Cái Điều Hòa - Các cụ giúp em đoán bệnh với ạ !!!

nguyenduong109

Xe tải
Chào các cụ ! Chả là sáng nay em vừa đi khắc phục hiện tượng "dầu đọng giọt dưới lốc" của xe.
Các cụ có nhiều kinh nghiệm em nhờ giúp em tí:
1) Thợ bảo em là lọc trong giàn nóng (gần két nước) không tốt nên giàn nóng nửa trên hơi ấm (nóng nhẹ) còn nửa dưới thì mát. Vậy có đúng không ạ?

2) Trình tự:
+ Lắp lốc vào xe > nén cái gì đó vào hệ thống > quét nước xà phòng (kiểm tra độ kín thì phải) > hút chân không (thấy thợ cắm máy, cắm đồng hồ hút khoảng 15 phút kiểm tra đồng hồ) xong đóng lại > cắm Gas vào hệ thống > kiểm tra đồng hồ > kiểm tra độ lạnh ở cửa gió.
Tư vấn giùm em 2) có đúng không.?
+ Khi thợ tháo lốc để thay phớt em có việc ra ngoài không ở đó. Em chỉ thấy thợ cầm lốc gắn vào xe. Từ đó không thấy thợ bỏ dầu lạnh vào. Vậy phải chăng thợ bỏ trước khi gắn lốc lên xe.
Tóm lại:
-Sự làm việc của giàn nóng như thế đúng chưa?
-Trình tự lắp có vấn đề gì không (nhất là khi hút chân không) ?
-Dầu lạnh bỏ vào hệ thống khi nào (Vì khi thợ tháo lốc để thay gioăng phớt cho đến khi bê lốc gắn vào xe em không có mặt ở đó - Nếu thợ chưa bỏ thì làm gì để nhận biết)
Các cụ giúp em nha !!!

Chỉnh sửa cuối:

binhnv

Xe hơi
Cụ nên vào xưởng khẩn trương, không mà cháy lốc thì khổ.

Kiabuoisang

Xe container
Chào các cụ ! Chả là sáng nay em vừa đi khắc phục hiện tượng "dầu đọng giọt dưới lốc" của xe.
Các cụ có nhiều kinh nghiệm em nhờ giúp em tí:
1) Thợ bảo em là lọc trong giàn nóng (gần két nước) không tốt nên giàn nóng nửa trên hơi ấm (nóng nhẹ) còn nửa dưới thì mát. Vậy có đúng không ạ?

2) Trình tự:
+ Lắp lốc vào xe > nén cái gì đó vào hệ thống > quét nước xà phòng (kiểm tra độ kín thì phải) > hút chân không (thấy thợ cắm máy, cắm đồng hồ hút khoảng 15 phút kiểm tra đồng hồ) xong đóng lại > cắm Gas vào hệ thống > kiểm tra đồng hồ > kiểm tra độ lạnh ở cửa gió.
Tư vấn giùm em 2) có đúng không.?
+ Khi thợ tháo lốc để thay phớt em có việc ra ngoài không ở đó. Em chỉ thấy thợ cầm lốc gắn vào xe. Từ đó không thấy thợ bỏ dầu lạnh vào. Vậy phải chăng thợ bỏ trước khi gắn lốc lên xe.
Tóm lại:
-Sự làm việc của giàn nóng như thế đúng chưa?
-Trình tự lắp có vấn đề gì không (nhất là khi hút chân không) ?
-Dầu lạnh bỏ vào hệ thống khi nào (Vì khi thợ tháo lốc để thay gioăng phớt cho đến khi bê lốc gắn vào xe em không có mặt ở đó - Nếu thợ chưa bỏ thì làm gì để nhận biết)
Các cụ giúp em nha !!!
Căng nhỉ, có cái quan trọng thì lại bỏ ra ngoài ^:)^. Khi đã gắn xong toàn bộ thì chỉ phân biệt bằng cách là chờ khi lốc hỏng ( không có dầu thì sẽ nhanh hỏng thôi ạ ). Em không thấy cụ nhắc tới việc có thay phin lọc hay không nữa. Hix, cụ đọc kỹ thế rồi mà khi đi sửa vẫn thế là sao ???.
Thôi thì đành ngậm bồ hòn đi cụ ạ, cứ hưởng cái mát đi đã, chất lượng sửa chữa cụ nêu như thế thì em chịu, vì chả biết nó bỏ dầu lạnh vào hay chưa 8-|

