[Thảo luận] Cách xử lý khi đi sai làn

pttoan265

Xe tăng
Cụ mới lái thì cũng khó để xử lí ngay được với tình hình biển báo vạch kẻ ở Hà Nội rất lởm khởm. Nhưng cụ lưu ý là tình hình chung thì xe ô tô sẽ đi bên trái đường theo phần đường mình đi, còn xe máy thì đi bên phải, nên cụ cứ cua rộng ra để đi sang bên trái.

Còn nếu chính xác ra, thì cái biển phân làn mà cụ nói, nó k có trong qui chuẩn, nghĩa là không được pháp luật xác nhận là có hiệu lực, nên cụ bảo nó k phải biển phân làn, lúc đó mức phạt sẽ khác. (Mời cụ sang topic tranh luận về qui chuẩn của biển) Cái hình ô tô và xe máy kẻ trên đường, cũng k có trong qui chuẩn về vạch kẻ đường, nên cũng k có hiệu lực pháp luật, cụ cứ hỏi xxx là các chú lấy đâu ra cái hình gì mà buồn cười thế…

Nếu sai thì tốt nhất là đi cho hết cái làn đấy nếu nó ngắn, đợi đến vạch rời thì chuyển làn. Còn k thì chuyển luôn thôi.
Còn loằng ngoẵng nữa thì cụ đòi xxx cho bằng chứng là cụ đi sai làn. Có ảnh gì không ? Xem xxx trả lời thế nào ?
Cụ nói rất chính xác. Cái biển đấy giống biển 403 nhưng lại có thêm hàng chữ thành ra nó không vào cái biển nào cả.

pttoan265

Xe tăng
Cám ơn các cụ, đặc biệt cụ NNS, cụ Mèo con ViệtĐức tư vấn hơi bị chuẩn.

Chả là hậm hực vì bị XXX vịn, tôi đã quay lại hiện trường để xem biển báo, đường xá chỗ này ntn. Vừa tới thì thấy 2 mợ cưỡi 1 em BMW phạm lỗi y xì như tôi: rẽ phải từ Lý Thường Kiệt vào Bà Triệu, bám sát làn bên phải đi một lúc thì biết mình đang nằm trên đường của 2b. Em BMW qua vạch liền đánh sang làn bên trái thì thấy chú XXX ở đầu ngã tư Trần Hưng Đạo lững thững đi ra. Biết là sắp bị cạp. Mợ cầm lái liền lạng vào lề bên phải, nằm im 1 lúc, bật xi nhan dừng, rồi cho 1 mợ 'lái phụ" mở cửa đi xuống mua nước. Chú XXX đứng ngắm 1 lúc, biết bị phá thế rồi, nên lùi lũi trở về vị trí rình mồi (chỗ gốc cây bên trái đường). Lúc đó, mợ "lái phụ" tung tăng cầm mấy chai nước và gói bimbim trở lại xe . Em BMW đi tiếp đến ngã tư còn dừng đỗ đàng hoàng. Chú XXX lúc nãy chỉ lườm lườm. Em đồ rằng: chú ấy đang chửi thầm vì gặp "bà già". Còn 2 mợ kia thật xứng danh "sói già", đáng bái phục^:)^.
E chưa hiểu rõ cái này lắm, tại sao hai mợ ấy lại không bị vịn. Cụ mợ nào giải cho e thích cái.

podr everet

Xe buýt
Chuyện bẫy bằng biển báo
Việt Nam ta có nhiều
Từ đồng bằng, trung du
Đến xa xôi miền núi.

Mượn thể - các chú X
Được đào tạo trong trường
Ra đường tìm chỗ núp.
..........
Này cụ 4, cụ 2
Lỡ đi vào đường cấm
Nhanh giở ví đếm xiền
4 Bánh à, 2k?.....
2 Bánh ừ, trăm chẵn.......
Cứ thế X thu hoạch
Cho đến hết ca mình.

Thời gian vẫn cứ trôi
Ngày qua ngày, qua tháng
So gan cùng tuế nguyệt
Biến (báo) vẫn còn trơ trơ.

Mặc tiếng kêu thấu đất
Vang vọng khắp đất trời
Nhưng ta đây, không biết
Đến mà hỏi .... anh #.

Mr. Keen

Xe buýt
E chưa hiểu rõ cái này lắm, tại sao hai mợ ấy lại không bị vịn. Cụ mợ nào giải cho e thích cái.
Chỗ vạch đứt thì được tạt vào để dừng cụ ạ. Nằm đấy lâu thì XXX làm sao còn dám bảo (hay có bằng chứng) trước đó 2 mợ đi sai đường nữa.:$

lacse_09

Xe tăng
cái chổ này xxx soi ghê lắm.
các cụ đi qua cẩn thận.
em thì xi nhan phải táp vào lề trả vờ xuống loanh quanh rồi lại lên đi tiếp ợ.

pttoan265

Xe tăng
Chỗ vạch đứt thì được tạt vào để dừng cụ ạ. Nằm đấy lâu thì XXX làm sao còn dám bảo (hay có bằng chứng) trước đó 2 mợ đi sai đường nữa.:$
Cám ơn cụ nhé. Chắc hai mợ này cũng từ lò OF ra nên mới cứng thế :). Nhưng e nghĩ đã đi một đoạn dài như vậy thì ngay lúc đấy xxx có thể bay ra tận nơi để xử lý cũng được. Tuy nhiên, trong tình huống này thì đi ở cái làn bên phải cùng không sao vì hình vẽ bên đường đúng là không có trong QCVN41/2012, cái bảng màu xanh xanh cách đèn giao thông 15m cũng không có trong quy chuẩn nốt.

