[Funland] Cafe và những người bạn

Trạng thái
Thớt đang đóng

haolq

Xe tăng
Mời các cụ cafe sáng, Hn mưa lạnh buốt càng làm cafe ngon hơn bội phần :x

Mời các cụ cafe sáng, Hn mưa lạnh buốt càng làm cafe ngon hơn bội phần :x

Lơp crema mà các cụ pha ra bằng máy GBT đẹp hơn nhiều các máy Pro , kể các các youtube demo máy hãng cũng ko bằng, em đang thắc mắc tại sao các clip họ làm demo hoặc các tay chơi cà phê khi làm clip, chụp ảnh cà phê pha ra họ ko chú trọng nhiều đến lớp crema mà chủ yếu họ lấy đủ theo tỉ lệ 1:2, lúc này cà phê pha ra ở dạng sệt sệt .

Skoda_Favorit

Xe container
Lơp crema mà các cụ pha ra bằng máy GBT đẹp hơn nhiều các máy Pro , kể các các youtube demo máy hãng cũng ko bằng, em đang thắc mắc tại sao các clip họ làm demo hoặc các tay chơi cà phê khi làm clip, chụp ảnh cà phê pha ra họ ko chú trọng nhiều đến lớp crema mà chủ yếu họ lấy đủ theo tỉ lệ 1:2, lúc này cà phê pha ra ở dạng sệt sệt .
Em nghĩ các chuyên gia/tay chơi làm Clip quảng cáo thì họ chú trọng chất lượng vị cafe pha ra hơn lớp crema! Nhưng nói gì thì nói nếu cà ngon pha ra đúng vị mà có crema đẹp nữa thì lại càng ngon hơn vì khi đó vị giác cộng hưởng với thị giác sẽ kích thích người uống nhiều hơn!\:D/

Skoda_Favorit

Xe container
Em cũng mời các Cụ cốc cà Arabica Honduras

largo_kent

Xe tăng
Em đoán bởi vì họ để phần creama cho 1 clip khác thôi ạ :))

XeCutKitRieng

Xe máy
Em dự định mở quán cafe Ban Mê như này cc ạ

haolq

Xe tăng
Cụ lọ mọ ghê nhỉ!=D>
Em cũng đã nghĩ về việc tìm cục gỗ như cái cục dàn cafe trước khi nén rồi găm mấy cái kim vào đó để xoay làm cho tơi cà ra:D! Thực ra cũng chả cầu kỳ gì quá, từ hôm Cụ giới thiệu dùng cái gim giấy (a táp) thì em lấy cái que xiên thịt để nướng có 1 đầu nhọn của Gấu để xới xới cho tơi ra trước khi nén cũng hiệu quả phết!:))
Cụ xem các clip của máy xay Niche thì họ hứng bằng cái cốc Inox sau đó lắc cho bột tơi mới đổ vào rổ lọc, tương tự vậy cụ kiếm cái ca Inox phù hợp kích thước hứng cà phê và thao tác tương tự thì đỡ được mấy bước thao tác và cafe ko bị vương vãi nữa .

largo_kent

Xe tăng
Bạn người Nhật này rang cà bằng bếp ga, nhìn cũng hay quá các cụ ạ

konghai1209

Xe tải
Em nghĩ các chuyên gia/tay chơi làm Clip quảng cáo thì họ chú trọng chất lượng vị cafe pha ra hơn lớp crema! Nhưng nói gì thì nói nếu cà ngon pha ra đúng vị mà có crema đẹp nữa thì lại càng ngon hơn vì khi đó vị giác cộng hưởng với thị giác sẽ kích thích người uống nhiều hơn!
Em nhớ có lần cụ Vân Gấu đã chia sẻ là lớp crema ko quá quan trọng vì phụ thuộc vào các loại cafe đem pha, vd như hạt Ro thì lớp crema này đẹp và dày hơn. Có lẽ các chuyên gia họ chú trọng nhiều hơn đến chất lượng cốc cafe pha ra mà crema chỉ là 1 phần trong các tiêu chí

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

Skoda_Favorit

Xe container
Bạn người Nhật này rang cà bằng bếp ga, nhìn cũng hay quá các cụ ạ

Cụ ở CC thì mua mấy cái như SR500/540/XXX là ổn! Gọn nhẹ, đỡ bay vỏ lung tung! Nếu kg mua cái chảo rang điện cũng đc! Nhiều C/M trên này dùng!

largo_kent

Xe tăng
Em nhớ có lần cụ Vân Gấu đã chia sẻ là lớp crema ko quá quan trọng vì phụ thuộc vào các loại cafe đem pha, vd như hạt Ro thì lớp crema này đẹp và dày hơn. Có lẽ các chuyên gia họ chú trọng nhiều hơn đến chất lượng cốc cafe pha ra mà crema chỉ là 1 phần trong các tiêu chí

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun
Cụ Vân Gấu có phải là cafe Gấu ở 33 Hàng Bè, Hà Nội không cụ? Hôm rồi em có đến thử 1 shot espresso ở đó và trải nghiệm thực sự rất tệ cho chất lượng cafe. Trước em toàn giới thiệu bạn bè mua ở đó vì đc recommend khá nhiều, sau khi trải nghiệm em đã ngừng việc giới thiệu.

largo_kent

Xe tăng
Cụ ở CC thì mua mấy cái như SR500/540/XXX là ổn! Gọn nhẹ, đỡ bay vỏ lung tung! Nếu kg mua cái chảo rang điện cũng đc! Nhiều C/M trên này dùng!
Vụ rang em vẫn chưa xin đc gấu, ka ka. Chiếm dụng diện tích bếp của gấu nhiều quá gấu bực mình cụ ạ.

