[TNGT] Cách tránh bị đổ oan khi cứu người bị tai nạn

Website
www.otofun.net
Em cũng 1 lần đưa 1 cụ say đi bộ bị xe đâm rồi chạy ở Giảng Võ. Khi đến Xanh-Pôn rồi nhân viên bệnh viện đòi hỏi đủ thứ cứ như là em gây ra vụ ý trong khi ông kia vẫn nói được đã bảo là em chỉ là người qua đường giúp ông ý:(. Chắc vì các bác ý thấy ông ý có vẻ không có tiền hay sao ý. Dù sao em cũng chỉ đưa họ xem CMND để biết em là người thật:P hjc

Libor

Xe điện
Em cũng bị 1 lần lâu rồi chạy từ Nội Bài về Hà Nội, khi đi đến gần dốc lên cầu Thăng Long thì phía bên kia đường hướng ngược lại thấy có vụ tai nạn xe tự gãy đôi, 2 thanh niên máu me toe toét bất tỉnh. Em đưa vào Viện E cấp cứu thì 1 người đã chết trên đg (tức là chết trong xe em), sau khi tìm được số đt trong người nạn nhân thì đã đt nhắn được cho người nhà ra chăm sóc. Em định về luôn nhưng đếch đc, bảo vệ bệnh viện không cho ra bắt đứng chờ công an đến để kiểm tra giấy tờ xe và bằng lái của em :(( Báo hại em là đến gần 2 tiếng sau mới có xxx đến ghi lời khai sau đó em mới đc về! :((

pooka

Xe container
Em cũng 1 lần đưa 1 cụ say đi bộ bị xe đâm rồi chạy ở Giảng Võ. Khi đến Xanh-Pôn rồi nhân viên bệnh viện đòi hỏi đủ thứ cứ như là em gây ra vụ ý trong khi ông kia vẫn nói được đã bảo là em chỉ là người qua đường giúp ông ý:(. Chắc vì các bác ý thấy ông ý có vẻ không có tiền hay sao ý. Dù sao em cũng chỉ đưa họ xem CMND để biết em là người thật:P hjc
Em cũng bị 1 lần lâu rồi chạy từ Nội Bài về Hà Nội, khi đi đến gần dốc lên cầu Thăng Long thì phía bên kia đường hướng ngược lại thấy có vụ tai nạn xe tự gãy đôi, 2 thanh niên máu me toe toét bất tỉnh. Em đưa vào Viện E cấp cứu thì 1 người đã chết trên đg (tức là chết trong xe em), sau khi tìm được số đt trong người nạn nhân thì đã đt nhắn được cho người nhà ra chăm sóc. Em định về luôn nhưng đếch đc, bảo vệ bệnh viện không cho ra bắt đứng chờ công an đến để kiểm tra giấy tờ xe và bằng lái của em :(( Báo hại em là đến gần 2 tiếng sau mới có xxx đến ghi lời khai sau đó em mới đc về! :((
Họ chỉ làm đúng thủ tục thôi mà
Ngay cả khi đưa người bị nạn vào viện, người ta không giữ các cụ nhưng sẽ ghi biển số xe lại , vì ít nhiều có liên quan tới luật .
Công an sẽ hỏi các cụ vì đây là một chuỗi bằng chứng cho điều tra mà lại
Nhưng đã giúp thì ngại gì chuyện đó
Tích đức cho con cháu về sau các cụ nhỉ ( Nhưng mà nghĩ tới lúc mất thời gian trả lời phỏng vấn của công an, nếu là nhà cháu chắc cũng thấy ngại lắm ;))) .
Ít nhất thì nạn nhân và người nhà nạn nhân cũng biết ơn các cụ
Vodka luôn cho các cụ ạ .

pooka

Xe container
Nhà cháu cũng đang băn khoăn : Nếu gặp trường hợp 1 xe khác gây tai nạn rồi chạy mất, còn lại nạn nhân một mình không có ai xung quanh làm chứng, lúc ấy phải xử trí thế nào để vừa giúp người bị tai nạn vừa tránh bị hiểu lầm ?