nguyenduong109

Xe tải
Cảm ơn cụ! Em có hiểu gì về "điện đóm" đâu. Hỏng thì đi sửa. Em cũng có hiểu gì về quy trình đâu hả cụ.
Em cũng buồn cả một góc trời. Cái vụ điều hòa làm em đau đầu hôm tết tới giờ. Giờ mất hơn "một củ" mà lại thấy đau đầu hơn.
Nó không thay fin lọc thì phải cụ ạ. Nó chỉ vào đây (chỗ mũi tên màu xanh đó cụ)

nó bảo hôm sau anh đến em thay cho cái này. Nhưng hệ thống đã bơm gas rồi thì hôm sau là hôm nào. Nó nghĩ mình tiền lá "mít" thì phải cụ ạ. Thay thì bảo trước khi nạp gas. Nạp rồi thì nói làm gì.
Các cụ nhiều kinh nghiệm xin chia sẽ với em những vấn đề sau:
1) Khi dầu lạnh thiếu (hoặc không có) => Các dấu hiệu nhận biết ???
2) Fin lọc không thay => Tác hại và dấu hiệu nhận biết có nghiêm trọng hay không ???

Cảm ơn các cụ đã chia buồn !!!

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Đúng là mọi cái chỉ phụ thuộc vào lương tâm người thợ.
Ở công ty em có con land, suốt ngày sửa điều hòa, thay lốc xong được thời gian lại tạch. Cũng có thể thợ đã không tuân thủ quy trình như cụ Vòi đã nói :ar!
Theo em, nếu cụ lăn tăn thì nên mang tới chỗ có uy tín ở Vinh để làm lại. Cụ cứ yêu cầu xả hết ga, bổ sung dầu lạnh, thay phin lọc và chạy. Chi phí chắc cũng không hết quá nhiều, nhưng đổi lại là mua được cái yên tâm. Trong quá trình làm, cụ cần giám sát thật chặt, đọc kỹ bài của cụ Vòi rồi đi làm lại ợ.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenduong109

Xe tải
Đúng là mọi cái chỉ phụ thuộc vào lương tâm người thợ.
Ở công ty em có con land, suốt ngày sửa điều hòa, thay lốc xong được thời gian lại tạch. Cũng có thể thợ đã không tuân thủ quy trình như cụ Vòi đã nói :ar!
Theo em, nếu cụ lăn tăn thì nên mang tới chỗ có uy tín ở Vinh để làm lại. Cụ cứ yêu cầu xả hết ga, bổ sung dầu lạnh, thay phin lọc và chạy. Chi phí chắc cũng không hết quá nhiều, nhưng đổi lại là mua được cái yên tâm. Trong quá trình làm, cụ cần giám sát thật chặt, đọc kỹ bài của cụ Vòi rồi đi làm lại ợ.
Cảm ơn cụ! Cái vụ này có vẻ không ổn rồi cụ ạ.
Hôm trước em sửa về. Chạy vẫn thấy lạnh. Em thử để 3 ngày không thèm đi luôn. Soi đèn thì thật là buồn. 2 đầu lốc có 2 nắp, một nắp thì khô. Nắp phía buli ấy vẫn có hiện tượng rò tiếp. Em vẫn thấy ướt ướt và bắt đầu đọng giọt dưới lốc.(để theo dõi em đã dùng nước xà phòng chùi hết vết dầu cũ ngoài lốc) Thế là sao các cụ nhỉ.
Nếu là tắc hệ thống > thì chỉ khi lốc làm việc sinh ra áp lực bơm cao thì mới ra (em nghĩ thế phải không ạ). Đằng này em để 3 ngày trong nhà mà vẫn rò.
Đành ngậm ngùi cho em nó nằm giưỡng bệnh ít ngày nữa xem có đúng còn ra dầu không. Em được bảo hành 6 tháng mà.
Nhưng em chỉ sợ thợ lại bịa bệnh bắt em thay cái lốc thì cũng tội. (Em chưa muốn thay, vì đang làm việc được > chỉ mỗi rò dầu)
Theo các cụ nguyên nhân rò dầu là gì:
1) Hỏng phớt (thợ đã thay)
2) ????
Các cụ giúp em tiếp nha.
Khi làm lại phải chú ý điều gì ạ ?

Cảm ơn cac cụ đã quan tâm !

Chỉnh sửa cuối: