[Thảo luận] Cái biển trên đường Láng - Hòa Lạc

Bruce.Truong

Xe đạp
Website
www.viethoa24h.com
Chắc các cụ nào đi trên đường Láng - Hòa Lạc nhiều mấy hôm nay mà để ý có cái chuyện hay cực luôn!

Trên đoạn gần ngã 3 Hòa Lạc ngày trước là đi cầu cũ, giờ đang trong thời gian cầu cũ "bảo trì" nên các anh cán bộ cho phép các xe thông cầu mới.

Đầu cầu phía đằng Hà Nội thì không sao, đi qua cầu, ngay sát mép cầu phía Hòa Lạc có cái biển báo cực kỳ hấp dẫn, biển báo có 3 chữ: "ĐƯỜNG CHỜ LÚN"

Chả hiểu các cán bộ nhà ta nghĩ sao mà lại để cái biển đó, thông thường người ta treo cái biển: "Đoạn đường đang theo dõi lún" thế mà các bác cán bộ lại để như vậy. Em nghĩ đầu phía bên Hà Nội nên để thêm cái biển: "Cầu chờ sập" nữa cho nó "hạp". Các bác nghĩ sao?
"ĐƯỜNG CHỜ LÚN" & "CẦU CHỜ SẬP"

Em phải làm quả ảnh vào các bác mới tin:

Chỉnh sửa cuối:

Phờ Râu

Xe điện
cụ cho 500 ảnh lên thì có phải hay hơn ko :69:

Bruce.Truong

Xe đạp
Website
www.viethoa24h.com
Hôm qua em đi lúc trời quáng gà, điện thoại mà chụp chắc ko ăn thua, xin các cụ tha tội!

cụ chụp bằng mồm thế này thì em ứ tin đâu.làm gì có ông cán bộ nào lại ngu như thế chứ :^)

thaygiao

Xe buýt
trong thi công đường mới, có một giai đoạn gọi là gia tải, người ta đắp đất lên hơn cos thiết kế để cho nền đường lún xuống (vài tháng) sau đó lại dỡ đất ra cho đến cos thiết kế
trong trường hợp này thì chưa kịp lún thì đã phải để đi tạm nên đường sẽ có ổ gà, mấp mô...nên người ta đề là đường chờ lún (ko thể là theo dõi lún được vì chắc chắn đường sẽ còn phải hoàn thiện tiếp)

aka2lua

Xe hơi
Cụ băn khoăn vấn đề tiếng Việt à ?
* "CHỜ LÚN" : biết chắc nó sẽ lún vì nền đất yếu, thi công khó nên dùng sức xe cộ qua lại cho nó lún hết cỡ rồi củng cố lại
* "THEO DÕI LÚN" chẳng biết chắc nó có lún hay không, thôi thì theo dõi xem sao đã rồi hạ hồi phân giải

Carens2009

Xe điện
Nói chung là chỗ đó sẽ lún nhưng không biết lún lúc nào,nên GTCC mới làm cái biển như vậy để có gì thì tại người dân chứ không phải tại nhà nước.Vì nhà nước đã cảnh báo rồi.Em chuẩn bị đi qua đoạn đấy các cụ cho em hỏi, giờ con thu phí nữa không vậy

sssvietnam

Xe tải
Chắc các cụ nào đi trên đường Láng - Hòa Lạc nhiều mấy hôm nay mà để ý có cái chuyện hay cực luôn!

Trên đoạn gần ngã 3 Hòa Lạc ngày trước là đi cầu cũ, giờ đang trong thời gian cầu cũ "bảo trì" nên các anh cán bộ cho phép các xe thông cầu mới.