tu.vu0312

Xe hơi
nếu lỡ đi ntn, cụ xi nhan phải, tấp vào đường, giả vờ bật nắp capo rồi đi xung quanh kt lốp xe, xong lên xe đi tiếp. bố xxx cũng k dám làm j

Mr. Keen

Xe buýt
Cám ơn cụ nhé. Chắc hai mợ này cũng từ lò OF ra nên mới cứng thế :). Nhưng e nghĩ đã đi một đoạn dài như vậy thì ngay lúc đấy xxx có thể bay ra tận nơi để xử lý cũng được. Tuy nhiên, trong tình huống này thì đi ở cái làn bên phải cùng không sao vì hình vẽ bên đường đúng là không có trong QCVN41/2012, cái bảng màu xanh xanh cách đèn giao thông 15m cũng không có trong quy chuẩn nốt.
Cụ nói chuẩn. 2 mợ này chắc chắn dân OF.
Còn cái biển hay hình vẽ sai thì chỉ các cụ cao niên mới cãi với XXX được thôi. Mới lái hoặc không phải OFer thì làm gì biết QC41 mà cãi được.=P~

hoanden265

Xe tải
Giao thông công chính kẻ vạch đường toàn chơi khăm nhau. CSGT, thì toàn tìm chỗ hiểm để gặt hái, ôi cái xã hội này

Minh-AutoBike

Xe hơi
đúng là sai làn thì ai cũng vướng phải ,toàn bị xxx phạt lỗi này là chính

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
tạt thẳng vào lề, bật đèn hazard lên, mở cửa, đóng cửa rồi đi tiếp
Xxx hỏi thì bảo là xe hỏng phảu tấp vào lề à cụ. Vậy khi đi tiếp thì đi làn xe máy hay qua làn o tô vì vẫn là vạch liền mà:)

trantuanlong

Xe tải
e cũng giống hệt cụ cũng tại đoạn này và đúng hôm đầu tiên đi lấy oto về, chỗ này đội 1 đứng. e cũng ko mất hìu nào vì có tí linh động.
Sau đó đêm nằm đúc kết e chia sẽ như thế này để hợp tình hợp lí và đỡ mất thời gian đôi bên đứng " làm việc " với nhau, các bác lúc này cần như sau:
- Thật bình tĩnh khi phát hiện mình " không may dở hơi", xi nhan phải, ngớt chân ga, rà chân phanh từ từ đánh lái vào lề trong cùng bên phải, tay ấn đèn khẩn cấp, tít tít..., trước khi xuống xe kéo cái nãy nắp cappo lên, xuống xe việc đầu tiên là vò đầu bứt tai đi thẳng về phía capo, mở lắp lên chống dựng nhìn vào đó, tay hí hoáy cái cực đen ắc quy kéo lại cho ngăn nắp, sau đó chống nạnh nhìn ắc quy 5 giây, quay nhìn xung quanh và để mắt về phía ngã tư phía trước xem các a ý có đứng chống nạnh lắc đầu giống mình ko, nếu có thì mình ở đây chẹp chẹp miệng 10 giây sau đó đóng nắp capo, nổ máy xi nhan trái đánh lái từ từ sang phần ô tô đâm thẳng bà triệu đi tiếp, nếu đi qua các anh ý mà cười mình hay giơ tay chào nhớ chào lại theo phép lịch sự tối thiểu nhé. Chúc vui và bình an.

doivienxu81

Xe tải
đỗ xe lại và bật đèn cảnh báo . nếu xxx có hỏi kêu xe hết xăng là ok.

suzu37

Xe container
đỗ xe lại và bật đèn cảnh báo . nếu xxx có hỏi kêu xe hết xăng là ok.
Các cụ có nhiều biện pháp đối phó nhi :D.

Em hỏi các cụ có ý định này 2 tình huống như sau:

1. Sau khi đóng nắp capo xuống rồi, chú cs kia bỗng dưng đi vào và xuất hiện một chú cs khác. Thế là bị vẫy vào. Chú thứ hai bảo rằng tôi không biết trước đó anh làm gì, xe anh bị sao :D, chắc chắn anh đã đi trong làn xe máy :D.

2. Vừa chạy tiếp được một tẹo ( vài mét, chưa kịp chuyển làn), bỗng xuất hiện một xe bồ câu (tuần tra di động) từ phía sau. Các cụ giải thích thế nào cho việc đang chạy ở làn xe máy xe đạp?

Levi'ss

Xe hơi
Hình vẽ oto, xe máy dưới đường có tác dụng phân làn không các cụ?

Dqlong

Xe tăng
Hình vẽ oto, xe máy dưới đường có tác dụng phân làn không các cụ?
Đương nhiên là không rồi, các anh ý thừa sơn vẽ chơi thôi, nếu có chỉ có tác dụng hướng dẫn, không bắt buộc. Vì em chẳng tra được tài liệu nào mô tả về việc vẽ hình xe lên mặt đường có tác dụng phân làn cả.