Cái Điều Hòa - Các cụ giúp em đoán bệnh với ạ !!!

nguyenduong109

Xe tải
Các cụ! Giúp em cái điều hoà xe morning 2005. Gần đây em thấy điều hoà xe không mát lắm. Em nhìn thử xem dưới lốc điều hoà như bị chảy dầu - vì thấy ướt và bụi bám vào đó. Mấy ngày nay bật thì nghe tiếng kêu lộc cộc phía lốc (tiếng đủ nghe). Em hoảng ... không giám bật điều hoà. Đang định đem thợ kiểm tra nhưng không hiểu đó là lỗi gì. Sửa thì giá cả rổ rá thế nào? Các cụ giúp em vụ này với - Mùa nóng sắp đến rồi các cụ ạ !!! Em ở Nghệ An, lại vừa dùng xe không lâu, nên không biết Ga ra nào uy tín các cụ nhỉ . ... ^:)^^:)^^:)^

nguyenduong109

Xe tải
^:)^ Các cụ giúp em với. !!! ^:)^
Hôm trước em được người bạn giới thiệu cho bác thợ điện lạnh ôtô. Em mang xe qua nhờ bác ấy kiểm tra hộ. Bác ấy cắm máy vào đo. Đồng thời vệ sinh lọc gió.
Xong bác ấy phán. Không sao cả. Bơm rất khỏe. Ga bình thường. Chỉ bẩn lọc gió thôi. Bác ấy bảo vết dầu ẩm dưới lốc là do trước đây bị ra. Chắc chủ xe trước em đã sửa rồi. Bác ấy bảo: dầu mà ra thì làm gì mà còn Ga. Em thấy yên tâm vì điều hòa cũng mát lạnh.
Nhưng hôm qua em soi đèn kiểm tra thử dưới lốc vẫn thầy ướt. Không thấy nhỏ trên tấm che phiá dưới lốc mà chỉ đọng lại ở con ốc dưới lốc. Em lấy tay quẹt thử, thấy nhớt nhớt >>> đúng là dầu mà không phải là nước.
Em cũng lấy đèn soi rất kỹ dưới máy không có hiện tượng ra dầu máy.
Em chắc là ra dầu ở lốc.
Các cụ giúp em với đi ạ.
1) Hiện tượng ra dầu vẫn có, Tiếng lộc xộc nhẹ khi lốc chạy vẫn có. Độ lạnh vẫn đạt yêu cầu (kể cả trời nóng) ???
2) Lời bác thợ đó đúng hay sai >>> Em có nên tin và cứ tiếp tục "cày" mà không cần kiểm tra lại lốc ??? Hay đi kiểm tra lại ở một chỗ khác.
Rất mong sự góp ý, giúp đỡ của các cụ. (b) (b)(b)

tovit

Xe tăng
E dự là lốc điều hòa của cụ kêu bi va hỏng phớt. Cụ cố đi sẽ cháy lốc....
Cụ nênn vào xương tử tế

anhtho

Xe ngựa
^:)^ Các cụ giúp em với. !!! ^:)^
Hôm trước em được người bạn giới thiệu cho bác thợ điện lạnh ôtô. Em mang xe qua nhờ bác ấy kiểm tra hộ. Bác ấy cắm máy vào đo. Đồng thời vệ sinh lọc gió.
Xong bác ấy phán. Không sao cả. Bơm rất khỏe. Ga bình thường. Chỉ bẩn lọc gió thôi. Bác ấy bảo vết dầu ẩm dưới lốc là do trước đây bị ra. Chắc chủ xe trước em đã sửa rồi. Bác ấy bảo: dầu mà ra thì làm gì mà còn Ga. Em thấy yên tâm vì điều hòa cũng mát lạnh.
Nhưng hôm qua em soi đèn kiểm tra thử dưới lốc vẫn thầy ướt. Không thấy nhỏ trên tấm che phiá dưới lốc mà chỉ đọng lại ở con ốc dưới lốc. Em lấy tay quẹt thử, thấy nhớt nhớt >>> đúng là dầu mà không phải là nước.
Em cũng lấy đèn soi rất kỹ dưới máy không có hiện tượng ra dầu máy.
Em chắc là ra dầu ở lốc.
Các cụ giúp em với đi ạ.
1) Hiện tượng ra dầu vẫn có, Tiếng lộc xộc nhẹ khi lốc chạy vẫn có. Độ lạnh vẫn đạt yêu cầu (kể cả trời nóng) ???
2) Lời bác thợ đó đúng hay sai >>> Em có nên tin và cứ tiếp tục "cày" mà không cần kiểm tra lại lốc ??? Hay đi kiểm tra lại ở một chỗ khác.
Rất mong sự góp ý, giúp đỡ của các cụ. (b) (b)(b)
Bác thợ đó nói đúng đấy ạ. Nhưng xe bác là đang bị rò dầu, dò chậm thôi, phần lớn dầu vẫn còn trong lốc. Để lâu hơn, dầu rò ra hết thì mới đến giai đoạn cháy lốc !

agrimeco

Xe lăn
Thay lốc thôi cụ ơi, mùa hè ở Nghệ an toàn gió lào mà điều hòa như vậy chịu sao được.

tovit

Xe tăng
Em cảm ơn các cụ! Chắc em phải đi chữa bệnh cho vợ 2 thôi .
E dặn cụ là nếu ĐH k mát chỉ thổi gió nóng thì cụ tuyết đối k cố chạy. nếu k lốc của cụ toi ngay đấy vì k có dầu bôi trơn.

