[Funland] Cách TQ hạ nhiệt BĐS

eterniti

Xe điện

kevin.123

Xe hơi
đã hạ nhiệt chưa cụ, e thấy hạ xong lại phải vào thổi lên lại kìa

poiuy

Xe ba gác
NOXH muốn tới tay người thu nhập thấp thì chỉ có thể cho thuê, không bán vì cho dù bán với giá nào người thu nhập thấp cũng không thể mua được. Tuy nhiên ai là người “bỏ tiền trăm, lượm bạc cắc” đây?

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
{Kinh doanh Bất động sản}
NOXH muốn tới tay người thu nhập thấp thì chỉ có thể cho thuê, không bán vì cho dù bán với giá nào người thu nhập thấp cũng không thể mua được. Tuy nhiên ai là người “bỏ tiền trăm, lượm bạc cắc” đây?
Cụ thế lại nhầm, em ví khu cc ông Thản là nơi khởi đầu của nhiều cụ tay trắng đi lên. An cư mới lạc nghiệp đc.

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
Chuyện đó xảy ra cả chục năm rồi, giờ làm sao làm lại thế được nữa?
Vẫn nhiều cơ hội ạ. Hà Nội em biết phải hơn chục dự án noxh. Bây giờ nhiều noxh tư nhân lm cũng ok lắm. Chỉ có Tái Định Cư thì chất lượng kém thôi.

Hope

Iec

Nói chung trước khi lm thương mại mà cụ thể là Eco và Vins Ocp 1,2,3 thì noxh là sở trường của em. Em cũng giúp đc nhiều người có nhà lắm. Giờ vẫn thỉnh thoảng hỏi thăm em cảm ơn em đấy.. :))

elmk264

Xe tải
Hướng đi này về lý thì là đúng. Nhưng thực tế thì ông Nhà nước ông ko làm vậy. Bằng chứng là cứ nhìn các cuộc đấu giá đất là thấy. Nếu ông Nhà nước quan tâm đến vấn đề NOXH thật thì phải dùng nguồn lực đất đai (cụ thể là các lô đất bán đấu giá) để dành quỹ đất cho phát triển NOXH, giao miễn phí cho doanh nghiệp làm và sau bán với giá thấp. Đằng này có tí đất thì lại đi bán đấu giá để thu tiền về thì quỹ đất NOXH lấy đâu ra?

Tóm lại em thấy, dân cứ kêu gào thôi, cứ đưa giải pháp hộ ông Nhà nước để giảm giá nhà đất. Nhưng nhìn vào hành động thực tế từ NN, em chẳng thấy ông í có í chí, hay sự quan tâm nào cho việc giảm giá cả.
Quỹ đất có quy hoạch hết rồi cụ. Chỉ là hiện tại với chính sách siết lợi nhuận không quá 10% nên các doanh nghiệp không mặn mà làm. Thực tế đó là những gì các doanh nghiệp nói, còn nếu tăng lên 12-15% họ có chịu làm không thì chúa mới biết. Muốn họ làm, chắc chỉ có làm mạnh tay là tạm dừng cấp phép tất cả các dự án thương mại cho tới khi 1 lượng phần trăm nhất định NOXH được triển khai, doanh nghiệp triển khai xong thì mới cấp phép tiếp nhà ở thương mại. Thêm nữa là phải hạn chế đầu cơ, bơm tiền hỗ trợ các đối tượng không thuộc mua NOXH nhưng chưa có nhà ls vay mua nhà ưu đãi.
Như hiện tại thì giá nhà cao, nhưng dân tình vẫn mua, mà không mua được thì thuê, trừ khi xảy ra biểu tình hay bãi công diện rộng may ra mới có những chính sách kiểu bàn tay sắt để an sinh xã hội. Còn như bây giờ dân kêu thì cứ kêu, chưa tới mức ra đường ngủ lang hay biểu tình bãi công rầm rộ làm tê liệt nền kinh tế.

poiuy

Xe ba gác
Vẫn nhiều cơ hội ạ. Hà Nội em biết phải hơn chục dự án noxh. Bây giờ nhiều noxh tư nhân lm cũng ok lắm. Chỉ có Tái Định Cư thì chất lượng kém thôi.