buicongchuc

Xe ba gác
Cứ bảo sao dân mình cứ đứng xa xem vụ tai nạn mà không hỗ trợ cấp cứu. "Muốn làm người tốt cũng khó"

sontung2402

Xe buýt
Nhà cháu thấy là nên đưa 1 - 2 nhân chứng có mặt ở hiện trường đi cùng. Nếu đứng ở hiện trường làm biên bản mất nhiều thời gian và có thể gây nguy hiểm tới tính mạng người bị nạn

Xe_loi

Xe tăng
Theo e nghĩ lắp camera hành trình là ô kê nhất. Còn làm người tốt thì phải khổ rồi, vì thế xã hội mới nhiều lý thông.

sutubien

Xe đạp
ko cứu người thì bị cho là ko có lòng thương người.mà cứu người thì bị rắc rối(bị đánh.ngồi tù thậm chí bị chết oan).thôi thì em cứ lo cho thân e đã.xã hội giờ loạn hết rồi.đọc bài báo ở trên mà thấy chạnh lòng

Doang

Xe tải
Cách đây hơn chục năm cháu và bố mẹ cháu đang đi trên đường thấy 1 cháu bé đi xe đạp bị ngã xuống rãnh xây bằng gạch khá sâu. Gia đình cháu thấy vậy nên dừng xe lại đỡ cháu bé lên và được gia đình cháu bé đền đáp bằng cách: chửi nhà cháu thậm tệ vì cho rằng nhà cháu đâm xe làm cháu bé đó bị ngã và bắt đền nhà cháu. Mất rất nhiều thời gian giải thích và có nhân chứng làm chứng cho, cuối cùng nhà cháu cũng " được " đi mang theo sự uất ức vì mình làm phúc mà mang tội

Ngo nho

Xe tăng
E chỉ thường gặp cảnh xúm đông xúm đỏ quanh vụ tai nạn và đi ngang qua thôi.

VNM

Xe điện
Tks cụ chủ!

ThanhTungTB

Xe điện
Đã là trường hợp khẩn cấp ,cứu người nạn ,...mà làm đầy đủ thủ tục như bác ,E nghĩ rất rườm rà và mất thời gian .

xuanha_ng

Xe điện
Như các cụ đã biết, đã có những vụ tai nạn xảy ra mà người có lòng nghĩa hiệp chở nạn nhân đi cấp cứu thì lại bị đổ oan là người gây nạn, gặp bao nhiêu là rắc rối, thậm chí mất cả tiền hoặc bị bắt giam.

Để chuẩn bị cho tình huống đưa người bị tai nạn giao thông đi cấp cứu mà vẫn bảo đảm để mình không bị đổ tội oan, em soạn ra cái bản xác nhận của nhân chứng như dưới đây. Các cụ tuỳ nghi sửa đổi cho phù hợp.

CHXNCHVN
ĐL-TD-HP

Bản xác nhận của nhân chứng

Hồi … giờ … phút, ngày…tháng…năm, tai nạn giao thông đã xảy ra tại [mô tả địa điểm như đường nào, địa phương nào]. Xe/Các xe liên quan đến vụ tai nạn giao thông gồm có: [mô tả xe/các xe, biển số]

Vụ tai nạn đã làm bị thương nặng [điền con số, VD: 01, 02, v.v…] người là [mô tả giới tính, ước đoán tầm tuổi, mô tả quần áo, nếu có họ tên càng tốt].

Tôi/Chúng tôi – những người làm chứng – gồm có: [liệt kê tên, số đt, nếu có số CMND càng tốt]. Tôi/Chúng tôi xác nhận xe ô tô mang biển kiểm soát [điền biển số xe mình] do ông/bà [điền tên mình] không phải là xe gây tai nạn, cũng không liên quan đến vụ tai nạn, song đã nhiệt tình giúp đỡ đưa nạn nhân đi cấp cứu.