Đường dài

Xe tải
cụ chắc bị hở loc rồi, trước xe em cũng bị thế, ra thợ họ tháo loc ra vệ sinh,lắp lại, nạp ga là lại rét sun c him ngay bác ạ.

wasabi

Xe tăng
cụ chắc bị hở loc rồi, trước xe em cũng bị thế, ra thợ họ tháo loc ra vệ sinh,lắp lại, nạp ga là lại rét sun c him ngay bác ạ.
cụ chơi khó anh em thế, cái đo đỏ là " lọc " hay " lốc " vậy. chính tả đầy đủ duy có từ này cụ lại bỏ lửng bắt ae tự dịch. Vậy em thử dịch luôn xem đúng không nhé
LOC - nếu là lốc thì ko có hở lốc đâu ah, mà chỉ có hỏng phớt, hở phớt thôi. và hở lốc thì ko có chuyện tháo ra vệ sinh đâu ah.
LOC - nếu là lọc gió thì tháo ra vệ sinh lắp lại được, nhưng không có chuyện " hở lọc " và nạp lại ga đâu ah.

Cụ chém thì cũng nên cho ra tấm ra món một chút, ko thì thôi.

laze_a1

Xe tăng
cụ chơi khó anh em thế, cái đo đỏ là " lọc " hay " lốc " vậy. chính tả đầy đủ duy có từ này cụ lại bỏ lửng bắt ae tự dịch. Vậy em thử dịch luôn xem đúng không nhé
LOC - nếu là lốc thì ko có hở lốc đâu ah, mà chỉ có hỏng phớt, hở phớt thôi. và hở lốc thì ko có chuyện tháo ra vệ sinh đâu ah.
LOC - nếu là lọc gió thì tháo ra vệ sinh lắp lại được, nhưng không có chuyện " hở lọc " và nạp lại ga đâu ah.

Cụ chém thì cũng nên cho ra tấm ra món một chút, ko thì thôi.
Khả năng cao là phương án 1, hỏng phớt của lốc cụ wa nhể. Rẻ nhất là thay cái phớt này, ở HN ra chợ thi mềm, mấy chục cũng có hihi

nguyenduong109

Xe tải
Hôm chủ nhật em có gọi cho bác thợ. Định mang qua sửa. Nhưng bác ấy bảo cứ để thế mà chạy, không sao cả? Em lại không mang nữa. Em định mang qua chỗ khác. Vì lốc rò dầu = lốc có vấn đề > mà bảo bình thường thì bác thợ đó có "vấn đề" thì phải. Ước gì em ở HN hoặc SG để có những dịch vụ tốt, và chu đáo.

khoinguyen_HN

Đi bộ
xe cua cu da bi lau chua? bay gio dieu hoa con mat khong? neu cu cam thay do lanh giam dan la bi ho ga. con neu ma ga cua cu van mat thi khong co van de gi .con co tieng keu la do loc kem roi.

cls500_

Xe máy
kụ kiểm tra xem nó có bị xì ko?
nếu xì thì đi sửa lại rồi bơm gas vào là ok thôi

newhorizon

Xe đạp
bác alo cho em em sử ly cho

Kiabuoisang

Xe container
Cái này có lần cụ Vòi đã nói đến rồi. ĐH tự dưng không mát thì đôi khi không đơn giản chỉ là thiếu ga. Hệ thống ĐH có thể đã rò rỉ hoặc lốc đã toi ( TH của bác có thể rời vào phần " toi lốc " là cao ) Cần phải kiểm tra thật kỹ trước khi kết luận ạ. Nếu hỏng lốc thì thay. Nếu thiếu ga thì tìm cho ra bộ phận rò rỉ, làm kín rồi nạp lại ga.
Chú ý vấn đề bổ sung dầu lạnh, nếu không thì cũng chỉ được vài bữa là toi lốc.
Hj em đọc bài của cụ Vòi xong cũng có tý kinh nghiệm và nhớ lâu =))

nguyenduong109

Xe tải
Chú ý vấn đề bổ sung dầu lạnh, nếu không thì cũng chỉ được vài bữa là toi lốc.
Phải chú ý những gì hả cụ. Chỉ em với. Lốc sau khi vệ sinh lọc gió > giờ vẫn rất mát (ok lắm). Nhưng em thấy rò dầu. Sợ "toi lốc" như các cụ chỉ. Nên em tham khảo rồi đi chữa cho em nó. Em nó bệnh như thế sử dụng không yên tâm các cụ ạ.
Một lần nữa cảm ơn các cụ !!!

Kiabuoisang

Xe container
Quy trình là sẽ phải kiểm tra toàn bộ hệ thống làm lạnh. Kiểm tra lốc lạnh nếu còn ngon thì kiểm tra những vị trí khác tìm sự rò rỉ. Phải tìm bằng ra sự rò rỉ ở chỗ nào để làm kín lại hệ thống.
Sau khi đã đảm bảo kín hệ thống họ thay phin lọc, bổ sung dầu lạnh, bổ sung ga. Dầu lạnh chỉ có thể bổ sung khi trong hệ thống không có ga ( em ko lầm là như thế ). Bơm ga định kỳ là không có bổ sung dầu lạnh ---> lâu ngày dẫn đến thiếu dầu ----> toi lốc.
Đại loại là cụ yêu cầu cửa hàng sửa chữa họ kiểm tra xem hỏng gì, nếu đơn thuần là tụt ga thì yêu cầu kiểm tra sự rò rỉ làm kín hệ thống, thay phin lọc, thay dầu lạnh, thay ga. Nếu là toi lốc thì thay lốc ( khi thay lốc mới thì đã có dầu rồi ạ ). Nếu thay lốc bãi thì vẫn phải thay dầu lạnh như thường.