View attachment 8784388
Hope
View attachment 8784389
Iec

Nói chung trước khi lm thương mại mà cụ thể là Eco và Vins Ocp 1,2,3 thì noxh là sở trường của em. Em cũng giúp đc nhiều người có nhà lắm. Giờ vẫn thỉnh thoảng hỏi thăm em cảm ơn em đấy.. :))
NOXH đó giả cầy thôi, thu nhập tương đối mới mua được. Giới thu nhập thấp ăn còn chẳng đủ tiền đâu mua nhà.

elmk264

Xe tải
Ấy chết, đã và đang làm cụ ạ.
- quy hoạch về chủ trương: 1.000.000 căn noxh.
- quy hoạch về luật: luật nhà ở sửa đổi giảm điều kiện cho người đki.
- về đầu tư, ngoài tư nhân là cđt thì mở rộng cho cả chức năng tổng liên đoàn lao động
- quỹ đất giữ nguyên quy định 20% dành cho noxh. Gần đây nhất như NHS tố hữu là 20% nằm trong khu đô thị: nhóm nhà ở tây nam đường tố hữu tách ra đó chứ.
- về triển khai: hải phòng, bắc ninh, bắc giang, lào cai... rồi miền nam như khu bình dương ... vẫn đang làm.
Hiện chỉ có điểm nóng như HN là chưa có động đậy. Chắc do vấn đề cơ chế mà em đoán phần nhiều là thủ tục hành chính, cũng như có thể phê duyệt khung giá.
Mợ đưa thông tin rất khách quan.
Cụ thế lại nhầm, em ví khu cc ông Thản là nơi khởi đầu của nhiều cụ tay trắng đi lên. An cư mới lạc nghiệp đc.
Nhưng khu này đâu phải NOXH nhỉ? Hay em nhầm?

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
Mợ đưa thông tin rất khách quan.

Nhưng khu này đâu phải NOXH nhỉ? Hay em nhầm?
Nhiều người ví nhà ông Thản như noxh, nhưng nó đúng là chung cư giá rẻ với đc ưu đãi gói 30.000 tỷ, thời đó em nghe bảo ng mua xếp hàng mua cụ. Nếu cùng quê còn đc ưu đãi. Nên em tạm đưa ra lấy lm ví dụ, chứ thời đó noxh hà nội có khu rice linh đàm, hồng hà eco.. cũng không nhiều quá dự án noxh.

Chỉnh sửa cuối:

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
NOXH đó giả cầy thôi, thu nhập tương đối mới mua được. Giới thu nhập thấp ăn còn chẳng đủ tiền đâu mua nhà.
Cũng 16-17 tr/m². Nhưng vẫn rẻ chán mà cụ. Thời điểm đó cc hà nội toàn 28-33 tr/m² rồi, số ít và xa thì 24-29 tr/m². (Loại 24 tr/m² thì diện tích đều trên 100m², Bỏ rẻ mua ngoại giao có giá 17-19 tr/m² cho căn 100m² cũng phải 1.7 đến 1.9 đồng/ căn. Trong khi giá căn noxh chỉ tầm 900 - 1,2 đồng. (Giá 2017-2020)

Nhà ở xã hội là nhà ở có sự hỗ trợ của Nhà nước cho các đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở theo quy định của Luật Nhà ở.

Với nhà này ưu tiên cho đối tượng hưởng chính sách và mức thu nhập trung bình được ưu đãi mua nhà, tạm coi đây là hỗ trợ toàn dân có đc căn nhà đầu tiên thì đúng hơn.. Với nữa là do phân khúc đối tượng này tài chính yếu, thì chênh lệch 50-200 tr/ căn là cả vấn đề nên ko gọi là giả cầy đc đâu ạ. Cái quan trọng là an sinh xã hội. Ngoài ra còn đc ưu đãi vay ngân hàng chính sách nữa.

Giải thích thêm ko nhiều cccm tưởng noxh là nhà ở thu nhập thấp là ko phải ạ.

Với quy định & đối tượng quy định (10 đối tượng) thì người thu nhập thấp chỉ là 1 thành phần (an sinh) thôi ạ. Còn lại ưu tiên là ng có công cm, người lao động lm trong và ngoài kcn, bộ đội công an, công chức ... các đối tượng trong nhóm hành chính công đang hoặc đã trả nhà công vụ, nhân viên văn phòng, người lao động tự do...vv mây mây. Miễn là chưa có nhà ở, thì kể cụ có là giám đốc mà lương dưới 15 tr vẫn được ưu đãi. Đến sv còn được đăng kí thuê cơ mà. :))

Nhưng có lm mới thấy, nhiều người đến khi nhận bàn giao còn khóc nữa.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Cũng 16-17 tr/m². Nhưng vẫn rẻ chán mà cụ. Thời điểm đó cc hà nội toàn 28-33 tr/m² rồi, số ít và xa thì 24-29 tr/m².

Nhà ở xã hội là nhà ở có sự hỗ trợ của Nhà nước cho các đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở theo quy định của Luật Nhà ở.

Với nhà này ưu tiên cho đối tượng hưởng chính sách và mức thu nhập trung bình được ưu đãi mua nhà, tạm coi đây là hỗ trợ toàn dân có đc căn nhà đầu tiên thì đúng hơn.. Với nữa là do phân khúc đối tượng này tài chính yếu, thì chênh lệch 50-200 tr/ căn là cả vấn đề nên ko gọi là giả cầy đc đâu ạ. Cái quan trọng là an sinh xã hội. Ngoài ra còn đc ưu đãi vay ngân hàng chính sách nữa.

Với quy định & đối tượng quy định (10 đối tượng) thì người thu nhập thấp chỉ là 1 thành phần (an sinh) thôi ạ. Còn lại ưu tiên là ng có công cm, người lao động lm trong và ngoài kcn, bộ đội công an, công chức ... các đối tượng trong nhóm hành chính công đang hoặc đã trả nhà công vụ, nhân viên văn phòng, người lao động tự do...vv mây mây. Miễn là chưa có nhà ở, thì kể cụ có là giám đốc mà lương dưới 15 tr vẫn được ưu đãi. Đến sv còn được đăng kí thuê cơ mà. :))

Thì đang nói đến bây giờ đào đâu ra giá 16-17 tr/m2 nữa. Thu nhập thực tế tăng rất ít thì NOXH mới bây giờ mà kể cả có giá 30-40 thì cũng không thể nào mua được.

elmk264

Xe tải
Cũng 16-17 tr/m². Nhưng vẫn rẻ chán mà cụ. Thời điểm đó cc hà nội toàn 28-33 tr/m² rồi, số ít và xa thì 24-29 tr/m². (Loại 24 tr/m² thì diện tích đều trên 100m², Bỏ rẻ mua ngoại giao có giá 17-19 tr/m² cho căn 100m² cũng phải 1.7 đến 1.9 đồng/ căn. Trong khi giá căn noxh chỉ tầm 900 - 1,2 đồng. (Giá 2017-2020)

Những cặp vc lương thấp không thấp hẳn, cao chẳng cao hẳn (30-70 triệu) thì giờ khéo còn khó mua nhà hơn cặp vc lương chỉ 25-30tr. Mà lượng trên 30tr chắc chiếm 90% dân VP, những người có học ra trường.

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
Thì đang nói đến bây giờ đào đâu ra giá 16-17 tr/m2 nữa. Thu nhập thực tế tăng rất ít thì NOXH mới bây giờ mà kể cả có giá 30-40 thì cũng không thể nào mua được.
Khả năng từ 19 - 25 tr, cụ yên tâm là để ra đc hàng, dự án noxh còn p bảo vệ hương án cũng như phải đc chấp thuận giá trên sở xd.

Những cặp vc lương thấp không thấp hẳn, cao chẳng cao hẳn (30-70 triệu) thì giờ khéo còn khó mua nhà hơn cặp vc lương chỉ 25-30tr. Mà lượng trên 30tr chắc chiếm 90% dân VP, những người có học ra trường.
Chỉ có 1 cách là làm đơn xin giảm lương gấp :))) các sếp lại mừng quá.

chungngo1975

Xe tải
những khu của lão thản phải gọi là cửu long thành trại, ổ chuột gây trầm trọng tắc đường cho hà nội thì đúng hơn. tất cả dân gốc hà nội tôi biết chưa ai khen những khu chung cư ông thản xây, chắc chỉ có dân mua khu đó được lợi từ việc ông này xây sai quy hoạch mới khen thôi và đa số dân tỉnh lẻ lên mua nhà. cái khu linh đàm đang đẹp như thế lão nhồi vào 12 toà chung cư lại còn xây sai cả số toà số tầng mà không bị đập đi mới hay, rồi mấy khu ở xa la nữa, làm ăn láo thật sự.

eterniti

Xe điện

eterniti

Xe điện
16-17 để cụ hốt hết à, người nghèo làm gì đến lượt