xấu nảy nở cứ như nấm độc sau cơn mưa!Thế thì hỏi thử sỹ tử của chúng ta học được gì tốt trong bối cảnh này???

Chợt lòng em có 1 niềm vui nho nhỏ.Hôm rồi có vài thành viên OF cùng vợ con ghé tệ xá nhâm nhi ly riệu nhạt.Vợ cả em mời 1 cháu khoảng 4 tuổi ăn uống này kia.Cháu nhỏ nói để xin phép mẹ & sau khi được đồng ý,cháu đó mới dám ăn uống.

Bạn OF đó ơi,các bạn OF ơi,tôi ơi với cách dạy dỗ như thế nào để con cháu chúng ta được trang bị đủ hành trang đức,trí,tài hòng mong là người có ích cho xã hội,cho nhân loại???

Habuon89

Xe buýt
Bạn OF đó ơi,các bạn OF ơi,tôi ơi với cách dạy dỗ như thế nào để con cháu chúng ta được trang bị đủ hành trang đức,trí,tài hòng mong là người có ích cho xã hội,cho nhân loại???

1 câu hỏi lớn có nhiều đáp án nhưng chưa đáp án nào thỏa đáng.
@Ở trên OF này,em thấy cụ là 1 trong những cụ sống tư cách,có nhiều cái nhìn...rộng và nhân văn!

Chỉnh sửa cuối:

davidhuy

Xe tăng
Ô hô,cả 1 xứ sở làm cái gì thì cứ...hùng hục,nhưng kết quả luôn dưới mức kỳ vọng rất nhiều.

Trong việc học thì ngay từ mẫu giáo,lớp 1 đã lo chạy trường,chạy lớp,bắt con học thêm cả ngày lẫn đêm.Nhưng mỗi năm đến hẹn,việc thi trung học phổ thông của các sỹ tử,tương lai đất nước thì phao,đề nơi này,nơi kia từ lén lút tới công khai mua bán...
Chua chát thay nhìn đâu đâu cũng nhan nhản mua mua bán bán danh lợi.Việc ác,việc xấu nảy nở cứ như nấm độc sau cơn mưa!Thế thì hỏi thử sỹ tử của chúng ta học được gì tốt trong bối cảnh này???

Chợt lòng em có 1 niềm vui nho nhỏ.Hôm rồi có vài thành viên OF cùng vợ con ghé tệ xá nhâm nhi ly riệu nhạt.Vợ cả em mời 1 cháu khoảng 4 tuổi ăn uống này kia.Cháu nhỏ nói để xin phép mẹ & sau khi được đồng ý,cháu đó mới dám ăn uống.

Cháu biết nhà cụ đón gia đình Cụ nào roài. Hôm nào có dịp cháu cũng xin phép ghé qua tệ xá cụ nhé(b)

lanhuong1965

Xe điện
Cháu biết nhà cụ đón gia đình Cụ nào roài. Hôm nào có dịp cháu cũng xin phép ghé qua tệ xá cụ nhé(b)
Tệ xá em xin rộng cửa đón các OF nhà ta ạ!Tình người,tình người & chỉ tình người mà thôi các cụ ui! :)

chaybo

Xe điện
Muộn rồi mợ ơi!!!!
Cách đây gần 30 năm, vốn không thể học theo cái cách dạy của bọn thực dân nên đã 1 phát cải cách. (thời ấy nhiều trí thức biết nhưng không có ý kiến.....sợ lắm). Lại cách đây hơn chục năm làm phát nữa cải cách. (Các trí thức lên tiếng do lúc này đã bớt sợ) Nhưng chúng nó đếch sợ. Gần đây hơn có cái dự án gì đó mang tên 2000, ông Trần Mạnh Hảo đăng đàn chửi nhau như hát hay với ông Nguyễn Đăng Mạnh. Thiên hạ nhìn vào tủm tỉm, được mấy ai nhạy cảm như ông TMH?.........Và giờ họ đạp đổ cổng trường, và giờ mợ chủ lên tiếng......
Muộn rồi mợ ơi!!!!!

