Cách xử lý khi đang lên dốc cao bị dừng khẩn cấp ?

fly_us

Xe hơi
Đợt e còn đi tập lái thì có ông anh chỉ cái chiêu đề pa lên dốc này bằng cách đạp cả côn và thắng chân...rồi từ từ nhả côn ra cho đến khi xe rung rung chuẩn bị tắt máy thì nhả gấp chân phanh ra và đạp nửa ống ga...dù biết là hơi sai lý thuyết nhưng e dùng cách đó để đi thi bằng đấy các cụ ạh. Có ai quăng gạch e không ????
cách này đúng mà bác, chỉ có điều nghe đạp nửa ống ga nghe sợ quá, lỡ tí nó bay qua dốc luôn. Em cũng toàn đi như vậy, có điều nhấn tí ga chứ chẳng làm nửa ống như bác..

Tungdh80

Xe máy
lúc em thi bằng thầy dạy dùng kết hợp côn và phanh, không sử dụng phanh tay, em thấy dễ ợt, nhưng đến lúc mới lấy bằng hứng chí rủ mấy ku bạn đi Hòa Bình, lên giữa dốc Kun xe chết máy, em đề pa như thày dạy cả hơn chục lần vẫn không bò lên được, 1 phần do các cụ phía sau còi ác quá làm em mất bình tĩnh, giải pháp lúc đó của em là.... em xuống cho ku lái cứng lên thay :D

philong0404

Xe hơi
ối...cái đó là áp dụng cho tải có hàng đó chứ bác....chứ 4 chỗ chắc cũng lên viện sớm ^^!

1508

Xe hơi
Đợt e còn đi tập lái thì có ông anh chỉ cái chiêu đề pa lên dốc này bằng cách đạp cả côn và thắng chân...rồi từ từ nhả côn ra cho đến khi xe rung rung chuẩn bị tắt máy thì nhả gấp chân phanh ra và đạp nửa ống ga...dù biết là hơi sai lý thuyết nhưng e dùng cách đó để đi thi bằng đấy các cụ ạh. Có ai quăng gạch e không ????
Cách này thì chỉ áp dụng khi thi lấy bằng thôi. Ở đường đèo, núi cao mà chở nặng thì nên kéo phanh tay rồi kết hợp với côn và ga. Quan trọng là phải bình tĩnh nữa. Cụ nào muốn thử chạy lên Tam Đảo một chuyến là ngon ngay.

gatebuy

Xe hơi
cứ bình tĩnh xử lý, cuống lên đạp quá chân cái là bay cả qua dốc

tourguide

Xe buýt
trường hợp này chắc chắn nhất thì cụ phanh lại, xuống xe, lấy gạch đá chèn vào lốp sau, rồi lên xe mà côn số cho phù hợp thôi. Nhiều xe bây giờ máy yếu nên nhả côn để ga có khi chết máy hoặc ga mà lực chưa lên thì xe dễ bị lùi.

nhimkute

Xe buýt
trường hợp này chắc chắn nhất thì cụ phanh lại, xuống xe, lấy gạch đá chèn vào lốp sau, rồi lên xe mà côn số cho phù hợp thôi. Nhiều xe bây giờ máy yếu nên nhả côn để ga có khi chết máy hoặc ga mà lực chưa lên thì xe dễ bị lùi.
Cụ ơi, lên dốc xong nhớ tắt máy xuống xe, quay lại xử lý 2 cục đá dưới đường đừng để lại hậu quả cho người khác nhé ;)

thevinh

Xe tải
Em chẳng biết các cụ đi như nào, em đi matiz toàn đỡ côn khi phải dừng trên dốc, có cụ nào biết dốc đê Đông Mỹ không, em thử mãi,thử tiến oy thử lùi, xe vẫn bon bon.

ranieu3007

Xe tải
Cách này được đấy.Xe cụ lởm,dốc cao mà lại phải dừng đột ngột cụ lại hay cuống có thể bị trôi xe.Tốt nhất theo em cụ thủ 2 nửa viên gạch trong cốp,gặp trường hợp đó thì phanh tay,xuống chèn 2 bánh sau, sau đó cụ cứ côn ga mà lên dốc thôi (ko phải lăn tăn đến chân phanh nữa).Khi trình đã cao rồi ( quen xe ) thì cụ có thể vứt 2 nửa cục gạch đi và lên dốc theo bài đề pa.
Dư lày thì trình chưa cao đã phải vứt gạch đi rồi Cụ ợ. Chứ quay lại nhặt gạch sao được. Theo E thì cứ làm cả chục viên sau cốp, dùng dần.