Tôi/Chúng tôi cam kết tất cả thông tin trên đây là đúng sự thật và sẵn sàng ra làm chứng khi ông/bà [điền tên mình] và/hoặc cơ quan có thẩm quyền yêu cầu.

Người/Những người làm chứng ký tên xác nhận
[chữ ký]
Tất nhiên đó là 1 cách, nhưng đợi có người ký cho cụ thì người bị nạn cũng chẩy hết máu rồi, cứu người như cứu hỏa nhưng lại đợi có nhân chứng ký cho thì thôi, mời cụ lên xe đi để người khác cứu. Nếu có nhân chứng thì xin luôn 2 số ĐT của nhân chứng rồi đưa BN đi

hanchimsat

Xe hơi
Làm phúc phải tội, chẳng nhẽ thấy chết ko cứu. Nhưng biện pháp này xem chừng ko khả thi vì có người ký xác nhận thì xin số ĐT cho xong

Pigwalk

Xe container
Pháp luật không nghiêm, người thi hành luật và người cầm cân nảy mực thiếu công tâm nên chúng ta mới phải lập cái thớt này. Ai đời giúp người bị nạn thì: nhẹ là chuốc lấy phiền hà, nặng hơn là bị bắt giam, nặng hơn nữa là bị đánh chết. Thấy chán cho cái XH này.

30M60xx

Xe buýt
Đúng là làm phúc nhiều khi phải tội

sportage_nmt

Xe hơi
Tình huống như này đôi khi đúng là dở khóc dở cười. Ủng hộ làm theo cách này, hoặc kêu 1,2 người làm cùng để lấy nhân chứng đối chất, cứ phải có căn cứ rõ ràng thì mới yên tâm "cống hiến" được

New_Carens

Xe điện
Như các cụ đã biết, đã có những vụ tai nạn xảy ra mà người có lòng nghĩa hiệp chở nạn nhân đi cấp cứu thì lại bị đổ oan là người gây nạn, gặp bao nhiêu là rắc rối, thậm chí mất cả tiền hoặc bị bắt giam.

Để chuẩn bị cho tình huống đưa người bị tai nạn giao thông đi cấp cứu mà vẫn bảo đảm để mình không bị đổ tội oan, em soạn ra cái bản xác nhận của nhân chứng như dưới đây. Các cụ tuỳ nghi sửa đổi cho phù hợp.

CHXNCHVN
ĐL-TD-HP

Bản xác nhận của nhân chứng

Hồi … giờ … phút, ngày…tháng…năm, tai nạn giao thông đã xảy ra tại [mô tả địa điểm như đường nào, địa phương nào]. Xe/Các xe liên quan đến vụ tai nạn giao thông gồm có: [mô tả xe/các xe, biển số]

Vụ tai nạn đã làm bị thương nặng [điền con số, VD: 01, 02, v.v…] người là [mô tả giới tính, ước đoán tầm tuổi, mô tả quần áo, nếu có họ tên càng tốt].

Tôi/Chúng tôi – những người làm chứng – gồm có: [liệt kê tên, số đt, nếu có số CMND càng tốt]. Tôi/Chúng tôi xác nhận xe ô tô mang biển kiểm soát [điền biển số xe mình] do ông/bà [điền tên mình] không phải là xe gây tai nạn, cũng không liên quan đến vụ tai nạn, song đã nhiệt tình giúp đỡ đưa nạn nhân đi cấp cứu.

Tôi/Chúng tôi cam kết tất cả thông tin trên đây là đúng sự thật và sẵn sàng ra làm chứng khi ông/bà [điền tên mình] và/hoặc cơ quan có thẩm quyền yêu cầu.

Người/Những người làm chứng ký tên xác nhận
[chữ ký]
Bác bổ sung thêm phần ghi số điện thoại, địa chỉ thường trú, số CMTND/HC của người làm chứng vào BB nhé.