tranvantuanga

Xe hơi
Em "cảm" được những "trăn trở" của cụ, nhưng nhiều lúc em không muốn nghĩ đến vì thấy mình thật nhỏ nhoi và bất lực. Cái sự học "hỏng" này vừa là kết quả rồi lại là căn nguyên cho một xã hội đầy rẫy bất cập của chúng ta hiện nay.

answer

Xe hơi
[FONT=&quot]HAI NÉT CHỮ "NHÂN"
Chữ “nhân” tuy chỉ có hai nét, một nét phẩy một nét mác, nhưng lại
không dễ viết. Hai nét này hàm nghĩa phong phú, triết lý sâu xa, không
viết đúng được một nét thì không thể gọi là một đời người hoàn chỉnh
đúng với ý nghĩa chân thực.
Một nét tả sự tiến lên phía trước, một nét tả sự lùi về phía sau. Đời
người giống như việc leo núi, từng bước từng bước leo lên đỉnh. Lại
từng bước từng bước xuống núi. Thông thường việc xuống núi còn khó hơn
lên núi. Người không khuất phục trước mọi khó khăn, không e sợ gian
nan nguy hiểm, dũng cảm leo lên dĩ nhiên là rất đáng nể phục; nhưng
người khi đã đến đỉnh lại không luyến tiếc chức vị cao mà can đảm lui
xuống dòng nước xiết, có thể tiến có thể lui, chẳng bận tâm vinh nhục
được mất lại càng đáng quý hơn.
Một nét tả thuận cảnh, một nét tả nghịch cảnh. Đời người có lúc gặp
cảnh thuận lợi, cũng có lúc gặp phải cảnh khó khăn, thậm chí nghịch
cảnh còn nhiều hơn thuận cảnh. Đối diện với những khó khăn, trắc trở,
không thể chỉ biết oán trách, chìm đắm và tuyệt vọng, nghịch cảnh
không thể khống chế số phận, chỉ có thái độ và biểu hiện mới có thể
quyết định thành công và thất bại. Đứng trước những khó khăn trở ngại
càng không thể trốn chạy, trực tiếp đối diện với hiểm nguy đôi khi
chính là một con đường sống.

Một nét tả sự bỏ ra, một nét tả sự thu về. Ai ai cũng khao khát thành
công, nhưng thành công có cái giá phải trả. Bỏ ra thêm một phần thì sẽ
tích luỹ được thêm một phần vốn; bỏ ra thêm một phần thì sẽ thể hiện
được thêm một phần tài hoa, bỏ ra thêm một phần thì sẽ thu được thêm
một phần thành công. Bỏ ra tuy sẽ mất đi nhiều thứ nhưng luôn được báo
đáp. Chỉ cần chúng ta có tâm thái tiến thủ tích cực thì sự mất mát
cũng sẽ trở nên đáng yêu.
Một nét tả đạo đức, một nét tả tài năng. “Đức” chính là linh hồn của
con người, như “hồn nước” Tôn Trung Sơn, “hồn dân tộc” Lỗ Tấn, “hồn
người lính” Lôi Phong. Tài chính là gan ruột của con người,
Copernicus, Socrates... dám đoạn tuyệt với xã hội cũ và tư tưởng cổ
hũ, sáng tạo nên kỷ nguyên mới của loài người chính là vì họ có tài
kinh bang tế thế. “Đức” và “Tài” chính là nét phẩy và nét mác giữ vững
chữ “Nhân”, người không có “Đức” thì không thành người, người không có
“Tài” thì người khó đứng vững.

Một nét tả quyền lực, một nét tả trách nhiệm. Mỗi người đều có quyền
làm người, đồng thời cũng gánh vác trách nhiệm làm người. Người không
gánh vác trách nhiệm, không thực hiện nghĩa vụ, chỉ biết sống hưởng
thụ, ngồi mát ăn bát vàng thì cũng giống như loài ký sinh trùng. Con
người chính là một vai nhận quyền lợi, một vai gánh trách nhiệm để đi
hết đường đời.