Muon_biet

Xe cút kít
@ cụ anhtho:
- Bằng của em là bằng thật :) và lúc thi em không bị trừ điểm bài đề pa.
-Ý của em khi hỏi câu hỏi này tức là : ngoài cách đề pa ra thì có cách nào giúp xe đi nhanh hơn được không ? vì em mới lái, gặp tình huống phanh gấp thế chắc sẽ mất thời gian xử lý để đi tiếp được . Trong khi đó các xe phía sau nếu thông cảm thì không sao, chứ còi giục inh ỏi là em lại cuống :)
- dốc chỗ em phải dốc gấp 3,4 lần cầu Chương Dương cụ ah
Không đề pa thì phải kết hợp thật tốt chân côn và chân ga. Khi kết hợp tốt thì có thể dừng, lùi, tiến giữa dốc cao một cách tự tin.

nguyencquyet

Xe máy
Dốc trong sa hình cũng cao đấy, không kém dốc cầu Chương dương đâu. Cụ về tập lại bài depa lên dốc cho ổn. Nếu cụ đã có bằng (bằng thật) thì chắc chắn phải nhớ depa lên dốc nó thế nào. Tại sao khi thi bài này, cụ bị tụt dốc là sẽ bị loại ngay? bởi vì họ coi như xe cộ đứng sát lưng cụ, cụ bị trôi 0,5 mét là coi như đã gây ra va chạm rồi, chưa thể cầm lái ra đường được.
Cách thức thì đại loại: đạp phanh chân, kéo phanh tay. Khi nào đi thì chuyển chân ga, côn ga ra vào và từ từ nhả phanh tay. Cái này phải thực tập chứ nói không rất khó, nó là cảm giác và kỹ năng tổng hợp: chân phải, chân trái, tai nghe máy...
Về cơ bản thì cụ đúng, Xe thi thì phanh tay vẫn ngon cụ ạ, thực tế nhiều xe cỏ phanh tay kém, cụ nhả phanh chân chuyển sang chân ga rồi mới nhả côn đệm ga thì tụt.mất cụ ạ,
Nhả phanh tay nhưng vẫn giữ nguyên phanh chân, nhả từ từ chân côn đến tầm , lúc này mới là phần cảm nhận nghe tiếng máy nó đòi đi như cụ nói sau đó nhả nhanh phanh chân chuyển sang đệm ga ngay, hơi non thì ga mạnh cho nó rú cũng được, xấu hổ còn hơn khổ thân.

biahoihanoi

Xe lăn
Đầu tiên là phải bình tĩnh. Sau đó thì tùy theo dốc thế nào? Dốc cao quá thì lùi lại (nếu các xe sau cũng chịu lùi) không thì kiếm hòn đá chèn xe lại rồi nổ máy mà tiến.

pooka

Xe container
Đường chuẩn do bên giao thông làm thì hình như phải đạt chuẩn độ dốc không quá 15 độ , nên không đáng ngại. Chỉ sợ vào đường dân sinh có độ dốc cao hơn => đề pa lên dốc với tài non như mình chắc cũng sợ lắm

LX_tuoi_100

Xe tăng
Ngày đầu lái em dính đúng như cụ chủ, không tự tin đề pa và cũng do độ dốc cao nên đành xuống chèn bánh để đi tiếp cho an toàn, lên hết dốc quay lại nhặt cái chèn bánh. ( xe em có cái chèn bánh theo xe của nhà SX )