[Funland] Cách viết tên doanh nghiệp trong hợp đồng

sunny_smile

Xe tải
Cụ cần viết tên y hệt đăng ký kinh doanh cụ nhé. Các công ty khi khắc dấu cái chữ TNHH nó thường bị ngắn củn nên người ta lại viết dài ra

taiki

Xe đạp
Cụ vội quá, k đọc kỹ rồi. Người ta muốn chủ thớt ghi đúng 'TNHH' như trong giấy phép kinh doanh chứ đâu phải bảo là không được viết 'trách nhiệm hữu hạn'.
Chính xác là họ bảo: không được viết rõ trách nhiệm hưu hạn mà phải viết là TNHH. Và đây là nội bộ bác ạ, bên công ty A họ không ý kiến gì mà nội bộ bên em bắt lỗi :((

minhvmu

Xe buýt
Chính xác là họ bảo: không được viết rõ trách nhiệm hưu hạn mà phải viết là TNHH. Và đây là nội bộ bác ạ, bên công ty A họ không ý kiến gì mà nội bộ bên em bắt lỗi :((
Hic, nếu bên pháp chế nội bộ hoặc sếp có quyền quyết bắt lỗi thì cụ ráng làm theo đi. Còn đồng nghiệp ngang phân cụ thì cụ cứ mạnh dạn bỏ ngoài tai nếu k có ý kiến của sếp.

tientung000

Xe điện
Đứa nào bắt bẻ cụ về việc không được viết đầy đủ chữ TRÁCH NHIỆM HỮU HẠN? Cán bộ nhà nước thì cụ nhét Luật Doanh nghiệp vào mồm nó, còn đối tác tư nhân thì bỏ đi, làm ăn với bọn ngớ ngẩn ấy làm gì.
GP ĐKKD là giấy khai sinh của doanh nghiệp, tên phải chuẩn theo giấy khai sinh cụ nhé.
Chắc cụ ko biết vụ doanh nghiệp Cty... -BQP, lừa được hơi bị nhiều. Chỉ là cái tên nhập nhèm :D

Trác Đông Lai

Xe buýt
Tên công ty ghi trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp như thế nào thì cụ phải ghi trong các giấy tờ pháp lý đúng như thế. Việc yêu cầu ghi chính xác là yêu cầu hiển nhiên. Khi đăng ký kinh doanh, cơ quan nhà nước cho lựa chọn các Trường về loại hình công ty là CP/Cổ phần/TNHH/Trách nhiệm hữu hạn; điều này thể hiện tồn tại 4 cách viết độc lập và theo đó không hiển nhiên có sự suy luận rằng TNHH là Trách nhiệm hữu hạn trong việc đăng ký tên công ty.

Ngoài lê: Chữ Trách nhiệm hữu hạn có thể được ghi tắt thành TNHH trong hóa đơn. Ngược lại thì không có quy định gì.

minhvmu

Xe buýt
Tên công ty ghi trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp như thế nào thì cụ phải ghi trong các giấy tờ pháp lý đúng như thế. Việc yêu cầu ghi chính xác là yêu cầu hiển nhiên. Khi đăng ký kinh doanh, cơ quan nhà nước cho lựa chọn các Trường về loại hình công ty là CP/Cổ phần/TNHH/Trách nhiệm hữu hạn; điều này thể hiện tồn tại 4 cách viết độc lập và theo đó không hiển nhiên có sự suy luận rằng TNHH là Trách nhiệm hữu hạn trong việc đăng ký tên công ty.

Ngoài lê: Chữ Trách nhiệm hữu hạn có thể được ghi tắt thành TNHH trong hóa đơn. Ngược lại thì không có quy định gì.
Chuẩn cụ.
Có công ty đăng ký thế này:

Vậy cái chữ TNHH là cái chữ gì? 'Trách nhiệm hữu hạn' hay nó chỉ là TNHH, hay nó có ý nghĩa gì khác???

taiki

Xe đạp
Hic, nếu bên pháp chế nội bộ hoặc sếp có quyền quyết bắt lỗi thì cụ ráng làm theo đi. Còn đồng nghiệp ngang phân cụ thì cụ cứ mạnh dạn bỏ ngoài tai nếu k có ý kiến của sếp.
Sếp em thì đứng về phía em rồi, còn cái bên bắt lỗi họ là bộ phận khác. Nên giờ để sếp em đứng ra làm việc với họ thì e muốn có căn cứ pháp luật để làm cơ sở phân định đúng sai. Nếu luật nói là không được phép viết rõ như e viết ở trên (hoặc điều gì đó tương tự) thì bên e chấp nhận làm lại HĐ, còn không thì cũng có căn cứ để đối chất với bên kia :(

taiki

Xe đạp

Theo như này thì khả năng e phải làm lại hđ rồi. Cảm ơn bác nhiều :D

LCSP

[Tịch thu bằng lái]
GP ĐKKD là giấy khai sinh của doanh nghiệp, tên phải chuẩn theo giấy khai sinh cụ nhé.
Chắc cụ ko biết vụ doanh nghiệp Cty... -BQP, lừa được hơi bị nhiều. Chỉ là cái tên nhập nhèm :D
Tên công ty gồm 2 thành tố bắt buộc: Loại hình DN + Tên riêng.
Vì thế Công ty TNHH ABC thì TNHH chỉ có thể hiểu là Trách nhiệm hữu hạn, không thể suy diễn thành gì khác.
Phần “...-BQP” thì nó là Tên riêng.