Một nét tả bằng hữu, một nét tả đối thủ. Sự trưởng thành của mỗi người
không thể tách rời bạn hữu, thêm một người bạn thêm một con đường.
Đồng thời sự trưởng thành của con người cũng không thể thiếu đối thủ.
Đối thủ là người trợ giúp rèn luyện của người thành công, là người
thầy giỏi của kẻ thất thế. Một người nếu không có đối thủ thì cuộc
sống và công việc sẽ mất đi cảm hứng và sức sống; có đối thủ mới có
cảm giác nguy cơ và năng lực cạnh tranh. Đôi khi bạn bè chính là đối
thủ, nhiều lúc đối thủ lại là bạn bè, có bạn bè và đối thủ, đời người
mới có động lực vô hạn, mới có hy vọng đạt tới đỉnh điểm của vinh
quang.

Viết được một chữ “nhân” chỉ cần hai nét; để làm được một con “người”
lại cần cả một đời...

[/FONT]

tranvantuanga

Xe hơi
[FONT=&quot]HAI NÉT CHỮ "NHÂN"
Đây là phân tích của cụ hay cụ trích dẫn của ai thế? Em mạn phép ném đá chút là nếu cụ tham khảo ở đâu đó thì cụ nên trích dẫn nguồn (quoted) cụ nhé!

baogiomoicoxe

Xe tải
Gần như cả XH thế rồi, giờ phải làm sao ạ? Em vốn sinh ra ở quê, quê thuần túy làm ruộng chứ không phải quê bán đất như một số vùng bây giờ, em luôn cố gắng tranh thủ cho F1 về quê khi có cơ hội và cho cháu nó trải nghiệm nhiều điều. Cụ có tin là nhiều F1 bây giờ học lớp 5, lớp 6 mà không biết cầm cái chổi quét nhà, quét sân cho đúng không ạ? Âu cũng phần lớn là chúng ta bao bọc F1 quá!

lanhuong1965

Xe điện
Muộn rồi mợ ơi!!!!
Cách đây gần 30 năm, vốn không thể học theo cái cách dạy của bọn thực dân nên đã 1 phát cải cách. (thời ấy nhiều trí thức biết nhưng không có ý kiến.....sợ lắm). Lại cách đây hơn chục năm làm phát nữa cải cách. (Các trí thức lên tiếng do lúc này đã bớt sợ) Nhưng chúng nó đếch sợ. Gần đây hơn có cái dự án gì đó mang tên 2000, ông Trần Mạnh Hảo đăng đàn chửi nhau như hát hay với ông Nguyễn Đăng Mạnh. Thiên hạ nhìn vào tủm tỉm, được mấy ai nhạy cảm như ông TMH?.........Và giờ họ đạp đổ cổng trường, và giờ mợ chủ lên tiếng......
Muộn rồi mợ ơi!!!!!
Không muộn & dứt khoát không muộn cụ ơi!Bất kỳ lúc nào chúng ta thấy sai,cần sửa đổi thì chính lúc đó là...không muộn!
Nhà Phật đã từng có câu buông dao xuống thành Phật!Quay đầu lại,bờ ngay sau lưng!

Vì vậy tự thân mỗi chúng ta hãy tự thấy...Tại sao nơi nơi mua danh bán lợi???Tại sao việc ác,việc xấu mọc như nấm???Phải chăng có sự đóng góp dù chút ít hay thật nhiều của mỗi chúng ta???Chúng ta chẳng là 1 phần tạo nên những gì chúng ta đang sống hay sao???
Im lặng trước cái ác,cái xấu là đồng lõa rồi đấy!

& :(( :(( :(( con cháu chúng ta...hưởng hết,dù là tốt hay xấu!

Chỉnh sửa cuối:

vutamhoan

Xe tăng
Cái cây hỏng từ gốc, cái nhà dột từ mái - vô phương cứu chữa cụ ạ.
Còn cụ hình như cũng có giải pháp rồi, cháu nhớ không nhầm thì các F1 nhà cụ đều có định hướng đi về miền Tây hoang dã thì phải
Chung quy cũng tại vua Hùng ....

giacmoxe4

Xe điện
Đúng là cái sự học bây giờ nhiều điều"tiêu cực" quá,nhưng chính chúng ta là phụ huynh của các F1 cũng có một phần lỗi trong đó.Em thấy các ông bố ,bà mẹ bây giờ quá nuông chiều con cái lúc nào cũng nâng niu và chiều chuộng không cho trẻ có cơ hội trải nghiệm cuộc sống thực tiễn.Lúc nào cũng sợ chúng khó khăn,thiếu thốn biến chúng thành những"con gà công nghiệp" chỉ biết ăn và học ngoài ra chẳng biết làm gì cả.

lanhuong1965

Xe điện
Cái cây hỏng từ gốc, cái nhà dột từ mái - vô phương cứu chữa cụ ạ.
Còn cụ hình như cũng có giải pháp rồi, cháu nhớ không nhầm thì các F1 nhà cụ đều có định hướng đi về miền Tây hoang dã thì phải
Chung quy cũng tại vua Hùng ....
F1 em tuy có định hướng...
Nhưng cả 1 bể máu đào còn đây & sẽ còn mãi mãi mà cụ!
Nếu thảm họa Titanic năm xưa mà ai cũng dẫm đạp nhau tìm đường sống cho riêng mình thì còn đâu những nhân chứng sống kể lại những gì đã xảy ra cho hậu thế biết mà tránh!

architecto

Xe buýt
Một người anh lớn, sếp cũ mà em rất kính trọng đã nói rất sâu sắc về sự học ở đây.
Trở thành (hoặc nuôi dạy) được một con người biết lao động, sống lương thiện, biết suy nghĩ và hiểu được rằng không có điều gì tự nhiên đúng là đã khó lắm rồi. Cái bệnh hoạn trong sự học bây giờ âu cũng là từ thói ham hư danh, trọng vật chất của một xã hội mới thoát đói mà ra.

Bắt đầu ở bản thân mình, con mình chả tốt hơn là chê bai mọi thứ, không lẽ chúng ta vô can?.

xinco

Xe hơi
Các cụ OF trên này đa số là có điều kiện thì định hướng cho F1 đi Miền tây hoang dã chứ như dân đen bọn e thì chỉ bắt xe đi Tây Nguyên thôi

lanhuong1965

Xe điện
Một người anh lớn, sếp cũ mà em rất kính trọng đã nói rất sâu sắc về sự học ở đây.
Trở thành (hoặc nuôi dạy) được một con người biết lao động, sống lương thiện, biết suy nghĩ và hiểu được rằng không có điều gì tự nhiên đúng là đã khó lắm rồi. Cái bệnh hoạn trong sự học bây giờ âu cũng là từ thói ham hư danh, trọng vật chất của một xã hội mới thoát đói mà ra.

Bắt đầu ở bản thân mình, con mình chả tốt hơn là chê bai mọi thứ, không lẽ chúng ta vô can?.
Chính chúng ta tạo nên những gì chúng ta đang hưởng & con cháu chúng ta mai sau lãnh hết đấy cụ!!!

Mr Winter

Xe tăng
Muộn rồi mợ ơi!!!!
Muộn rồi mợ ơi!!!!!
Sửa với cả cải cách mấy cái này là chuyện nhỏ cụ ơi! Cái sửa lớn nhất mà ai cũng biết là cái lập năm 1946, năm 1959 sửa, năm 1980 sửa, năm 1992 sửa và tiến tới năm 2013 định sửa một lần nữa đấy. Em vẫn hy vọng là một ngày nào đấy, chỉ cần nó quay về bản năm 1946 là đã tốt lắm rồi.