Đầu cầu phía đằng Hà Nội thì không sao, đi qua cầu, ngay sát mép cầu phía Hòa Lạc có cái biển báo cực kỳ hấp dẫn, biển báo có 3 chữ: "ĐƯỜNG CHỜ LÚN"

Chả hiểu các cán bộ nhà ta nghĩ sao mà lại để cái biển đó, thông thường người ta treo cái biển: "Đoạn đường đang theo dõi lún" thế mà các bác cán bộ lại để như vậy. Em nghĩ đầu phía bên Hà Nội nên để thêm cái biển: "Cầu chờ sập" nữa cho nó "hạp". Các bác nghĩ sao?
"ĐƯỜNG CHỜ LÚN" & "CẦU CHỜ SẬP"
Cụ này có thế mà cũng thắc mắc. Họ phải thuê kẻ biển đấy, mà rõ ràng thuê kẻ biển có 3 chữ "Đường chờ lún" sẽ rẻ hơn rất nhiều biển 6 chữ "Đoạn đường đang theo dõi lún". Có thể mới cá kiếm tý chứ

Đậu đại ka

Xe buýt
Nói chung là chỗ đó sẽ lún nhưng không biết lún lúc nào,nên GTCC mới làm cái biển như vậy để có gì thì tại người dân chứ không phải tại nhà nước.Vì nhà nước đã cảnh báo rồi.Em chuẩn bị đi qua đoạn đấy các cụ cho em hỏi, giờ con thu phí nữa không vậy
Chính thức bỏ thu phí rồi cụ ạ. Đợt trước còn đang trình lên bỏ thu phí nhưng chưa duyệt, có xe đi qua gật đầu xin cho qua, có xe gật đầu vưỡn không cho qua thế là dừng lại cãi nhau tí (em) :))

vietran

Xe ba gác
Viết thế là đúng rôì(b)

redarcher

Xe buýt
Đường sang mở rộng, làm đường vòng nhiều chỗ. Có chỗ biển cũ biển mới trộn lẫn với nhau, kiểu như: khoảng 300m là đến chỗ cua đường vòng (mới làm, tránh đường cũ đang đào lên) thì có cái biển hạn chế tốc độ max 40, ngay sau đó vài chục m lại có cái biển hạn chế tốc độ max 60, rồi đến ngay khúc cua. Nếu bình thường đến cua đường xấu thế mà 60max có mà chết à bác.

Thôi, đường đang sửa, biển chỉ báo đang lung tung, các bác take it easy đi, khi nào hoàn thiện hẵng hay. Lúc đó các bác đi thưởng lãm mà chỗ nào biển vớ vỉn thì lên án cũng chưa muộn mờ.

Topol-M

Xe tải
các cụ chả hiểu gì cả, các công trình lớn sau khi xây dựng phần thô xong họ đều phải để kô 1 năm để xem xem công trình có lún hay kô, do vậy cái biển kia cũng kô có gì lạ cả

Gap373

Xe điện
Đường mới em chưa đi không biết, còn đường cũ đã hết lún lâu rồi, vì đã sử lý nền yếu bằng bấc thấm và đắp gia tải:^)

Bruce.Truong

Xe đạp
Website
www.viethoa24h.com
Hôm nọ họp quốc hội thấy các cụ tranh tụng nhau cái vụ trạm thu phí, mấy bữa nay sau khi các cụ ăn nhậu và nhận phong bì xong đã cho dẹp trạm thu phí roài bác ợ!

lazyboyz

Xe tải
Việc cắm biển vậy là đúng rồi bác ạ ... không có gì là bất thường đâu. (c)

Lacetti_EX

Xe buýt
trong thi công đường mới, có một giai đoạn gọi là gia tải, người ta đắp đất lên hơn cos thiết kế để cho nền đường lún xuống (vài tháng) sau đó lại dỡ đất ra cho đến cos thiết kế
trong trường hợp này thì chưa kịp lún thì đã phải để đi tạm nên đường sẽ có ổ gà, mấp mô...nên người ta đề là đường chờ lún (ko thể là theo dõi lún được vì chắc chắn đường sẽ còn phải hoàn thiện tiếp)
Quy trình làm đường là cần một thời gian gia tải cho hết lún nếu đất yếu rồi mới được thi công tiếp. Thời gian này thường từ 1 đến 2 năm tùy theo phương pháp sử lý. Còn lại là sau khi hoàn thiện xong đưa vào sử dụng là phải đảm bảo các tiêu chuẩn về độ lún cho phép rồi.
Việc cắm biển "theo dõi lún" đã là trái với tiêu chuẩn, dẫu sao nghe vẫn còn vừa lỗ tai. Biển chờ lún - tức là chắc chắn sẽ lún tiếp là không thể chấp nhận được cả về kỹ thuật và nghĩa.