Skoda_Favorit

Xe container
Vụ rang em vẫn chưa xin đc gấu, ka ka. Chiếm dụng diện tích bếp của gấu nhiều quá gấu bực mình cụ ạ.
Rang xong lại tháo rồi cất gọn mà Cụ! Nhà em cũng thế! Rang xong cất gọn vào tủ lại tránh việc đỡ nguy cơ vỡ bầu/cốc rang thủy tinh và cái nắp! Tuần rang 2-3 lần thôi! Cụ mua xừ cái chảo rang để gấu rang lạc/đậu/đỗ/vừng/gạo lứt,... các kiểu nữa!:D Khỏi kêu ca!!!:))

DrGiang

Xe buýt
Em cũng uống 1 lần, nhưng ko thấy có gì có thể níu e quay lại. Nhưng em nghĩ nên khách quan, ko phải là ko ngon, mà là chưa hc ko hợp miệng thôi cụ. Khẩu vị mỗi người mỗi khác, cụ ấy bán hàng được hay ko ngoài các yếu tố khác thì chỉ cần hợp với số đông thôi cụ ah.
E còn trải nghiệm nữa là lúc chưa có máy rang, lên đó nhờ rang, nhân viên nhìn gói ethiopia e cầm lên bảo cà anh lỗi, mốc hết. Choáng cụ ah.

largo_kent

Xe tăng
Em cũng uống 1 lần, nhưng ko thấy có gì có thể níu e quay lại. Nhưng em nghĩ nên khách quan, ko phải là ko ngon, mà là chưa hc ko hợp miệng thôi cụ. Khẩu vị mỗi người mỗi khác, cụ ấy bán hàng được hay ko ngoài các yếu tố khác thì chỉ cần hợp với số đông thôi cụ ah.
E còn trải nghiệm nữa là lúc chưa có máy rang, lên đó nhờ rang, nhân viên nhìn gói ethiopia e cầm lên bảo cà anh lỗi, mốc hết. Choáng cụ ah.
Dạ, ko phải ko hợp miệng cụ ạ, mà là tồi. Em chưa tiếp xúc nhiều với cà ngoại, nhưng cà nội cùng là arabica Lâm Đồng nhưng mấy chỗ khác như Reng Reng cafe họ pha chế tương đối ổn, còn ở Gấu em uống ngoài vị đắng ngắt không khác gì robusta thì ko còn mùi vị gì khác.

largo_kent

Xe tăng
Rang xong lại tháo rồi cất gọn mà Cụ! Nhà em cũng thế! Rang xong cất gọn vào tủ lại tránh việc đỡ nguy cơ vỡ bầu/cốc rang thủy tinh và cái nắp! Tuần rang 2-3 lần thôi! Cụ mua xừ cái chảo rang để gấu rang lạc/đậu/đỗ/vừng/gạo lứt,... các kiểu nữa!:D Khỏi kêu ca!!!:))
Ka ka, để em về nịnh gấu :x

dayaolang

Xe buýt
Ka ka, để em về nịnh gấu :x
Rang được cà phê thích lắm cụ ạ. Em cứ lúc bận và mệt nhất lại cho mình xả hơi bằng việc rang cà. Chỉ mất 15 phút từ lúc đầu đến lúc kết thúc nhưng thấy mình thư giãn, khoẻ hẳn ra vì mùi cà phê lúc rang rất quyến rũ. Từ mùi thơm ngai ngái man mát như mùi cỏ lúc bắt đầu mở túi cà xanh, đến mùi ngọt dần, đậm quyện lên khi cà crack. Phải nói là thêm một thú nữa ngoài thú uống cà cụ ạ. Mùa rét này mà ngồi rang cà thì cứ gọi là phê gì đâu.

Skoda_Favorit

Xe container

DrGiang

Xe buýt
Dạ, ko phải ko hợp miệng cụ ạ, mà là tồi. Em chưa tiếp xúc nhiều với cà ngoại, nhưng cà nội cùng là arabica Lâm Đồng nhưng mấy chỗ khác như Reng Reng cafe họ pha chế tương đối ổn, còn ở Gấu em uống ngoài vị đắng ngắt không khác gì robusta thì ko còn mùi vị gì khác.
Hôm em mới biết đến ara, rob thì có lên đó u thử, nhưng bị cốc cà phê chua quá. Nhưng mua về uống thì cà phê đó cũng ngon.
Được cái 'sạch' cụ ah.

Niva1600

Xe tải
Úi giời không phải đâu anh ơi, kia là em chụp sau khi khuấy đường đó anh, chứ vẫn bị bọt to lắm :)). Em vừa đưa thêm thằng bạn nhảy vào hố vôi với hội cafe. Mà nó nhảy phát vào thẳng bằng con máy Bezzera BZ10 wood edition và grinder Ceado E6p, nhìn thèm kinh khủng bác ạ :((

Món ăn chơi không chỉ ngon sạch bổ rẻ mà máy còn phải đẹp nữa làm món ăn ngon bội phần.
Em lại vào đây hóng thanh lý E6P giá tụt ...sàn.,

Trạng thái
Thớt đang đóng