LCSP

[Tịch thu bằng lái]
Sếp em thì đứng về phía em rồi, còn cái bên bắt lỗi họ là bộ phận khác. Nên giờ để sếp em đứng ra làm việc với họ thì e muốn có căn cứ pháp luật để làm cơ sở phân định đúng sai. Nếu luật nói là không được phép viết rõ như e viết ở trên (hoặc điều gì đó tương tự) thì bên e chấp nhận làm lại HĐ, còn không thì cũng có căn cứ để đối chất với bên kia :(
Cụ lôi Luật Doanh nghiệp ra mà cãi (điều 38). Thích thì viết thư gửi các công ty luật nó tư vấn miễn phí cái này thôi.

banmotnucuoi

Xe lăn
Đây cụ điều 38 luật doanh nghiệp từ viết tắt và từ viết đủ là như nhau, mai cụ vã vào mồm đứa đồng nghiệp đã ngu lại nói to
Điều 38. Tên doanh nghiệp
1. Tên tiếng Việt của doanh nghiệp bao gồm hai thành tố theo thứ tự sau đây:
a) Loại hình doanh nghiệp. Tên loại hình doanh nghiệp được viết là “công ty trách nhiệm hữu hạn” hoặc “công ty TNHH” đối với công ty trách nhiệm hữu hạn; được viết là “công ty cổ phần” hoặc “công ty CP” đối với công ty cổ phần; được viết là “công ty hợp danh” hoặc “công ty HD” đối với công ty hợp danh; được viết là “doanh nghiệp tư nhân”, “DNTN” hoặc “doanh nghiệp TN” đối với doanh nghiệp tư nhân;
b) Tên riêng. Tên riêng được viết bằng các chữ cái trong bảng chữ cái tiếng Việt, các chữ F, J, Z, W, chữ số và ký hiệu.
2. Tên doanh nghiệp phải được gắn tại trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp. Tên doanh nghiệp phải được in hoặc viết trên các giấy tờ giao dịch, hồ sơ tài liệu và ấn phẩm do doanh nghiệp phát hành.
3. Căn cứ vào quy định tại Điều này và các Điều 39, 40 và 42 của Luật này, Cơ quan đăng ký kinh doanh có quyền từ chối chấp thuận tên dự kiến đăng ký của doanh nghiệp.

NTA166

[Tịch thu bằng lái]
cứ đúng chuẩn nét như trong giấy phép kinh doanh rồi đăng ký kinh doanh là oki mà

Pigwalk

Xe container
Nói chung, để tránh phiền hà rắc rối thì nên viết đúng theo ĐKKD.

Trác Đông Lai

Xe buýt
Chuẩn cụ.
Có công ty đăng ký thế này:

Vậy cái chữ TNHH là cái chữ gì? 'Trách nhiệm hữu hạn' hay nó chỉ là TNHH, hay nó có ý nghĩa gì khác???
Đây là do lỗi về nhập liệu của website cụ ạ.

Em tra trên dữ liệu chính thống thì không lặp lại chữ TNHH.

cuongba

Xe buýt
Cụ sửa ngay theo đúng DKKD nhé. Nếu sai còn rắc rối khi chuyển khoản Bank. Sau đó xuất hoá đơn nữa kia.
Em dính chữ "và" và dấu & còn không chuyển được Bank cơ đấy. Muốn tránh rắc rối sau này thì sửa ngay và luôn. Chớ nghe mấy Cụ trên tư vấn đi cãi nhau mệt người.

prisonbreak

Xe hơi
Cụ sửa ngay theo đúng DKKD nhé. Nếu sai còn rắc rối khi chuyển khoản Bank. Sau đó xuất hoá đơn nữa kia.
Em dính chữ "và" và dấu & còn không chuyển được Bank cơ đấy. Muốn tránh rắc rối sau này thì sửa ngay và luôn. Chớ nghe mấy Cụ trên tư vấn đi cãi nhau mệt người.
Cụ nói chuẩn này. Có thể bộ phận pháp chế của cụ thớt tính đến trường hợp khi chuyển tiền đi bank sẽ bị viết tắt y như hợp đồng, dẫn đến phải tra soát lại thì mất thủ tục và rắc rối cho các bộ phận liên quan khác

ngocbaominh

Xe buýt
Thôi thời gian là vàng bạc cụ thớt ah. Ức chế nó lại gây đau dạ dày hihi

vnptvinaphone

Xe buýt
Theo đăng ký kinh doanh là chuẩn bài cụ ạ, vì bên kia họ xuất hóa đơn cho cụ thì tên trên hóa đơn & hợp đồng phải khớp hoàn toàn với nhau, việc viết trong hợp đồng là "Trách nhiệm hữu hạn" còn trên hóa đơn buộc phải là "TNHH" theo ĐKKD có thể phát sinh vấn đề.
Đây có thể coi là một trường hợp linh động được nhưng bên A của cụ có thể có những quy định pháp chế chặt chẽ, buộc bộ phận kế toán - tài chính phải tuân thủ để đảm bảo cho một loạt các hợp đồng không có sai sót chứ ko chỉ riêng của cụ, nên trong tư duy của họ việc linh động cho cụ có thể tạo tiền lệ xấu trong việc áp dụng quy định nội bộ của họ.
Vậy nên không nên hiểu là bắt bẻ hay gây khó dễ mà nên hiểu là họ đúng & mình tuân thủ, cái này nhỏ không đáng để tranh cãi.

Chỉnh sửa cuối: